[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Dân Việt Nam mình cũng chịu chơi không kém dân Ấn Độ.
Nhìn bãi biển Sầm Sơn đây các cụ.

F kun

[Tịch thu bằng lái]

View attachment 6136078
Khác ở chỗ trong đám đông này chưa chắc đã có ca + nào. Còn trong đám tương tự ở Ấn Độ thì 10 người có 3-5 người +.
Khi nào dịch lan rộng trong cộng đồng mà vẫn tụ tập thế này mới đáng chỉ trích, còn bây giờ cứ thoải mái đi.

tvu732

Xe buýt
Bố tàu này mà ko về nước thì chắc VN ko dám nghĩ luôn.
Em thấy nước mình có chút may mắn thật. Một lần sang Nhật được bọn nó test cho và báo lại. Lần này là sang/về lại Trung Quốc bọn nó cũng test ra kết quả sớm và bắn lại thông tin cho mình luôn.

Khi em nói có may mắn thì không phủ nhận thành tựu chống dịch nhé nên đừng bác nào nhảy vào đây chụp mũ cực đoan.

Brighter2020

Xe tải

View attachment 6136078
Nhìn khác gì khúc sông Hằng ở Varasani, Ấn Độ hồi đầu tháng 4 đáu.
Nhưng ăn nhau là công tác kiểm soát, truy vết, khoanh vùng cách ly để chống dịch, dập dich. Sau kỳ nghỉ Lễ này mà VN vẫn ổn thì có thể kết luận biện pháp truy vết, khoanh vùng, dập dich của VN là đúng đắn.
Em chờ :)

Chỉnh sửa cuối:

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Nhìn khác gì khúc sông Hằng ở Varasai, Ấn Độ hồi đầu tháng 4 đáu.
Nhưng ăn nhau là công tác kiểm soát, truy vết, khoang vùng cách ly để chống dịch, dập dich. Sau kỳ nghỉ này Lễ mà VN vẫn ổn thì có thể kết luận biện pháp truy vết, khoanh vùng, dập dich của VN là đúng đắn.
Em chờ :)
Em cũng chờ. Ba mươi chưa phải là Tết.😁.
Cách đây một tháng thủ tướng Ấn Độ cũng tuyên bố hùng hồn về thành tựu chống dịch bệnh Covid 19. Kết quả bây giờ là toang, kêu khóc ầm ĩ cả thế giới.
Thêm tấm hình chợ đêm Đà Lạt.

Chỉnh sửa cuối:

TungThoc

Xe điện
Em ủng hộ phương án ra đường không đeo khẩu trang phạt ngay lập tức, như đi xe máy ko đội mũ bảo hiểm

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Mấy người này chắc bị bệnh lạ, không nhúng được nước bể là chết nên kiểu gì cũng phải đi để nhúng
Vâng. Họ tụ tập nhúng nước biển một cách vô tư, nhưng nếu xảy ra chuyện gì thì cả nước cùng gánh chịu.

vandinh

Xe container

kulv

Xe buýt
Vụ Hà Nam tạm ổn. E vẫn cho có lý do nào đó mà con virus nó đến VN thì bị suy yếu. Lây là phải tiếp xúc gần và đến F2, F3 là nó íu hẳn. Tất nhiên e vẫn coi phản ứng nhanh chóng và quyết liệt của chính quyền có vai trò quan trọng hàng đầu, nhưng bên cạnh đó vẫn có các yếu tố khác.
Cụ cứ lặp đi lặp lại cái luận điệu tuyên truyền này. Chỉ mấy tháng trước Cam Thái nó cũng khác gì mình bây giờ đâu, và cụ cũng từng nói gen người Việt và Cam có gì đó đặc biệt với con virus này. Giờ cụ xem Cam Thái như nào. Chuyện đơn giản thế mà sao cụ không hiểu nhỉ, số ca nhiễm còn thấp thì hệ thống y tế chưa quá tải, 1 ca bệnh nặng là bác sỹ cả nước xúm vào cứu. Chỉ cần lên vài trăm ca/ngày thì quá tải, bệnh viện không đủ chỗ là những ca mới bị nhẹ cho tự chữa ở nhà, rồi những ca đấy tiến triển nặng lên mới vào viện thì đã muộn. Rồi cơ sở cách ly không đủ thì F1 không được cách ly tập trung nữa, cho ở nhà và rồi họ lây lan cho người khác, từ đó tiếp tục làm hệ thống y tế quá tải thêm. Tình cảnh các nước vỡ trận đều thế, giải thích mãi mà hình như cụ vẫn chưa thông? Cốc cốc, aloo.

