[Funland] Tổng hợp các vấn đề về đăng kiểm đang căng như dây đàn

Trạng thái
Thớt đang đóng

Tuấn 3s

Xe tăng
Ko biết có biến hay ko, chứ cách đây 2 tuần em đi đk chỗ cũ, mọi năm thì lúc kiểm tra đèn là sẽ "nói nhỏ" vụ cafe trà thuốc (hoặc để quên trên xe, hoặc tự đem để vào phòng nào đó) nhưng lần này chả thấy gì, chỉ "xe anh xong rồi, mời anh đánh xe ra kia" :)) làm em hơi bất ngờ, thật luôn!

quy la tien

Xe điện
Các cụ, mợ nhà mình hay chởi tham nhũng vặt ( chởi là đúng, là đáng) thế mà đi đk vẫn bỏ tiền trà thuốc cho đkv thì đúng là chịu thôi, cứ tuân thủ mà làm, không dung túng cho việc bôi trơn để chúng nó có cơ hội vặt tiền người khác, giờ nó làm dịch vụ rồi mà!

Xe Bao Hong

Xe tăng
ăn bao lâu dưới bát cứ thể loại nào ói ra hết

ngocvt

Xe buýt
Dung dưỡng mầm mống nhận hối lộ là đây.
Ko phải tiếc 200k, nhưng lúc chen chúc trong phòng đợi nhân viên gọi lên trả tiền mặt, rồi đợi tiếp lần 2 để lấy phiếu đăng kiểm... cung cách làm ăn như thời bao cấp, không phát số thứ tự, không có màn hình điện tử thông báo, cứ phải ngồi lì trong phòng đông như kiến, ra ngoài đi toilet 5 phút vào không biết mình đã qua lượt/ đến lượt hay chưa.
cực ghét kiểu không phát stt này, cảm giác chen chúc như chuột, tranh nhau từng cm

nhatthang

Xe tăng
Vấn đề là khách đều "thủ công" để quên trên xe100-200k/ người đều như vắt chanh (dù xe ko vấn đề gì) mà vẫn ko được đối xử như con người. Vẫn ở tâm thế "đi xin" để được ban phát cái GCN.
Ngoài phí dịch vụ đăng kiểm và khoản "để quên tiền trên xe" thì còn phí làm thủ tục hồ sơ nữa (thường mọi người ko để ý khoản phí "vặt" này).
Làm dịch vụ kiểu thủ công vẫn có thể tốt và nhanh gọn được, đơn giản như in cái tích kê giấy phát cho mọi người tốn mấy đồng?
Hồ sơ xong thì làm cái tin nhắn oai phai cho khách (ai cũng đã được yêu cầu để lại số điện thoại khi nộp phí làm hồ sơ ở ô cửa sổ đầu tiên) hết mấy đồng?
In số tài khoản của Trung tâm đăng kiểm + mã QR dán lên khắp phòng cho khách chuyển khoản bằng app điện thoại hết mấy đồng?
Em thích cụ. Chê rất trúng nhưng quan trọng nhất là cụ đưa ra giải pháp khả thi để giải quyết vấn đề.

KeanuR

Xe tăng
Có cục đăng kiểm riêng cụ nhé. Cái này phần lớn Trung tâm tư nhân bị dính.
Đk nn còn hơn, chẳng qua vẫn là viên chức thuộc cục nên quan hệ tốt ít bị thanh kiểm tra thôi cụ, kiểu con đẻ dc chiều ấy.
Còn đk tư là con nuôi

tuan_nguyen261188

Xì hơi lốp
Mấy ông đăng kiểm này như cá nằm trên thớt, thích bắt lúc nào thì bắt các cụ nhỉ?
Phải bắt hết mới đúng...tất cả luôn.
Chứ 7 trung tâm chả khác gì hạt cát.

