[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

His0ka

Xe buýt
Thế theo cụ tiền đang mua vacxin là tiền donate của dân và doanh nghiệp hay NSNN?
Nói nốt cho mà biết. Tiền dùng để mua vắc xin là lấy từ các khoản vay USD. Cái VND từ quỹ có mua đc khối. Cái đó để đấy để đến khi có dự trữ ngoại hối tăng lên sẽ cân đối và các khoản dôi dư VND sẽ đc dùng để chi thường xuyên trong tạm thời.
Cụ thật ra chẳng hiểu gì về NSNN nên hỏi mấy câu...

haolq

Xe tăng
Em thề với các cụ, chỗ nào em ko biết chứ khu em ở Q4 ra đường ko 1 bóng người cả tháng nay. Thế mà ngày nào cũng lòi ra mấy ngàn ca nhiễm ko biết ở quận nào. Mịa.
Em thấy các khi dân cư mới điều kiện VSMT tốt , các khu phố văn phòng .. mà người dân ít tiếp xúc với nhau bị ít , các hẻm đông dân cư hiện hữu bị nhiều cụ ạ .

Xin chào các bạn

[Tịch thu bằng lái]
Thời sự 19h đưa tin trong cuộc họp với các DN, TTg giao Bộ TTTT xây dựng CSDL về các chỉ thị phòng chống dịch Covid rồi. Cụ BT hứa sẽ bắt đầu vào Thứ Hai 9/8.

Tuy nhiên, nhà cháu thấy chưa có sự ăn khớp giữa chính quyền và DN. Ví dụ, chỉ tập hợp mấy chục cái chỉ thị thì dễ ợt. Nhưng với phát sinh về kiểm soát đi lại trong TP Hà Nội của Chỉ thị 17 thì CSDL của Bộ TTTT phải làm sao để các cơ quan, đơn vị, DN ghi được dữ liệu và cấp được mã QR Code cho cán bộ, nhân viên để các chốt của HN có thể kiểm soát được.
Cứ liên thông chập 1 mấy cái này được là tốt cứ loạn cào cào ấy cụ

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
2m có từ chủng VH rồi, giờ đang là chủng mới, đã bảo cụ đọc kỹ so sánh chủng mới với chủng cũ đi. Cụ sửa câu chữ hay quá, ý nghĩa cũng thay đổi theo.
Câu cuối của cụ chỉ chứng tỏ tư duy chụp mũ thôi không giải quyết vấn đề trong tranh luận.
Em sửa làm gì còm ở cái diễn đàn này . Được cái gì hở cụ . Đúng là chả lên tranh luận làm gì với cụ . Chào cụ nhé

The Silent

Xe buýt
Hôm nay, Việt Nam ghi nhận 9.684 ca (↑2.351 ca so với ngày hôm qua), nâng tổng số ca nhiễm trong nước từ ngày 27/4 đến nay lên 206.439 tại 62 tỉnh thành.

Trong số này, 2.155 ca đang điều tra dịch tễ (↑874 ca), 7.529 ca được phát hiện ở khu cách ly hoặc khu đã được phong tỏa (↑1.477 ca).

Cùng ngày, Bộ Y tế công bố 4.860 người khỏi bệnh và 381 ca tử vong. https://vnexpress.net/covid-19/covid-19-viet-nam

Tiểu ban điều trị của Ban Chỉ đạo Quốc gia phòng chống dịch COVID-19 thông báo trên Hệ thống thông tin thu dung điều trị bệnh nhân COVID-19 ngày 8-8 ghi nhận cả nước có 147 ca tử vong (3251-3397) tại 6 tỉnh, thành phố như sau:
TP.HCM (108 ca), Bình Dương (30 ca), Long An (5 ca), Cà Mau (1 ca), Đắk Lắk (1 ca), Bình Định (1 ca), Ninh Thuận (1 ca)
Theo các cụ em nên tin con số nào?

Beliti

[Tịch thu bằng lái]
Thời sự 19h đưa tin trong cuộc họp với các DN, TTg giao Bộ TTTT xây dựng CSDL về các chỉ thị phòng chống dịch Covid rồi. Cụ BT hứa sẽ bắt đầu vào Thứ Hai 9/8.

Tuy nhiên, nhà cháu thấy chưa có sự ăn khớp giữa chính quyền và DN. Ví dụ, chỉ tập hợp mấy chục cái chỉ thị thì dễ ợt. Nhưng với phát sinh về kiểm soát đi lại trong TP Hà Nội của Chỉ thị 17 thì CSDL của Bộ TTTT phải làm sao để các cơ quan, đơn vị, DN ghi được dữ liệu và cấp được mã QR Code cho cán bộ, nhân viên để các chốt của HN có thể kiểm soát được.
Thằng nào khi chưa có dịch thì cũng chém bay cả tóc bạn chị hằng..giờ có dịch thấy công nghệ thông tin ngon thặc có khi phải đến 14.0 chứ chã đùa.

