[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

xetaplai77

Xe tải
Họ nói thì đúng rồi, tự test nhanh ở nhà thì không ai công nhận. Nhưng ngược lại muốn y tế phường đến nhà test thì nói thực là họ làm gì có người, ngồi 1 chỗ test là họ đã mất 3,4 người rồi. Như nhà em cũng phải mỗi người bộ quần áo bảo hộ ra test.

Nếu nhà cụ toàn trẻ khỏe khôn cần báo cũng ok nhưng nếu có trẻ em thì nên ra đó test, vì khi khỏi có cái giấy chứng nhận khỏi covid cũng thay thế dc cho cái giấy tiêm chủng, đỡ phải xét nghiệm nếu di chuyển bằng máy bay. Chưa kể nếu khai báo đúng thủ tục hình như f0 dc hỗ trợ 1tr
E chỉ thấy giờ công nghệ có mà ko áp dụng. Que test thì mua theo tiêu chuẩn rồi. Quá trình test có thể quay video gửi hoặc gọi facetime giám sát trực tiếp, nếu đúng thì xác nhận cho người ta đi để còn có biện pháp cách ly. E tiêm 2 mũi rồi nên e tự ở nhà chữa cungz ko cần gì caia giấy chứng nhận hay 1tr gì đấy cả. Chỉ thấy hơi bức xúc cho cách làm quan liêu của hệ thống thôi cụ ah.

tomo21311

Xe tăng
Chỗ em làm, sáng sớm qua phát hiện 1 + thế là test phát hiện thêm 3+. Chứ mà muộn tẹo đến hôm nay có khi dính cả đống. Về cơ bản chưa đồng chí nào bị nặng, chỉ có triệu chứng như cảm cúm. Hy vọng ổn.

Lara

Xe buýt
Vâng cụ. Con virus có thể làm trẻ hoá dân số và giảm đi những người ốm đau bệnh tật. Xã hội sẽ giảm đi những việc tết đến xuân về con cháu lục tục kéo nhau về thăm bố mẹ, chúc tết ông bà và cũng chẳng còn chuyện báo hiếu khi đã lớn khôn. Sẽ không ai phải xin phép ai mỗi khi lấy vợ, gả chồng và nhiều người trẻ bỗng dưng thành giàu có vì khối tài sản kếch xù của người già để lại do đã chết vì covid và thoải mái ăn tiêu,… Người trẻ không sợ gì cả, thoải mái đi lại di vu và một ngày đẹp trời mang bệnh về làm quà cho cả gia đình.
Chắc là dịch sắp hết rồi :D
Cụ nói chuẩn, mà thiếu mất 1 câu chốt .
25 năm sau,người trẻ lại thành già
Lại có Sars-Covi-3,4,5 . Lại có đại dịch COVID-47...
Và lại có 1 số người trẻ cảm ơn con virus vì những lí do như cụ nêu ở trên ....

T91

Xe container
HN bây giờ F0 nhiều quá nhỉ? Khắp hang cùng ngõ hẻm HN giờ đâu đâu cũng nghe nói chỗ này chỗ kia có F0. Hồi T8 năm ngoái mà nghe như thế sợ teo cả zái bắt nhốt lập tức, bây giờ nghe như chuyện bình thường.
Tết năm ngoái chung cư em có 1 ca f1 mà truy vết nhốn nháo. Năm nay ngày nào bql cũng thông báo lệ nhóm là thêm ca này, căn này cách ly tại nhà ……… mà chả ai quan tâm gì nữa

tam do hai leo

Xe máy
Ước gì tối bản tin báo Hà Nội xuống dưới 1000 ca, rồi sau đó tụt dần tụt dần ko dấu vết. Ước gì VN được như NB, chả làm gì mà Covid cũng tự tiêu. Ước gì ước gì ước gì...

trancannam

Xe điện
Em test nhanh f0 2 - 3 lần đều dương tính mà e gọi ra phường các chị còn ưỡn ẹo bảo phải ra tận nơi các chị test trực tiếp thì mới chứng nhận cho e là F0 cơ ạh. Giờ chắc chắn F0 rồi mà họ vẫn bắt e chạy lung tung để cho họ xác nhận thì e cũng chịu. E bảo thôi cám ơn e tự điều trị ở nhà. Trách nhiệm của e chỉ đến như thế thôi.
Làm ăn còn kém hơn TPHCM lúc cao điểm.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Như chiến tranh mà thôi

Ngày đầu bị tấn công, nghe tiếng súng dân tình náo loạn; gồng gánh bỏ nhà bỏ cửa tản cư, sơ tán.
Vài tháng, thậm chí vài tuần sau; súng vẫn nổ, bom vẫn rơi, con người ai lại về nhà nấy, vẫn nuôi trồng sản xuất, dạy học, sinh con đẻ cái thôi.

Tết năm ngoái chung cư em có 1 ca f1 mà truy vết nhốn nháo. Năm nay ngày nào bql cũng thông báo lệ nhóm là thêm ca này, căn này cách ly tại nhà ……… mà chả ai quan tâm gì nữa

• Vodka
Reactions: T91

Twoku

Xe tải
Làm ăn còn kém hơn TPHCM lúc cao điểm.
Kém là đúng rồi Cụ. Tp Hcm có các địa phương chi viện, quân đội và rất nhiều tình nguyện viên. Đến h vẫn chưa rút hết. Hn chỉ có mấy E y tế phường, quan liêu quen rồi nên làm sao mà phục vụ tốt được.

