[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

trancannam

Xe điện
Thôi thôi cụ ơi. SpO2 mà 70-80, thậm chí 90-92 thì vác vào cấp cứu thở oxy gấp, ngồi đấy mà tập thở. Có mà thở vào hòm :))
Có kiến thức thì hãy khuyên, chỉ xúi dại là giỏi [-(
Có máy thở thì nói làm gì ????

meodenminh

Xe điện
Tinh thần tốt, có kiến thức thì quá tốt rồi. Tinh thần tốt thì việc tập thở những lúc SPo2 xuống 90-92 là rất tốt. SPo2 xuống 70-80 tập thở vẫn ổn định trở lại được trước khi nhờ máy thở. Qua được cái khoảng thời gian quan trọng thì sẽ ổn định nhiều người đo thấy SP02 xuống 90 thì suy sụp tinh thần. Chủ yếu là thở mà tinh thần ko tốt thì làm sao thở được.
Tuy nhiên để tập thở tốt thì việc đầu tiên là cổ họng ko bị gì. Nếu viêm họng nặng, chạy máu thì việc thở rất khó khăn, rất đau. Cho nên khi phát hiện phải xông mũi, xúc cổ họng.
Sp 70-80 mà vẫn thở được chắc do máy Sp đo sai?

Hung Phuc

Xe điện
Tưởng giờ bỏ thôi ko còn phong tỏa rồi chứ nhỉ ?

Chỉnh sửa cuối:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com

Imei

Xe buýt
Nha em kẹp giữa 2 nhà có F0, họ vui vẻ lạc quan lắm, đi lại tung tăng, chính nhà em lại sợ co mình rút cổ vào không dám ra ngoài
F0 bây giờ vẫn đi ra đường đi chợ như bình thường cụ nhỉ?
Ngày trước thì f1 còn k đc ra đường.
trường hợp cả nhà f0, f1 thì có khi lại thả cho f0 đi chợ mất.

meodenminh

Xe điện
Cũng khó nói lắm cụ ạ. Văn phòng em có ông anh nổi tiếng cẩn thận, chăm chỉ đeo khẩu trang nhất vp... Nhưng mang cơm đc dăm bữa thì lại bỏ, chuyển sang gọi đồ ăn ship đến. Hôm sinh nhật sếp, em chỉ dám đứng xa chúc rượu, ổng bỏ khẩu trang, xông vào làm ngay 2 lý.... Hôm sau test lên + luôn.
Tưởng món đó nó sát khuẩn covi chứ nhỉ. Chắc uống loại đểu rùi 😣

Imei

Xe buýt
Tháng trước tết em có bài chia sẻ về cụ bà nhà nhà em hơn 90 Tuổi chưa tiêm và phải hỗ trợ oxy và nay sức khỏe cụ đã bình phục như lúc chưa bị nhiễm. Cũng kể từ đó thì nhà em liên tục nổ F0. (Ko chính xác nhưng cỡ cũng khoảng trên 30 người ,đủ các lứa tuổi).
Bản thân nhà em thì con gái F0 hôm mùng 4 tết,vợ em hôm mùng 7 và em hôm mùng 10. Đến hôm này thì đều âm tính và sk gần như bt.
Qua đấy e thấy tinh thần khá quan trọng , ko chủ quan nhưng cần bình tĩnh theo dõi các chỉ số sinh tồn và phải ăn ,uống tẩm bổ gấp đôi ngày thường mặc dù lúc sốt mệt ăn nó như rơm vẫn phải cố nuốt để cơ thể đủ dinh dưỡng chống lại virus, uống ngày từ 2-3 lít ozzon để ko rối loạn điện giải và đào thải virus, xúc miệng nước muối ngày 3-4 lần để giảm tải bớt virus và đo PS02 hàng ngày để phòng trở nặng. Sốt thì uống hạ sốt ho thì uống siro ho chỉ khái lộ, ngạt mũi thì dùng thuốc nhỏ mũi. Tất cả đều ko ai xông hay dùng 1 viên kháng sinh,kháng viêm,thuốc kháng virus nào cả. Trong số những người đấy thì có 2 người có dấu hiệu tụt PS02 ở loanh quanh 90-92 và phải dùng máy oxy mấy ngày. Lúc tụt oxy thì dùng máy thở qua mặt nạ ở mức trên 5l/p. Oxy lên được 96.97 khoảng 2-3 tiếng thì hạ dần xuống 2-3 lít ..một lúc thấy chịu được thì bỏ mặt nạ để tự tập thở . lúc ngủ thì đeo gọng kính để thở ở mức 3-5 lit cho an toàn.
Rất may họ đều đáp ứng oxy và bỏ máy sau vài ngày thôi ạ.
Vậy cá nhân em thấy sử dụng oxy rất quan trọng với người bị tụt ps02 sớm để tránh bị trở nặng.
Em xin chúc mọi người vượt qua đại dịch này nhẹ nhàng nhất.
Ps: vì quá tải nên cccm cũng cân nhắc kỹ việc đến bệnh viện nếu người bệnh chưa có dấu hiệu trở nặng. Trong viện dã chiến thiếu thốn đủ thứ ,từ ăn uống ,sinh hoạt và ko có người nhà chăm sóc cho ăn uống được như ở nhà, nếu trở nặng thì nhiều trường hợp phải dùng oxy liều cao mất rồi.
Nếu chỉ sổ mũi, ngạt mũi vs ho nhẹ k sốt thì có cần phải đo SpO2 k nhỉ cụ? k bị khó thở tức ngực khi ngồi.

