[Funland] Tôi đã từ bỏ nhạc Trịnh như thế nào.

vivu.80

Xe buýt
bác nói Chăm pa là xứ miên mọi thật là hồ đồ và bố láo bố lếu!
Cái xứ ăn bốc ngồi bệt, xã hội sơ khai mông muội, không học hành khoa bảng, không tam cương ngũ thường, ăn hang ở lỗ, người da ngăm đen, tóc quăn quăn bẩn bẩn thì không phải miên mọi nhẽ nó là thiên đường à? Các cụ xưa gọi thế, tôi cũng theo đó mà gọi, hồ đồ ở chỗ nào?

CR-Vic

Xe container
tôi so sánh nhạc tây với tuổng chèo lúc nào? Ông viết ba lăng nhăng những câu vô nghĩa ai cũng thấy đấy thôi!
Tôi muốn nói là xứ VN vốn là văn minh lúa nước, ảnh hưởng từ khựa với anh chăm pa về âm nhạc thì không thể - nói rõ là KHÔNG THỂ có sánh tác những tác phẩm nhạc giao hưởng nào cho ra chất hàn lâm như bọn tây lông nên việc khen nhạc tây rồi bỉ bôi nhạc ta (dân tộc và nhạc nhẹ bao gồm cả nhạc của ông Trịnh Công Sơn) là vớ vẩn!

Tôi thấy ông phán khá nhiều nhưng đều không chuẩn. Nền âm nhạc và rộng hơn là văn hóa của mọi dân tộc là những thứ đã trải qua hàng ngàn năm, đến bây giờ những gì còn sống được, đều là không hề dở, và không thể so sánh hơn kém với nhau ông nhá. Không thể bảo là nhạc dân gian VN (chèo tuồng cải lương ca trù hò Huế vv...) là kém hơn nhạc giao hưởng phương Tây. Nền nhạc dân gian của dân tộc nào thì phù hợp với cảnh quan-không gian-tâm hồn-tạng người dân tộc đó. Nhạc cổ điển của Tây cũng vốn là nhạc dân gian của Tây, sau phát triển lên thành giao hưởng. Thế còn ông bảo nhạc VN bắt nguồn từ Champa thì căn cứ-dẫn chứng ở đâu?

CR-Vic

Xe container
Xem bọn tây nó viết về VN thời nhà Nguyễn thì có khác đếch gì lũ man di mọi rợ! Chuột trù lại chê khỉ hôi!

Nói về văn minh thương mại thì bọn Chăm pa nó giao thương khắp thế giới với tàu thuyền đi được những hải trình dài. Đánh nhau với VN thì bọn Chăm pa nó cũng đi thuyền ra tận ngoài Bắc thì cũng hình dung ra cái công nghệ đóng tàu của bọn nó không phải dạng lìu tìu. Rồi về xây dựng thì những di tích cỏn sót lại của văn hoá Chăm Pa đến nay có cái công trình nào ở Hà Nội so được về độ tinh xảo và chính xác như bọn nó không?

sách báo hay tuyên giáo thì thằng thắng sẽ là bố thằng thua bất cần biết thằng thua nó văn minh hơn hay không! Ngay bây giờ dân Bắc Triều Tiên cũng có khi vẫn nghĩ bọn Nam Hàn sống cơ hàn dưới ách thống trị của Mỹ và bè lũ tay sai cũng không chừng! Nếu Bắc Hàn đánh thắng Nam Hàn (cái này khả năng không khó với nhà Kim Ủn) thì sách giáo khoa Bắc Hàn nói về Nam Hàn trước giải phóng như lũ mọi dợ luôn!
Cái xứ ăn bốc ngồi bệt, xã hội sơ khai mông muội, không học hành khoa bảng, không tam cương ngũ thường, ăn hang ở lỗ, người da ngăm đen, tóc quăn quăn bẩn bẩn thì không phải miên mọi nhẽ nó là thiên đường à? Các cụ xưa gọi thế, tôi cũng theo đó mà gọi, hồ đồ ở chỗ nào?

