[CCCĐ] Tốc hành An Giang, Kiên Giang cưỡi ngựa xem hoa

tvdung

Xe điện
Danh mục các chuyến đi nhà cháu
--------------------------------------------

Chào các cụ,
Nhân có chuyến công tác Xì Gòn, cuối tuần em tranh thủ lượn lờ cho hết vùng đất phía Nam
Tối thứ 5 lần mò dưới cơn mưa bất chợt của Xì Gòn về khuya, định vô nhà Mợ toét 2710 xin chén rượu nhạt mờ cửa lại đóng im ỉm thế nài :((

Ủ mưu sáng hôm sau em ghé đúng giờ làm việc thì tóm được cụ này với nụ cười rất duyên :))
Không xin được chén rượu thì em cũng phải làm ly cafe cho ấm bụng

Ngồi với cụ kairui đến gần trưa thì em chuột rút, về làm nốt cái báo cáo trước khi lên đường.

Tầm 5h30 chiều, em xuất phát theo lịch trình dư lày ợ

Năm ngoái em đã lượn đến mũi Cà Mau rồi, năm nay em quyết tâm phải lượn đến cái mũi Hà Tiên xem ông bạn Cam gấu thế nào :))
Lịch trình của em chiều tối xuất phát từ Xì Gòn, chạy đến TP. Long Xuyên (An Giang) thì nghỉ, tầm 190km
Đường xá từ SG đến mấy chỗ này em mới đi lần đầu, nên phụ thuộc hoàn toàn vào cái anh Here Map dẫn đường chỉ lối, thỉnh thoảng tham khảo thêm anh Google Map. Em thấy dùng Here Map tiện hơn vì chọn lộ trình xong, cứ tắt màn hình đi, đến chỗ quẹo nào, bùng binh nào là nó đều nhắc mình trước bằng giọng nói, khá tiện, mình có đi nhầm thì nó lại tự cập nhật lại lộ trình mới, không như cái anh GG đi nhầm cái thì nó kệ mẹ :))

Ngoài cái mũi Hà Tiên, em còn quyết tâm đi vì cái chỗ này, nhìn ảnh điệp tóa mà không biết đến tận nơi thì nó dư lào

5h30 em xuất phát, lên xe đang hí hửng thì hết mịa nó dầu, đúng là xe vứt không trong này cả tháng có khác :(
May tầm này đường phố chưa quá tắc, em đổ dầu xong rồi bò theo anh Here map mất hơn 1 tiếng mới ra được đến đầu cao tốc Trung Lương, nhìn đồng hồ mới đi được ..... 20km :((

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Ra cao tốc hịn có khác, cho chạy hẳn 120km/h mà em không dám, chỉ chạy đến trăm mốt là đã run chân rồi, đoạn này chạy sướng nhất, 40km mà vèo phát đã hết rồi, nộp phí 40k
Đoạn đầu vào trạm thu phí Trung Lương phải bấm nút để lấy thẻ, em chả biết cứ phóng vèo qua vì cứ nghĩ nó vận hành bằng cơm như cao tốc Lào Cai, thế là lại có 1 em hớt hải chạy ra bấm hộ rồi đưa thẻ cho em, quê quá :))

Em chạy 1 lèo đến bến phà Vàm Cống, đường từ hết Trung Lương đi cũng khá đẹp, qua Mỹ Tho, qua cầu Mỹ Thuận sang Vĩnh Long rồi quẹo phải qua Sa Đéc, chạy tối nên em chả chụp choẹt được gì, đường đẹp nhưng cái dải phân cách nó thấp nên hay bị xe ngược chiều chói vào mắt, vạch đường thì mờ nên em cứ giữa đường mà đi cho lành :)

Chạy được tầm 180km thì đến phà Vàm Cống, 11h đêm mà vưỡn phải xếp hàng chờ phà, lâu lắm rồi em mới có cảm giác chờ phà, đi phà

Tự khóa xe, nhảy xuống mà làm cái vé, ai bẩu đi 1 mình :(

Xuống dốc

Rồi lên phà, phà này khá to nên mỗi lần chở được tầm khoảng hơn chục cái xe từ xe con đến xe khách 45 chỗ, xe tải các thể loại

tvdung

Xe điện
Bến phà Vàm Cống nằm trên quốc lộ 80, nối liền 2 tỉnh Đồng Tháp và An Giang, với bờ phía Đồng Tháp đặt tại ấp Bình Lợi, xã Bình Thành, huyện Lấp Vò, và bờ phía An Giang đặt tại cửa ngõ thành phố Long Xuyên, qua sông Hậu mênh mông nước

