[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 2

Trạng thái
Thớt đang đóng

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Thật hả cụ, mình có kinh nghiệm gì cụ chỉ cho bọn em tỏ tường với.
Cụ nên học kinh nghiệm chống dịch của Ấn Độ, Brazil, hay Mỹ cũng được. Chứ học gì của Việt Nam.
Mà cụ đang ở Ấn hay ở đâu vậy ạ?

Dragon father

[Tịch thu bằng lái]
Thật là buồn hôm nào cũng có người trong cộng đồng bị

raspberry

Xe tăng
Chuyện dịch dã này không thể tránh được, xung quanh đều Toang, trừ khi một mình một cõi như ông Bắc Triều Tiên thôi.
Chỉ sợ nhất sự chủ quan, bản thân mỗi người cẩn thận tự bảo vệ mình là đc thôi.

Chỉnh sửa cuối:

tomo21311

Xe tăng
May mà có mấy ca xuất cảnh nhờ nước ngoài phát hiện báo lại, ko thì toang nặng rồi ấy chứ, chống dịch tốt nhưng cảm giác vẫn nhờ may mắn.

bubu08

Xe tăng
Vụ Hà Nam tạm ổn. E vẫn cho có lý do nào đó mà con virus nó đến VN thì bị suy yếu. Lây là phải tiếp xúc gần và đến F2, F3 là nó íu hẳn. Tất nhiên e vẫn coi phản ứng nhanh chóng và quyết liệt của chính quyền có vai trò quan trọng hàng đầu, nhưng bên cạnh đó vẫn có các yếu tố khác.

FC Juventus

Xe buýt
Bài báo không nêu lý do vì sao các cụ nhỉ. Nhưng có dịch là rất không tốt rồi.

toimuondie

Xe container
Bài báo không nêu lý do vì sao các cụ nhỉ. Nhưng có dịch là rất không tốt rồi.

Em thấy có thông tin 1 bác sỹ bệnh viện này dương tính lần 1 từ đếm qua rồi mà.
Ngày hôm nay xét nghiệm khẳng định, nếu + thì chính thức cách ly, nếu - thì sẽ đợi 2, 3 ngày nữa xét nghiệm lại.

TVL.COM

Xe tăng
Vụ Hà Nam tạm ổn. E vẫn cho có lý do nào đó mà con virus nó đến VN thì bị suy yếu. Lây là phải tiếp xúc gần và đến F2, F3 là nó íu hẳn. Tất nhiên e vẫn coi phản ứng nhanh chóng và quyết liệt của chính quyền có vai trò quan trọng hàng đầu, nhưng bên cạnh đó vẫn có các yếu tố khác.
Vâng. Về cơ bản Hà Nam đã ổn. Đến thời điểm này có 14 người mắc và đều ở Lí Nhân. Em nghĩ con virus này này nó giống HIV. Khi virus vào cơ thể thì hệ thống miễn dịch sẽ chống lại (và giai đoạn này không hoặc khó lây ). Khi virus thắng thế thì khi đó mới dễ lây.

bearbie

Xe điện
Giờ này mà bác còn chưa biết là virus cũng cần thời gian nhân lên trong người bác, khi nào đủ nhiều mới lây được. Nhiều ông chắc nghĩ virus như trong film zombie: 10s sau hóa zombie cắn tiếp được.

Khoảng thời gian nhân này tùy người, nhưng tối thiểu cũng 2 ngày. Ông F2 mới lây 1, 2 ngày, lấy đâu ra kịp lây qua F3? Bởi vậy mà TPHCM luôn chống dịch rất hiệu quả, tiền nhiều để làm gì, để khi có f0 nguy hiểm (ca nv Tân Sơn Nhất) thì test 1 lần cả F1 lẫn F2, trong 1 ngày tìm ra chục ca là cắt dịch luôn.

Đợt Hải Dương ẩu, nhiều khi F1 mất 5 ngày mới test xong, thì F2 của ông đó cũng đã tung tăng bên ngoài thêm 5 ngày đó, dư sức lây tới F3. Đợt này bác Long về Hà Nam test 1000 người trong đêm nên 2 ngày đầu vét hết F1, rồi những F2 dương tính vét luôn. Tui nghĩ HNam vậy chắc ổn rồi.

Chẳng có cái gì gọi là ăn may với chả virus suy yếu ở VN cả

hauyenhd

Xe container
Giờ này mà bác còn chưa biết là virus cũng cần thời gian nhân lên trong người bác, khi nào đủ nhiều mới lây được. Nhiều ông chắc nghĩ virus như trong film zombie: 10s sau hóa zombie cắn tiếp được.

Khoảng thời gian nhân này tùy người, nhưng tối thiểu cũng 2 ngày. Ông F2 mới lây 1, 2 ngày, lấy đâu ra kịp lây qua F3? Bởi vậy mà TPHCM luôn chống dịch rất hiệu quả, tiền nhiều để làm gì, để khi có f0 nguy hiểm (ca nv Tân Sơn Nhất) thì test 1 lần cả F1 lẫn F2, trong 1 ngày tìm ra chục ca là cắt dịch luôn.

Đợt Hải Dương ẩu, nhiều khi F1 mất 5 ngày mới test xong, thì F2 của ông đó cũng đã tung tăng bên ngoài thêm 5 ngày đó, dư sức lây tới F3. Đợt này bác Long về Hà Nam test 1000 người trong đêm nên 2 ngày đầu vét hết F1, rồi những F2 dương tính vét luôn. Tui nghĩ HNam vậy chắc ổn rồi.

E cũng chịu cụ vẫn ra rả điệp khúc HD test F1 mất 5 ngày:) Cụ tuyên truyền láo nhiều lần mà k thấy mất 13 cụ hầy:)

bubu08

Xe tăng

Đợt Hải Dương ẩu, nhiều khi F1 mất 5 ngày mới test xong, thì F2 của ông đó cũng đã tung tăng bên ngoài thêm 5 ngày đó, dư sức lây tới F3. Đợt này bác Long về Hà Nam test 1000 người trong đêm nên 2 ngày đầu vét hết F1, rồi nhữ F2 dương tính vét luôn. Tui nghĩ HNam vậy chắc ổn rồi.

Cụ nói ok, e cũng đồng ý. Nhưng e vẫn thấy con virus đến VN thì hiền lành hơn ở các kv khác, chỉ là cảm thấy thôi. Chủng nào cũng có mặt ở VN rùi đấy thây, nhưng cũng bị đập chết tươi, trong khi cả thế giới dù có vaccine vẫn đang khốn khổ vì chúng.
E cũng nhất trí với cụ: làm ăn tốt nhất, chuẩn chỉ nhất là CDC HCMC, không ồn ào, gây hoảng loạn mà rất nhanh, rất chắc.

nvht

Xe điện
Cụ nói ok, e cũng đồng ý. Nhưng e vẫn thấy con virus đến VN thì hiền lành hơn ở các kv khác, chỉ là cảm thấy thôi. Chủng nào cũng có mặt ở VN rùi đấy thây, nhưng cũng bị đập chết tươi, trong khi cả thế giới dù có vaccine vẫn đang khốn khổ vì chúng.
E cũng nhất trí với cụ: làm ăn tốt nhất, chuẩn chỉ nhất là CDC HCMC, không ồn ào, gây hoảng loạn mà rất nhanh, rất chắc.
cơ sở vật chất của HCM tốt nên họ xét nghiệm nhanh để loại trừ dần được các nguy cơ thôi cụ.

3077

Xe container
Em thấy mình cách ly nhanh mới đc, như HD sau khi bùng là trong khu cách ly nổ liên tục. Nếu tóm k kịp thì nguy hiểm ntn

Mình chỉ sau 18h là lịch trình đi lại, tiếp xúc đã đầy trên mạng, mà trước khi lên mạng thì chính quyền đã khoanh và đưa cách ly sạch rồi, quá nhanh

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Ok cụ. Phát kiến của cụ thật vĩ cbn đại. Vậy em nghĩ chắc mình nên thả cho miễn dịch cộng đồng nhỉ. Virus nó hiền thế cơ mà.

bubu08

Xe tăng
Ok cụ. Phát kiến của cụ thật vĩ cbn đại. Vậy em nghĩ chắc mình nên thả cho miễn dịch cộng đồng nhỉ. Virus nó hiền thế cơ mà.
Hehe, thì lên đây tám thôi, thấy sao thì nói vậy, chứ e đâu có chỗ nào đòi thả lỏng hay đánh giá thấp vai trò của chính quyền đâu.
Qua các đợt bùng dịch thì có những lúc để nó hoành hành cả tháng như Đà Nẵng và Hải Dương mà số ca cũng chỉ vài trăm. Ở các nước khác thì toang ngay và chưa thấy nước nào chỉ cần 30 ngày là đưa số ca nhiễm về 1 con số và sau đó về 0 như VN ta cả, dù họ lockdown cũng rất mạnh, thậm chí giới nghiêm.

baolac

Xe buýt
Quyếc liệc thế nào e ko biết chứ e vừa đi xuyên 2/3 VN về thì thấy ở khắp các tỉnh từ Bình Thuận, Khánh Hòa, Quảng Bình, v.v... các bãi biển đông nghịt người, ko chỉ tắm dưới biển mà hàng vạn người ở các bãi tắm đứng nằm ngồi trong quán, ngồi lều xít xìn xịt vào nhau (distance 20cm) hầu hết ko đeo khẩu trang, đồ ăn nước nôi thì bày dọc đường cát bụi lấm lem ,,, ko khác Ấn Độ 1 chút nào,trong các quán ăn trong tp cũng rứa lun(Ngoài đường phố trung tâm thì loa vẫn phát ra rả khuyến cáo đeo khẩu trang, ko tụ tập đông người, v.v... nhé).

PS: E tự lái nên biết thân biết phận tránh xa các bãi trong TP, đi dọc ven biển tìm những bãi hoang vắng hoe ko 1 bóng người mà tắm thôi.

Joker Tiger

Xe tăng
Thì cũng giống case em gái ở hải dương đợt trc đó cụ, đi nhật xét nghiệm mới biết, chứng tỏ trong cộng đồng lúc nào cũng có thể có ng nhiễm rồi, vì lý do nào đó xét nghiệm thì sẽ phát hiện ra thôi, ko thì chắc cũng tự khỏi :D
Vâng, không khỏi thì chết do ung thư phổi

Trạng thái
Thớt đang đóng