[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề liên quan đến dịch bệnh COVID-19 / Phần 4 “Thích ứng an toàn, linh hoạt, kiểm soát hiệu quả dịch COVID-19”

Trạng thái
Thớt đang đóng

Thinh82

Xe tải
Thế hóa ra số tử vong ở SG là nói dối à cụ???? Cụ sống ở đâu? Cụ nghe một số trường hợp khỏi để kết luận không sao hết khóc làm gì đấy ư???
Ngay công ty em có đồng nghiệp SG đã có mẹ mất vì covid (tầm hơn 60 thôi).
Em nghĩ có lẽ nhiều cụ SG trên này không trực tiếp trong những hoàn cảnh đau đớn mất người thân như vậy cụ ạ. Hoàn cảnh đó rơi vào những người công nhân nghèo tha hương giã biệt SG đưa hũ tro vợ lên rọ xe về quê, sau lưng là đứa con nhỏ. Hay người ông đón đứa cháu nhỏ mồ côi cả cha lẫn mẹ về lại quê nhà... Biết bao là nước mắt. Những người đó chắc ít có cơ hội lên cõi otf bày tỏ như chúng ta ở đây. Ai cũng phải làm kinh tế để tồn tại thôi, ko thể ngồi im mãi đợi qua dịch được. Nhưng qua những nỗi đau đó, phải rút ra được những bài học gì, vẫn còn bỏ ngỏ lắm khi hàng ngày vẫn nghe tin hàng trăm mạng sống lại mất đi.

motthoidongbim

Xe điện
Thế hóa ra số tử vong ở SG là nói dối à cụ???? Cụ sống ở đâu? Cụ nghe một số trường hợp khỏi để kết luận không sao hết khóc làm gì đấy ư???
Nhà cô em 8 ng thì 7 người nhiễm gồm cô(64t), 3 đứa trẻ con, 3 thanh niên. 7 ng đều không triệu chứng gì nhiều, sau 7 ngày thì âm và khỏi. Nhà cô quen thì cô ý bj khá nặng, khó thở, tím tái người. May đến viện và đã khỏi, sút 7kg. Nhưng đến giờ thấy tâm lý trong đấy cũng tmai. 2 nhà chú, 2 chú đều bệnh nền trên 70t. Trước cố thủ trong nhà, giờ thì không đi tụ tập nhưng sih hoạt giao tiếp cũng bt. Em gọi vào bảo : kệ thôi cháu ạ.

Tv1912

Xe tải
Hồi trước khi SG vỡ trận em cũng trách người SG làm cho VN không thể zero covid được nữa, em không cổ nâu cũng chả định kiến nên em thấy cách chống dịch của TQ tới thời điểm này là rất chính xác, tiếc là VN không thể học theo được(hoặc là không muốn theo). Dần dà em tự diễn biến, tự chuyển hoá em lại thương người SG, bởi họ phải hy sinh quá nhiều kể cả bây giờ. Người SG lúc này được xoã(hay buộc phải xoã) để lao động nhằm cứu cho VN thoát khỏi một năm suy thoái, rủi do hy sinh mất mát họ phải chịu nhưng thành quả lao động lại được chia đều cho 3/4 đất nước! @@ Chúc các cụ SG mạnh khoẻ trước đây trong lúc bực mình có lời nào không phải xin bỏ quá cho em nhá! ^^

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Hồi trước khi SG vỡ trận em cũng trách người SG làm cho VN không thể zero covid được nữa, em không cổ nâu cũng chả định kiến nên em thấy cách chống dịch của TQ tới thời điểm này là rất chính xác, tiếc là VN không thể học theo được(hoặc là không muốn theo). Dần dà em tự diễn biến, tự chuyển hoá em lại thương người SG, bởi họ phải hy sinh quá nhiều kể cả bây giờ. Người SG lúc này được xoã(hay buộc phải xoã) để lao động nhằm cứu cho VN thoát khỏi một năm suy thoái, rủi do hy sinh mất mát họ phải chịu nhưng thành quả lao động lại được chia đều cho 3/4 đất nước! @@ Chúc các cụ SG mạnh khoẻ trước đây trong lúc bực mình có lời nào không phải xin bỏ quá cho em nhá! ^^
Cụ sao lại nghĩ ra là người SG làm hết zero nhỉ?
Theo cụ trong nước đang chưa có, thì làm sao mà thành có?
Đi bằng con đường nào vào? Ai là người quản lý việc đó 😜

