[Funland] Tổng hợp tất cả các vấn đề về sách giáo khoa, sách lớp 1

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Khà khà, ở ta, khi thể chất & nhận thức chưa pt đầy đủ (cấp. 1,2,3) thì nhồi nhét, khi pt đầy đủ có khả năng tiếp nhận lượng kiến thức lớn (đại học) thì nhàn tênh, tuyền chơi=))
Khả năng do nhiều giáo sư quá!

Steven

Xe tăng
Nặng hay ko chắc là do cô giáo. Cô cố gắng cho ít bài tập, ví dụ làm mất 10 - 15p hoặc tốt nhất là có thừa thời gian thì cho bọn trẻ con làm luôn ở lớp càng tốt. Về nhà nên để nó chơi, ăn, ngủ, tập thể thao

haivanphe

Xe container
Sách tiếng Việt đang còn dạy a, b, c mà bên sách toán thì đã có đề bài dài dằng dặc, nếu ko biết đọc trước hay ko bố mẹ ngồi cạnh đọc đề bài cho hoặc ghi lời giải cho thì con làm bằng niềm tin.

Matxech

Xe container
Qtrong nhất là nặng với các cháu chưa ko đi học trước. Bt với các cháu đã học trước

sinichit52

Xe container
Sách tiếng Việt đang còn dạy a, b, c mà bên sách toán thì đã có đề bài dài dằng dặc, nếu ko biết đọc trước hay ko bố mẹ ngồi cạnh đọc đề bài cho hoặc ghi lời giải cho thì con làm bằng niềm tin.
Cụ làm em nhớ tới hồi cu con học lớp 1, em cũng phải ngồi bên cạnh đọc đề toán hồi mới đi học do không biết đọc biết viết trước khi đi học đấy ạ😁

AT76

Xe điện
Em comment trên VNexpress mà ko đăng :))))
"
Tôi chưa bao giờ comment trên VNExpress, nhưng nay phải đăng nhập để phản biện nội dung này.
Thật vô lí khi chương trình cũ được GS xác nhận "Với chương trình cũ, nói là 10 tiết Tiếng Việt một tuần, nhưng không ai có thể dạy xong trong 10 tiết cả."
- Chương trình được lập ra nhưng ko thể hoàn thành
- Phải lấy thời lượng của các Môn học khác để dạy bổ sung cho hoàn thành.
Vậy thì
- Chương trình lập ra để làm gì
- Lại còn nói là "Không nặng"
Đã vậy, giờ còn bổ sung vào 02 tiết.
Thật "khoa học"!!. Vậy mà còn kêu ko nặng.
Lập kế hoạch/chương trình mà chưa tiến hành đã thấy là ko thực hiện được thì lập để làm gì.
Chưa kể "vì nếu ai dạy được quyển sách ấy chỉ trong phạm vi 10 tiết một tuần thì chắc Bộ Giáo dục và Đào tạo phải mời các thầy cô đi phổ biến kinh nghiệm toàn quốc"
Tôi thấy quá thất vọng."

Túm lại là 5 tuổi cần đọc thông viết thạo luôn, nói được tiếng Anh thì hẵng đi học lớp 1
Cụ comment chương trình cũ làm gì? Chính vì nó không phù hợp nên phải có chương trình mới tăng thêm tiết, đúng ý cụ còn gì. Tăng 2 tiết nhưng nội dung kiến thức học vẫn thế, có nghĩa là có thêm thời gian dạy và luyện cho các con cụ còn thắc mắc gì nữa.

langtoilangtoi

Xe điện
Riêng em thì thấy giáo dục ta cái cần đổi mới thì không đổi, cái không cần thì lại đổi mới. Kinh quá !
Cái cần và rất cần đổi mới là các chương trình giáo dục Đại Học thì đổi mới chậm rề rề, các môn học chả ăn nhập gì đến chuyên môn vẫn để...

longngn

Xe tải
may quá, con nhà em cô giáo toàn chụp ảnh bài tập viết về nhà, bố mẹ viết mẫu lại cho con viết :)), đâm ra con em có viết xấu hay ko đúng nét cũng ko vấn đề gì :)

5banhxequay

Xe tải
Suốt ngày cải cách, đổi mới mà chả ra cái gì, chỉ béo đám biên soạn và bán sách, nghĩ mà chán. Giáo dục gì mà năm nào cũng cải cách, đổi mới xoành xoạch, thế hóa ra các mục tiêu, lợi ích, hiệu quả của các bác bộ dục mỗi lần đổi mới cải cách đều là nói phét, nên năm sau lại phải cải cách, đổi mới tiếp. Con trẻ thành đám chuột bạch, ruồi dấm hết cho các bác kiếm tiền và mua danh :(

MiTa

Xe lăn
Mịa, thử các con hoàn toàn chưa biết đọc biết viết (như bộ dục vẫn bô bô các e ko cần) vào lớp 1 học xem có bở hơi tai ra ko.