edc

Xe lăn
Vấn đề là khách đều "thủ công" để quên trên xe100-200k/ người đều như vắt chanh (dù xe ko vấn đề gì) mà vẫn ko được đối xử như con người. Vẫn ở tâm thế "đi xin" để được ban phát cái GCN.
Ngoài phí dịch vụ đăng kiểm và khoản "để quên tiền trên xe" thì còn phí làm thủ tục hồ sơ nữa (thường mọi người ko để ý khoản phí "vặt" này).
Làm dịch vụ kiểu thủ công vẫn có thể tốt và nhanh gọn được, đơn giản như in cái tích kê giấy phát cho mọi người tốn mấy đồng?
Hồ sơ xong thì làm cái tin nhắn oai phai cho khách (ai cũng đã được yêu cầu để lại số điện thoại khi nộp phí làm hồ sơ ở ô cửa sổ đầu tiên) hết mấy đồng?
In số tài khoản của Trung tâm đăng kiểm + mã QR dán lên khắp phòng cho khách chuyển khoản bằng app điện thoại hết mấy đồng?
Nếu chỉ nói về đăng kiểm đúng thì em nói thật với cụ đầu tư máy móc, nhà xưởng, con người vài tỏi. Đi thu phí đăng kiểm 340k/lần (xe cá nhân) theo quy định Nhà nước. Đầu tư máy kiểm tra các thông số; Lái, phanh, NOx, SOx, CO... là điều không tưởng cụ. (việc đó nó không khác gì vào Bệnh viện công, Bác sỹ khám bệnh trả công khám 2-30k/lần. Bác sỹ BV tư phang vài trăm nghìn. Hoặc đóng bảo hiểm Y tế ít, nhưng đòi dịch vụ VIP).

Chuyện đi đăng kiểm, chủ xe để quên phong bì trên xe. Việc này nó đúng là không ổn. Nhưng nói đi cũng phải nói lại; các cụ không độ chế, không thay đèn, không thay calang, phanh không đạt, khí thải không đạt....(không thay đổi kết cấu xe) Thì việc gì phải để quên phong bì trên xe. Cứ đàng hoàng mà vào trạm ĐK hô thật to. Nếu đạt yêu cầu trạm họ lập biên bản (làm rõ nội dung không đạt).
Lẽ thường những người để quên phong bì trên xe thường phải có việc nào đó chưa minh bạch. Trong đó có em nhiều lần đi ĐK xe cá nhân. Nhưng em thấy nó cũng hợp lý. Chỉ quan ngại ông nào độ chế tùm lum, nịnh bợ này khác để qua....giờ mượn gió bẻ măng chém này khác thôi :))

Chỉnh sửa cuối:

hoangviet2811

Xe máy
Em xe mới đi đăng ký lần đầu cũng nhanh lắm vừa để xe cái đợi vài phút đã xong. Cũng không để tiền gì trên xe đâu nhưng xong việc các anh đăng kiểm đánh xe ra bảo cho anh em ít tiền uống nước chả lẽ không rút ví ra cho 100k.

mabu44

Xe tăng
Những vụ như này là liên quan đến các doanh nghiệp lớn rồi, như đăng kiểm xe thùng quá tải chở đá, đất.. vật liệu xây dựng, các doanh nghiệp họ đăng kiểm cả ngàn xe, cơi nới thùng để quá tải, chạy quá niên hạn để vận hành. Chứ ko phải xe cá nhân đâu. Mấy cái khoản 100 hay 200k thì là tùy tâm cũng chẳng phải câu lệ gì.

edc

Xe lăn
Lý do thì lúc nào chả có. TT đăng kiểm công thì cũng được đầu tư của Cục + cũng thu phí đăng kiểm 350k/n như cụ nói + khách "để quên tiền" đều như vắt chanh, nhưng vẫn dc phục vụ theo kiểu "ban ơn", nhem nhuốc, thiếu tôn trọng trong tối thiểu với khách hàng (như e và nhiều cụ đã còm), trong khi TT ko tốn xu nào để phát cái tích kê, dán STK vs nhắn tin oai phai cho khách cả! Trừ phi ai đó nghiện cung cách ban phát kiểu mậu dịch bao cấp, thích dc khổ z âm trong sử dụng dịch vụ thì mới nại đủ lý do bao biện cho cung cách phục vụ đó ;))
Vấn đề cụ nói không sai (đi đăng kiểm nó không khác gì ra; phường, quân xin bất kể loại giấy gì, ra bệnh viện xếp số khám....đến đi nộp thuế thu nhập cá nhân cũng không dễ). Nhưng khi đòi dịch vụ tốt, người phục vụ nhiều....thì nó sẽ làm tăng chi phí đầu tư hạ tầng, chi phí trả lương...Nó đều tính vào túi người sử dụng dịch vụ. Chỉ khi nào cho phép tự hạch toán sẽ tăng giá dịch vụ mấy ngon được cụ :D
p/s; cu ra phường/quận làm bất kể việc gì. Nó là phục vụ hay ban ơ.n cụ :)

phantrong67

Xe tải
Quy trình này chắc trung tâm ở chỗ văn điển nhỉ !
Cụ hay đăng kiểm ở đó hả, em cũng hay đk ở đó em thấy làm cũng nhanh. Xong việc AE có bảo nếu Anh cảm ơn thì vào phòng kín .... và họ cũng không kiểu vòi vĩnh gì.