CR-Vic

Xe container
ông nói với team của ông thì hay hơn! Tôi đang nói âm nhạc nó không có biên giới và không phân biệt sang - hèn này nọ! Cỏn chuyện người VN không sáng tác được các tác phẩm giao hưởng nào nghe vảo tai như bọn Tây lông là đương nhiên! Không cãi được!

Trước tiên cần định nghĩa "hàn lâm" là gì. Hàn lâm nghĩa là những kiến thức kinh viện-kinh điển-được tổ chức chặt chẽ có quy tắc-hệ thống, đại khái thế. Vậy thì nhạc dân gian VN không thuộc hệ hàn lâm vì nó léo có sách vở nào quy tắc lại, mà chỉ là truyền khẩu đời trước qua đời sau ông nhá. Nhưng nó cũng léo tồi hơn nhạc của Tây chút nào ông nhá, vì thế cũng không thể bảo là không sánh bằng hay bì được ông nhá.

vivu.80

Xe buýt
Xem bọn tây nó viết về VN thời nhà Nguyễn thì có khác đếch gì lũ man di mọi rợ! Chuột trù lại chê khỉ hôi!

Nói về văn minh thương mại thì bọn Chăm pa nó giao thương khắp thế giới với tàu thuyền đi được những hải trình dài. Đánh nhau với VN thì bọn Chăm pa nó cũng đi thuyền ra tận ngoài Bắc thì cũng hình dung ra cái công nghệ đóng tàu của bọn nó không phải dạng lìu tìu. Rồi về xây dựng thì những di tích cỏn sót lại của văn hoá Chăm Pa đến nay có cái công trình nào ở Hà Nội so được về độ tinh xảo và chính xác như bọn nó không?

sách báo hay tuyên giáo thì thằng thắng sẽ là bố thằng thua bất cần biết thằng thua nó văn minh hơn hay không! Ngay bây giờ dân Bắc Triều Tiên cũng có khi vẫn nghĩ bọn Nam Hàn sống cơ hàn dưới ách thống trị của Mỹ và bè lũ tay sai cũng không chừng! Nếu Bắc Hàn đánh thắng Nam Hàn (cái này khả năng không khó với nhà Kim Ủn) thì sách giáo khoa Bắc Hàn nói về Nam Hàn trước giải phóng như lũ mọi dợ luôn!
Văn hóa - Kinh tế Việt Nam cực thịnh ở thời Lý - Trần - Lê, đến thời Nguyễn thì quá bọn ăn mày, đói rách nhếch nhác nhất trong lịch sử, bọn Tây nó khinh cũng là dễ hiểu, hơn nữa so sánh lúc bọn Tây cực thịnh với ta cực suy thì thua thiệt là chuyện khỏi phải bàn.

Chăm pa có mấy cái tháp Chàm, xây cả đống gạch to lù lù mà cái lõi bên trong nhỏ như hạt mít, chỉ để thờ 1 đống lửa, éo hiểu ngoài việc rườm rà vô lối thì nó còn có cái giá trị gì mà cứ nhắm mắt tôn vinh. Lại còn mở mồm phán đổng: ở Hà nội có công trình nào so được về độ tinh xảo chính xác với di tích chăm? Thôi thôi thôi. Nói đến đây thì thôi nhé, mù thì nên đi sờ, dốt nát nên đi học hỏi, khắp miền Bắc chứ chả riêng HN có cả tỉ công trình kiến trúc mà mấy cái tháp gạch của lũ miên mọi không bao giờ có thể sánh bằng. Thế cho nhanh, nhá! Tiễn vong.

CR-Vic

Xe container
nhìn cái Angkor Wat của dân Khmer xem ở VN có chỗ nào xây dựng được như chúng nó! Bỏ tay ra khỏi quần đừng quay tay nhiều hại thận đấy!

