Tổng các bước để sang tên chính chủ nhé - Tham khảo, tổng hợp, Kinh nghiệm

songbeng

Xe buýt
các bác cho e hỏi là xe e mua đã là biển 5 số Hn bây giờ sang tên có cần đem xe lên cho xxx kiểm tra xe nữa không?cảm ơn các bác!
Nguyên tắc là phải có xe để ktra cụ nhé. Còn lại, có ktra hay ko là tùy xxx

songbeng

Xe buýt
Em có cái xe máy biển 4 số mua từ 2008, giờ bán cho ông bảo vệ ở cquan, mấy hôm nay ông ý cứ làm sang tên mà ko biết làm thế nào? KO biết có phải làm hợp đồng mua bán có công chứng ko nhỉ, công chứng có tồn nhiều xèng ko các cụ???
Đã chỗ quen biết cùng cq 2 cụ cứ ra công chứng làm cái hd mb cho nó chuẩn thủ tục, đỡ lằng nhằng khi ng ta đi làm sang tên ợ...
Cụ lưu ý ghi giá trên hd chỉ <70% giá xe mới thui nhé...

Chỉnh sửa cuối:

xtac2004

Xe tải
các bác cho e hỏi là xe e mua đã là biển 5 số Hn bây giờ sang tên có cần đem xe lên cho xxx kiểm tra xe nữa không?cảm ơn các bác!
nếu qua Dịch vụ thì có thể không cần. Nguyên tắc thì phải đem xe lên để xxx kiểm tra số khung, số máy nhé

xtac2004

Xe tải
Em có cái xe máy biển 4 số mua từ 2008, giờ bán cho ông bảo vệ ở cquan, mấy hôm nay ông ý cứ làm sang tên mà ko biết làm thế nào? KO biết có phải làm hợp đồng mua bán có công chứng ko nhỉ, công chứng có tồn nhiều xèng ko các cụ???
Bài hướng dẫn kỹ thế rồi mà. nguyên tắc bắt buộc: phải có HĐMB thì mới sang tên chính chủ được nhé. dịch vụ tại nhà thì khoảng 1,2 triệu. đến nơi thì vài trăm nghìn

xtac2004

Xe tải
Các cụ cho hỏi, xe em đăng ký 9/2011, đến 4/2014 mới hết hạn đăng kiểm. Giờ làm thủ tục sang tên thì đi đăng kiểm nó sẽ tính lại thời gian bắt đầu từ thời điểm đăng kiểm lại hay là chỉ đổi tên trong giấy đăng kiểm?
nó khám như bình thường và cấp giấy mới.
thời gian đăng kiểm: lần đầu 30 tháng. Các lần tiếp theo (đến dưới 7 năm tính từ lần đăng kiểm đầu tiên): thời gian hạn đăng kiểm là 18 tháng. quá 7 năm: thời gian hạn đăng kiểm 6 tháng.
đăng kiểm của cụ nó tính 18 tháng từ ngày đến đăng kiểm lại xe.

xedep

Xe hơi
Nhờ cụ xtac2004 và các cụ trên diễn đàn tư vấn hộ em bộ hồ sơ của em cái. Em xin chân thành cảm ơn và Voka cho cụ luôn rồi ạ.

Em hộ khẩu Hai Bà Trưng và mua xe của anh bạn cũng ở Hà Nội.
Hồ sơ của em gồm những giấy tờ sau(em cũng chẳng biết nó có phải hồ sơ gốc hay không nữa):
1. Biên lai thu lệ phí

2. Hóa đơn bán xe

3. Tờ khai thuế trước bạ

4. Hợp đồng ủy quyền cũng qua công chứng Vĩnh Phúc(Em đọc thớt [thôi!e chừa công chứng Vĩnh Phúc rồi] xong thất cũng ghê ghê không biết thế nào)

5. Em hiện không có chứng minh thư và hộ khẩu của chủ cũ.

Cụ có thể tư vấn cho em xem giấy tờ của em còn thiếu những gì? và các bước em phải bắt đầu từ đâu? Các khoản phí phải nộp và bôi trơn?

Cám ơn các cụ

xedep

Xe hơi
Nhờ cụ xtac2004 và các cụ trên diễn đàn tư vấn hộ em bộ hồ sơ của em cái. Em xin chân thành cảm ơn và Voka cho cụ luôn rồi ạ.

