[Funland] Tôi lập nghiệp thế nào

Vâng!
tại em thấy cụ chủ động và quá nhanh nhạy trong mọi việc từ suy nghĩ đến hành động, vậy mà vụ bị lừa thấy cụ bị động hoàn toàn cùng với ông hai nên hơi phi logic thôi ạ.
Em cũng bị bạn đâm sau lưng 2 lần nên hiểu cái cảm giác na ná bị lợi dụng lừa đảo của cụ,
kinh nghiệm cho em thấy đến bây giờ chủ yếu là không được coi thường bất kỳ một ai và không tin được bất kỳ ai quá 80%, luôn luôn phản biện!
Đa tạ cụ ạ
Đọc đến đoạn này em cũng xin tham gia tí.
Thực ra việc cụ rachfan bị lừa cũng là bình thường thôi, vì nếu các cụ để ý, trong lịch sử và trong cuộc sống, đã từng có nhiều người cực kỳ thông minh nhưng bị lừa những cú ngoạn mục. Em chỉ nêu điển hình là Tào Tháo bị Khổng Minh lừa vụ "không thành kế" và vụ An Dương Vương bị Triệu Đà lừa lấy nỏ thần (Mỵ Châu Trọng Thủy chỉ là công cụ).
Thông thường kẻ lừa đảo đã nghiên cứu kỹ đặc tính tâm lý con mồi, nên cơ hội thành công rất lớn, em không phân tích nhiều về việc này.

Em chỉ muốn nhấn mạnh về thủ đoạn bọn lừa đảo hay dùng để mọi người nghiên cứu, đó là "niềm tin" và "lòng tham".
Thường các cụ chỉ bị những người mà các cụ tin tưởng nhất lừa thôi, nên mới có những vụ vợ lừa chồng, em lừa anh, con lừa bố mẹ... Bọn lừa đảo hiểu rất rõ việc này, nên thường tìm cách gây dựng niềm tin, việc này sẽ diễn ra rất từ từ để không gây nghi ngờ.
Cho nên các cụ nhớ lấy một điều: những người thân mà các cụ tin nhất sẽ có khả năng cao là kẻ đang giăng bẫy các cụ.
Hoặc bọn chúng cũng có thể tiếp cận người thân của các cụ, lừa người thân để thông qua người thân lừa con mồi.

Sau khi tạo được niềm tin, bọn lừa đảo sẽ sử dụng một chiêu kinh điển là: có một hợp đồng lớn hoặc một vụ làm ăn rất ngon (ở đây cụ rachfan là ví dụ điển hình), khiến con mồi nổi lòng tham, bỏ qua mọi quy tắc, thậm chí có thấy một số điểm nghi nghi, nhưng cũng tặc lưỡi cho qua (ví dụ kẹo in Spain).
Công đoạn tiếp theo chỉ là làm thịt con mồi như thế nào thôi.

Vì vậy, các cụ cần luôn đặt dấu hỏi khi gặp trường hợp:
"Người thân đến mời làm ăn lớn".

Những vụ lừa đảo điển hình sẽ có kiểu: ông anh đến gặp thằng em bảo, anh đang có vụ làm ăn này hay lắm, chú có tham gia không, nhanh không thì người khác cướp mất.
Một là ông anh là kẻ lừa đảo, hai là ông anh đang bị người khác lừa rồi lại đi gọi thêm người thân nhảy vào hố vôi.

Đôi điều bày tỏ, nếu sai sót thì các cụ bỏ qua.

Deming

Xe buýt
Cảm ơn bạn.

Vấn đề bạn ví dụ là điển tích và truyền thuyết, vốn ko có tác dụng trong việc làm ví dụ

Vấn đề mình nêu là sự phi logic trong hoạt động của cụ chủ thớt, một người hết sức chủ động, hết sức tìm tòi, việc bị lừa thì đương nhiên ai cũng bị lừa, nhưng việc sử lý vấn đề là cụ ấy quá thụ động, còn ko tìm hiểu xem mình sai như nào, sai ở đâu, tình hình tiến triển đến đâu rồi,

Tất cả những việc cụ ấy làm là nằm im và chờ lệnh dọa là chuyển tiền và chuyển tiền trong một thời gian khá dài, theo cụ, có hợp lý ko?