Chăm Pa nó có một lịch sử rực rỡ chứ có phải là quận Giao Chỉ của khựa đâu mà coi thường được nó! Thắng Chăm Pa thì cũng phải tiêu diệt văn hoá nó để đồng hoá thì làm đếch gì còn có cái để tham khảo ngoài những thứ trên văn bản nếu có tam sao thất bản!

mà văn minh kiểu bắt chấy rồi bỏ vào mồm thì cũng xứng đáng tôn vinh văn hoá phi vật thể của nhân loại :D
Văn hóa - Kinh tế Việt Nam cực thịnh ở thời Lý - Trần - Lê, đến thời Nguyễn thì quá bọn ăn mày, đói rách nhếch nhác nhất trong lịch sử, bọn Tây nó khinh cũng là dễ hiểu, hơn nữa so sánh lúc bọn Tây cực thịnh với ta cực suy thì thua thiệt là chuyện khỏi phải bàn.

Chăm pa có mấy cái tháp Chàm, xây cả đống gạch to lù lù mà cái lõi bên trong nhỏ như hạt mít, chỉ để thờ 1 đống lửa, éo hiểu ngoài việc rườm rà vô lối thì nó còn có cái giá trị gì mà cứ nhắm mắt tôn vinh. Lại còn mở mồm phán đổng: ở Hà nội có công trình nào so được về độ tinh xảo chính xác với di tích chăm? Thôi thôi thôi. Nói đến đây thì thôi nhé, mù thì nên đi sờ, dốt nát nên đi học hỏi, khắp miền Bắc chứ chả riêng có cả tỉ công trình kiến trúc mà mấy cái tháp gạch của lũ miên mọi không bao giờ có thể sánh bằng. Thế cho nhanh, nhá! Tiễn vong.

Chỉnh sửa cuối:

HuyArt

Xe lăn
Phải công nhận Cụ có kiến giải rất mới mẻ khoa học song chủ quan nhà cháu thấy vẫn còn tí cưỡng tình đoạt lý .ví dụ nhé : "...Từ đó trong vườn khuya. Ôi áo xưa em là. Một chút mây phù du. Đã thoáng qua đời ta. Từ đó trong hồn ta. Ôi tiếng chuông não nề. Ngựa hí vang rừng xa ,,," Đây là bài hát duy nhất trong âm nhạc Việt Nam tả Ma ,Ma nữ ám ảnh Cụ ấy còn gì , Nghe nhạc bài này rồi cảm thấu như đoạn phim quay chậm vậy nó mới thú vị . Tương tự như với thơ Cụ có thể thấy có bài thơ làm người đọc cảm thấu như một bức họa phong cảnh vậy . Ví dụ tả một ông tâm thần đi lang thang :
"..,
Ta còn em ráng đỏ chiều hôm,
Dôi chim khuyên gọi nhau trong bụi cỏ.
Đôi guốc bỏ quên bên ghế đá.
Gã đầu trần đi ngược trời mưa..."
Thế nên để người đọc , người nghe thấy thích , thấy yêu rồi thấy hâm mộ là cả một quãng thời gian dài , rất dài người đọc người nghe mới cảm nhận được cái xuất thần của Nghệ sĩ vậy .
p/s : Những người nghe , hát và suy tôn Nhạc Trịnh như một giáo phái thường là những người đổ vỡ hoặc tổn thương tình cảm rất sâu sắc . Khi đã vượt qua được rồi ( Giống nhà cháu ) bắt đầu bên kia dốc cuộc đời thì thi thoảng mới nghe lại thấy hay thôi chứ thấy rằng lúc còn trẻ mình mê mẩn quá ngẫm lại nó cứ sai sai thế nào ý :)):)):))
Gia tài ca khúc của cụ Trịnh trên dưới 600 bài, nếu chỉ đi đạo nhạc thôi chắc cụ Trịnh cũng mệt mỏi phết, kkk
Em vẫn bảo liu quan điểm, phông VH không dày thì không cảm thụ nhạc Trịnh trọn vẹn được

muoibaconcho

Xe điện
nhìn cái Angkor Wat của dân Khmer xem ở VN có chỗ nào xây dựng được như chúng nó! Bỏ tay ra khỏi quần đừng quay tay nhiều hại thận đấy!