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Tầm 12h15 em đến TP. Long Xuyên, sau hơn 1 tiếng qua phà, ban đầu em định ngủ lại đây, nhưng thấy vẫn chưa buồn ngủ, lại muốn mai chạy ra chỗ Tịnh Biên thăm quan rừng Tràm cho sớm, vì thời gian đi không được nhiều nên phải tranh thủ, thế là em chạy tiếp tầm 60km nữa đến TP. Châu Đốc
Tầm hơn 1h đêm thì đến đây

Lúc này cũng đúng tầm buồn ngủ, em vào ngay cái KS bên đường ngủ luôn đến sáng

tvdung

Xe điện
Sáng hôm sau tỉnh dậy sớm, lòng vòng quanh TP. Châu Đốc ngó nghiêng tí ợ

Làm mấy quả chuối buổi sáng cho ló sung :))

Làm bát phở miền Tây cho ấm bụng, nhân tiện hỏi đường đi rừng tràm Trà Sư

Phố xá ở đây khá nhỏ, nhà thì sát ra mặt phố, vỉa hè cũng bị chiếm hết y như phố cổ HN, thua cái là ở đây dây điện chằng chịt hơn :))

Xe lai 3 bánh là đặc trưng của vùng này

Em cứ nhằm hướng Tịnh Biên mà chạy, đi 1 đoạn thì ra cái đường rõ to này, phía xa xa là núi Sam

Em thì chỉ chạy qua đây thôi ợ, không vào vì em không khoái đền chùa miếu mạo, với lại thời gian không có nhiều nên phải ưu tiên những nơi mình định đến trước :)
Em cóp nhặt thông tin trên mạng tí cho bài nó phong phú :)

Nằm ngay dưới chân núi Sam, Miếu Bà Chúa Xứ khi mới hình thành cũng như nhiều miếu, đình, đền khác, chỉ là mái lá đơn sơ. Năm 1870, miếu được xây dựng lại kiên cố hơn bằng gạch hồ ô dước. Năm 1962, miếu được tu sửa với đá miểng và lợp ngói. Nhà khách được mở rộng và hàng rào chính điện của miếu được xây dựng năm 1965 . Năm 1976, quá trình tái thiết miếu quy mô lớn hoàn thành sau 4 năm với nhà khách được nới rộng để có không gian đủ lớn, đón khách đến viếng Miếu Bà ngày càng đông và chính điện có thêm hàng rào. Sau lần tái thiết này, Miếu Bà Chúa Xứ – Núi Sam Châu Đốc trở thành một công trình kiến trúc khá hoàn thiện với hình khối tháp dạng hoa sen nở, mái tam cấp ba tầng, ngói lợp màu xanh, bốn góc mái cong tạo sự mềm mại và rất nghệ thuật cho miếu. Bố cục trong miếu cũng theo lối thiết kế đình đền truyền thống gồm chính điện, võ ca và phòng khách, ngoài ra còn có phòng của Ban quý tế cùng công trình phụ khác. Nghệ thuật trang trí trong miếu khá đặc sắc với những nét trạm trổ tinh tế công phu và những bức hoành phi vàng son. Quá trình tái thiết đã mang một diện mạo hoàn hảo cho miếu, du khách đến thăm cảm nhận sự chỉn chu kỹ lưỡng trong việc xây dựng và kiến thiết miếu nhưng vẫn thấy rõ những giá trị nguyên gốc được giữ nguyên vẹn, thể hiện ngay ở bốn cây cột cổ lầu trước chính điện vẫn còn đó không thay đổi.

hoangtuananh69

Xe tăng
Ước mơ một chuyến miền Tây như Cụ mà chưa thực hiện được , em hóng tiếp chuyến đi của Cụ

tvdung

Xe điện
Đến gần chân núi thì vòng bên phải, cứ theo hướng Tịnh Biên mà chạy ợ
Nhìn cảnh bà con phơi thóc ra đường cũng thân quen lắm :(

Đến 1 cái ngã ba thì rẽ trái đi thị trấn Nhà Bàn, rồi thẳng theo hướng đi Tri Tôn

Qua khỏi thị trấn, các cụ sẽ bắt đầu thấy cây Thốt Nốt, một loại cây đặc trưng của vùng này, và Campuchia