holland

Xe tăng
Tháng trước tết em có bài chia sẻ về cụ bà nhà nhà em hơn 90 Tuổi chưa tiêm và phải hỗ trợ oxy và nay sức khỏe cụ đã bình phục như lúc chưa bị nhiễm. Cũng kể từ đó thì nhà em liên tục nổ F0. (Ko chính xác nhưng cỡ cũng khoảng trên 30 người ,đủ các lứa tuổi).
Bản thân nhà em thì con gái F0 hôm mùng 4 tết,vợ em hôm mùng 7 và em hôm mùng 10. Đến hôm này thì đều âm tính và sk gần như bt.
Qua đấy e thấy tinh thần khá quan trọng , ko chủ quan nhưng cần bình tĩnh theo dõi các chỉ số sinh tồn và phải ăn ,uống tẩm bổ gấp đôi ngày thường mặc dù lúc sốt mệt ăn nó như rơm vẫn phải cố nuốt để cơ thể đủ dinh dưỡng chống lại virus, uống ngày từ 2-3 lít ozzon để ko rối loạn điện giải và đào thải virus, xúc miệng nước muối ngày 3-4 lần để giảm tải bớt virus và đo PS02 hàng ngày để phòng trở nặng. Sốt thì uống hạ sốt ho thì uống siro ho chỉ khái lộ, ngạt mũi thì dùng thuốc nhỏ mũi. Tất cả đều ko ai xông hay dùng 1 viên kháng sinh,kháng viêm,thuốc kháng virus nào cả. Trong số những người đấy thì có 2 người có dấu hiệu tụt PS02 ở loanh quanh 90-92 và phải dùng máy oxy mấy ngày. Lúc tụt oxy thì dùng máy thở qua mặt nạ ở mức trên 5l/p. Oxy lên được 96.97 khoảng 2-3 tiếng thì hạ dần xuống 2-3 lít ..một lúc thấy chịu được thì bỏ mặt nạ để tự tập thở . lúc ngủ thì đeo gọng kính để thở ở mức 3-5 lit cho an toàn.
Rất may họ đều đáp ứng oxy và bỏ máy sau vài ngày thôi ạ.
Vậy cá nhân em thấy sử dụng oxy rất quan trọng với người bị tụt ps02 sớm để tránh bị trở nặng.
Em xin chúc mọi người vượt qua đại dịch này nhẹ nhàng nhất.
Ps: vì quá tải nên cccm cũng cân nhắc kỹ việc đến bệnh viện nếu người bệnh chưa có dấu hiệu trở nặng. Trong viện dã chiến thiếu thốn đủ thứ ,từ ăn uống ,sinh hoạt và ko có người nhà chăm sóc cho ăn uống được như ở nhà, nếu trở nặng thì nhiều trường hợp phải dùng oxy liều cao mất rồi.
Thanks cụ. Mình thắc mắc đoạn tụt oxi dùng máy thở: gia đình cụ tự sắm hay gọi y tế? Cụ ở đâu nhỉ? Gọi y tế phường ở HN thì gần như không thể rồi.

Matizcoi

Xe cút kít
Có vẻ dân mình chủ quan quá rồi cụ nhỉ.
Ko chủ quan ko được, vì giờ này có khi đang bình thường, tới trưa mai báo lại vừa (+), mà ae lại vừa ngồi với nhau hôm trước xong :((
Em thấy f0 luôn là sướng (cơ bản 1 tuần là ổn), chứ mấy f1 là thấp thỏm, ko biết mình thành f0 khi nào ;))

namtv.vrn

Xe hơi
Ko chủ quan ko được, vì giờ này có khi đang bình thường, tới trưa mai báo lại vừa (+), mà ae lại vừa ngồi với nhau hôm trước xong :((
Em thấy f0 luôn là sướng (cơ bản 1 tuần là ổn), chứ mấy f1 là thấp thỏm, ko biết mình thành f0 khi nào ;))
Đồng ý với bác, F1 còn thấp thỏm hơn cả F0))

Mont

Xe tải
Nay HN có vẻ vắng hơn. Có lẽ f0 hết thành ra lại vắng ?

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Kit tăng giá ầm ầm mà trẻ con đi học tốn kit vãi chưởng :((
Sao trước thấy một số cụ bảo zero-covid là do bọn bán kit nó vẽ ra. Giờ max-covid bọn nó lại bán chạy gấp nhiều lần trước mới đểu chứ.

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Sao trước thấy một số cụ bảo zero-covid là do bọn bán kit nó vẽ ra. Giờ max-covid bọn nó lại bán chạy gấp nhiều lần trước mới đểu chứ.
Nhà trường quy định F1 phải có test nhanh - mới được đi học. Nhà em 2 thằng thay phiên nhau làm F1, xác định 2 tháng là bay 1 hộp kit :))

meodenminh

Xe điện
Y tế phường quá tải, hôm nay nhà em alo báo là nhà có người bị f0 sốt tự mua que test + , họ nói theo quy định mới của Bộ Y tế phải có giấy của 1 Cơ sở y tế Phường mới đưa vào danh sách thống kê và theo dõi f0 được. Còn tự test, thì gia đình thông cảm tự lo ạ 😷🤧

Trạng thái
Thớt đang đóng