Vietjuve

Xe buýt
Em ko hỉu là họp lên họp xuống, có hẳn một hội đồng đánh giá bộ sách giáo khoa ? Vậy bây h giờ vào triển thì lại kêu là nặng. Trước đó ko ai kêu ?
Chắc em phải cho con 5 tuổi đi học từ giờ. Nghe các cụ bàn thấy hoang mang thực sự

chris_anyway

Xe hơi
Cụ comment chương trình cũ làm gì? Chính vì nó không phù hợp nên phải có chương trình mới tăng thêm tiết, đúng ý cụ còn gì. Tăng 2 tiết nhưng nội dung kiến thức học vẫn thế, có nghĩa là có thêm thời gian dạy và luyện cho các con cụ còn thắc mắc gì nữa.
Em tiếp thu ý cụ. Em chỉ thắc mắc là thêm 2 tiết, thay vì để tải khối lượng thì lại thêm vào rất nhiều các nội dung khác, cụ ạ.

Em bổ sung thêm, thông tin "Chương trình Tiếng Việt lớp 1 nặng" không phải ko có cơ sở.
TP. HCM cũng đang xem xét lại rồi ah.
Nguồn

Lilak

Xe tải
Á!
Bác lại thích nổi

AT76

Xe điện
Em tiếp thu ý cụ. Em chỉ thắc mắc là thêm 2 tiết, thay vì để tải khối lượng thì lại thêm vào rất nhiều các nội dung khác, cụ ạ.

Em bổ sung thêm, thông tin "Chương trình Tiếng Việt lớp 1 nặng" không phải ko có cơ sở.
TP. HCM cũng đang xem xét lại rồi ah.
Nguồn
Em không nắm được lớp 1hiện nay nội dung thế nào. Con em mấy năm trước học thì không thấy kêu gì, nó lười lắm, viết xấu nhưng thấy toàn chơi chứ ít học. Em cũng không bắt con viết đẹp làm gì. Nhưng em đồng tình với cụ post phía trên, nên tập trung vào đại học thay vì suốt ngày sửa đổi này nọ với phổ thông. Em thấy phổ thông Việt Nam cũng còn nhiều vấn đề, nhưng cơ bản vẫn ổn so với mặt bằng chung quốc tế. Nên giữ ổn định cho các con học yên ổn, thay vì cứ thi thoảng lại đổi mới loạn lên. Cứ mỗi lần đổi thì thầy, trò lại phải làm quen, nặng hay nhẹ không biết nhưng thay đổi là phải mất thời gian để thích nghi và tự dưng học thấy khó tiếp thu.

binhsu7273

Xe cút kít
Thời của Gs có lớp Vỡ Lòng không nhể...? 8-> 8-> 8->

phuongmit

Xe cút kít
Nặng hay ko chắc là do cô giáo. Cô cố gắng cho ít bài tập, ví dụ làm mất 10 - 15p hoặc tốt nhất là có thừa thời gian thì cho bọn trẻ con làm luôn ở lớp càng tốt. Về nhà nên để nó chơi, ăn, ngủ, tập thể thao
cụ chưa có con năm nay học lớp 1 hoặc con học qua lớp 1 nhiều năm rồi đúng k :)) cô dạy theo giáo án theo khung yêu cầu chương trình chứ đạo diễn thế nào dc mà kêu do cô ;))

trungduong2211

Xe điện
Tiểu học bán trú, sáng học chiều ôn, về nhà rèn nề nếp tối độ tiếng là thoải mái mà sao nhiều cụ kêu con học tới 11h là sao nhỉ. F1 e xưa cuối tuần nghỉ cô giáo còn xin ý kiến phụ huynh, ai thấy cần cho con luyện thêm thì cô mới giao bài về nhà, còn k thì thôi.

Steven

Xe tăng
cụ chưa có con năm nay học lớp 1 hoặc con học qua lớp 1 nhiều năm rồi đúng k :)) cô dạy theo giáo án theo khung yêu cầu chương trình chứ đạo diễn thế nào dc mà kêu do cô ;))
Em có 1 đứa đang học lớp 1, thấy bài tập cũng ít, làm có 10p là xong. Cuối tuần có thêm vào phiếu bài tập nữa thôi

phuongmit

Xe cút kít
Em có 1 đứa đang học lớp 1, thấy bài tập cũng ít, làm có 10p là xong. Cuối tuần có thêm vào phiếu bài tập nữa thôi
Nếu con cụ học trường công và chương trình sách mới thì cháu siêu đấy. Cô và các bạn è cả cổ vì yêu cầu nó nhiều và nặng hơn cũ nhiều