[Luật] Toi rồi, mất hồ sơ gốc, các bác cấp cứu phát!

MORNING_123

Xe đạp
Bằng ở đâu thì cũng vậy. Mất hồ sơ gốc rồi thì làm lại từ đàu thôi. Chứ cũng không cần ra công an hay các sở làm gì đâu à.
P/s: Cũng may bớt được cái tiền đi học ;)):69:
Cũng buồn cười thật thỉnh thoảng lại có bác vào moi những bài từ bao giờ lên để spam lung tung mà cũng không chịu đọc những người trước đã viết gì.

duclv

Xe máy
Sao bác ko Scan thành file rồi lúc mất show cho xxx xem :))

4x6

Xe đạp
Tuần này phải đi đổi bằng, tìm mãi không thấy hồ sơ gốc đâu, tuần sau em lại đi Lào, không biết có cửa nào làm vụ này không bác bác nhẩy!

Bác nào biết tư vấn cho em phát, có gì tế nhị thì PM nhé!

Thanks + vote 1 năm liền.
Bìn tịn, hết sức bìn tịn bác Trọc àhh!

Nếu GPLX còn hạn xử dụng, bác cứ làm thủ tục đổi bình thường, chỉ thêm cái đơn viết tay nêu lý do thất lạc HS gốc vậy thôi (dọn nhà chẳng hạn) là xong, người ta sẽ cấp lại cho bác một Biên bản tái lập HS gốc, đơn giản, không phải thi cử gì hết!

Chúc bác không gặp phiền phức gì!

win123vn

Xe máy
Bìn tịn, hết sức bìn tịn bác Trọc àhh!

Nếu GPLX còn hạn xử dụng, bác cứ làm thủ tục đổi bình thường, chỉ thêm cái đơn viết tay nêu lý do thất lạc HS gốc vậy thôi (dọn nhà chẳng hạn) là xong, người ta sẽ cấp lại cho bác một Biên bản tái lập HS gốc, đơn giản, không phải thi cử gì hết!

Chúc bác không gặp phiền phức gì!
Bác nói có chính xác ko thế, em thấy ai cũng bảo là mất thì phải thi lại mà, kể cả bằng còn hạn sử dụng mà :6: em cũng đang ko tìm đâu ra đây, tháng 11 năm sau phải đổi rồi:'(

nggiang

Xe đạp
Không biết đơn vị cấp bằng có lưu 01 bản không nhỉ?
Bác thử liên lạc với trung tâm cấp bằng xem sao!?

hah2005

Xe tăng
Em mới đi đổi bằng về. Mất hồ sơ gốc mà bằng vẫn còn hạn thì vẫn đổi được bằng, không phải thi lại, nhưng phải có chưng nhận của công an!

win123vn

Xe máy
bác nói rõ hơn được ko? chứng nhận gì của công an, và công an nào thế. Chi phí thế nào bác(l)