Hehe, thì lên đây tám thôi, thấy sao thì nói vậy, chứ e đâu có chỗ nào đòi thả lỏng hay đánh giá thấp vai trò của chính quyền đâu.
Qua các đợt bùng dịch thì có những lúc để nó hoành hành cả tháng như Đà Nẵng và Hải Dương mà số ca cũng chỉ vài trăm. Ở các nước khác thì toang ngay và chưa thấy nước nào chỉ cần 30 ngày là đưa số ca nhiễm về 1 con số và sau đó về 0 như VN ta cả, dù họ lockdown cũng rất mạnh, thậm chí giới nghiêm.
Cụ học toán lũy thừa chưa? Hệ số lây nhiễm khoảng 2-3, 1 tháng tức là số chu kỳ lây nhiễm khoảng 6, cụ tính xem có đúng vài trăm, có gì huyền bí ở đây không. Khác biệt với các nước khác ở chỗ mình phát hiện sớm, cả ĐN lẫn HD đều sau khi xuất hiện ổ dịch khoảng 1 tháng, và khi phát hiện mình phong tỏa cứng luôn nên thời gian sau đó chủ yếu truy vết và cách ly những người đã nhiễm trong 1 tháng trước đó là xong, số ca lây nhiễm mới được hạn chế rất thấp. Còn các nước khác phát hiện muộn (vài trăm mà lũy thừa 2 thêm vài lần nữa thành vài nghìn tới chục nghìn ngay), lại không phong tỏa cứng, truy vết cách ly làm không tốt thì nó tiếp tục lây lan. Logic đơn giản thế thôi sao cụ không chịu hiểu nhỉ??

Cụ nói thật đi, cụ làm du lịch/khách sạn đúng không?

Chỉnh sửa cuối:

Houston

[Tịch thu bằng lái]
Cụ cứ lặp đi lặp lại cái luận điệu tuyên truyền này. Chỉ mấy tháng trước Cam Thái nó cũng khác gì mình bây giờ đâu, và cụ cũng từng nói gen người Việt và Cam có gì đó đặc biệt với con virus này. Giờ cụ xem Cam Thái như nào. Chuyện đơn giản thế mà sao cụ không hiểu nhỉ, số ca nhiễm còn thấp thì hệ thống y tế chưa quá tải, 1 ca bệnh nặng là bác sỹ cả nước xúm vào cứu. Chỉ cần lên vài trăm ca/ngày thì quá tải, bệnh viện không đủ chỗ là những ca mới bị nhẹ cho tự chữa ở nhà, rồi những ca đấy tiến triển nặng lên mới vào viện thì đã muộn. Rồi cơ sở cách ly không đủ thì F1 không được cách ly tập trung nữa, cho ở nhà và rồi họ lây lan cho người khác, từ đó tiếp tục làm hệ thống y tế quá tải thêm. Tình cảnh các nước vỡ trận đều thế, giải thích mãi mà hình như cụ vẫn chưa thông? Cốc cốc, aloo.

Cụ học toán lũy thừa chưa? Hệ số lây nhiễm khoảng 2-3, 1 tháng tức là số chu kỳ lây nhiễm khoảng 6, cụ tính xem có đúng vài trăm, có gì huyền bí ở đây không. Khác biệt với các nước khác ở chỗ mình phát hiện sớm, cả ĐN lẫn HD đều sau khi xuất hiện ổ dịch khoảng 1 tháng, và khi phát hiện mình phong tỏa cứng luôn nên thời gian sau đó chủ yếu truy vết và cách ly những người đã nhiễm trong 1 tháng trước đó là xong, số ca lây nhiễm mới được hạn chế rất thấp. Còn các nước khác phát hiện muộn, lại không phong tỏa cứng, truy vết cách ly làm không tốt thì nó tiếp tục lây lan. Logic đơn giản thế thôi sao cụ không chịu hiểu nhỉ??