Young pilots

Xe hơi
Thủ đô có giải pháp mới
Ba giải pháp chính để phòng, chống dịch COVID-19 tại Hà Nội hiện nay là: Tăng cường tiêm vaccine; cung cấp thuốc đầy đủ, kịp thời cho người bệnh và quản lý chặt chẽ bệnh nhân điều trị tại nhà, hạn chế tối đa bệnh nhân chuyển tầng.

" không cần quá chú ý tới con số mắc "

Tránh đâu cho khỏi nắng được; người già, bệnh nền,… mỗi ngày tầm 200 ca die, 10 ngày là 2 nghìn. Số tử vong như thế cũng là quá nhiều, chiến tranh 1 ngày chắc cũng ko chết nhiều tới vậy.
chiến tranh việt nam 20 năm chết hơn 3 triệu, trung bình 1 ngày 4000. Tử vong cao chủ yếu trong giai đoạn từ tháng 7 đến giờ.

Cổ Long

Xe tải
Em vẫn không thể hiểu nổi cái cơ chế hoạt động tấn công của con virut này.

Sau 10 ngày tự cách ly vì cô bé đồng nghiệp dương tính, em test 3 lần vẫn âm tính.

Hôm qua em đưa ông cụ thân sinh ra phương test sau một hôm có ho, sốt nhẹ hơn 37 độ, ớn lạnh thì dương tính. Vậy mà em, vợ và con trai test vẫn âm.

Ngoài việc xông, thường xuyên đo chỉ số Spo2, tăng cường ăn uống, tập thở, súc miệng thì em có nên lưu ý gì không trong việc chăm cụ (Ông cụ em ngoài 70 và em cách ly cùng cụ để chăm).

Twoku

Xe tải

Sau 10 ngày tự cách ly vì cô bé đồng nghiệp dương tính, em test 3 lần vẫn âm tính.

Hôm qua em đưa ông cụ thân sinh ra phương test sau một hôm có ho, sốt nhẹ hơn 37 độ, ớn lạnh thì dương tính. Vậy mà em, vợ và con trai test vẫn âm.

Ngoài việc xông, thường xuyên đo chỉ số Spo2, tăng cường ăn uống, tập thở, súc miệng thì em có nên lưu ý gì không trong việc chăm cụ (Ông cụ em ngoài 70 và em cách ly cùng cụ để chăm).
Bác thường xuyên update nhé. Nhiều nhà vẫn đang lo cho bố mẹ già.

Matizcoi

Xe cút kít
Tránh đâu cho khỏi nắng được; người già, bệnh nền,… mỗi ngày tầm 200 ca die, 10 ngày là 2 nghìn. Số tử vong như thế cũng là quá nhiều, chiến tranh 1 ngày chắc cũng ko chết nhiều tới vậy.
Không biết gì về chiến tranh tốt nhất trật tự đi cụ.

Cổ Long

Xe tải
Bác thường xuyên update nhé. Nhiều nhà vẫn đang lo cho bố mẹ già.
Cám ơn bác. Em đo spo2 cho cụ thường xuyên.

Chỉ số của cụ dao động 97-98. Em tiếp xúc không khẩu trang và gần cụ. Và cụ không ra ngoài do mắt kém cùng sợ lây bệnh.

Matizcoi

Xe cút kít

Đội bóng bọn em sau khi đá xong, ngồi nhậu, bàn nhậu 8 thằng thì có 2 thằng (+) nhưng 6 thằng còn lại chả sao, tiếp xúc trực tiếp mấy tiếng liền :D

Matizcoi

Xe cút kít
HN bây giờ F0 nhiều quá nhỉ? Khắp hang cùng ngõ hẻm HN giờ đâu đâu cũng nghe nói chỗ này chỗ kia có F0. Hồi T8 năm ngoái mà nghe như thế sợ teo cả zái bắt nhốt lập tức, bây giờ nghe như chuyện bình thường.
Đây là cái hay mà cụ, "thích ứng linh hoạt" nhá :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em test nhanh f0 2 - 3 lần đều dương tính mà e gọi ra phường các chị còn ưỡn ẹo bảo phải ra tận nơi các chị test trực tiếp thì mới chứng nhận cho e là F0 cơ ạh. Giờ chắc chắn F0 rồi mà họ vẫn bắt e chạy lung tung để cho họ xác nhận thì e cũng chịu. E bảo thôi cám ơn e tự điều trị ở nhà. Trách nhiệm của e chỉ đến như thế thôi.
Cụ ko biết là nếu cụ ăn cái QĐ cách ly của phường là nhà cụ được hưởng chế độ gì à ;))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Khả năng là cụ bị trước cả cô bé đồng nghiệp rồi nhưng không có triệu chứng, tải lượng virus của cụ thấp và cụ lấy mẫu không đúng, không đủ nên test không lên !
Vì tải lượng virus cụ thải ra thấp nên những người khỏe mạnh có hệ miễn dịch tốt sẽ tiêu diệt hết lượng virus xâm nhập trước khi nó kịp nhân lên đến mức đáng kể. Người đề kháng yếu thì sau 1 thời gian xâm nhập virus sẽ nhân lên đến mức đủ để gây bệnh !

Chỉnh sửa cuối:
Trạng thái
Thớt đang đóng