[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng
Tránh đâu cho khỏi nắng được; người già, bệnh nền,… mỗi ngày tầm 200 ca die, 10 ngày là 2 nghìn. Số tử vong như thế cũng là quá nhiều, chiến tranh 1 ngày chắc cũng ko chết nhiều tới vậy.
chiến tranh việt nam 20 năm chết hơn 3 triệu, trung bình 1 ngày 4000. Tử vong cao chủ yếu trong giai đoạn từ tháng 7 đến giờ.

Cổ Long

Xe tải
Em vẫn không thể hiểu nổi cái cơ chế hoạt động tấn công của con virut này.

Sau 10 ngày tự cách ly vì cô bé đồng nghiệp dương tính, em test 3 lần vẫn âm tính.

Hôm qua em đưa ông cụ thân sinh ra phương test sau một hôm có ho, sốt nhẹ hơn 37 độ, ớn lạnh thì dương tính. Vậy mà em, vợ và con trai test vẫn âm.

Ngoài việc xông, thường xuyên đo chỉ số Spo2, tăng cường ăn uống, tập thở, súc miệng thì em có nên lưu ý gì không trong việc chăm cụ (Ông cụ em ngoài 70 và em cách ly cùng cụ để chăm).

Twoku

Xe hơi

Sau 10 ngày tự cách ly vì cô bé đồng nghiệp dương tính, em test 3 lần vẫn âm tính.

Hôm qua em đưa ông cụ thân sinh ra phương test sau một hôm có ho, sốt nhẹ hơn 37 độ, ớn lạnh thì dương tính. Vậy mà em, vợ và con trai test vẫn âm.

Ngoài việc xông, thường xuyên đo chỉ số Spo2, tăng cường ăn uống, tập thở, súc miệng thì em có nên lưu ý gì không trong việc chăm cụ (Ông cụ em ngoài 70 và em cách ly cùng cụ để chăm).
Bác thường xuyên update nhé. Nhiều nhà vẫn đang lo cho bố mẹ già.

Matizcoi

Xe cút kít
Tránh đâu cho khỏi nắng được; người già, bệnh nền,… mỗi ngày tầm 200 ca die, 10 ngày là 2 nghìn. Số tử vong như thế cũng là quá nhiều, chiến tranh 1 ngày chắc cũng ko chết nhiều tới vậy.
Không biết gì về chiến tranh tốt nhất trật tự đi cụ.

Cổ Long

Xe tải
Bác thường xuyên update nhé. Nhiều nhà vẫn đang lo cho bố mẹ già.
Cám ơn bác. Em đo spo2 cho cụ thường xuyên.

Chỉ số của cụ dao động 97-98. Em tiếp xúc không khẩu trang và gần cụ. Và cụ không ra ngoài do mắt kém cùng sợ lây bệnh.

Matizcoi

Xe cút kít

Đội bóng bọn em sau khi đá xong, ngồi nhậu, bàn nhậu 8 thằng thì có 2 thằng (+) nhưng 6 thằng còn lại chả sao, tiếp xúc trực tiếp mấy tiếng liền :D

Matizcoi

Xe cút kít
HN bây giờ F0 nhiều quá nhỉ? Khắp hang cùng ngõ hẻm HN giờ đâu đâu cũng nghe nói chỗ này chỗ kia có F0. Hồi T8 năm ngoái mà nghe như thế sợ teo cả zái bắt nhốt lập tức, bây giờ nghe như chuyện bình thường.
Đây là cái hay mà cụ, "thích ứng linh hoạt" nhá :D

Matizcoi

Xe cút kít
Em test nhanh f0 2 - 3 lần đều dương tính mà e gọi ra phường các chị còn ưỡn ẹo bảo phải ra tận nơi các chị test trực tiếp thì mới chứng nhận cho e là F0 cơ ạh. Giờ chắc chắn F0 rồi mà họ vẫn bắt e chạy lung tung để cho họ xác nhận thì e cũng chịu. E bảo thôi cám ơn e tự điều trị ở nhà. Trách nhiệm của e chỉ đến như thế thôi.
Cụ ko biết là nếu cụ ăn cái QĐ cách ly của phường là nhà cụ được hưởng chế độ gì à ;))

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Khả năng là cụ bị trước cả cô bé đồng nghiệp rồi nhưng không có triệu chứng, tải lượng virus của cụ thấp và cụ lấy mẫu không đúng, không đủ nên test không lên !
Vì tải lượng virus cụ thải ra thấp nên những người khỏe mạnh có hệ miễn dịch tốt sẽ tiêu diệt hết lượng virus xâm nhập trước khi nó kịp nhân lên đến mức đáng kể. Người đề kháng yếu thì sau 1 thời gian xâm nhập virus sẽ nhân lên đến mức đủ để gây bệnh !