Chăm Pa nó có một lịch sử rực rỡ chứ có phải là quận Giao Chỉ của khựa đâu mà coi thường được nó! Thắng Chăm Pa thì cũng phải tiêu diệt văn hoá nó để đồng hoá thì làm đếch gì còn có cái để tham khảo ngoài những thứ trên văn bản nếu có tam sao thất bản!

mà văn minh kiểu bắt chấy rồi bỏ vào mồm thì cũng xứng đáng tôn vinh văn hoá phi vật thể của nhân loại :D
Champa khác khơ me cụ ơi. Khơ me nó được gọi là đế quốc đới và cái Ankor được xem là 1 trong 7 kỳ quan thế giới cổ đại, sánh ngang với Đại Kim Tự tháp, Vạn Lý Trường thành ...

muoibaconcho

Xe điện
Hầu hết các cụ bảo nhạc Trịnh hay đều dẫn chứng lời hát ra làm ví dụ.
Một bài hát bao gồm lời và nhạc.
Và vẫn chưa có bất kỳ cụ nào dẫn chứng được cái hay của nhạc Trịnh.
Vậy nên em đề nghị các cụ gọi là lời Trịnh cho nó chuẩn chứ nói nhạc thì phải chứng minh bằng nhạc chứ ai lại dùng lời để chứng minh nhạc?
Nãy có cụ nhắc đến bài Sắc màu thì giờ các cụ cứ lấy bài hit của Trịnh và bài Sắc màu rồi đừng có hát lời mà cứ là lá la la thôi thì sẽ thấy nhạc Trịnh như thế nào.
Tặng các cụ 1 bài là la lá, lá la là...

CR-Vic

Xe container
ý em muốn nói là Angkor Wat nó bị lãng quên vài trăm năm trong rừng già Căm Pu chia nên mãi gần đây (khoảng 90 thế kỷ trước) mới được khám phá chứ để vào tay Polpot nó cứ cuốc xẻng với B41 nó phá thì sau này nhân loại biết đến Căm Pu Chia khéo chỉ là những cánh đồng thốt nốt đầy xác người mà thôi!

Champa khác khơ me cụ ơi. Khơ me nó được gọi là đế quốc đới và cái Ankor được xem là 1 trong 7 kỳ quan thế giới cổ đại, sánh ngang với Đại Kim Tự tháp, Vạn Lý Trường thành ...

Anbanhmihp

Xe buýt
Mỗi người một sở thích. Toàn mấy thằng không có trình độ thẩm được nên vào chê nhạc Trịnh.
Em thấy còm này ko ổn cụ ạ! Em không biết " Trình độ thẩm được" theo ý cụ là theo tiêu chuẩn nào?! Nhưng nghệ thuật là cảm xúc, người thưởng người không là do nhiều yếu tố hội tụ ở cá nhân từng người. Ví dụ một tác gia sáng tác nhạc thính phòng nhưng họ thấy nhạc của cụ TCS ko hay về mặt nhạc lý, một nhà thơ nổi tiếng đầy cái sự đời trong từng câu chữ thấy ca từ của TCS ko hay( ko phải toàn bộ các ca khúc)....thì liệu có nên đánh giá họ ko đủ trình?!

muoibaconcho

Xe điện
Nhạc ông Trịnh mà bỏ lời ra thì giai điệu bài nào cũng gần giống nhau cả lượt. Vậy nên tôi mạnh dạn đề nghị ông, ta ngâm cứu ông Trịnh phải gắn nhạc với lời ông nhá.
Lời hay có thể đỡ cho nhạc dở và ngược lại nhạc hay đỡ cho lời dở. Như cái bài là lá la em post đó. Là lá la thì có gì mà hay song cái nhạc nó hay thì nó gánh cả bài.
Nếu ta ngâm cứu bài hát Trịnh thì dĩ nhiên ta phải ngâm cứu cái lời.
Còn thớt chỉ có nhõn cái chữ nhạc Trịnh mà gắn lời vào thì thành ra không chuẩn. Biện luận nhạc hay mà cứ gắn lời vào làm sao đc.

