[Funland] Tôi đi thăm bãi rác ở Venezuela

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Đây là gói trợ cấp thực phẩm của Ven

Chi Hieu

Xe máy
Em chỉ muốn tìm hiểu thôi, qua thớt này em thấy có mấy vấn đề như sau:
- Đồng tiền của họ mất giá là có thật!
- Tiền mặt khan hiếm là có thật!
- Siêu thị thiếu nhu yếu phẩm và đồ ăn là có thật!
- Xăng rẻ là có thật!
Còn lý do tại làm sao thì em tạm cho cái:
- Bị cấm vận!
- Giá dầu rẻ và dầu nặng nên khai thác tốn kém!
- Chính sách chính phủ có sai lầm.
- Dân chúng ỷ lại...
Như vậy là đúng rồi Cụ ạ, có khác gì mình thời bao cấp đâu cụ nhỉ, có tiền mà còn không mua được hàng, các cụ dự đoán tình trạng này kéo dài đến bao giờ mới chấm dứt ạ??? Đọc bài của cụ chủ thớt cảm thấy mình bên VN vẫn còn hạnh phúc chán cụ nhỉ.

khai sang

Xe máy
Khi đọc loạt phóng sự của anh có tả đoàn chuyên gia VN mới sang đã tự túc được lương thực và thức ăn bằng cách trồng lúa, nuôi gà, đánh bắt cua cá...còn dân Ven kể cả rất nghèo vẫn chỉ trông chờ vào túi đồ trợ cấp của chính phủ và đồng lương đi làm thuê thì thấy các Chavistas đã được bao bọc quá lâu đến mất hết khả năng tự lực sinh tồn. Hệt như động vật hoang dã được con người nuôi dưỡng từ bé, nếu cho quay lại đời sống tự nhiên sẽ không tồn tại nổi.

Ven đang thực sự lâm vào đống bùng nhùng kể cả khi Maduro ra đi. Guaido chỉ đại diện cho tầng lớp có tiền. Nếu Guaido muốn lấy lòng số dân Chavistas rất đông thì lại phải áp dụng lại những gì Chavez đã làm. Thế thì hơn gì Chavez? Nếu không, Ven lại sa vào cuộc khủng hoảng khác như thời tiền Chavez rồi lại xuất hiện ai đó lợi dụng cuộc khủng hoảng để lên nắm quyền hệt như cách Chavez đã làm.
  • Tốt nhất bây giờ là Ven gom tiền mời chuyên gia VN và thêm khoảng 2000 nông dân thì sẽ giải quyết nhanh chóng về mặt lương thực. Tất nhiên phải trả cho VN bằng dầu hoặc USD : ko nhất thiết phải trả bây giờ 10 năm sau trả cũng được. Chính phủ VN bỏ ra khoảng 100 triệu USD là dư. VN chỉ cần trả lương 20 triệu là khối anh nông dân xuất ngoại ngay. Chứ trông chờ vào dân Ven thì ko ổn

zinhaicau

Xe điện
Thế mới thấm câu: Phi thương bất phú, phi nông bất ổn, phi công bất hoạt các cụ nhể.

Gcar

Xe container
  • Tốt nhất bây giờ là Ven gom tiền mời chuyên gia VN và thêm khoảng 2000 nông dân thì sẽ giải quyết nhanh chóng về mặt lương thực. Tất nhiên phải trả cho VN bằng dầu hoặc USD : ko nhất thiết phải trả bây giờ 10 năm sau trả cũng được. Chính phủ VN bỏ ra khoảng 100 triệu USD là dư. VN chỉ cần trả lương 20 triệu là khối anh nông dân xuất ngoại ngay. Chứ trông chờ vào dân Ven thì ko ổn
lương thực chống đói thì có bao nhiêu tiền đâu, GDP nó cao gấp 3 lần VN mà, thôi cứ cho tàu gạo qua đổi lấy tàu dầu về thôi.
Còn giúp cách trồng lúa thì vN đã giúp rồi!

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Bên trong cái sọ dừa có tí bã đậu nào không mà sao tự nhiên nôn ra 1 câu như chó hoang nhai rẻ rách thế này??
Cái khổ là khi nói thật cũng bị chụp cho cái mũ =)) em dạo này được tặng mũ Nga liên tọi :))

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Khi sự thật nó không giống tưởng tượng nên mới loạn não như thế :))
Bác Ngô Rừng vẫn khỏe chứ ạ? Cứ yên bình có căn nhà giữa rừng là viên mãn rồi hầy :))
Bác là đồng môn với em, có dịp tương phùng nha :D

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Ha ha....đọc lão chọc ngoáy bên thớt máy bay gì ấy mà phì cười :))
Em có chọc gì đâu ạ :)) sự thật vẫn mãi là sự thật :D cái khó là không để yêu thích nó vào còm, còm tửng tưng nó mới khó =))

cụ nhớn

[Tịch thu bằng lái]
Về nông nghiệp thì TQ còn hơn VN nhiều vì họ tự túc chả thiếu cái gì từ giống, phân bón đến thuốc BVTV. Nhưng TQ chưa nhảy vào thì VN tuổi gì.

Cái chính của Ven là an ninh kém và các luật lệ không có để cho phép nhà đầu tư vào lâu dài thì ai dám. Làm mấy năm ông khác lên đòi đuổi với tịch thu sạch thì có mà vỡ nợ.