Em hộ khẩu Hai Bà Trưng và mua xe của anh bạn cũng ở Hà Nội. Xe biển Hà Nội 4 số
Hồ sơ của em gồm những giấy tờ sau(em cũng chẳng biết nó có phải hồ sơ gốc hay không nữa):
1. Biên lai thu lệ phí

2. Hóa đơn bán xe

3. Tờ khai thuế trước bạ

4. Hợp đồng ủy quyền cũng qua công chứng Vĩnh Phúc(Em đọc thớt [thôi!e chừa công chứng Vĩnh Phúc rồi] xong thất cũng ghê ghê không biết thế nào)

Cụ có thể tư vấn cho em xem giấy tờ của em còn thiếu những gì? và các bước em phải bắt đầu từ đâu? Các khoản phí phải nộp và bôi trơn?

Cám ơn các cụ

Chỉnh sửa cuối:

kieninnova

Xe điện
Website
www.phimcachnhiet.vn
cụ vào chữ ký nhà em để tìm lời giải cho mềnh ạ

Em hộ khẩu Hai Bà Trưng và mua xe của anh bạn cũng ở Hà Nội. Xe biển Hà Nội 4 số
1. Biên lai thu lệ phí

2. Hóa đơn bán xe

3. Tờ khai thuế trước bạ

Cám ơn các cụ

xtac2004

Xe tải

Em hộ khẩu Hai Bà Trưng và mua xe của anh bạn cũng ở Hà Nội.
1. Biên lai thu lệ phí

2. Hóa đơn bán xe

3. Tờ khai thuế trước bạ

Cám ơn các cụ
cái này giống hệt cái của tớ. chỉ cần vậy thôi vẫn sang tên chính chủ ngon. công chứng Vĩnh Phúc thì đã sao.
1. kiếm 1 văn phòng công chứng chịu làm hợp đồng nối: mình làm công chứng ủy quyền cho người thứ 3( bất kỳ ai nhé, cứ có CMT và hộ khẩu phô tô đều làm được). người thứ 3 làm Hợp đồng mua bán với mình ->OK. tuy nhiên, không phải VP công chứng nào cũng làm. nhưng thế có nghĩa là sẽ có VP công chứng làm được bình thường (tớ làm rồi đấy).
2. làm như đã hướng dẫn từ đầu của tớ là xong.
3. lưu ý, qua mỗi cửa, muốn nhanh thì cứ đặt 100.000 thì thời gian chớ đợi là ngắn nhất. chẳng hạn muốn bấm biển nhanh thì đưa cho người tìm hồ sơ để chuyển cho người ngồi máy tính, muốn kiểm định nhanh thì đặt trên ghế lái.

Bryant

Đi bộ
các bác cho em hỏi e có 1 con LX mua năm ngoái đầy đủ giấy tờ gốc ko thiêu gì mà bố em dọn nhà tnao mất hết sạch. E thì ko ở nhà. Liệu có giải quyết đc trường hợp này ko ạ. Bác nào có kinh nghiệm thì chỉ e với. Có bác nào quen dịch vụ thì cho e xin luôn a. E sắp về VN mà cũng cần xe đi

TranThiBich

Xe tăng
cái này giống hệt cái của tớ. chỉ cần vậy thôi vẫn sang tên chính chủ ngon. công chứng Vĩnh Phúc thì đã sao.
1. kiếm 1 văn phòng công chứng chịu làm hợp đồng nối: mình làm công chứng ủy quyền cho người thứ 3( bất kỳ ai nhé, cứ có CMT và hộ khẩu phô tô đều làm được). người thứ 3 làm Hợp đồng mua bán với mình ->OK. tuy nhiên, không phải VP công chứng nào cũng làm. nhưng thế có nghĩa là sẽ có VP công chứng làm được bình thường (tớ làm rồi đấy).
2. làm như đã hướng dẫn từ đầu của tớ là xong.
3. lưu ý, qua mỗi cửa, muốn nhanh thì cứ đặt 100.000 thì thời gian chớ đợi là ngắn nhất. chẳng hạn muốn bấm biển nhanh thì đưa cho người tìm hồ sơ để chuyển cho người ngồi máy tính, muốn kiểm định nhanh thì đặt trên ghế lái.
cụ này nói đúng đấy, công chứng vĩnh phúc không sao cả ạ em vẫn làm bình thường có sao đâu ạ, cụ muốn sang tên thì cụ làm mua bán công chứng là ok mà

thiach

Xe tải
đã vodka bài viết hữu ích của cụ chủ, em cũng sắp sang tên cho vợ 2 cho hợp lệ, trường hợp của e thế này :

em mua xe ở salon, cũng đã lâu, tại thời điểm mua, salon đưa e 2 loại
- hợp đồng ủy quyền, điền đầy đủ thông tin của vợ chồng chủ cũ và chữ ký của cả 2
- hợp đồng mua bán, cũng đã điền đầy đủ thông tin của vợ chồng chủ cũ và chữ ký của cả 2
kèm theo là photo hộ khẩu và chứng minh thư của 2 vợ chồng chủ cũ