thedang

Xe máy
Nguồn: Tuổi Trẻ Online
- Nhiều bạn đọc thắc mắc nếu bị mất hồ sơ gốc giấy phép lái xe (GPLX - gồm đơn dự thi, biên bản chấm thi, phiếu điểm…) có đổi được GPLX không? Ông DƯƠNG TỰ LỰC - trưởng Phòng quản lý sát hạch và cấp GPLX, Sở Giao thông công chính TP.HCM - cho biết:
- Trường hợp mất hồ sơ gốc GPLX môtô hai bánh nhưng còn GPLX thì được tái lập hồ sơ GPLX, trường hợp mất luôn GPLX thì phải thi lại lý thuỵết và thực hành.
Trường hợp mất hồ sơ gốc GPLX ôtô, nếu GPLX còn thời hạn sử dụng và có tên trong sổ lưu của cơ quan quản lý GPLX thì được lập lại hồ sơ GPLX. Trường hợp mất hồ sơ GPLX ôtô và GPLX hết thời hạn sử dụng và có tên trong sổ lưu của cơ quan quản lý GPLX thì phải thi lại lý thuyết và thực hành để được lập lại hồ sơ và cấp GPLX mới.
Trường hợp mất hồ sơ gốc GPLX ôtô, GPLX hết hạn sử dụng và bị mất, nếu cơ quan quản lý GPLX không phát hiện GPLX đó bị cơ quan chức năng thu giữ, thì sau 12 tháng kể từ ngày nộp đủ hồ sơ theo qui định sẽ được dự thi lý thuyết và thực hành để được cấp lại GPLX.
* Khi mất hồ sơ gốc thì thủ tục đổi GPLX như thế nào, thưa ông?
- Nếu mất hồ sơ gốc nhưng GPLX còn hạn sử dụng thì thủ tục xin đổi GPLX gồm: đơn đề nghị đổi GPLX, tờ khai nguyên nhân mất hồ sơ, giấy chứng nhận sức khỏe do bệnh viện đa khoa cấp quận huyện trở lên cấp, bản photocopy GPLX, ba ảnh màu 3x4. Lệ phí đổi GPLX là 30.000 đồng. Tái lập hồ sơ gốc không thu lệ phí.
Nếu mất hồ sơ gốc và GPLX hết hạn sử dụng thì thủ tục xin đổi GPLX gồm: đơn đề nghị sát hạch lại (theo mẫu), tờ khai nguyên nhân mất hồ sơ, giấy chứng nhận sức khỏe do bệnh viện đa khoa từ cấp quận, huyện trở lên, bản chính GPLX, ba ảnh màu 3x4. Lệ phí thi lý thuyết 70.000 đồng/lần thi, thi thực hành trong sân sát hạch chấm điểm tự động 230.000 đồng/lần thi, thi trên đường trường 50.000 đồng/lần thi. Lệ phí cấp GPLX là 30.000 đồng.
* Bao giờ được cấp lại GPLX?
- Thời gian đổi GPLX là sau bảy ngày làm việc kể từ khi nhận hồ sơ. Trường hợp thi lại là sau 10 ngày làm việc, kể từ khi thi đạt kết quả. Địa điểm nhận giải quyết GPLX tại số 252 Lý Chính Thắng, P. 9, Q.3 (phòng quản lý sát hạch và cấp GPLX) hoặc số 8 Nguyễn Ảnh Thủ, P.Trung Mỹ Tây, Q.12 (Trung tâm sát hạch trường Trung học Giao thông công chính TP.HCM).
NGỌC ẨN thực hiện

>>> Các bác bị mất hồ sơ đừng quá lo lắng nhé,vì ở trường đào tạo và phòng CAGT họ còn lưu 1 bộ photo từ hồ sơ gốc của các bác đó(để chứng minh là bác có học thật thi thật đậu thật đó).Vì vậy cứ yên tâm làm theo hướng dẫn ở trên,bảo đảm ok thôi,làm gì có chuyện phải học lại thi lại vớ vẩn.

Chỉnh sửa cuối:

tvdung

Xe điện
Học lại rồi đi thi lại bác ạ :15:

Phi_Giao

Xe hơi
Em cũng đang tẻo đây, phải đi thi lại luật mới cho đổi bằng, chia sẻ nỗi khổ của bác GT

Luật nó là thế này, đến thời hạn đổi bằng quá dưới 1 tháng thì vẫn cho đổi, quá từ 2 tháng đến 6 tháng thì phải thi lại luật. Quá 6 tháng thì xin mời đi thi lại cả luật cả lái

Mất hồ sơ gốc thì tèo hẳn, phải có chứng chỉ học lái ở trường nào đó thì mới được đi thi :((
Thế cái chứng chỉ này có mua được không bác nhỉ

babyusb

Xe hơi
Website
www.avatelecom.vn
sao mà mua đc bác ơi :'(

Bóng ma

Xe buýt
Website
ditru.com.vn
Em mới lấy bằng, kinh nghiệm thế này phải bảo quản thật kỹ hồ sơ gốc ko teo đời.

zzzyyy

Xe đạp
Giấy phép của bác có còn hạn không. Nếu không còn hạn đổi thì se thi lại cả luật và lái đấy

funny-car

Xe đạp
Em xin nhờ bác chủ thớt ạ, số là bằng của em vẫn còn hạn, nhưng giờ tìm hoài không ra hic, chẳng biết chui vào lỗ nào rồi. Nếu hồ sơ gốc còn đầy đủ thì có xin cấp lại bằng được không, mong các bác tận tình giúp đỡ.

zoom

Xe hơi
Em xin nhờ bác chủ thớt ạ, số là bằng của em vẫn còn hạn, nhưng giờ tìm hoài không ra hic, chẳng biết chui vào lỗ nào rồi. Nếu hồ sơ gốc còn đầy đủ thì có xin cấp lại bằng được không, mong các bác tận tình giúp đỡ.
Được bác ạ, bác ra CAP làm đơn báo mất rồi lên Cao Bá Quát/Thái Thịnh làm lại thôi

Keineem

Xe buýt
Chờ thi lại bác ợ , hình như sau 6 tháng