Chi hội Tổng hợp các lỗi Kia Morning 2015 - 2017

Nhimxox

Đi bộ
Cám ơn cụ!

Tiện thể hỏi thêm cụ, xe em thỉnh thoảng đi đường xa điều hòa nó bỗng dưng không hoạt động (không thấy mát), khi đó tắt điều hòa đi một lúc bật lại thì lại mát, nhưng được vài chục phút lại ngưng. Chuyến đi Đà Nẵị vừa rồi, khi đi vào thì bị như thế từ Quảng Trị vào cho đến ĐN, nhưng khi đi ra thì lại không hề bị. Em thì đoán là cái rơ le nó tự động ngắt khi đủ mát, nhưng sau đó thì do sao đó mà nó không đóng lại.
Mợ khỏe:)))

tungkon92

Xe hơi
Cách thay nền đầu DVD - Làm dc với Cerato
Lựa hình xong vô ms paint resize lại 800x480 pixel. Lưu dưới dạng bmp 24 bit.
Xong chép vô thư mục IU trong thẻ nhớ vietmap. Vô xe vào setting. Chọn wallpaper là có hình.
Với dvd kia morning 2018 có làm tương tự như này không ạ. Và có thể cóp qua usb mà ko cần cóp vào thẻ vietmap đc ko ạ

LâmGiaHựu

Xe hơi
Xe các cụ bị lắm lỗi thế :))
Xe em Si At sản xuất tháng 7/2016 la zăng xoắn, giờ chạy đc 1,9 vạn, chuẩn bị bảo dưỡng mốc 2 vạn. Bị mỗi lỗi là khi bật điều hoà , dừng xe ở số N khoảng 3 phút là vòng tua lên 1000, tắt điều hoà thì vòng tua lại xuống 700 vòng :))
Em kệ , nghĩ là do hãng nó setup như vậy nên cũng chả quan tâm :))

Chioan

Xe đạp
Xe mình SI cuối 2016, đèn led ban ngày một bên lái bị chập chờn rất ghét. Xin hỏi các bác: có tắt được không? Nếu thay mới thì hết mấy tiền?
Thỉnh thoảng bác bơm ít nước vào đèn rồi mang sang hãng bắt đền vì lỗi đèn bị hấp hơi nước.
Còn nếu thay vào hãng khoảng 5 củ.

Hoàng Phi Long

Xe đạp
Saokim999 nói:
3. Lỗi vô lăng bị nặng dù trước đó vẫn rất nhẹ nhàng khi đi ở số 1 ( với xe AT, MT thì e ko rõ có bị ko), trả lái cực chậm hoặc không trả lái ở số 1 ( chạy dưới 15 km/h) trên số 1 thì hết. Một số xe lô 2016 bị lỗi này
- Vào show thợ check kêu reset ecu hay bảo không sao thì miễn làm vì em làm 2 lần vẫn thế. Lỗi này rất khó chịu vì vl bị nặng ì và vần 1 tay lúc tiến lùi mệt
- Các cụ yêu cầu thợ chỉnh lại góc lái và reset lại là ok. Em làm xong đến ngày thứ 3 thì volang lại trơn chu nhẹ nhàng như lúc mới mua. Làm tức anh ách suốt 6 tháng liền - cái này phải cảm ơn thợ bên show PVD, e mang xe vào làm bảo hiểm tiện thể nhờ check luôn mà thợ bắt đúng bệnh. Chỗ khác e vào 2 3 lần ko fix đc.
Cụ cho hỏi lỗi này xử lý ra sao ạ. E simt cuối 2016 vành xoắn. Quay đầu xong vô lăng nặng chịch k tự trả lái ạ

dfongjmj

Xe đạp
Em lập box này mong nhận đc các cách khắc phục lỗi từ máy móc, nội thất, giải trí... của dòng MN form mới, chỉ từ 2015 - 2016 - 2017 khác không đáng kể ở lazang, dvd, lốp...

1. Lỗi video codec not supported
- Lỗi do chưa convert sang đúng định dạng của loại đầu này
- Ngoài ra 1 số trường hợp conv rồi nhưng tải từ youtube cũng bị lỗi, tải từ zing, nhaccuatui... thì ok
- Các khắc phục: Convert sang định dạng DivX và kho nhạc đã convert tải tại đây

2. Lỗi bật điều hòa, dừng xe về N vòng tua bị tăng lên hơn 1000, vào số xe bị giật mạnh
- Đây không phải do máy bù ga hay không khí bẩn như thợ nói. Có cụ đã kiểm tra và yêu cầu được hãng bảo hành update ECU là hết. Theo kinh nghiệm cụ: Symbolic < trao đổi thêm tại đây

3. Lỗi vô lăng bị nặng dù trước đó vẫn rất nhẹ nhàng khi đi ở số 1 ( với xe AT, MT thì e ko rõ có bị ko), trả lái cực chậm hoặc không trả lái ở số 1 ( chạy dưới 15 km/h) trên số 1 thì hết. Một số xe lô 2016 bị lỗi này
- Vào show thợ check kêu reset ecu hay bảo không sao thì miễn làm vì em làm 2 lần vẫn thế. Lỗi này rất khó chịu vì vl bị nặng ì và vần 1 tay lúc tiến lùi mệt
- Các cụ yêu cầu thợ chỉnh lại góc lái và reset lại là ok. Em làm xong đến ngày thứ 3 thì volang lại trơn chu nhẹ nhàng như lúc mới mua. Làm tức anh ách suốt 6 tháng liền - cái này phải cảm ơn thợ bên show PVD, e mang xe vào làm bảo hiểm tiện thể nhờ check luôn mà thợ bắt đúng bệnh. Chỗ khác e vào 2 3 lần ko fix đc.

4. Lắp thêm mặt dưỡng có cổng USB không nhận

Xe của em nằm trong số ít này khi mua mặt dưỡng, cắm jac chờ sẵn ở yên ngựa nhưng không nhận USB, chưa tìm ra cách fix :P
Tạm thời các cụ có thể mua jac chuyển ngắn từ Mini USB sang USB hoặc đặt con này về nhé, quy đổi hơn 60k nhưng chờ ship mất hơn 1 tháng :P

5. Si có sấy 2 kính chiếu hậu ko. Chỉ cần bật sấy kính sau là đc ( Nút Real - sấy điện).

6. Góc chia sẻ
E thấy cc hỏi chế đô ECO trên MN có tiết kiệm xăng hơn ko. E xin trả lời là không, tắt đi cụ nào bảo xe vọt hơn chỉ là cảm giác.
Chế độ ECO trên xe cỏ này là chế độ thụ động, còn xe xịn là chủ động và tác động vào hệ thống máy móc để tiết kiệm hơn. Eco trên MN chủ yếu cho đẹp và báo chân ga của cc nhẹ nhàng hợp lý ko, cc càng gí mạnh cho vọt thì càng tốn xăng và đèn ECO tắt là vì thế

ECO như trên Morning là Passive ECO (thụ động) chỉ dùng để biết mình đang đi tốn xăng hay không, chân ga có gí quá đà ko (phụ thuộc vào độ nhấn ga, tải xe) để mình tự điều chỉnh. Loại Active ECO (chủ động) được trang bị trên K5, K7 sẽ tự động điều chỉnh động cơ để tối ưu lượng xăng tiêu thụ

tham khảo thêm bên OS, vì e nghĩ đúng: https://www.otosaigon.com/threads/c...la-tiet-kiem-xang.7458456/page-4#post-7619085

7. Dành cho cc thích độ đẽo lắp angten vây cá
Loại này fake từ 140 -200k tùy nơi bán, lắp vào xe tăng thêm 2 mã lực nhưng bắt sóng FM yếu thôi rồi. Cụ nào chơi sang thì làm con chính hãng 5 lít nhé...

Xử lý vấn đề yếu sóng theo kinh nghiệm cụ Đức trong KMFC SG:
Lấy 1m dây đồng loại 2,5mm dài 1m, cuốn loanh quanh trong lòng vỏ nhựa, bấm đầu cốt đồng
Về chiều dài ăng ten, theo lý thiết sẽ bằng 1/2-1/4 chiều dài bước sóng thu (87MHz-108MHz), tính ra sẽ vào khoảng từ 0,5-1,0m

Kết quả bắt sóng như râu theo xe:
Mẫu cụ Đức làm

E chơi keo nến nên đẹp và đen hôi hơn =))

8. Tự dọn khoang máy MN

9. Chuyển độ F sang độ C trên LCD Kia Morning
Cụ bấm nút Trip đến khi hiện quãng đường có thể đi rồi giữ tiếp nút Reset nhé

10. Thay nền background đầu DVD, làm tương tự với cerato

Lựa hình xong vô ms paint resize lại 800x480 pixel. Lưu dưới dạng bmp 24 bit.
Xong chép vô thư mục IU trong thẻ nhớ vietmap. Vô xe vào setting. Chọn wallpaper là có hình.

11. Quy Trình tự vệ sinh khoang máy
Mời cc xem ở đây nhé. Joint để xem

https://www.facebook.com/groups/kiamorningvn/search/?query=rửa khoang máy

12. lắp Cruise Control
Các dòng SI 2015 - 2017 lắp ăn luôn các cụ nhé. Mua bộ nút là lắp đc. Chỉ thiếu đèn báo thôi cụ nào cần thì ra thợ làm, quen tay dùng thì ko cần cũng đc.
Bộ nút 600, cả 2 bên full nút 1200k. Thợ làm a-z cả nút 2500k
Cụ nào muốn tự lắp thì ib e hd nhé

13. Đổi độ F sang C
Cụ bấm nút Trip đến khi hiện quãng đường có thể đi rồi giữ tiếp nút Reset nhé

14. Reset đầu dvd, thỉnh thoảng nên làm nếu thấy lỗi hoặc đơ
Vào Setting/Reset Factory nhập mã 7253 và chọn Reset ấn 2 lần
Xin bác cho hướng dẫn lắp nút chỉnh âm thanh vô lăng cho kia morning van 2014

Saokim999

Xe tải
Với dvd kia morning 2018 có làm tương tự như này không ạ. Và có thể cóp qua usb mà ko cần cóp vào thẻ vietmap đc ko ạ
cụ thử đi, thẻ vietmap cũng là thẻ nhớ thôi. USB ko nhận đâu

hieugtvttn

Xe máy
DVD xe Si không đổi được hình nền, chọn hình khác nhưng tắt đi bật lại vẫn ra hình đen thui!

MaLong

Xe tải
E thấy mỗi lỗi đi đường đông toàn hơn 14 l/100 km si 2016, e đo nhiều lần rồi

vinh_nguyen

Đi bộ
Xe em khởi động vòng tua 1500v. Chờ tầm 2-3 phút vẫn tầm 1200. Vào số giảm xuống 800 và đi 1 lúc thì ổn định. Tắt máy lâu lâu khởi động lại thế.
Đã vệ sinh cổ hút, thay bugi, thay lọc khí, thay lọc dầu... ko hết
Máy nguội nên nó phải làm nóng nhanh để tiết kiệm xăng, khi đủ nóng nó lại về bình thường.

vinh_nguyen

Đi bộ
Xe các cụ bị lắm lỗi thế :))
Xe em Si At sản xuất tháng 7/2016 la zăng xoắn, giờ chạy đc 1,9 vạn, chuẩn bị bảo dưỡng mốc 2 vạn. Bị mỗi lỗi là khi bật điều hoà , dừng xe ở số N khoảng 3 phút là vòng tua lên 1000, tắt điều hoà thì vòng tua lại xuống 700 vòng :))
Em kệ , nghĩ là do hãng nó setup như vậy nên cũng chả quan tâm :))
Điều hòa tự động nên nó phải điều chỉnh tua máy để kéo máy lạnh là bình thường.