Cảm ơn bạn.

Vấn đề bạn ví dụ là điển tích và truyền thuyết, vốn ko có tác dụng trong việc làm ví dụ

Vấn đề mình nêu là sự phi logic trong hoạt động của cụ chủ thớt, một người hết sức chủ động, hết sức tìm tòi, việc bị lừa thì đương nhiên ai cũng bị lừa, nhưng việc sử lý vấn đề là cụ ấy quá thụ động, còn ko tìm hiểu xem mình sai như nào, sai ở đâu, tình hình tiến triển đến đâu rồi,

Tất cả những việc cụ ấy làm là nằm im và chờ lệnh dọa là chuyển tiền và chuyển tiền trong một thời gian khá dài, theo cụ, có hợp lý ko?
Em muốn tiếp tục thảo luận, nhằm mục đích xây dựng thôi, chứ ko phải ăn thua gì cụ nhé.

Em lấy ví dụ điển tích và truyền thuyết là vì hầu hết mọi người đều biết về các ví dụ này, em không cần kể lại nữa.
Còn ví dụ thực tế trong cuộc sống thì nhiều vô vàn, các cụ google ra đầy.

Vấn đề em muốn chia sẻ ở đây là thủ đoạn thường dùng để lừa đảo của bọn xấu, để anh em biết đường cảnh giác thôi.
Vì thực tế em thấy hầu như bọn nó diễn mãi một bài, nhưng mọi người vẫn bị mắc lừa, đó là do hai điểm chính là "niềm tin" và "lòng tham" mà em nêu trên.

Còn đối với vụ của cụ rachfan, em ko muốn đi vào thảo luận việc tại sao cụ ấy thông minh như thế mà vẫn bị lừa. Vì nếu nói như vậy thì chẳng nhẽ những người thông minh, chủ động, kinh nghiệm... sẽ ko bao giờ bị lừa. Thực tế nhiều người càng thành đạt thì càng bị lừa vố đau, vì lúc đấy họ thường quá tự tin.

Ai cũng có lúc mất cảnh giác, cũng có lúc hành động sai lầm, thậm chí "ngu ngu", rồi đến lúc sau này nghĩ lại mới vỗ trán: sao mình lúc đó lại ngu thế, lại dại thế.
Phải đặt vào hoàn cảnh, thời điểm cụ thể mới đánh giá được. Việc cụ rachfan thụ động, nhận lệnh chuyển tiền như cụ đánh giá là phi logic, nhưng rất nhiều người đã từng bị lừa, khi nghĩ lại đều bảo lúc đấy mình như bị ma làm ấy, nó bảo gì cũng nghe. Đặt vào hoàn cảnh một người lần đầu mới va chạm pháp luật thì cũng ko có gì khó hiểu.

Bạn em kinh doanh bao lâu nay, khá nổi tiếng trong thương trường, thế mà vừa mới bị lừa vụ 8 tỏi khá đau, mà thủ đoạn cũng rất đơn giản như em nêu trên thôi.
Mỗi người có một ưu điểm trên một lĩnh vực, nhưng khi liên quan đến lĩnh vực khác thì có thể cũng non nớt như người thường. Không ai nắm tay cả ngày được.

Em viết trên này như vậy thôi, nhưng cũng đã từng bị người thân lừa đau đớn, nên khắc cốt ghi tâm bài học này. Thế mà rất có thể ngày mai bị lừa tiếp như bình thường.