Chỉnh sửa cuối:

Matizcoi

Xe cút kít
Chắc là được phường hỗ trợ 1 củ?
Tiêu chuẩn 80K/ngày, người lao động nghỉ việc còn được hỗ trợ 1 củ (cái này em nghe thằng bạn được hỗ trợ nói nên ko chắc), thế nên không phải cứ gọi là được, ý em vậy, cũng như các cụ ký trước mặt tư pháp của phường về việc gì đó thôi :D

Cổ Long

Xe tải
Khả năng là cụ bị trước cả cô bé đồng nghiệp rồi nhưng không có triệu chứng, tải lượng virus của cụ thấp và cụ lấy mẫu không đúng, không đủ nên test không lên !
Vì tải lượng virus cụ thải ra thấp nên những người khỏe mạnh có hệ miễn dịch tốt sẽ tiêu diệt hết lượng virus xâm nhập trước khi nó kịp nhân lên đến mức đáng kể. Người đề kháng yếu thì sau 1 thời gian xâm nhập virus sẽ nhân lên đến mức đủ để gây bệnh !
Cám ơn bác rất nhiều.

Bác có lời khuyên nào cho em trong việc chăm sóc cụ không ạ?

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Cám ơn bác rất nhiều.

Bác có lời khuyên nào cho em trong việc chăm sóc cụ không ạ?
Theo dõi thật cẩn thận, bồi bổ tăng sức đề kháng và nên hạn chế xông hơi nước nóng cụ nhé !

Nokfev

Xe cút kít
Website
www.nhattao.com
Chân thành cám ơn bác.

Ngoài ra em có nên lưu ý gì thêm nữa không ạ?
Giữ ấm cơ thể, giữ không khí trong nhà thông thoáng, đêm ngủ mặc đủ ấm đắp chăn mỏng chứ đừng đắp chăn dày lúc chui ra chui vào không bị lạnh !
Vệ sinh mũi họng thường xuyên bằng nước muối sinh lý để tránh các bệnh hô hấp ăn theo con virus.
Tìm cách kiếm được số điện thoại của nvyt tại bv covid gần nhất !

Lightmoon2000

Xe hơi
Đội bóng bọn em sau khi đá xong, ngồi nhậu, bàn nhậu 8 thằng thì có 2 thằng (+) nhưng 6 thằng còn lại chả sao, tiếp xúc trực tiếp mấy tiếng liền :D
Có phải do đã chích mũi 2, mũi 3 thì giảm khả năng nhiễm bệnh hơn đúng không cụ?

sakai_yo

Xe container
Tiêu chuẩn 80K/ngày, người lao động nghỉ việc còn được hỗ trợ 1 củ (cái này em nghe thằng bạn được hỗ trợ nói nên ko chắc), thế nên không phải cứ gọi là được, ý em vậy, cũng như các cụ ký trước mặt tư pháp của phường về việc gì đó thôi :D
Chỗ e thấy công bố là: 80K/ngày, học sinh và người >65t thì được thêm 1tr.

type

Xe buýt
Quê em Thủy Nguyên cụ a :(
Không giống trên báo với tivi tẹo nào, HM-HN không là gì luôn !
Chào cụ đồng hương, giờ em 2 ngày nào cũng gọi hỏi thăm tình hình Ông, Bà ở quê. Giờ con cháu toàn ở tỉnh ngoài, có 2 ông bà chăm nhau mà dịch dã quá nhưng cũng chưa thể làm gì hơn ngoài câu hỏi thăm.

Escobar

[Tịch thu bằng lái]
chiến tranh việt nam 20 năm chết hơn 3 triệu, trung bình 1 ngày 4000. Tử vong cao chủ yếu trong giai đoạn từ tháng 7 đến giờ.
20 năm là khoảng 7000 ngày, 3.000.000 người chết chia cho 7000 ngày là bao nhiêu người chết/ngày hả cụ?

Trạng thái
Thớt đang đóng