[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

toimuondie

Xe container
Vậy là Uông bí nội bất xuất, ngoại bất nhập ah cụ? em đang có viêcn mùng 6 này cần về đấy, tới nơi xong việc quay đầu ko biết có đc ko nhỉ?
Trước Tết thôi cụ ơi.
Giờ thì cụ chỉ cần khai báo y tế.
Cụ vào trang khaibaoyte.quangninh.gov.vn
Sau khi khai, cụ lưu cái mã QR lại.
Đến Quảng Ninh cụ trình cái mã QR và CMT của cụ là OK.

minhhai985

Xe lăn
Trưa nay e ra Bờ Hồ định lái quanh hồ 1 vòng như mọi năm mà ko hiểu tại sao đường tắc kinh dị, đành phải té đi chỗ khác.
Giờ đọc báo mới biết do dân ngoại tỉnh ở lại HN nhiều hò nhau ra đường, bãi để xe cơ quan e cũng đông hơn mọi năm. Đám đông mấy tụ điểm Bờ Hồ, Văn Miếu đầy người ko đeo khẩu trang

Thực tế truyền thống ở Hà Nội xưa nay mồng 1 mọi người chủ yếu ở nhà ăn uống, đi chúc Tết bố mẹ ông bà hoặc đi chùa, chứ ko đổ ra các điểm du lịch trung tâm ntn.

Dân lên phố chơi xuân, Hà Nội tắc đường hơn cả ngày thường
12/02/2021
Khác với dáng vẻ yên bình sáng mồng 1 Tết, từ đầu giờ chiều, Hà Nội lại quay về khung cảnh tắc đường do người dân lên phố du xuân đón Tết. Khu vực p
Thế cụ định cấm người ta để mình cụ đi dạo à :))

raspberry

Xe tăng
Tại sao bây giờ báo toàn đưa kiểu ca nghi nhiễm. Nhiễm là nhiễm mà không là không. Xét nghiệm chỉ có dương tính và âm tính. Còn mập mờ kiểu nghi nghiễm là thế nào hả các cụ. Hay còn chờ xét nghiệm khẳng định làm vài lần nữa mới dám nói là nhiễm. Nếu như thế thì đưa lên báo làm gì.
Phải có lân XN khẳng định nữa mới chính thức công bố.
Kha nhiều trường hợp XN đầu dương tính sau đó lại âm, gần đây nhất là 3 trường họp ở Điện Biên.
Còn việc báo đưa hay không là việc của họ, em nghĩ thông tin là cần thiết để những người đã tiếp xúc trước đó biết mà chủ động khai báo.

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại mong chờ vào ý thức là thứ rất viển vông. Nói chung hoặc chúng ta đã có kháng thể tự nhiên hay tổ tiên đang phù hộ cho VN.
Em thấy lên đây mới u ám covid chứ cứ ra đường thấy dân tình vẫn vui như tết cụ ạ =)) :D . Tốt nhất các cụ đừng vào cái thớt này cho đỡ căng thẳng :P

Zircon

[Tịch thu bằng lái]
Sáng mùng 2 không có ca nào rồi
Dân mình thương các bác sỹ nên mùng 1, mùng 2 nhỡ có ho sốt cũng ở nhà uống thuốc thôi, ai đến bệnh viện làm gì, để cho ngành y ăn tết chứ. Vì vậy không phát hiện ca nào ngoài cộng đồng là hợp nhẽ.

Sau kỳ nghỉ tết, mọi người quay lại cơ quan, công xưởng, trường học... lúc đó mới đáng lo.

tomo21311

Xe tăng
Em thấy lên đây mới u ám covid chứ cứ ra đường thấy dân tình vẫn vui như tết cụ ạ =)) :D . Tốt nhất các cụ đừng vào cái thớt này cho đỡ căng thẳng :P
Cụ nói quá chuẩn, cũng phải thích nghi dần với covid thôi. E chả sợ covid, nhưng nếu chả may gặp đúng phải F0 hay F1 thì bị cách ly cũng khốn nạn luôn, cả gia đình ảnh hưởng.

Dan du an

Xe cút kít
Cụ nói quá chuẩn, cũng phải thích nghi dần với covid thôi. E chả sợ covid, nhưng nếu chả may gặp đúng phải F0 hay F1 thì bị cách ly cũng khốn nạn luôn, cả gia đình ảnh hưởng.
Ông chú em bên Mỹ bị cả nhà cứ thay nhau ốm cả tháng, có người tiêu chảy nhưng cũng chỉ cách ly ở nhà. Sau đó đều khỏi hết và lại đi làm, chơi thể thao bình thường. Chưa thấy có dấu hiệu gì bất thường cả.