Một số thành phần người Campuchia từng nói đất nào có cây Thốt Nốt là đất đó của Campuchia, cái này do lịch sử để lại, em cũng không tìm hiểu sâu hơn :)
Đoạn này qua mấy cánh đồng Thốt Nốt rất đẹp, em chạy qua chứ không dừng lại, định bụng vào rừng Tràm xong rồi quay ra chộp
Đi đến chỗ có cái biển chỉ dẫn này thì rẽ trái ợ, trước khi qua cầu

Đường vào mát rượi, 2 bên 2 hàng cây xanh ngắt, vắng lặng. Các cụ đi đoạn này nhớ mở hết cửa ra cho gió thổi vào xe nhá, phê lắm, đường cũng sạch tinh không có tí bụi nào

tvdung

Xe điện
Vào đến bãi đỗ xe, có ngay dịch vụ xe ôm đưa vào, 10k 1 cuốc, em tưởng xa lắm, ai ngờ có 1 đoạn, lúc ra em cuốc bộ 10 phút

Đã đến rừng tràm Trà Sư, vào mua vé 75k rồi ra ngồi chờ xuồng

Ngồi chờ 1 lúc thì cũng chỉ có thêm 1 khách nữa, thế là lên xuồng
Xưa thì các xuồng ở đây làm bằng gỗ, tên địa phương gọi là Tắc ráng, nhưng sau này thì thay hết bằng chất liệu composite vừa nhẹ vừa bền hơn

Em lại cóp nhặt tí thông tin

Với diện tích gần 850 ha, phần lớn loài cây ở rừng tràm Trà Sư là tràm (trên 10 tuổi, cao 5 - 8 m). Ngoài ra, đây còn là nơi sinh sống nhiều loài động vật và thực vật. Theo thông tin trên website Du lịch Việt Nam, thì ở đây hiện có:

- 70 loài chim thuộc 13 bộ và 31 họ, trong đó có 2 loài chim quý hiếm đã được ghi trong sách Đỏ Việt Nam là giang sen (Mycteria leucocephala) và điêng điểng (Anhinga melanogaster) [2]
-11 loài thú thuộc 4 bộ và 6 họ. Các bộ có số loài nhiều nhất là gặm nhấm (4 loài) và dơi (15 loài), trong đó có loài dơi chó tai ngắn quý hiếm cũng đã được ghi vào sách Đỏ Việt Nam.
-25 loài bò sát và ếch nhái, gồm 2 bộ, 10 họ, trong đó có cả rắn hổ mang, rắn cạp nong.
-10 loài cá xuất hiện quanh năm và 13 loài chỉ xuất hiện vào mùa lũ [3].
Không chỉ phong phú về động vật, rừng tràm Trà Sư còn là nơi tụ họp của 140 loài thực vật thuộc 52 họ và 102 chi, trong đó có 22 loài cây gỗ, 25 loài cây bụi, 10 loài dây leo, 70 loài cỏ, 13 loài thủy sinh, 11 loài sinh cảnh, 78 loài thuốc và 22 loài cây cảnh, v.v….

Theo kết quả khảo sát của BirdLife International và Viện Sinh thái và Tài nguyên sinh vật, rừng tràm Trà Sư được đánh giá là nơi có tầm quan trọng quốc tế trong công tác bảo tồn đất ngập nước tại đồng bằng sông Cửu Long. Năm 1999, cả hai tổ chức ấy đều đã đề xuất chính quyền địa phương xây dựng khu bảo vệ tại khu vực này. Ngày 27 tháng 5 năm 2003, chính quyền tỉnh An Giang đã ra quyết định phê duyệt thành lập khu bảo vệ cảnh quan rừng tràm Trà Sư, để đáp ứng nhu cầu du lịch sinh thái và phục vụ công tác nghiên cứu bảo tồn môi trường.

Nhìn chung, chính sự đa dạng và phong phú về tài nguyên khiến rừng tràm Trà Sư trở thành điểm đến lý tưởng đối với các nhà nghiên cứu và những người ham mê khám phá thiên nhiên hoang dã. Mùa nước nổi (khoảng tháng 8 đến tháng 10 âm lịch) là quãng thời gian thích hợp nhất để đến với rừng tràm.

