[Funland] Toán lớp mấy đây ạ

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Cái này tôi ko thấy trong các Trương trình mà con tôi từng học. Cháu chưa phải giỏi. Nhưng cháu thuộc diện 20% thành thiếu niên của XH giãy chết đc học lên trường cấp cao. Chẳng thấy học quái gì nhiều ở cái tuổi 6 đến 12 cả, toàn chơi là chính.
Món này chắc chỉ dành cho 1 vài phần trăm nghìn ng . Có thể còn ít hơn nữa. Vì giá trị thực tiễn nó nằm ở 1 khía cạnh khác. Có giá trị ở rất ít người thật giỏi. Còn lại thì hầu như chả có tác dụng gì mấy. Và nó ko đc phổ biến rộng cỡ cấp độ giáo dục. Cũng như app này, vài triệu ng đăng ký trên TG 7 tỷ người. Nhưng vài Triệu ng đang xử dụng nó. Liệu số ứng dụng còn lại đc bao nhiêu ?. Nhưng môn dạng này ở giáo dục chúng ta ko ít. Liệu 10 năm nữa XH chúng ta sẽ sinh sản ra bảo nhiêu người có bằng cấp cao ?
Theo em thì lứa tuổi để day và học rất quan trọng. Những gì quá sức với các cháu, nên bỏ qua. Em lấy VD chính F1 nhà em:
f1 nhà em rất chậm trong việc học nói chung so với các bạn cùng lứa. Khi còn học mẫu giáo, các cô cũng nói "cháu ngây thơ lắm" ý muốn nói là học kém hơn các bạn.
Khi đến tuổi đi học cấp 1, từ lớp 1-3 thì f1 em cũng nằm trong nhóm cuối lớp (đi học phải có bạn Nữ ngồi gần để kèm việc chấp hành học trên lớp), kết quả học cũng chỉ Đáp Ứng yêu cầu biết; đọc, viết, vẽ, làm toán..theo chương trình GD.
Nhưng khi bắt đầu học cuối lớp 3, lên lớp 4 thì con thay đổi rõ dệt, học các môn; toán, tiếng việt, anh...khá tốt. Giờ nằm nhóm Top lớp trường làng. Con tự giải hết các bài tập trên lớp, đặc biệt tính toán rất nhanh (toàn tính nhẩm), hầu như k cần hạ phép tính.
Em không cho học tính toán nhanh gì cả.

starsn

Xe điện
Theo em thì lứa tuổi để day và học rất quan trọng. Những gì quá sức với các cháu, nên bỏ qua. Em lấy VD chính F1 nhà em:
f1 nhà em rất chậm trong việc học nói chung so với các bạn cùng lứa. Khi còn học mẫu giáo, các cô cũng nói "cháu ngây thơ lắm" ý muốn nói là học kém hơn các bạn.
Khi đến tuổi đi học cấp 1, từ lớp 1-3 thì f1 em cũng nằm trong nhóm cuối lớp (đi học phải có bạn Nữ ngồi gần để kèm việc chấp hành học trên lớp), kết quả học cũng chỉ Đáp Ứng yêu cầu biết; đọc, viết, vẽ, làm toán..theo chương trình GD.
Nhưng khi bắt đầu học cuối lớp 3, lên lớp 4 thì con thay đổi rõ dệt, học các môn; toán, tiếng việt, anh...khá tốt. Giờ nằm nhóm Top lớp trường làng. Con tự giải hết các bài tập trên lớp, đặc biệt tính toán rất nhanh (toàn tính nhẩm), hầu như k cần hạ phép tính.
Em không cho học tính toán nhanh gì cả.
Con trai hay chậm lớn hơn con gái cụ nhỉ, thằng bé nhà em lớp 4 rồi, đỡ hơn nhưng vẫn :)

Cụ có dạy thêm hay giúp gì bạn ấy năm nay không?

duongphong

[Tịch thu bằng lái]
Con trai hay chậm lớn hơn con gái cụ nhỉ, thằng bé nhà em lớp 4 rồi, đỡ hơn nhưng vẫn :)

Cụ có dạy thêm hay giúp gì bạn ấy năm nay không?
Em hầu như không dạy cụ. Với 2 F1 nhà em toàn phải tự học. Khi còn nhỏ, hỏi em bài thì em toàn bảo hỏi cô và bạn. Biết hỏi không được, nên 2 đứa phải tự giải quyết. Thi thoảng em kiểm tra bài :D
Năm nay em không giúp gì nhiều trong việc học. chủ yếu hướng dẫn dùng internet thôi cụ. Xong tự ở chiến đấu

yevon1944

[Tịch thu bằng lái]
Dự bị đại học ở Pháp năm nhất chỉ ngang lớp 12 ở mình thôi cụ ơi. Đến hết dự bị vào tầm Bách Khoa Paris hoặc Ecole normale sup thì ngang tầm năm thứ ba ở VN.
Bọn vào được X hoặc ENS thì phải ngang IMO VN rồi cụ ạ. không có sinh viên năm 3 ở VN nào bằng được, trừ là sv ĐHKHTN.