Em chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm để mọi người phòng ngừa, khỏi bị lừa đảo thôi.
Mong các cụ góp ý.

kamikaze1281

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Deming

Xe buýt
Em muốn tiếp tục thảo luận, nhằm mục đích xây dựng thôi, chứ ko phải ăn thua gì cụ nhé.

Em lấy ví dụ điển tích và truyền thuyết là vì hầu hết mọi người đều biết về các ví dụ này, em không cần kể lại nữa.
Còn ví dụ thực tế trong cuộc sống thì nhiều vô vàn, các cụ google ra đầy.

Vấn đề em muốn chia sẻ ở đây là thủ đoạn thường dùng để lừa đảo của bọn xấu, để anh em biết đường cảnh giác thôi.
Vì thực tế em thấy hầu như bọn nó diễn mãi một bài, nhưng mọi người vẫn bị mắc lừa, đó là do hai điểm chính là "niềm tin" và "lòng tham" mà em nêu trên.

Còn đối với vụ của cụ rachfan, em ko muốn đi vào thảo luận việc tại sao cụ ấy thông minh như thế mà vẫn bị lừa. Vì nếu nói như vậy thì chẳng nhẽ những người thông minh, chủ động, kinh nghiệm... sẽ ko bao giờ bị lừa. Thực tế nhiều người càng thành đạt thì càng bị lừa vố đau, vì lúc đấy họ thường quá tự tin.

Ai cũng có lúc mất cảnh giác, cũng có lúc hành động sai lầm, thậm chí "ngu ngu", rồi đến lúc sau này nghĩ lại mới vỗ trán: sao mình lúc đó lại ngu thế, lại dại thế.
Phải đặt vào hoàn cảnh, thời điểm cụ thể mới đánh giá được. Việc cụ rachfan thụ động, nhận lệnh chuyển tiền như cụ đánh giá là phi logic, nhưng rất nhiều người đã từng bị lừa, khi nghĩ lại đều bảo lúc đấy mình như bị ma làm ấy, nó bảo gì cũng nghe. Đặt vào hoàn cảnh một người lần đầu mới va chạm pháp luật thì cũng ko có gì khó hiểu.

Bạn em kinh doanh bao lâu nay, khá nổi tiếng trong thương trường, thế mà vừa mới bị lừa vụ 8 tỏi khá đau, mà thủ đoạn cũng rất đơn giản như em nêu trên thôi.
Mỗi người có một ưu điểm trên một lĩnh vực, nhưng khi liên quan đến lĩnh vực khác thì có thể cũng non nớt như người thường. Không ai nắm tay cả ngày được.

Em viết trên này như vậy thôi, nhưng cũng đã từng bị người thân lừa đau đớn, nên khắc cốt ghi tâm bài học này. Thế mà rất có thể ngày mai bị lừa tiếp như bình thường.

Em chỉ muốn chia sẻ kinh nghiệm để mọi người phòng ngừa, khỏi bị lừa đảo thôi.
Mong các cụ góp ý.
Thì em cũng muốn trao đổi thoải mái chứ hơn kém gì, em thì nói thẳng ra là thất bại rồi, do bạn phản...

Vụ thủ đoạn lừa thì đồng ý với cụ, vì nó quá hiển nhiên, trong tennis vui vui cũng có câu đánh vào lòng tham. Còn nổi tiếng nhất mà dễ dẫn nhất đó là có ông bạn lâu lâu ko gọi mà mời cafe nói chuyện, vụ A hay lắm, vụ B lộc lắm thì y rằng 90% đa cấp (cách đây 3-4 năm là rõ nhất)

Vụ cụ chủ thớt em nói rồi, ko nói lại và giữ quan điểm của em là "phi logic", ngược lại tất cả so với những gì cụ ấy lăn lộn bôn ba để học nghề và làm nghề kẹo.

Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ

rachfan

Xe điện
Cảm ơn bạn.

Cụ đã đi buôn bao giờ chưa, đã biết thế nào là QLTT Quảng Bình cách đây 20 năm là thế nào không?