donbeca

[Tịch thu bằng lái]
Hôm qua em xem ti vi, có cụ già cả còn ko đeo khẩu trang, đi bắt tay bao người, nhìn cứ gợn gợn ko thoải mái lắm.
Nhưng mà, sau đợt này, vai trăm mà có khi cả ngàn người mắc, mà ko có ca nặng, thì ta cũng ko nên quá hoang mang, nới dần ra có khi lại có miễn dịch bầy đàn tốt.
Virus này biến chủng liên tục nên sẽ khó mà có được miễn dịch cộng đồng. Nhìn tấm gương nhiều nước như Anh, Thụy Điển... toang nặng vì đi theo ý tưởng miễn dịch cộng đồng là biết. Chưa kịp hình thành xong miễn dịch cộng đồng thì đã xuất hiện chủng mới và người mắc chủng cũ khỏi rồi vẫn có thể mắc chủng mới, thậm chí lần mắc sau còn nặng hơn lần mắc trước :((
Ngoài ra nhiều người cũng bị di chứng sau khi khỏi bệnh, sức khỏe suy giảm dài hạn

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Cứ tinh thần của Đảng và Nhà nước mà ứng phó cụ ạ, ko hoang mang nhưng cũng ko chủ quan, cuộc sống vẫn phải tiếp diễn cụ ạ... Nào cùng ra đường hoà vào khí trời nắng xuân ấm áp rực rỡ đi các cụ...Thớt này nhiều nick mới toe vào trích dẫn những tin gây tiêu cực, các cụ đọc ít thôi.

nick

Chỉnh sửa cuối:

bubu08

Xe tăng
Tại sao bây giờ báo toàn đưa kiểu ca nghi nhiễm. Nhiễm là nhiễm mà không là không. Xét nghiệm chỉ có dương tính và âm tính. Còn mập mờ kiểu nghi nghiễm là thế nào hả các cụ. Hay còn chờ xét nghiệm khẳng định làm vài lần nữa mới dám nói là nhiễm. Nếu như thế thì đưa lên báo làm gì.
Nghi nhiễm là chỉ mới ở mức CDC tỉnh thông báo dương tính, còn chính thức là phải BYT công bố với mã số BN. Cũng có vài ca BYT bác bỏ như trước đây hoặc gần nhất là 3 ca Điện Biên.
Nhưng ca PN Q12 này thì báo chí và địa phương đã công bố từ sáng 30 Tết, cách ly phong tỏa ầm ầm (trên báo), nhưng đến hôm nay mùng 2 Tết BYT không xác nhận cũng không bác bỏ. Có thể có cái gì đó không rõ ràng với các ca F1 thì âm mà F2 thì dương này. Lưu ý là cả nhà bà này 5 người sống trong nhà mà mỗi bà ấy bị dính, thế nó lựa chọn người để lây à?

myob

Xe tăng
Giờ mới thấy nhân loại chẳng là khỉ gì so với hệ thiên nhiên chúng ta đang sống... covid giống như một buổi tập dượt của một mặt trận mới mà con người chưa phải đối đầu nhiều như biến đổi khí hậu... việc liên tục thay đổi biến chủng như một trò chơi xếp hình... nhưng hoặc chúng ta may mắn hoặc thiên nhiên đang nhẹ tay cảnh cáo để covid gây mức độ thương vong hạn chế... nếu độ nguy hiểm thêm vài % nữa thì số người chết lên cấp số cộng, số nhân...

bubu08

Xe tăng
Cứ làm như VN đang làm thì nếu 15 ngày không xong thì 30 ngày cũng phải xong. Lúc đầu thì cũng sợ Đ&NN dấu dịch, nhưng qua 1 năm thì thấy họ cực kỳ nghiêm túc, chẳng những không dấu mà còn hù thêm nữa. Nhờ trời dân ta bộ gen cũng tốt, có vua Hùng phù hộ nữa, yên tâm làm ăn thôi.

Dan du an

Xe cút kít
Giờ mới thấy nhân loại chẳng là khỉ gì so với hệ thiên nhiên chúng ta đang sống... covid giống như một buổi tập dượt của một mặt trận mới mà con người chưa phải đối đầu nhiều như biến đổi khí hậu... việc liên tục thay đổi biến chủng như một trò chơi xếp hình... nhưng hoặc chúng ta may mắn hoặc thiên nhiên đang nhẹ tay cảnh cáo để covid gây mức độ thương vong hạn chế... nếu độ nguy hiểm thêm vài % nữa thì số người chết lên cấp số cộng, số nhân...
Đứng về khía cạnh sinh học thì các cụ sẽ có thể nghĩ là loài người cũng giống các loài vật khác đang được trải qua một đợt thanh lọc nguồn gen. Tức là sẽ có những cá thể nguồn gen thừa sức chống chọi thậm chí còn có thể đột biến tốt hơn nữa. Còn về khía cạnh nhân đạo với y tế thì tất nhiên là không được rồi vì chết người....

DHL Pete

Xe tải
Cty thông báo qua tết làm ở nhà đến hết tháng 2 dương lịch, chưa kể nghe ngóng tềnh hềnh giãn cách ntn. Nói thật làm ở nhà em méo thể tập trung dc vì dư âm bia bọt, bánh trái còn nhiều lắm, nên sợ tăng cân phi mã. Cty các cụ ntn?

Trạng thái
Thớt đang đóng