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Về nông nghiệp thì TQ còn hơn VN nhiều vì họ tự túc chả thiếu cái gì từ giống, phân bón đến thuốc BVTV. Nhưng TQ chưa nhảy vào thì VN tuổi gì.

Cái chính của Ven là an ninh kém và các luật lệ không có để cho phép nhà đầu tư vào lâu dài thì ai dám. Làm mấy năm ông khác lên đòi đuổi với tịch thu sạch thì có mà vỡ nợ.
Nếu làm nông nghiệp nhỏ thì VN hợp với Venezuela hơn Trung Quốc nhiều, khả năng tự cấp tự túc trong điều kiện khó khăn của nông dân Việt Nam là vô địch.
Luật đầu tư Venezuela vẫn cho nhà đầu tư nước ngoài vào nhưng phải liên doanh và không cho lao động nhập cư.
Làm nông nghiệp mà thuê nhân công Venezuela cầm chắc lỗ dù có bán được với giá thị trường.

namtuocBMWZ4

[Tịch thu bằng lái]
Tỷ lệ đói và bới rác rất ít không như truyền thông quốc tế đưa tin. Mất điện cũng ít và nhiều thứ ít nữa cụ ạ! Dân phần lớn sống an nhàn dù cũng có khó khăn!
Thưa cụ Venezuela mới khủng hoảng 3 năm nay mà 10% dân số đã bỏ ra nước ngoài rồi nếu kéo dài thêm vàinăm nữa chắc dân số Venezuela giảm 1 nửa quá

khai sang

Xe máy
Đất đai khí hậu đều thuận lợi, mô hinh VAC rất ngon. Bác nào miền tây qua nuôi cá tra đi.

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Nếu làm nông nghiệp nhỏ thì VN hợp với Venezuela hơn Trung Quốc nhiều, khả năng tự cấp tự túc trong điều kiện khó khăn của nông dân Việt Nam là vô địch.
Luật đầu tư Venezuela vẫn cho nhà đầu tư nước ngoài vào nhưng phải liên doanh và không cho lao động nhập cư.
Làm nông nghiệp mà thuê nhân công Venezuela cầm chắc lỗ dù có bán được với giá thị trường.
Ở nông thôn bây giờ cũng chuyên môn hoá rồi, các chị em đã dìu dắt nhau đi giúp việc, đi rửa bát, trẻ đi làm công nhân. Thanh niên trai tráng cũng vậy, chuyển dịch dân số, chỉ còn lại người già.
Nếu ở mình không thay đổi thì cũng dễ lắm đấy :|

xe rùa 2012

Xe container
cccm tranh luận làm giề . haizzz

phiendasau

[Tịch thu bằng lái]
Ở nông thôn bây giờ cũng chuyên môn hoá rồi, các chị em đã dìu dắt nhau đi giúp việc, đi rửa bát, trẻ đi làm công nhân. Thanh niên trai tráng cũng vậy, chuyển dịch dân số, chỉ còn lại người già.
Nếu ở mình không thay đổi thì cũng dễ lắm đấy :|
Cũng không biết được.
Nhưng mình biết thì tư tưởng dân Việt vẫn rất kiểu ăn chắc mặc bền. Chỉ những thành phần thoát ly nông thôn 2 - 3 thế hệ mới không biết làm nông, chứ anh chị em công nhân mới thoát ly thì hết công nhân về làm ruộng vẫn ngon choét.
Thế nên : dù ly hương nhưng đại đa số nông dân Việt không bán đi ruộng đất, họ cho người khác thuê.
Em nghĩ VN khác với các nước khác đó là hầu như ai cũng có miếng đất cắm dùi ở quê. Đói thì về quê làm ruộng không giàu nổi nhưng cũng đủ ăn.

mabu_210

Xe điện
Hãi gì hả cụ? Nó là một chỉ dấu của môi trường tốt đó cụ ạ, con gì cũng đông đảo. Em ngủ ở khách sạn tại Thủ đô Caracas mà ngày nào cũng thấy lũ vẹt Nam Mỹ đuôi dài, màu sắc sặc sỡ bay qua từng đàn đông, vừa bay vừa kêu inh ỏi. Ở ruộng tại vùng nông thôn người ta còn bắt được cả cá sấu lẫn trăn nữa...
Con kền kền này chén đc không cụ ? Sao ko thấy dân họ bắt và làm thịt nhể ?

Linh Bê Tha

Xe container
Website
www.otofun.net
Ruộng có được bán đâu :)) toàn cho khoán làm thôi :P không có ai làm trả ruộng cho xã mà :))
Cũng không biết được.
Nhưng mình biết thì tư tưởng dân Việt vẫn rất kiểu ăn chắc mặc bền. Chỉ những thành phần thoát ly nông thôn 2 - 3 thế hệ mới không biết làm nông, chứ anh chị em công nhân mới thoát ly thì hết công nhân về làm ruộng vẫn ngon choét.
Thế nên : dù ly hương nhưng đại đa số nông dân Việt không bán đi ruộng đất, họ cho người khác thuê.
Em nghĩ VN khác với các nước khác đó là hầu như ai cũng có miếng đất cắm dùi ở quê. Đói thì về quê làm ruộng không giàu nổi nhưng cũng đủ ăn.