Vấn đề ở đây là biết rằng tôi sai lè và sai quá lớn, chỉ cần ló mặt ra là có thể bị tóm, mà tóm là chết vì cóc có giấy tờ nào chứng minh nguồn gốc hàng hóa cả. Thà ném tất cả đi làm lại từ đâu vì mình còn có cái nghề.

Cuối cùng thì lúc ấy tôi vẫn mới chỉ là 1 thằng bé 23 tuổi. 23 tuổi, các cụ nghĩ là tôi phải thế nào?

Nói đến chuyện khôn ngoan mà vẫn bị lừa. Cụ giải thích ra sao chuyện cả một đống ngân hàng khôn ngoan là thế mà bị Huyền Như lừa đến mấy ngàn tỉ? Huyền Như chỉ là đàn em, còn đối với tôi lúc đó là "anh kết nghĩa", là người mà tôi nghĩ là có thể nhờ vả.

H2MQ

[Tịch thu bằng lái]
Nói đến chuyện lừa trong KD, thực sự rất dễ bị lừa dù đầu có vài thứ tóc. Vấn đề là ít hay nhiều thôi.
Trong văn hoá KD ở VN, mỗi giao dịch ko thể rành mạch và ăn chắc 100%. Ví dụ đối tác ở tỉnh gọi hàng. Người bán chuyển hàng qua đơn vị vận chuyển, đến khi nhận mà người mua báo thiếu hàng thì cũng khó làm gì được họ.

Thì em cũng muốn trao đổi thoải mái chứ hơn kém gì, em thì nói thẳng ra là thất bại rồi, do bạn phản...

Vụ thủ đoạn lừa thì đồng ý với cụ, vì nó quá hiển nhiên, trong tennis vui vui cũng có câu đánh vào lòng tham. Còn nổi tiếng nhất mà dễ dẫn nhất đó là có ông bạn lâu lâu ko gọi mà mời cafe nói chuyện, vụ A hay lắm, vụ B lộc lắm thì y rằng 90% đa cấp (cách đây 3-4 năm là rõ nhất)

Vụ cụ chủ thớt em nói rồi, ko nói lại và giữ quan điểm của em là "phi logic", ngược lại tất cả so với những gì cụ ấy lăn lộn bôn ba để học nghề và làm nghề kẹo.

Chúc các cụ cuối tuần vui vẻ
Mọi vấn đề khác em ko bàn nữa, vì cơ bản đã có một số điểm đồng thuận, còn những điểm bất đồng nhỏ khác thì tranh luận cả ngày cũng ko hết.

Em chỉ nói thêm một chút về thủ đoạn lừa đảo. Đúng là thủ đoạn nói ra thì rất đơn giản,hiển nhiên, nhưng trong thực tế rất nhiều người vẫn bị lừa, vì màn kịch bọn lừa đảo dàn dựng lên rất công phu, có khi quá trình tiếp cận lấy niềm tin rất lâu, từ vài tháng đến cả năm, qua nhiều giai đoạn. Nếu chỉ đơn giản như mấy ông bạn đến rủ một bữa cafe để mời buôn đa cấp thì quá dễ tránh.

Em muốn nhấn mạnh về việc phải luôn đặt câu hỏi trong những vụ làm ăn lớn, kể cả những người mình tin nhất, càng thân lại càng phải cảnh giác.
Đây là nhân câu truyện của cụ rachfan em mạn phép đưa ra luận điểm tổng kết của cá nhân.
Xin hết ở đây.

Trungst

Xe tải
Cụ đã đi buôn bao giờ chưa, đã biết thế nào là QLTT Quảng Bình cách đây 20 năm là thế nào không?

Vấn đề ở đây là biết rằng tôi sai lè và sai quá lớn, chỉ cần ló mặt ra là có thể bị tóm, mà tóm là chết vì cóc có giấy tờ nào chứng minh nguồn gốc hàng hóa cả. Thà ném tất cả đi làm lại từ đâu vì mình còn có cái nghề.