Cụ nói đúng ý em. Cảnh giác là điều cần thiết trong thời điểm này. Thủ tướng Chính phủ cũng vừa mới nhắc nhở cả nước phải nâng cao cảnh giác phòng ngừa dịch bệnh, tránh chủ quan lơ là.

quần rách

Xe máy
Ok cụ. Phát kiến của cụ thật vĩ cbn đại. Vậy em nghĩ chắc mình nên thả cho miễn dịch cộng đồng nhỉ. Virus nó hiền thế cơ mà.
Virus ở Ấn Độ ban đầu cũng hiền, sau để thả cửa cho nó thời gian phát triển biến đổi thành thể đột biến thì xác đốt không kịp

Tặng các cụ tình cảnh ở Ấn Độ

bubu08

Xe tăng

Cụ học toán lũy thừa chưa? Hệ số lây nhiễm khoảng 2-3, 1 tháng tức là số chu kỳ lây nhiễm khoảng 6, cụ tính xem có đúng vài trăm, có gì huyền bí ở đây không. Khác biệt với các nước khác ở chỗ mình phát hiện sớm, cả ĐN lẫn HD đều sau khi xuất hiện ổ dịch khoảng 1 tháng, và khi phát hiện mình phong tỏa cứng luôn nên thời gian sau đó chủ yếu truy vết và cách ly những người đã nhiễm trong 1 tháng trước đó là xong, số ca lây nhiễm mới được hạn chế rất thấp. Còn các nước khác phát hiện muộn (vài trăm mà lũy thừa 2 thêm vài lần nữa thành vài nghìn tới chục nghìn ngay), lại không phong tỏa cứng, truy vết cách ly làm không tốt thì nó tiếp tục lây lan. Logic đơn giản thế thôi sao cụ không chịu hiểu nhỉ??

Không cụ, e kinh doanh bình thường, thậm chí đợt dịch 2020-2021 em còn làm tốt hơn gấp 2 những năm trước. Nên e chả phải hô hào để mọi người xõa đâu. Bản thân e cũng luôn luôn 5K khi ra khỏi nhà và tiếp xúc với người lạ. Và cụ cũng thấy là e thuộc về phe ủng hộ các chủ trương của CP chứ không phải là ngược lại nha, nên cụ cũng thôi chụp mũ e là có yêu tố lợi ích cá nhân hay ý đồ gì đó nha. E còm với tư cách là người theo dõi và tám cho vui vậy thôi.
Còn quả thật e rất quan tâm tới các yêu tố phi chuyên môn của việc chống dịch này ở VN. Nói chung các chỉ số ở VN là quá tốt, tốt 1 cách kỳ lạ. Như Đà Nẵng là cũng 3 tuần tự do lây nhiễm mới bị phát hiện với hàng triệu người đến và đi ĐNg thời gian đó, chưa kể dân địa phương, nhưng tổng cộng đợt dịch đó chừng 700 ca!
Tp HCM đông đúc, đầu mối của mọi thứ trên toàn quốc, bùng phát ở quán bar, bùng phát ở sân bay, bùng phát lẻ tẻ các vụ trốn về từ CPC, mà tổng cộng cũng chưa đến 70 ca lây nhiễm nội địa sau 1 năm chống dịch.
Hải Dương cũng được xem là phát hiện trễ 2 tuần, + chủng Anh lây lan nhanh, thế nhưng tổng cộng của 2 tháng ròng rã dẹp dịch thì cũng chỉ có 900 ca toàn quốc.
Đảm bảo ở các nước khác, dân số thưa hơn, văn minh hơn VN thì nếu cũng để 2-3 tuần tự do tung hoành như ĐNg và Hải Dương (bên nách các tp lớn HN và Hải Phòng), thì trời cứu! Sẽ nhanh chóng hàng ngàn ca/ngày ngay, nhưng ở VN điều đó không xảy ra.

Chỉnh sửa cuối:

TVL.COM

Xe tăng
Em này tiếp tay cho người TQ nhập cảnh trái phép tại HN.
View attachment 6136121
Truy cứu trách nhiệm hình sự. Đuổi học.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Đảm bảo ở các nước khác, dân số thưa hơn, văn minh hơn VN thì nếu cũng để 2-3 tuần tự do tung hoành như ĐNg và Hải Dương (bên nách các tp lớn HN và Hải Phòng), thì trời cứu! Sẽ nhanh chóng hàng ngàn ca/ngày ngay, nhưng ở VN điều đó không xảy ra.
Sau 2-3 tuần thì Việt Nam cũng như nước khác, từ 1 ca sẽ thành khoảng 200 ca chẳng hạn.
Nhưng khi phát hiện ra, VN sẽ nhanh chóng khoanh vùng, truy vết, xét nghiệm, dập dịch. Còn nước khác nó kệ cmn, ai suy hô hấp cần vào viện thở thì vào, ai chưa khó thở thì ở nhà lây cho hàng xóm láng giềng tiếp.
Cụ hiểu vấn đề chưa ạ?