QUANG1970

Tháo bánh
Em thấy còm này ko ổn cụ ạ! Em không biết " Trình độ thẩm được" theo ý cụ là theo tiêu chuẩn nào?! Nhưng nghệ thuật là cảm xúc, người thưởng người không là do nhiều yếu tố hội tụ ở cá nhân từng người. Ví dụ một tác gia sáng tác nhạc thính phòng nhưng họ thấy nhạc của cụ TCS ko hay về mặt nhạc lý, một nhà thơ nổi tiếng đầy cái sự đời trong từng câu chữ thấy ca từ của TCS ko hay( ko phải toàn bộ các ca khúc)....thì liệu có nên đánh giá họ ko đủ trình?!

Bác nói hoàn toàn chinh xác! =D>

Bản thân em đã nghe đi nghe lại hàng chuc thậm chí hàng trăm lần cả chủ ý lẫn vô ý, nhưng nếu nghe để thưởng thức hay cảm nhận thì chỉ nghe nửa bài là tắt ngay không muốn nghe nữa! [-X

FYI, Em đã nghe kỹ và không chỉ nghe mà còn đàn các nhạc phẩm của TCS nhiều lần và hết sức tập trung, để đi đến quyết định sau cùng là không nghe và không phí thời giờ cho loại nhạc mà với em, thì thật là ................... :))

Giả sử vì một lý do nào đó, trên thế giới hay nhân gian này, không còn nhạc để nghe thì lại là một nhẽ, còn so với các nhạc sĩ khác của VN, của nước ngoài và các thể loại nhạc khác, thì âm nhạc đã có cả một kho tàng đồ sộ cớ sao lại phí thời gian, và phí lời bàn cãi về một anh nhạc sĩ ....... :-?

Rõ .............. :D

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Lời hay có thể đỡ cho nhạc dở và ngược lại nhạc hay đỡ cho lời dở. Như cái bài là lá la em post đó. Là lá la thì có gì mà hay song cái nhạc nó hay thì nó gánh cả bài.
Nếu ta ngâm cứu bài hát Trịnh thì dĩ nhiên ta phải ngâm cứu cái lời.
Còn thớt chỉ có nhõn cái chữ nhạc Trịnh mà gắn lời vào thì thành ra không chuẩn. Biện luận nhạc hay mà cứ gắn lời vào làm sao đc.

Em hiểu ý bác và hoàn toàn đồng ý với bác! =D>

Nhưng theo em, bác nên dừng lại, đừng phí lời cho những người không hiểu, và chẳng có thể hiểu! [-X

Đa phần những người đang tranh cãi với bác, (ta chưa bàn về kiến thức âm nhac hay mức cảm thụ, vì hai cái này nói ra dễ "đụng chạm" tới "cái tôi" lắm!) hãy nói đến cái cơ bản nhất là nhac (music) và lời (lyric) họ còn chưa biết (phân biệt) ra cái hay, điều dở, hoàn toàn chỉ nói theo cảm tính, thì bác "nói chuyện với đầu gối" có lẽ còn thú vị hơn! :))

Chỉnh sửa cuối:

QUANG1970

Tháo bánh
Tôi mạnh dạn đề nghị ông không nên hạ thấp những người khác theo kiểu chê bai miệt thị ông nhá. Cũng đề nghị ông quay về sở trường làm thơ của ông, dù thơ ông tôi đã xem nhiều trên này, không được hay cho lắm.