Bọn mới vào prepa thì công nhận không biết quá nhiều về toán, mặc dù tố chất đa số rất tốt. Chỉ sau 2-3 năm mà trình nó thăng tiến kinh khủng luôn.

tôi yêu ô tô

Xe container
Này nó là toán logic, chưa tiếp cận thì đọc ko hiểu gì cả, tuy nhiên làm rồi thì thấy nó dễ thôi. Nếu cụ nào có con học chuyên hoặc thi chuyên thì loại này gặp nhiều. Thực sự nó rèn tính logic cho con trẻ khá tốt, hơn nhiều các dạng toán phổ thông trước nay ta hay học!

Bang lang

Xe điện
Con mình ko giỏi thì mình cũng ko nên chê con người khác học giỏi. Việc có áp dụng được nó hay ko em khẳng định là có vì là toán logic, nếu học được sẽ giúp giải quyết vấn đề rất nhanh và hiệu quả. Không phải ai cũng gặp phải tình huống cần đưa ra quyết định ngay mà khi mình đang bị “bẫy”, nếu ko biết đặt các giả thuyết và bài toán ngược ngay lúc đó sẽ bối rối. Ít ra là nó rèn cho mình ko bị hoảng sợ và hiểu vấn đề. Em tin khi đọc bài toán này nhiều người ko đọc hết và tự đóng lại tư duy là ko nghĩ nhiều, mệt. Nhưng có rất nhiều cụ vẫn giải và ko cảm thấy khó khăn và họ thấy hứng thú thì cũng nên công nhận ho tư duy nhanh hơn mình. Em nói là nó áp dụng được bởi em đã trong hoan cảnh đó. Lần 1, khi em thấy giám đốc kinh doanh áp số và đưa các mức thưởng tương ứng, hầu hết hội kinh doanh ngoiif im và ko phản biện được vì chưa tính ra được thực sự nó có lợi hay ko lợi với mình vì tiền thưởng cao hơn năm trước nhưng có một Đống thứ đi kèm, cả đội ngoi im nhưng có một bạn đứng lên phản biện và tính ngay các giả thuyết với yc của giám đốc, đưa ra con số gần chính xác với các các tình huống lat léo mà gđ kinh doanh đưa ra, nhờ đó mà các đồng chí kia ko yes luôn và ko bị ép. Lần 2, hồi đó đi phỏng vấn, gặp đúng ông chủ là tiến sỹ toán, em ứng cử vào Tp kinh doanh, cũng bài toán tương tự, cũng một Đống giả thuyết khi đàm phán lương và thưởng, lúc ông ý hỏi thế với tình huống đó em yc bao nhiêu, em ko trả lời ngay được, nếu ko ngay rất khó đàm phán đúng ko các cụ, nhưng về sau em cũng vào làm được 1 tháng vì ko thể chiu được cái tính ông ấy hay thay đổi và tương đương mình cứ phải căng não tính toán đối phó bởi em ngại tính toán. Lần thứ 3, khi bắt buộc phải tự bảo vệ mình trước phap luật, em nghe bà thẩm phán hỏi mình nhièu câu hỏi đóng rồi cuối cùng kết luận ra mình gần như có tội, lúc đó em chưa biết ngay mình sai chỗ nào nhưng cảm thấy bất lợi cho mình, may mà cũng to gan yêu cầu bà ý hỏi lại và ko đồng ý với kiểu dẫn dắt của bà ấy. Nói chung, có học có hơn, có giỏi toán có hơn các cụ ạ.

dungcivic

Xe tăng
Bọn vào được X hoặc ENS thì phải ngang IMO VN rồi cụ ạ. không có sinh viên năm 3 ở VN nào bằng được, trừ là sv ĐHKHTN.

Bọn mới vào prepa thì công nhận không biết quá nhiều về toán, mặc dù tố chất đa số rất tốt. Chỉ sau 2-3 năm mà trình nó thăng tiến kinh khủng luôn.
Đầu vào ở X hay ENS chỉ ngang tầm bọn đạt giải quốc gia VN thôi, xét cả về số lượng lẫn chất lượng. Bọn top trong đấy mới ngang tầm IMO.

BAC ở Pháp không chú trọng về toán mà chú trọng về văn học, triết học các kiểu nên bọn mới vào prepa không biết nhiều. Bù lại trong đó 2 năm liền trong khi chúng nó toàn luyện toán thì sinh viên việt nam lại nhồi nào triết học, logic, lịch sử đoảng các kiểu nên bị vượt lại là dễ hiểu. Tất nhiên trình độ giáo viên và kiểu học không thực chất chỉ nhớ công thức ở VN cũng là yếu tố quan trọng.

M.Hulk

Xe tải
Buồn cười quá. Có mấy câu auto chê/chửi như kiểu nó chực sẵn ở đầu lưỡi một số cụ rồi, há miệng phát là rơi ra. Rơi nhanh quá nên bị việt vị :))
Cụ ấy tay hơi nhanh ạ 😃

bomon

Xe tăng
Cái chính 99 ông học dốt lại dễ tìm đến nhau chém gió, 9 ông học giỏi lại hay nói chuyệnkhoong ai hiểu và khó hoà đồng. Ai sống vui hơn?
Sống vui hơn là ông nào tự ông ấy đánh giá, chứ lại phải sống cho người khác nghĩ là mình sống vui hay sao ?
Bài toán của cụ thớt thuộc loại logic, cho bọn cấp 1 mà làm được thì nói chung cũng là ở tốp đầu rồi