[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

moly

Xe tăng
E cứ vào đọc tin của CDC Hà Nội các thời điểm sáng, trưa, tối thấy vẫn cứ đều đều như mọi ngày. E mới hỏi thế nếu k có chuyển biến thì hết thời gian lại giãn tiếp à. Chắc giờ HN giới nghiêm một tuần xem sao cụ nhỉ.
chắc thế cụ, nếu vẫn nổ ca cộng đồng đều dều. Nếu ko còn cả cộng đồng nỏ có thể về 15. Hiện tại tung hết lực lượng vào cứu sg nên phải giữ hà nội chứ cụ. GIới nghiêm 1 tuần cũng k giải quyết triệt để dâu. 1 tháng thì có thể tạm thời ổn nhưng các tỉnh lân cận vẫn có thì vẫn có nguy cơ cao. Ko thể đóng cửa hoàn toàn hà nội

mecucbon

Xe hơi
Cc cho e hỏi. Khoảng cách 5m 1 người đeo khẩu trang 1 người k đeo khẩu trang ( F0 ) nói chuyện 15s. Liệu có nguy cơ lây nhiễm k ạ
Giờ bác tự tăng sức đề kháng cho cơ thể để yên tâm. Súc nước muối, rửa mũi, khò họng bằng Betandine, uống C, Vitamin 3B, rửa tay thường xuyên. Chúc bác gặp nhiều may lành, an toàn.

ngu ngơ

Xe điện
chắc thế cụ, nếu vẫn nổ ca cộng đồng đều dều. Nếu ko còn cả cộng đồng nỏ có thể về 15. Hiện tại tung hết lực lượng vào cứu sg nên phải giữ hà nội chứ cụ. GIới nghiêm 1 tuần cũng k giải quyết triệt để dâu. 1 tháng thì có thể tạm thời ổn nhưng các tỉnh lân cận vẫn có thì vẫn có nguy cơ cao. Ko thể đóng cửa hoàn toàn hà nội
Ca ở 26 Liễu Giai mới thông báo trưa nay cũng đi hết một góc Ba Đình trong cách ly. Khi còn phát hiện trong cộng đồng thì còn cách ly theo CT16.

thanhlam171

Xe tăng
Thực sự đợi HN hết dịch là không có khả năng vì vẫn còn đi chợ, đi làm thi ko thể dập dịch đc. Đợi tiêm chủng thôi.

coquay

Xe container
Sài Gòn dự kiến hết ngày mai (9/8) là tiêm hết lượng vaccine được BYT phân bổ. Tốc độ tiêm một ngày của SG đang ở mức 270k mũi/ngày. Hy vọng các nguồn vaccine về nhanh.
Khó có thể kỳ vọng vào nhà máy vaccine của Vin vì số biến thể virus covid xuất hiện nhiều, hiện nay hơn 20 biến chủng được xác nhận. Tốt như frizer được đánh giá chỉ hiệu quả dưới 40% với chủng delta.
nhà máy thì chắc phải năm 2022 mới an thua vì sx ra còn gửi đi khắp nơi đê kiểm tra chất lượng các kiểu

còn vaccine nội thì nhanh chắc cũng cuối năm mới có

nhìn vào mới thấy hiện h chỉ chờ vào nguồn vaccine đã ký kết từ đầu thôi, và cp cũng công bố vaccine về VN theo nhiều đợt chứ ko về luôn 1 cục, e nghe trên vtv thì thấy về nhiều nhất vào quý 4 tới đây

thêm nguồn trong khuôn khổ Chương trình COVAX (COVAX Facility) nữa

taplaixeca

Xe hơi
Cc cho e hỏi. Khoảng cách 5m 1 người đeo khẩu trang 1 người k đeo khẩu trang ( F0 ) nói chuyện 15s. Liệu có nguy cơ lây nhiễm k ạ
Khu em có trg hợp giống thế, hai bạn ship hàng cho một bạn (hôm sau mới biết là F0), giao hàng ngoài trời, hàng trao tay (khoảng cách dưới 5m), F0 k đeo khẩu trang, hai bạn ship có đeo khẩu trang, thời gian tiếp xúc k rõ bao lâu. Kết quả hai bạn ship thành F1 đi cách ly tập trung nhưng đều âm tính (sự việc ở Hà Nội đầu tháng 6)

toimuondie

Xì hơi lốp
Vin làm nhà máy đây
Vụ này em thấy Vin liều và lập lờ.
Vin nhận chuyển giao công nghệ vaccine của Mỹ, công nghệ mRNA nhưng không phải Pfize và Mordena, những vaccine đã được thử nghiệm, cấp phép khẩn cấp và sử dụng rộng rãi.
Đây là 1 loại vaccine đang nghiên cứu, chuẩn bị thử nghiệm lâm sàng trên người và chưa ai biết kết quả như nào.