Thưa bác SEKONE,

Một người cao theo cả hai nghĩa thì cho dù cố tình hạ thấp họ vẫn cao, chằng ai chẳng có thể làm cho họ "lùn" đi một phân! trừ "lùn" trong mắt lũ ngu chẳng biết phân biệt gì! :P

Và ngược lại, một người lùn, cho dù cố tình nâng cao thì họ vẫn thấp, chẳng ai chẳng có thể làm cho họ cao lên một li! Có "cao" chăng là cao trong mắt lũ người tương tự, bác ạ! :))

Năm ba câu nói của em (chính xác là ba câu kể cả ngắn dài, đếm ra chưa tới 100 từ!) lại có đủ sức mạnh ghê hồn như vậy sao??? :-?

Nếu được thế thì chẳng còn gì vinh hạnh hơn! :P

Cám ơn bác! ^:)^

Các bác khác thấy em nhũn nhặn chứ? :D

Chỉnh sửa cuối:

Vo_thuong

Xe điện
Vậy nên em đề nghị các cụ gọi là lời Trịnh cho nó chuẩn chứ nói nhạc thì phải chứng minh bằng nhạc chứ ai lại dùng lời để chứng minh nhạc?
Nãy có cụ nhắc đến bài Sắc màu thì giờ các cụ cứ lấy bài hit của Trịnh và bài Sắc màu rồi đừng có hát lời mà cứ là lá la la thôi thì sẽ thấy nhạc Trịnh như thế nào.
Em nghĩ không ai chứng minh cái cụ muốn cũng ko nói lên được điều gì cụ ợ.
Lời là cái rõ ràng nên dễ chứng minh, phân tích còn nhạc thì nó cũng tương tự như vẽ trừu tượng, người ta nói hay chắc gì cụ đã phục một khi cụ đã có định kiến là không hay phỏng ạ ?!
Theo em, một bản nhạc hay thì khi nghe tự bản thân mình thấy rúng động, còn ở mức cao hơn thì "rùng mình" như có luồng điện chạy qua người, kể cả khi đọc thơ hay đọc một áng văn hay vậy.
Em thì không có vốn chuyên môn về nhạc (chả được học hành mịa gì) nhưng lại nghe đủ thể loại, từ cải lương, tuồng, chèo, quan họ, xẩm... cho đến nhạc vàng, nhạc đỏ ... và may mắn là với thể loại nào cũng thấy hay và có những bài khiến bản thân em thấy xốn xang, ngậm ngùi hoặc thấy sướng. Thậm chí cả nhạc "cao cấp" nhu Symphony hay nhạc kịch, khi xem Amadous cũng mấy lần khiến em rơi nước mắt vì quá hay và hoành tráng.
Với nhạc Trịnh, những bài như Hạ trắng hay Diễm xưa ... nếu nghe Nguyễn Mạnh Tuấn thổi Saxophone ... em cũng thấy rất là phê đấy chứ ạ. Không biết các cụ còn mong muốn gì hơn nữa.
Em ko có ý tranh luận hơn thua với ai nhưng nếu ai có ý chê nhạc Trịnh thì bản thân em không đồng ý mặc dù vẫn biết cảm nhận mỗi người một khác.

thanhbn1983

Xe điện
em xin lỗi vào nhầm group anti nhạc Trịnh Công Sơn

em xin phép đóng cửa nhé =))

poiuy

Xe cút kít
Nghe như bài "Trái tim mùa đông" vậy.

HuyArt

Xe lăn
Em có đứa bạn thích nhạc Trịnh, cả nhóm bảo ngơ ngẩn vừa thôi, cách đây mấy năm nó là đứa cuối cùng lấy chồng, bọn em lấy vợ lấy chồng đều có con hết, giờ đến 4x rồi mà mãi chưa có con, mệt mỏi lắm các cụ ạ
Chắc nghe nhạc Trịnh hay quá rụng trứng liên tục, nên lúc lấy chồng chả còn quả trứng nào
Ghê thặc

xlt2020

Xe đạp
Nhạc Trịnh chỉ cho những ai sống hướng nội và nội tâm sâu ... Tôi cũng hướng nội ( mà thực ra 1/2 hướng nội thôi ) nhưng chưa đủ nội tâm sâu nên vẫn không mê nhạc Trịnh. :D