moly

Xe tăng
Em thấy các cụ sg ko sợ nưaz vì đaz trải qua rồi. Lúc đầu chắc cg tâm lý như hà nội bây giờ. Cộng với tỷ lệ nhập viện và chuyển nặng thấp nên thấy xung quanh mình nhiều ng bị rồi tự khỏi nên cg bình thường. Nếu xung quanh ng nhà, bạn bè đồng nghiệp của mình bị ko sao thì tâm lý mình cg thấy bình thường. Mặt khác con số thống kê số ng tử vong là trên diện rộng. Nên đocj hàng ngày có bao nhiêu bệnh nhân nặng và hơn 200 ca tử vongthif khiếp. Rồi tình trạng quá tải y tế xảy ra. Số dên rơi vào 10% hay 20% kia thì ko biết thế nào. Nhưng đọc các bài của mấycuj sg chia sẻ thì thAY BÌNH tĩnh hơn cho mình và con nhưng lo cho bố mẹ tuổi cao, bệnh nền

TrongHN

Xe tải
Xem báo thấy Quận Đống Đa vẫn phong tỏa như SG hồi nào, nghĩ lại thấy dùng mình :D
Phong tỏa đâu cụ, nhà nào F0 thì dán biển cách ly cho nhà đó, mỗi tội là đợi phường dán cách ly, thông báo thì rất chậm thôi, may là hàng xóm - dân phố tự thông báo trên nhóm để mọi người phòng tránh, hỗ trợ nhau.
Em ngày nào cũng đi làm ở Quận Đống Đa, shop vẫn mở đủ, hàng quán ăn thì mua mang về. Một hai tuần trước đội trẻ dân văn phòng khá chủ quan cuối giờ vẫn hàng quán đều, giờ công ty cũng lốp bốp vài ca. Đồng nghiệp em thấy tình trạng F0 chờ được y tế, phường hỗ trợ rất khó nên đã bắt đù chủ động mua thuốc, bình ô xy, SpO2 để tự cứu.
Tuy nhiên, quán xá các quận khác em thấy vẫn bình thường, vẫn cafe, trà đá có bác nào đeo khẩu trang đâu.

xda0306

Xe tải
Ngành em góp 1 lớn tuổi và 1 trẻ tuổi là thông tin em đc nghe, còn lại chắc cũng moitj vài nữa. Cũng buồn và cũng lo nhưng giờ chẳng chủ động đc gì.

CuTiVoDich

Xe điện
Thôi, lạy mấy ông SG, các ông cứ dừng chém gió, dừng đem virus đi khắp nước, dừng xin cứu viện đi cái đã rồi hẵng bàn.
Đọc còm cụ em mới nhớ, người quen của em trong SG, hôm qua cho con ra HN chơi (vì bảo chúng nó ở nhà lâu quá chán ko chịu được). Chiều vừ gọi em bảo chị cho nó lên hàng mã sắm đồ Noel, trên này đông vui lắm 😂. Mọi lần ra đây em đều đưa đón, ăn chơi nhưng lần này thì chịu!!!

Thinh82

Xe tải
Em thấy các cụ sg ko sợ nưaz vì đaz trải qua rồi. Lúc đầu chắc cg tâm lý như hà nội bây giờ. Cộng với tỷ lệ nhập viện và chuyển nặng thấp nên thấy xung quanh mình nhiều ng bị rồi tự khỏi nên cg bình thường. Nếu xung quanh ng nhà, bạn bè đồng nghiệp của mình bị ko sao thì tâm lý mình cg thấy bình thường. Mặt khác con số thống kê số ng tử vong là trên diện rộng. Nên đocj hàng ngày có bao nhiêu bệnh nhân nặng và hơn 200 ca tử vongthif khiếp. Rồi tình trạng quá tải y tế xảy ra. Số dên rơi vào 10% hay 20% kia thì ko biết thế nào. Nhưng đọc các bài của mấycuj sg chia sẻ thì thAY BÌNH tĩnh hơn cho mình và con nhưng lo cho bố mẹ tuổi cao, bệnh nền
Em cũng vậy cụ ạ, mình còn trẻ cũng không lo nhiều. Mà lo chủ yếu cho bố mẹ tuổi cao sức yếu rồi. Cứ đi lao ra đường suốt, nhà bố mẹ cách có vài km cũng ko dám về nhiều vì sợ có có vấn đề gì lây cho các cụ, mặc dù biết các cụ thương nhớ con cháu rất nhiều.

anbinhloi

Xe tải
Phong tỏa đâu cụ, nhà nào F0 thì dán biển cách ly cho nhà đó, mỗi tội là đợi phường dán cách ly, thông báo thì rất chậm thôi, may là hàng xóm - dân phố tự thông báo trên nhóm để mọi người phòng tránh, hỗ trợ nhau.
Em ngày nào cũng đi làm ở Quận Đống Đa, shop vẫn mở đủ, hàng quán ăn thì mua mang về. Một hai tuần trước đội trẻ dân văn phòng khá chủ quan cuối giờ vẫn hàng quán đều, giờ công ty cũng lốp bốp vài ca. Đồng nghiệp em thấy tình trạng F0 chờ được y tế, phường hỗ trợ rất khó nên đã bắt đù chủ động mua thuốc, bình ô xy, SpO2 để tự cứu.
Tuy nhiên, quán xá các quận khác em thấy vẫn bình thường, vẫn cafe, trà đá có bác nào đeo khẩu trang đâu.
Vậy thì quá ổn, thích ứng an toàn là phải thế, bắt nhốt hốt và truy vết đến tận F2 rồi đem đi cách ly làm cho y tế quá tải, người bệnh không có chỗ điều trị dẫn đến tử vong đáng tiếc. Bài báo này chắc nói hơi quá:

jobber

Xe tăng
Cứ xem tivi thì có ngày chết oan.
Em là cứ thủ sẵn đồ chơi, oxy, spo2, thuốc men cơ bản. Chống giặc mà có mỗi cái nhiệt kế lúc trở nặng thì nằm mà ngáp :D
Mà đến cái SPO2 ko có thì làm sao biết mình trở nặng???

Bình oxy này trong SG nói khi cần ko ăn thua đâu cụ ạ, cần bình to hơn nhiều

Đào đâu ra sg chỉ có little sg mới vào đây khen mô hình chống dịch một ngày tử vong cả trăm người thôi.
Chỉ có đà điểu rúc đầu vào cát mới nghĩ hổng sao đâu. Chết bố thằng bên cạnh, không phải chết mình đâu.

4vnpro

Xe buýt
Hồi trước HN mấy lần đòi cách ly dân từ SG, miền nam về thì bao nhiêu báo chí, phe cánh ép cho HN phải gỡ lệnh.
Giờ dân HN đi đâu cũng bị ép mà chả đc tiếng nói nào bênh vực phản biện, Ninh Bình thì ép phải test, ở nhà chờ kết quả, Hạ Long thì chỉ cho dân vùng xanh qua nếu ko thì quay xe, về Thanh Hóa ở 1 số huyện thì bắt test rồi ở nhà.
Y tế thì kêu quá tải, dịch thì phát biểu lúc nào cũng căng mà trà đá ăn uống vỉa hè đã mở tùm lum như chưa có dịch, chắc các anh địa bàn cho mở để thu tô.

AcidS

Xe điện
Em cũng vậy cụ ạ, mình còn trẻ cũng không lo nhiều. Mà lo chủ yếu cho bố mẹ tuổi cao sức yếu rồi. Cứ đi lao ra đường suốt, nhà bố mẹ cách có vài km cũng ko dám về nhiều vì sợ có có vấn đề gì lây cho các cụ, mặc dù biết các cụ thương nhớ con cháu rất nhiều.
Bác có thể test nhanh xong về chơi với các cụ cũng được. Những nhà mà không thể di tản các cụ ở riêng mới là khó

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Vậy thì quá ổn, thích ứng an toàn là phải thế, bắt nhốt hốt và truy vết đến tận F2 rồi đem đi cách ly làm cho y tế quá tải, người bệnh không có chỗ điều trị dẫn đến tử vong đáng tiếc. Bài báo này chắc nói hơi quá:
Những nhà có F0 thì rào để hàng xóm nhận biết là đúng rồi còn gì nữa. Mà chủ yếu là mắc cái dây nilon tượng trưng thôi, chứ dc rào sắt như trên TV thế kia thì tốt quá.

ung_sung_tu_tai

Xe container
Như giọt dầu rơi xuống mặt nước, ban đầu còn có thể hớt một nhát được, cho dù có mất một ít nước theo nó; Giờ nó loang trên mặt nước rộng ra rồi; muốn quay lại để hớt cũng không thể. Giọt dầu cũng mất luôn không thể lấy lại.

Các bác cứ nói SG thế này thế kia. HN cứ vào thế xem sao.
Mới mỗi em 17 về cả HN loạn lên.
Time có 1 ca, cả toà nhà nửa đêm rần rần bỏ trốn về quê khỏi bị cách ly.
...
Giờ đây qua bao nhiêu thứ, thử hỏi HN chống dịch thế nào? Lộn xộn, k phương án, k phối hợp... F0 ở nhà hay đi, cách ly thế nào, điều trị tầng nào loạn cả lên. Toàn thể nhẹ mà bệnh viện đã quá tải, tử vong đã bắt đầu.
Lờ Đờ thì ông ẩn mình, ông dồn trách nhiệm cấp dưới...
Em chỉ mong đừng có vỡ trận, chứ vỡ chắc còn kinh hơn SG

7vienngocrong

Xe tăng
Thôi các cụ đừng cãi nhau bỉ bôi nhau làm gì, chúng ta k thể nào quay lại con đường xưa là zero covid như a hàng xóm TQ, thôi thì nắm tay tiến về phía trước theo cách sống chung. Rồi sắp đến đây cụ nào xui xẻo thì lên đường do covid theo ô bà tổ tiên thì cũng chả ai biết được mà chia buồn đâu.
Em đang buồn vì covid thì đường về quê mẹ xa vạn dặm càng thêm khó vì quê e vẫn đang truy vết f1 ...mà bố mẹ e già cả mình k dám về lỡ gì ân hận. SG đau rồi cũng phải đứng lên, e mong đừng nơi nào đau nữa, hy vọng bà con 5k đầy đủ,cẩn thận cẩn trọng phòng covid. Sống tiếp nhưng k sợ hãi để k ẩu tả trong sing hoạt mà sống lạc quan để chống chọi tốt hơn với dịch bệnh.

Thinh82

Xe tải
Bác có thể test nhanh xong về chơi với các cụ cũng được. Những nhà mà không thể di tản các cụ ở riêng mới là khó
Vâng, cảm ơn cụ nhiều. Có lẽ em phải dùng biện pháp đó thật.

wishman2

Xe tải

Giờ kiếm đâu ra 3.000 nhân viên y tế để hỗ trợ cho tp HCM nữa , tự bơi thôi ...
F0 tăng nhanh quá , các bệnh viện có dấu hiệu quá tải
Đến bây giờ , tôi vẫn hoài nghi về nghị quyết 128 , có lẽ chúng ta chuyển trạng thái quá nhanh , chưa đánh giá đúng về dịch

khausao

[Tịch thu bằng lái]
Đến bây giờ , tôi vẫn hoài nghi về nghị quyết 128 , có lẽ chúng ta chuyển trạng thái quá nhanh , chưa đánh giá đúng về dịch
Không ai được phép hoài nghi cụ nhé!

Trạng thái
Thớt đang đóng