Các cụ tư vấn là 2 nên sử dụng loại giấy tờ nào để thuận tiện cho e nhất trong việc sang tên đổi chủ

cám ơn các cụ

TranThiBich

Xe tăng
đơn giản mà cụ ơi người muốn sang tên thì chỉ cần ký vào hợp đồng mua bán ký không mà vợ chồng chủ xe đã ký là công chứng ngon lành mà cụ,chúc cụ suôn sẻ

huyphuong127

Xe tải
[/FONT][FONT=&quot]Plus[/FONT]
[FONT=&quot]XE CÓ HỢP ĐỒNG MUA BÁN XE?
[/FONT]
[FONT=&quot]- Xe đã có HĐMB xe: cứ vậy mà làm nhé.[/FONT]
[FONT=&quot]
Cụ cho em hỏi hợp đồng mua bán xe của em từ năm 2008 thì có phải làm lại không? Nếu cứ cầm ra đăng ký có bị phạt không sang tên đổi chủ không? Nếu có thì phạt bao nhiêu?
(vì bác chủ xe cũ không chịu đi làm giấy bán lần nữa cho em - huhu)

Cám ơn Cụ nhiều

xtac2004

Xe tải
Cụ cho em hỏi hợp đồng mua bán xe của em từ năm 2008 thì có phải làm lại không? Nếu cứ cầm ra đăng ký có bị phạt không sang tên đổi chủ không? Nếu có thì phạt bao nhiêu?
(vì bác chủ xe cũ không chịu đi làm giấy bán lần nữa cho em - huhu)

Cám ơn Cụ nhiều
- HĐMB xe của cụ có công chứng không, mà cụ dọa chủ xe cũ chắc cũng được đấy: không sang tên đổi chủ, mai kia các cụ C.A phạt nguội gửi lỗi vi phạm về nhà chủ cũ cũng phiền đấy.
- Để làm trường hợp của Cụ thì làm theo thông tư 12/2013/BCA nhé:

+ Những xe mua bán qua nhiều đời chủ mà không có chứng từ chuyển nhượng, hoặc chứng từ chuyển nhượng đã quá lâu thì sẽ được cấp đăng ký lại theo thủ tục đơn giản.
+ Người sử dụng xe chỉ cần có giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu) và viết cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
+ Căn cứ vào hồ sơ này, cơ quan đăng ký xe sẽ tiếp nhận và gửi thông báo đến người đứng tên trong đăng ký xe biết và niêm yết công khai tại trụ sở cơ quan đăng ký xe. Sau 30 ngày nếu không có các khiếu nại, tranh chấp thì cơ quan đăng ký xe sẽ giải quyết cấp biển số, giấy chứng nhận đăng ký xe cho người đang sử dụng xe.

Tóm lại cũng không khó đâu Cụ ah.

X-trails

Xe cút kít
OF cái gì mà chả có, đi đâu xa cho nó mệt
- HĐMB xe của cụ có công chứng không, mà cụ dọa chủ xe cũ chắc cũng được đấy: không sang tên đổi chủ, mai kia các cụ C.A phạt nguội gửi lỗi vi phạm về nhà chủ cũ cũng phiền đấy.
- Để làm trường hợp của Cụ thì làm theo thông tư 12/2013/BCA nhé:

+ Những xe mua bán qua nhiều đời chủ mà không có chứng từ chuyển nhượng, hoặc chứng từ chuyển nhượng đã quá lâu thì sẽ được cấp đăng ký lại theo thủ tục đơn giản.
+ Người sử dụng xe chỉ cần có giấy khai đăng ký sang tên, di chuyển xe (theo mẫu) và viết cam kết chịu trách nhiệm trước pháp luật về xe làm thủ tục đăng ký, có xác nhận về địa chỉ thường trú của người đang sử dụng xe của công an cấp xã nơi người đang sử dụng xe thường trú.
+ Căn cứ vào hồ sơ này, cơ quan đăng ký xe sẽ tiếp nhận và gửi thông báo đến người đứng tên trong đăng ký xe biết và niêm yết công khai tại trụ sở cơ quan đăng ký xe. Sau 30 ngày nếu không có các khiếu nại, tranh chấp thì cơ quan đăng ký xe sẽ giải quyết cấp biển số, giấy chứng nhận đăng ký xe cho người đang sử dụng xe.

Tóm lại cũng không khó đâu Cụ ah.
Đúng là có các kụ đi trước AE đi sau đỡ bỡ ngỡ.