Trai_Nam

Xe tải
Em cần sự giúp đỡ của các cụ mợ, em tag luôn mợ momoyama68868 và mợ Hutapu :D , hôm qua em đọc thấy có cụ nói BV dã chiến đang thiếu rất nhiều đồ bảo hộ dạng tốt cho các bác sĩ, y tá cũng như nhân y tế đang làm công tác chữa trị cho bệnh nhân bị nhiễm covid.
Hôm quá có cụ post bài về đồ bảo hộ mà em tìm ko thấy. Em muốn biết ở VN mặc size nào để ngày mai(T2) em vô hãng coi nếu còn thì em đặt mua tặng còn ko thì em sẽ đặt riêng ở VN để tặng. Găng tay thường dùng size nào để em đặt luôn. Riêng khẩu trang thì hãng em sẵn có nên ko lo mua hàng kém chất lượng. Em muốn biết đầy đủ thông tin để mua kịp chuyến vận chuyển vế VN trong thời gian sớm nhất.
Em cũng muốn góp tiền để tặng cho những nhân viên vận chuyển xác người chết do covid tới lò thiêu Bình Hưng Hòa, nếu cụ nào biết chỗ nào nhận quyên góp thì cho em biết.
Em cám ơn các cụ mợ.

Chỉnh sửa cuối:

ngu ngơ

Xe điện
Em thì không có chuyên môn, nhưng em theo dõi một số bs - chuyên ngành truyền nhiễm - từ đầu 2020 thì em thấy tất cả đang diễn ra đúng như dự đoán của họ. Chốt lại là họ bảo sẽ phải chung sống và không có cách nào loại nó ra khỏi đất nước như cách làm hiện nay - tìm và diệt.
Theo các đợt dịch lớn đã xảy ra thì nó đến rồi nó tự biến mất chứ không phải con người có biện pháp tiêu diệt triệt để. Cứ duy trì được càng lâu thì cơ hội thắng càng lớn.

coquay

Xe container
Vin nhận chuyển giao công nghệ vaccine của Mỹ, công nghệ mRNA nhưng không phải Pfize và Mordena, những vaccine đã được thử nghiệm, cấp phép khẩn cấp và sử dụng rộng rãi.
Đây là 1 loại vaccine đang nghiên cứu, chuẩn bị thử nghiệm lâm sàng trên người và chưa ai biết kết quả như nào.
làm nhà máy có thể sx đc nhiều loại mà đâu chỉ mỗi loại vaccine của Mỹ công nghệ mRNA
kiểu gì chả có 2 3 phương án dự phòng rồi có thể là nơi sx vaccine nội luôn

e nghĩ doanh nghiệp bỏ tiền ra thì họ đều có nhiều phương án rồi, như e làm ăn cò con mà mỗi hợp đồng e ký đc là đã phải chuẩn bị sẵn 2 3 phương án dự phòng rồi, nếu chỉ có 1 nó mà coquay thì e chết

holland

Xe tăng
Đúng vậy, dây chuyền thiết bị của tàu. Tư vấn Đức chưa làm về VS bao giờ. Hợp chủng quốc thật.

NQN

Xe tăng
Khu em có trg hợp giống thế, hai bạn ship hàng cho một bạn (hôm sau mới biết là F0), giao hàng ngoài trời, hàng trao tay (khoảng cách dưới 5m), F0 k đeo khẩu trang, hai bạn ship có đeo khẩu trang, thời gian tiếp xúc k rõ bao lâu. Kết quả hai bạn ship thành F1 đi cách ly tập trung nhưng đều âm tính (sự việc ở Hà Nội đầu tháng 6)
Vậy là e k cần khai báo là F1 đâu cụ nhỉ

toimuondie

Xì hơi lốp
làm nhà máy có thể sx đc nhiều loại mà đâu chỉ mỗi loại vaccine của Mỹ công nghệ mRNA
kiểu gì chả có 2 3 phương án dự phòng rồi có thể là nơi sx vaccine nội luôn

e nghĩ doanh nghiệp bỏ tiền ra thì họ đều có nhiều phương án rồi, như e làm ăn cò con mà mỗi hợp đồng e ký đc là đã phải chuẩn bị sẵn 2 3 phương án dự phòng rồi, nếu chỉ có 1 nó mà coquay thì e chết
Vin không nghiên cứu được cụ ạ mà mua bản quyền về sản xuất.
Vin muốn mua rẻ nên mua từ lúc nghiên cứu theo kiểu được ăn cả, ngã về không.
Theo em hiểu thì Vin mua kiểu mua đứt luôn chứ không mua kiểu chỉ sản xuất thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng