[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề về sách giáo khoa, sách lớp 1

Ladagia

Xe điện
Chả hiểu cải cách kiểu gì chỉ khổ con trẻ, phụ huynh khổ theo. Sách tiểu học cần quái gì phải cỡ GS, TS biên soạn. Tầm GS, TS biên soạn thì luôn bị yêu cầu cao hơn cũng dễ hiểu.

bao_tai_rach

Xe hơi
Các phụ huynh căng thẳng với việc chữ nghĩa của con em quá. Cu nhà cháu thì biết đọc trước khi đi học nên cũng ko quá mệt. Tuy nhiên viết chữ thì xấu kinh (giống iem ngày xưa). Được cái khả năng hội hoạ thì tuyệt vời. Tranh vẽ trường học trông cứ như linga :D

meomun346

Xe container
Cô giáo cũng kêu chứng tỏ các cô chưa có sự hiểu biết nhất định. Đuổi việc hết đội nhân sự hiện tại, cử hết PGS tầm cỡ bà này về giảng dạy họa may các cháu mới lĩnh ngộ được cái quảng đại của bộ sách thử nghiệm mới
Chương trình nào cũng phải tải hết các chữ cái và vần, kết quả là trẻ phải biết đọc. Ngày xưa, nhà cháu được bố mẹ dạy ở nhà, 5 tuổi rưỡi đi học mà đã biết đọc báo từ ở nhà rồi, nhưng chỉ biết viết vài chữ. Vậy nên các cụ đừng lo lắng quá. Tăng tiết tập đọc thì giảm tiết toán, các cụ đừng auto kêu như vậy chứ.
Còn 1 nạn nữa là 1 số bố mẹ cho con đi học thêm trước từ hè, vào chung 1 lớp với trẻ chưa học trước, sẽ có sự khập khiễng.

Suri15

Xe tăng
Chương trình nào cũng phải tải hết các chữ cái và vần, kết quả là trẻ phải biết đọc. Ngày xưa, nhà cháu được bố mẹ dạy ở nhà, 5 tuổi rưỡi đi học mà đã biết đọc báo từ ở nhà rồi, nhưng chỉ biết viết vài chữ. Vậy nên các cụ đừng lo lắng quá. Tăng tiết tập đọc thì giảm tiết toán, các cụ đừng auto kêu như vậy chứ.
Còn 1 nạn nữa là 1 số bố mẹ cho con đi học thêm trước từ hè, vào chung 1 lớp với trẻ chưa học trước, sẽ có sự khập khiễng.
Nhà em không cho đi học thêm và đến bây giờ cũng không cho đi học thêm (con bé nhà em lớp 1). Tuy nhiên cô giáo dạy trên lớp cũng phải chạy đua với thời gian và nhắn phụ huynh về nhà phải dạy thêm cho các cháu vì trên lớp cô không dạy hết được. Ngày xưa hết lớp 1 mới đọc viết được nhưng giờ học 2 tuần đã phải biết ghép và đánh vần 2 chữ cái rồi mợ ạ. Chị gái em là hiệu phó cũng phải kêu là các cô dạy rất mệt.

Chỉnh sửa cuối:

toxic82

Xe điện
Cơ bản là đội viết sách đâu có đi dạy đâu, hoặc xa rời việc dạy lâu quá rồi :(

ngoc.ht09

Xe buýt
Cụ không hiểu hay cố tình cãi cùn? Đáng lẽ 1 chữ cái, học sinh cần học và luyện tập trong 2 hôm, nay rút ngắn lại 1 hôm, hôm sau cô giáo dạy tiếp chữ mới. Vậy cụ có cho con cụ học 2 hôm 1 chữ đc k, hay phải theo (luyện ở nhà thêm, thay vì được nghỉ, chơi, học các thứ khác...). Đấy là nặng chứ còn gì nữa?
Chắc cụ chưa đọc kỹ chương trình rồi, chương trình giờ ko bắt học sinh phải biết, thuộc trong vòng 1 -2 hôm mà là 1 học kỳ. Tối qua phóng sự trên VTV1 toàn chuyên gia nói mà phụ huynh các cháu ko muốn nghe ko muốn hiểu, vẫn trình bày.
Mà cụ có hiểu ý tôi ko nhỉ, tôi nói là quyển sách nó có cái chuẩn như vậy, ko cần 100% đạt làm gì cả, ngày xưa sao các cụ ca ngợi cái thời 5-6 điểm thế, bận kiếm ăn không học được mà có sao đâu (thế hệ ấy giờ vẫn được ca ngợi thành đạt), thế giờ coi như bận chơi, bận học kỹ năng sống, 5-6 điểm thì chết ai?

Kem tươi

[Tịch thu bằng lái]
Các phụ huynh căng thẳng với việc chữ nghĩa của con em quá. Cu nhà cháu thì biết đọc trước khi đi học nên cũng ko quá mệt. Tuy nhiên viết chữ thì xấu kinh (giống iem ngày xưa). Được cái khả năng hội hoạ thì tuyệt vời. Tranh vẽ trường học trông cứ như linga :D
Cụ lại "con hát mẹ khen hay".
Dựa vào tiêu chuẩn nào mà cụ bẩu bức vẽ trên (vô số học sinh có thể vẽ như vậy) là tuyệt vời ?

lum_dong_tien

Xe tăng
Lớp 1 thì chỉ cần lên lớp 2 là được rồi ! Không có gì phải ngợi ! Phụ huynh meo biết giề lại còn hạch cả sách là sao ? về tự dạy nhau đi nhá ! :)) :)) :)) Cô dạy lớp 1 thì phần lớn Sam Sung cũng chưa chắc đã thèm nhận, thi mà được 9 điểm 3 môn lại chảđi làm nhà báo rồi nên khả năng cô không biết dạy là rõ !
Cái này em phản đối nhé. Các cô rất vất vả đấy đừng bạc mồm như thế. Mới học có tháng trời mà đọc được cả đoạn thơ thì em cũng đến quỳ với cô trò nó. Mặc dù 2 tuần đầu em định chuyển sang trường tư vì trường công hay mắng mỏ phê bình làm con chả hứng thú đến trường tí nào.

DUONGLAM

Xe điện
Nhà em nâm nay cũng có con vào lớp 1, cảm nhận chương trình khủng khiếp luôn. Mới hơn 1 tháng mà đã học chữ ghép, viết chữ ghép.... hôm nào cũng có bài tập về nhà (cả đọc cả viết mấy dòng). Lớp thì đông gần 50 cháu cô giáo kèm không xuể, tối về bảo con viết mà con thì chả nhớ phải viết từ đâu, thế là phụ huynh lại phải gọi cho cô giáo hỏi han rồi hướng dẫn con làm bài. Trong khi đó 2 đứa trước đi học lớp 1 nhàn tênh (Nhà em không bao giờ cho con đi học thêm trước khi vào lớp 1, và trong suốt cấp 1 cũng không có luôn)

motthoidongbim

Xe điện
Chắc cụ chưa đọc kỹ chương trình rồi, chương trình giờ ko bắt học sinh phải biết, thuộc trong vòng 1 -2 hôm mà là 1 học kỳ. Tối qua phóng sự trên VTV1 toàn chuyên gia nói mà phụ huynh các cháu ko muốn nghe ko muốn hiểu, vẫn trình bày.
Mà cụ có hiểu ý tôi ko nhỉ, tôi nói là quyển sách nó có cái chuẩn như vậy, ko cần 100% đạt làm gì cả, ngày xưa sao các cụ ca ngợi cái thời 5-6 điểm thế, bận kiếm ăn không học được mà có sao đâu (thế hệ ấy giờ vẫn được ca ngợi thành đạt), thế giờ coi như bận chơi, bận học kỹ năng sống, 5-6 điểm thì chết ai?
Đồng ý vs cụ nhưng giờ bệnh thành tích nó nặng hơn nhiều, cạnh tranh gv cũng nhiều lên. Xưa học lại là bình thường, giờ gần như không xảy ra cụ nhé. Đủn mít cho lên lớp ngay. Gv dạy mà điểm kém là bị ảnh hưởng thi đua, xét lên lương... nên từ chính các cô bị sức ép nhiều. 5-6đ của các con bố mẹ có thể chấp nhận để đánh đổi thêm các kỹ năng sống của con nhưng cô thì không được phép chấp nhận vì ảnh hưởng đến cô -> cô bằng nghiệp vụ của mình để sức ép lên phụ huynh về dạy thêm ở nhà, PH chầy cối thì ép con ở lớp .v.v

bomon

Xe tăng
Cụ nói chuẩn, nhiều phụ huynh, và cả nhiều giáo viên, nhất là hội già đã dạy 2-30 năm thì lại cực kỳ bảo thủ, luôn có yêu cầu học chữ nào vần nào hôm sau phải thuộc lòng ngay, phải viết y như sách ngay, vở phải sạch, chữ phải đẹp, nên bắt chúng nó ra rả đọc, viết gãy cả tay. Thực tế miễn là nó có học ôn lại ở nhà 1 tí, không bỏ lơ hoàn toàn, nó quên 1 ít không sao, khi gặp lại chữ và vần từng học nó sẽ được gợi nhớ dần dần. Bài đọc thì chỉ đọc đôi lần, chữ thì viết 2-3 chữ mỗi loại là ok.

toanbui

Xe tăng
Có mỗi một việc copy sgk các nước xung quanh về sửa một chút là ngon như Singapore, Thái Lan, Đài Loan... mà các GS, TS nhà mình loay hoay mấy chục năm như gà mắc tóc.

bảo châu

Xe điện
Nhà em không cho đi học thêm và đến bây giờ cũng không cho đi học thêm (con bé nhà em lớp 1). Tuy nhiên cô giáo dạy trên lớp cũng phải chạy đua với thời gian và nhắn phụ huynh về nhà phải dậy thêm cho các cháu vì trên lớp cô không dạy hết được. Ngày xưa hết lớp 1 mới đọc viết được nhưng giờ học 2 tuần đã phải biết ghép và đánh vần 2 chữ cái rồi mợ ạ. Chị gái em là hiệu phó cũng phải kêu là các cô dạy rất mệt.
Mình dạy 1 con đã đủ oải rồi, cáu điên người. Cũng phải thông cảm với cô giáo vì dạy một lúc 40 cháu cùng lúc :)

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Mình dạy 1 con đã đủ oải rồi, cáu điên người. Cũng phải thông cảm với cô giáo vì dạy một lúc 40 cháu cùng lúc :)
40 nhóc ạ.
Chúc mừng con bác, được học trường chuẩn cuốc da.

Nhiều trường ở Hà Nội chỉ có 65 cháu / lớp thôi.

windy1

Xe điện
Ngày xưa hết lớp 1 mới đọc viết được nhưng giờ học 2 tuần đã phải biết ghép và đánh vần 2 chữ cái rồi mợ ạ.
Thế thì nên bắt đầu dạy con ở lớp mẫu giáo đi nhé, để con trẻ biết mẫu tự và đánh vần , nếu làm được luôn ghép vần nữa thì càng tốt. Như thế con trẻ mới theo kịp khi chính thức vào học lớp 1 .

Suri15

Xe tăng
Thế thì nên bắt đầu dạy con ở lớp mẫu giáo đi nhé, để con trẻ biết mẫu tự và đánh vần , nếu làm được luôn ghép vần nữa thì càng tốt. Như thế con trẻ mới theo kịp khi chính thức vào học lớp 1 .
Thế thay đổi độ tuổi vào lớp 1 từ 5 tuổi đi, cần gì học đánh vần ghép chữ khi còn mẫu giáo. Mỗi cấp có mục tiêu riêng

TPS

Xe điện
Cụ lại "con hát mẹ khen hay".
Dựa vào tiêu chuẩn nào mà cụ bẩu bức vẽ trên (vô số học sinh có thể vẽ như vậy) là tuyệt vời ?
Cụ ấy còm fun mà cụ ví dụ trường trông như linga mà cụ.

cotyledon

Xe đạp
Em ko biết tính xác thực của ý kiến này đến đâu; nhưng nếu đúng là ý kiến của 1 giáo viên đứng lớp 30 năm thì bộ sgk lớp 1 này vứt đi!
cu nhà em cũng đang học bộ sách mà cô giáo này đang dạy, đúng như lời cô nói luôn, mà thằng cu nhà e còn biết đọc trước khi vào lớp 1 rồi, tối chỉ việc viết chữ cô giao về nhà thôi mà cũng hết cả tối, ko có thời gian chơi bời, vẽ vời hoặc làm gì khác nữa

Noname_2015

Xe tăng
Sai từ gốc: Giao cho 1 đơn vị xuất bản đi soạn sách giáo khoa. Tư tưởng là càng đổi nhiều, in số lượng lớn --> lợi nhuận tăng.

wildcat74

Xe điện
cu nhà em cũng đang học bộ sách mà cô giáo này đang dạy, đúng như lời cô nói luôn, mà thằng cu nhà e còn biết đọc trước khi vào lớp 1 rồi, tối chỉ việc viết chữ cô giao về nhà thôi mà cũng hết cả tối, ko có thời gian chơi bời, vẽ vời hoặc làm gì khác nữa
Đã gọi là SGK phổ thông có nghĩa là nó phải phù hợp với phổ thông tất cả giáo viên và học sinh. Học sinh thành phố điều kiện chăm sóc đầy đủ hơn mà còn mệt thế này, thì học sinh vùng nông thôn, hoặc con em lao động nghèo - điều kiện về sự quan tâm của bố mẹ, trường lớp hạn chế hơn thì chắp tay vái SGK ah?