Cuối cùng thì lúc ấy tôi vẫn mới chỉ là 1 thằng bé 23 tuổi. 23 tuổi, các cụ nghĩ là tôi phải thế nào?

Nói đến chuyện khôn ngoan mà vẫn bị lừa. Cụ giải thích ra sao chuyện cả một đống ngân hàng khôn ngoan là thế mà bị Huyền Như lừa đến mấy ngàn tỉ? Huyền Như chỉ là đàn em, còn đối với tôi lúc đó là "anh kết nghĩa", là người mà tôi nghĩ là có thể nhờ vả.
Cụ chủ kể tóm tắt thế thôi, kịch bản ông anh dựng là quá hoàn hảo và hợp lý 23 tuổi chứ 83 tuổi thì vẫn chết như thường.

0914014354

Xe điện
E đọc thấy ức quá.
Cakt hay cái củ chuối gì.
Thà là dọa thẳng, đè thẳng, mối lô hàng tao thu 10 20tr, kể cả là nó thu 50% tiền lãi, thì vẫn là để cho cái xưởng hoạt động.
Mie chúng nó, ăn chặn ăn cướp trên mồ hôi công sức của ng ta .
Sống léo để phúc cho con cháu .
Chết léo nhắm nổi mắt , léo đứa nào nó giỏ cho giọt nước lái !
Nhưng e nghĩ chuyện này có thể dùng câu, tái ông thất mã, dù thú thực với các cụ e ko hiểu gì về tích này , chỉ hiểu nôm na, 1 cánh cửa sập lại, cụ chủ lại có cơ duyên mở 1 cánh cửa khác.
Không rõ các cụ như nào, nhưng e thích đọc thớt này vì cụ chủ ra bài chậm, e đọc lúc rảnh và đọc chậm rtừng đọan một. Cảm ơn cụ ở trên đã tổng kết thành đọan dài cho mọi người dễ theo dõi. E đọc đi đọc lại mấy lần rồi. Chờ tin cụ chủ ạ !!!

Deming

Xe buýt

Dạ, chào cụ
Em sinh muộn đầu 8x, ông trẻ em là quản lý thị trường hồi em 3-4 tuổi nên em cũng nắm được sơ sơ thôi ạ
Em rất thích bài của cụ nên em chỉ nêu ra và dừng lại, ko có ý tranh luận thêm, chỉ khi bạn Tiếng anh có ý kiến thì em phản hồi lại thôi ạ
Thành công thì chắc chắn với cụ có nhiều rồi nên em xin phép chúc cụ và gia đình sức khỏe!

Sarasa

Xe tải
Website
noithatotovietanh.com

Sarasa

Xe tải
Website
noithatotovietanh.com
Cảm ơn cụ vì bài viết ý nghĩa :D

SNMDC

Đi bộ
Nếu em bảo với các cụ có mấy người 9x đã có tài sản triệu đô đi lên hoàn toàn từ con số 0 các cụ có tin không nhỉ \:D/ . lợi nhuận mỗi tháng tầm 1 tỉ >:D<
9X thì em k biết nhưng em có biết 1 chú 8x đời giữa đi lên từ số 0, sản xuất và bán cám chim cảnh, lợi nhuận 1 tháng chắc hơn 1 tỉ, mới làm mấy năm mà mua xe xịn, biệt thự 30 tỉ, chắc trên này cụ nào chơi chim cảnh sẽ biết chú ý

Duylong263

Xe hơi
Cáccụ ơi, bác ấy kể chuyện ở trang thứ mấy ạ, mạng nhà em kém, load đến trang thứ 6 mà toàn thấy hóng là hóng :(.

trangkemmta

Xe máy
Em ngưỡng mô cụ lắm . Em là con gái nhưng thích bươn chải kinh doanh chứ k thích ổn định. Mong học tập được nhiều từ các cụ