Sakai Việt Nam

Xe điện
Dạ, có phường bảo lên xin Quận, Quận xác nhận danh sách thì về phường sẽ đóng dấu !
Khu vp em ở Phan Đình Giót, công an lượn vào ngày 3 lần ko theo khung giờ cố định, tự động nghỉ hết.
Cho nó sx, ca nhiễm =0 mà nó vẫn về à, láo thế.
nó sợ như Indo, nghe đâu khoảng mấy chục chuyên gia Nhật đã hi sinh tại Indo

HanhKhatBongDem

Xe máy
Nói nốt cho mà biết. Tiền dùng để mua vắc xin là lấy từ các khoản vay USD. Cái VND từ quỹ có mua đc khối. Cái đó để đấy để đến khi có dự trữ ngoại hối tăng lên sẽ cân đối và các khoản dôi dư VND sẽ đc dùng để chi thường xuyên trong tạm thời.
Cụ nói như thánh, e chưa nói câu nào là mình hiểu về NSNN. Thế vay trả bằng gì, lấy từ khoản vay không là ăn đong hả.

minhhai985

Xe lăn

Cụ ấy bảo là bộ chưa nghĩ ra, may mà có dn nói cho biết :)) Cái ông bt này chả biết quản lý dn thì thế nào chứ e thấy làm bt ko hợp, nói năng buồn ngủ lắm.

bau67

Xe container
Cảm ơn cụ, hàng em mua hoàn toàn ở Đức và đều được kiểm nghiệm tại Đức. Khẩu trang y tế em mua tặng chất lượng còn cao hơn 3M. Hàng về sẽ được ng nhà em ở SG chở lại thẳng BV dã chiến để tặng.
Có chuyến bay giải cứu từ Frankfurt (FRA) về đến Đà nẵng lúc 3.am sáng mai.
Không biết Cụ có gửi kịp chuyến này không ?

jazzzzz

Xe lăn
Hôm nay số kỷ lục, Binh Dương cũng kỷ lục, cứ ngó BN, BG thì biết họ làm ra sao.
Chả gì có thể giải trình hợp lý cả.

toimuondie

Xe container
Em tưởng mang tiền này ra các cửa hàng vàng mua USD rồi lấy USD đi mua vaccine?

ung_sung_tu_tai

Xe container
Nói một cách khách quan, mấy ông Nhật này cả tỷ lần tuyên bố cân nhắc rút này rút nọ.... trước mỗi lần đề nghị ưu đãi cái gì đó.

Lần này rồi chắc cũng thế mà thôi.

DN nói chung người nước nào chả như nhau, khi đã đầu tư mở nhà máy rồi, đâu phải sướng lên thì rút người đi đâu. Rút các nhân sự quản lý chủ chốt, các nhân sự kỹ thuật then chốt nghĩa là đóng cửa; đóng cửa khác hẳn với SX cầm cự. Dễ mà rút.

Chưa kịp làm tổ đón đại bàng mà các chú chim đã rục rịch bay mất. Khả năng chiến lược sắp tới phải là xây lồng nhốt chim :))
Cho nó sx, ca nhiễm =0 mà nó vẫn về à, láo thế.

beomap2

Xe container
Khi tỷ lệ cá thể được tiêm chủng càng lớn thì khả năng bị phơi nhiễm của những cá thể chưa thể/không thể tiêm chủng giảm đi, bởi vì chu kỳ lây nhiễm bị giảm/gián đoạn khi lan truyền qua những cá thể đã được tiêm chủng.

Giống như đám cháy ở một tập hợp toàn chất dễ cháy (chưa tiêm vacxin) thì lan rất nhanh và mạnh. Nhưng khi lẫn vào những chất khó cháy (đã tiêm vacxin) thì tốc độ cháy lan, giảm đi và khả năng rất lớn là ngừng cháy, trước khi chạm vào những đối tượng chưa tiêm vacxin.
Chu kỳ lây nhiễm giảm là bao nhiêu? Trong thời gian chu kỳ đó vẫn mang Covid đi lây nhiễm nhé.
30% dân số không được tiêm vẫn cứ lây cho nhau. 30% dân số ở VN là gần 30 triệu dân vẫn có thể bị lây nhiễm thì y tế có trụ được không?
Các nước tiên tiến đang tiêm đến trên 80% dân số vẫn phải tiếp tục tiêm đấy

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Theo các cụ em nên tin con số nào?
Hôm nay (08/08) Bộ Y Tế thông báo bản tin hai lần: sáng và chiều. Vnexpress cộng gộp con số hai bản tin. Ví dụ:

BỘ Y TẾ
Số ca tử vong (sáng): 234
Số ca tử vong (chiều): 147

VNEXPRESS
Số ca tử vong: 381

minhhai985

Xe lăn
Ngoài lề tí là sao e chặn rồi mà nó vẫn hiện lên, chỉ ẩn mỗi nội dung thôi vậy?

bat_kha_tu_nghi

Xe điện
Trong vòng 5 ngày liền mà k có ca nhiễm qua sàng lọc là HN có thể yên tâm.
Cụ ơi, mình chỉ sàn lọc ở BV tác dụng k nhiều đâu. Ca không triệu chứng khá nhiều. Lây nhanh. Bệnh viện k tìm ra k có nghĩa là cộng đồng không có.

doctor103

Xe điện
Ghê thật nay gần 10.000 ca, HN 114 😭 covid hãy trả lại bình yên cho VN
Hà Nội ngày 8/8 có 56 ca (12 sáng, 31 trưa, 13 tối)

Bác nào có thông tin về ca này không ạ 😭

8. T.T.N, nữ, sinh năm 1995, Trung Kính, Trung Hòa, Cầu Giấy, là F1 của P.V.L; ngày 7/8, được lấy mẫu xét nghiệm, kết quả dương tính

https://soyte.hanoi.gov.vn/tin-tuc-su-kien/-/asset_publisher/4IVkx5Jltnbg/content/chieu-8-7-ha-noi-ghi-nhan-13-truong-hop-duong-tinh-voi-sars-cov-2
Ho sốt thứ phát, chắc đã cách ly từ trước

Trạng thái
Thớt đang đóng