kubi82

Xe điện
Cụ thương bọn xe cỏ xe cũ chúng em với, cụ phá giá như này chết toi chúng em bị hành chết mất. Xe mới cụ cho 200 thì xe 15 tuổi bọn em chúng sẽ đòi 400-500 bọn em chịu sao nổi, lại còn 6 tháng 1 lần đăng kiểm, trong khi xe cụ 2 năm. Bọn em vừa nghèo vừa đang phải "nói lời cảm ơn" gấp 10 lần cụ đấy ạ :((
Cũ mấy thì cũ ko độ đẽo gì thì vẫn 100k, còn bắt lỗi vô lý cứ bảo ra văn bản từ chối đk vì lý do gì. Con la già 12 niên của em trước nay vẫn bồi dưỡng 100k thôi.

bo kent

Xe tăng
Từ hồi tôi đi xe 2005 đến nay, đi đăng kiểm tôi chưa bao giờ để tiền trong xe hay chủ động đút tiền nhân viên đăng kiểm.
Xe tôi thế nào cứ check và ktra đúng, nếu đạt thì cấp giấy chứng nhận đk, ko đạt thì tôi sửa xe...nhưng xe cá nhân nên chưa bao giờ ko đạt.
Tôi thấy rất lạ là nhiều cụ đi xe cá nhân cũng bồi dưỡng đk trước khi check xe...chả biết để làm gì, như thế làm hư đk.
Đôi khi làm xong, nv đăng kiểm cũng xin tý tiền uống nước, tôi cũng bo 100k, có lần bo 200k.

Đk xe liên quan đến an toàn xe, như vậy là liên quan đến tính mạng của bản thân và gia đình, vậy nên các cụ đi xe cá nhân, gia đình nên làm đk thực chất xe.
Có một số TT cũng bẩn bựa lắm cụ à. Cụ không cho nó cố tình gây khó dễ để vòi tiền đó.
Em bị dính 1 quả bị báo lúc kiểm định là 4 bánh lệch chụm. Em thấy lạ vì trước khi kiểm định em cũng đi căn chỉnh độ chụm, cân bằng động (định kì 6 tháng đi kiểm tra, căn chỉnh/lần). Sau trao đổi thì mấy ông cười cười xin 100k anh em uống nước.
May là em cũng thuộc loại để ý, tìm hiểu về xe cộ chứ gặp chị em hoặc tay mơ thì bị vòi hàng triệu cũng nên.

caisua

Xe lăn
Cũ mấy thì cũ ko độ đẽo gì thì vẫn 100k, còn bắt lỗi vô lý cứ bảo ra văn bản từ chối đk vì lý do gì. Con la già 12 niên của em trước nay vẫn bồi dưỡng 100k thôi.
em ngoa ngoắt xíu trêu cụ ấy thôi, vì biết kiểu nghĩ của cụ ấy là chưa từng đi xe 6 tháng đăng kiểm :)
Xe em cũng 100K và thêm 50K thay pha sang LED. Mà tình hình giờ có vẻ căng, ko rõ có cần thay về đèn chuẩn theo xe ko nữa

Cụ Kéo

Xe ba gác
Website
shopee.vn
Cụ hay đăng kiểm ở đó hả, em cũng hay đk ở đó em thấy làm cũng nhanh. Xong việc AE có bảo nếu Anh cảm ơn thì vào phòng kín .... và họ cũng không kiểu vòi vĩnh gì.
Xưa em hay đk ở đấy . Để tiền trong xe toàn bị đuổi ra ngoài , cất tiền đi thì mới được vào đk . Xong xuôi mới vào phòng kín xin tiền thuốc nước ném vào thùng giấy :))

Trạng thái
Thớt đang đóng