bubu08

Xe tăng
Sau 2-3 tuần thì Việt Nam cũng như nước khác, từ 1 ca sẽ thành khoảng 200 ca chẳng hạn.
Nhưng khi phát hiện ra, VN sẽ nhanh chóng khoanh vùng, truy vết, xét nghiệm, dập dịch. Còn nước khác nó kệ cmn, ai suy hô hấp cần vào viện thở thì vào, ai chưa khó thở thì ở nhà lây cho hàng xóm láng giềng tiếp.
Cụ hiểu vấn đề chưa ạ?
E vẫn coi việc phản ứng nhanh và quyết liệt của Chính quyền là yếu tố quan trọng mà, nhưng e vẫn cho la có các yếu tốc khác nữa. Mỗi thứ 1 tý đóng góp vào thành công. Thực tế thì ngoài vài tp lớn thì việc phòng dịch ở các tỉnh không phải như báo chí tuyên truyền đâu, lơ là lắm. Nhưng may là Covid nó chỉ loanh quanh vài nơi thôi à.

Thôi e cũng xin chấm dứt việc trao đổi với các cụ chuyện này. Cái này là quan điểm cá nhân và e tám cho nó đa chiều, chứ không có ý định thuyết phục ai,

Brighter2020

Xe tải
Tàu nhanh đưa tin một đồng chí bác sĩ bệnh viện Vĩnh Phúc liên quan quán Sunny, chưa hiểu từ "liên quan" ở đây là như nào ;))

kulv

Xe buýt
Không cụ, e kinh doanh bình thường, thậm chí đợt dịch 2020-2021 em còn làm tốt hơn gấp 2 những năm trước. Nên e chả phải hô hào để mọi người xõa đâu. Bản thân e cũng luôn luôn 5K khi ra khỏi nhà và tiếp xúc với người lạ. Và cụ cũng thấy là e thuộc về phe ủng hộ các chủ trương của CP chứ không phải là ngược lại nha, nên cụ cũng thôi chụp mũ e là có yêu tố lợi ích cá nhân hay ý đồ gì đó nha. E còm với tư cách là người theo dõi và tám cho vui vậy thôi.
Còn quả thật e rất quan tâm tới các yêu tố phi chuyên môn của việc chống dịch này ở VN. Nói chung các chỉ số ở VN là quá tốt, tốt 1 cách kỳ lạ. Như Đà Nẵng là cũng 3 tuần tự do lây nhiễm mới bị phát hiện với hàng triệu người đến và đi ĐNg thời gian đó, chưa kể dân địa phương, nhưng tổng cộng đợt dịch đó chừng 700 ca!
Tp HCM đông đúc, đầu mối của mọi thứ trên toàn quốc, bùng phát ở quán bar, bùng phát ở sân bay, bùng phát lẻ tẻ các vụ trốn về từ CPC, mà tổng cộng cũng chưa đến 70 ca lây nhiễm nội địa sau 1 năm chống dịch.
Hải Dương cũng được xem là phát hiện trễ 2 tuần, + chủng Anh lây lan nhanh, thế nhưng tổng cộng của 2 tháng ròng rã dẹp dịch thì cũng chỉ có 900 ca toàn quốc.
Giải thích cho cụ bằng tư duy logic và toán học mãi, gợi ý hẳn công thức tính mà cụ vẫn chưa thủng, em đến bó tay. Tất cả những con số kia của cụ đều giải thích được hết, cụ về lấy giấy bút ôn bài kỹ trước khi thắc mắc nhé.

Về yếu tố phi chuyên môn thì cụ có thể tham khảo https://tiki.vn/tu-vi-dau-so-toan-thu-tap-1-giai-ma-thien-ha-de-nhat-than-so-tai-ban-p42459002.html. Cụ cứ nghiên cứu đi, năm sau chúng ta trao đổi ha.

dvh2806

Xe tăng
Tàu nhanh đưa tin một đồng chí bác sĩ bệnh viện Vĩnh Phúc liên quan quán Sunny, chưa hiểu từ "liên quan" ở đây là như nào ;))

sáng nay cách ly cả bv , e cg đoán được rồi

Trạng thái
Thớt đang đóng