Ban đầu có cái thuyền to này chở em loanh quanh vào tham quan rừng Tràm

Đi được 1 lúc thì đến một cái bến nhỏ, chỗ này khách du lịch sẽ được lên một ghe bằng gỗ do 1 mợ chèo để đi thăm quan tiếp, chỗ này là chỗ đẹp nhất trong rừng Tràm

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Số đen cho em là mùa nước nổi năm nay chỉ có cái loại bèo to đùng nổi trên mặt nước này, chứ không có cái loại bèo tấm nên nó cũng bớt đẹp
Có cái loại bèo đấy thì nhìn nó còn xanh ngắt dư lày

Đằng này toàn bèo to, nên cái chỗ đường này chả có, toàn nước đen sì, xuồng chạy qua mấy lượt thì nổi lên tuyền bọt trắng :((

Xuồng này lúc nó chạy nhanh cũng phê ra phết

Đi xuồng chán rồi thì đến đoạn đi bộ giữa rừng Tràm, ở đây nghe chim kêu vượn hót cũng sướng tai

Tôi Nhà Quê

Xe tải
Hay quá, em ấp ủ mãi mà chưa có dịp vào vùng sông nước này. NĂm ngoái đi công tác xì phố, được nghỉ mỗi ngày cn, em mua tour ở Phạm Ngũ Lão xuống được mỗi Mỹ Tho, thăm cồn Thái Sơn, nói chung vẫn kg đã

dmdviet

Xe cút kít
Em cũng hóng :)), mỗi tội hóng nhiều quá lại bị mắng là ảnh nặng :D

tvdung

Xe điện
Hóng. Miền Tây em chưa đi nhiều, toàn đi công tác thôi :)
hóng Miền tây nuôi mộng ngày trở lại ( thời gian là cái không thu xếp được)
Ước mơ một chuyến miền Tây như Cụ mà chưa thực hiện được , em hóng tiếp chuyến đi của Cụ
Bác phượt vui nhỉ :D
Hay quá, em ấp ủ mãi mà chưa có dịp vào vùng sông nước này. NĂm ngoái đi công tác xì phố, được nghỉ mỗi ngày cn, em mua tour ở Phạm Ngũ Lão xuống được mỗi Mỹ Tho, thăm cồn Thái Sơn, nói chung vẫn kg đã
Cảm ơn các cụ đã theo dõi ợ :)

Em cũng hóng :)), mỗi tội hóng nhiều quá lại bị mắng là ảnh nặng :D
Em góp ý chuẩn thế còn gì :))

tvdung

Xe điện
Đi đến đoạn giữa con đường trên là đến 1 cái cầu, rẽ phải là vào khu quán xá và chòi quan sát giữa rừng ợ

Trước khi lên em cứ phải làm 1 cốc nước Thốt Nốt uống cho sướng đã. Đây là lần đầu tiên em uốn nước Thốt nốt, thực ra là cùi Thốt Nốt cho vào cốc đá, có pha thêm ít đường, em không biết có phải đường Thốt nốt không nhưng nói chung uống vào thấy khá lạ miệng, mùi vị cũng hơi đặc biệt dù hơi nhạt.
Lúc đến Kiên Giang em cũng làm vài cốc nữa, nhưng phải nói uống trong rừng Tràm này là ngon nhất, chắc cũng do là lần đầu làm chuyện ấy nên ấn tượng hơn ;))

Em vác cốc nước lên tận trên đỉnh chòi, vừa uốn vừa ngắm cảnh cho ló phê, lên đây có thể ngắm được gần như toàn cảnh rừng Tràm Trà Sư

Khu nhà hàng bên dưới, đến đây với 1 nhóm bạn mà ngồi nhậu trong này cũng khoái :))

Em làm phát toàn cảnh cho rộng, xa xa là đỉnh núi Sam, chếch sang bên tay trái (không có trong ảnh :D ) là núi Cấm, cũng vì vội và không khoái chùa chiền nên em bỏ qua

Chỉnh sửa cuối:

didonghan.vn

Xe buýt
Quả thốt nốt nhìn giống quả măng cụt cụ nhỉ :D Nhìn qua ảnh em tý nhầm :D

tvdung

Xe điện
Em phọt nốt vài kiểu trước khi tạm biệt Trà Sư, kể có thời gian mà lang thang cả ngày trong này cũng khoái

Vào đến bờ, em cuốc bộ ra chỗ để xe rồi phi tiếp, tạm biệt Trà Sư :)

tvdung

Xe điện
Quả thốt nốt nhìn giống quả măng cụt cụ nhỉ :D Nhìn qua ảnh em tý nhầm :D
Chắc do em chụp mỗi quả không nên trông nó thế đới ạ, còn nó to hơn quả Măng cụt nhiều, trông nó như quả dừa con ý cụ ạ