[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tpsbh

Xe hơi
Cụ đá bóng đi đâu đấy?
Em đang phản biện cái lý do của cụ là giới nghiêm để hạn chế bia rượu (ngầm hiểu là khi bỏ CT16 rồi, chứ giãn cách như hiện nay bia rượu bằng niềm tin à).
Oh thế thì cụ không biết rồi, bia rượu tại nhà nhậu 2-3 anh em lai rai suốt nha. Ngày cấm đi làm, thì đêm nhu cầu giao lưu lại càng mạnh hơn trước. Công chức nhà nước, sáng đi làm tối vẫn về nhậu với bạn bè tuần mấy buổi!
Giờ chỉ có cấm bia rượu may ra mới hạn chế được các thánh nhậu tại gia.

Dân Tổ

Xe container
Cụ cập nhật thêm tình hình sức khoẻ của ng nhà cụ cho mọi ng biết với.
Dạ em cảm ơn cụ và các cụ đã quan tâm chia sẻ ạ.

Tình hình hiện tại là sáng nay bác trai em cũng đã có kết quả + và đang chờ bác sĩ khu cách ly trên Xuân Mai sắp xếp chuyển tới điểm điều trị (Khả năng là 1 là về Đền Lừ - nơi bác gái đang điều trị, hoặc NĐ TW2 nơi chị dâu thứ 2 và cháu em đã được sắp xếp sang điều trị cách đây 2 hôm)

Tin mừng là chị dâu trưởng đã điều trị xong và được về nhà cách ly theo dõi tiếp. Hiện gia đình bác em còn 4 người là 2 bác, chị dâu thứ và cháu nhỏ 6 tuổi đang điều trị những ngày đầu tại các địa điểm điều trị nêu trên.

Tình hình sức khỏe mọi người tới thời điểm này, trộm vía vẫn ổn định ạ. Có sốt, ho và các biểu hiện của Sars-nCov-2 như những bệnh nhân khác, nhưng tới thời điểm này vẫn được coi là kiểm soát và nhẹ. Hi vọng, những người còn lại đang điều trị cũng sớm khỏi như chị dâu trưởng. Chúng ta tin vào kinh nghiệm điều trị và sự chăm sóc của các y bác sĩ Việt Nam.

Trong khu cách ly cũng có những trường hợp như gia đình bác em và các bác sĩ cũng đã sắp xếp cho những người có kết quả + gần đây đi điều trị rồi ạ.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Thông báo mới ký sáng nay, hướng dẫn thủ tục đi lại.

Linh_Chi

Xe buýt
Chuẩn. Nhà nc cứ túm thằng chủ DN mà táng. Về nó tự xử nhân viên. Vậy chỉ cần tuần tra lưu động, thi thoảng kt các cty. Thế là ổn. Chả phải chốt nọ chốt kia lại tụ tập đông người.
chuẩn cụ, thêm cái tóm ngẫu nhiên người lưu thông, lấy số cty gọi điện xác minh 2 chiều nữa và xác minh qua bhxh nếu ko phải nhân viên đóng bh mà đi làm thì cứ roanh nghiệp mà phạt, mấy cái tối giản ấy mà cũng ko nghĩ ra, chán chả buồn chết, trong khi chờ xác minh thì có thể tạm giữ lại giấy tờ gì đó của người lưu thông, hôm sau xác minh ok thì trả, cho cái giấy hẹn để thông chốt trong 1 -2 ngày sau đó không chuẩn thì cũng tịt ko ra đường được vì mất chứng minh thư, tóm lại là các anh làm ăn chán thật sự, nói chung dạo này đang rộ lên cái lắng nghe mạng xã hội, hi vọng các anh nghe được mấy ý các cụ góp bên trên cứ thể mà triển

ngvu

Xe buýt
Thôi biết sai mà liếm lại là tốt rồi cụ, đợt này phải thông cảm là nhà nước muốn nhân dân ở nhà và làm rào mềm thông qua các thủ tục hành chính, tuy nhiên, cháu thấy nên cho thanh tra đi chụp ảnh bãi xe của mấy cty xong vào mà kiểm tra, lấy danh sách nhân viên từ bảo hiểm xã hội là xong, mà không thì làm cái công văn dọa ma gửi tuốt các công ty trên địa bàn nội dung kiểu trong thời gian từ 10 - 20/8 tổ chức thanh tra đột xuất việc tổ chức giãn cách chống dịch, yêu cầu các công ty abc, xong cho 1 2 cái 9 tạ lượn thì có mà mấy bố cty chả tuân thủ 100% chứ hôm nay nhìn ae trực chốt kiểm tra giấy thấy vất vả thật
Cái HN muốn cản không phải là những người đến công ty làm việc đâu Cụ ạ. Mà là những người có giấy đi đường xong rồi lông nhông ấy, chủ yếu là dân buôn bán chạy được giấy để đi ship hàng. Thế nên mới cần xác nhận của phường xã về việc anh này có thật là người của cơ quan đấy không hay là xin giấy.

Các cơ quan làm online 50/50 nên không có chuyện ông có giấy thì ông ngày nào cũng cần ra đường, nên kèm theo cái lịch phân công công tác để tránh ông đi vào ngày bất kỳ.

2 vấn đề trên thì giải quyết rất đơn giản: các cty đăng ký cho người lao động ra đường qua cổng điện tử, kèm ảnh chụp, kèm lịch phân công, kèm cả lộ tuyến đi làm. Cơ quan chức năng check BHXH là ra ngay anh này có phải ngươi của Cty không, rồi duyệt trên hệ thống, cấp mã QR. Người đi đường qua mỗi trạm thì check in 1 cái và qua trạm (như kiểu BOT, hay vé xe ấy), chỉ cần 2-3 anh cán bộ để điều phối, kiểm tra. Hệ thống sẽ tự động ghi nhận và báo cáo với từng cá nhân nào đi lại lung tung, mật độ di chuyển nhiều lần, tuyến đường nhánh nào mật độ checking đông (thì ko phê duyệt QR trên tuyến đấy nữa).

tuyệt đối ko đặt BOT trên đường chính (shiper cần vào đường nhánh để giao hàng), chỉ thiết lập ở các đường nhánh. cần thì phong tỏa 1 số con đường để bớt ngóc ngách đi. Tăng cường lắp camera ở nhiều tuyến đường, tuyến phố, công viên để phát hiện tụ tập đông người thì giải tán. Còn trong khu phố thì thôi, có vấn đề thì ta lock cả khu phố đấy vào.

Thế là dân vẫn thoải mái đi làm, vẫn đảm bảo 5K, thông thương hàng hóa. Và cái đấy thì mới gọi là bình thường mới.

Ennho88

Xe tăng
Dạ em cảm ơn cụ và các cụ đã quan tâm chia sẻ ạ.

Tình hình hiện tại là sáng nay bác trai em cũng đã có kết quả + và đang chờ bác sĩ khu cách ly trên Xuân Mai sắp xếp chuyển tới điểm điều trị (Khả năng là 1 là về Đền Lừ - nơi bác gái đang điều trị, hoặc NĐ TW2 nơi chị dâu thứ 2 và cháu em đã được sắp xếp sang điều trị cách đây 2 hôm)

Tin mừng là chị dâu trưởng đã điều trị xong và được về nhà cách ly theo dõi tiếp. Hiện gia đình bác em còn 4 người là 2 bác, chị dâu thứ và cháu nhỏ 6 tuổi đang điều trị những ngày đầu tại các địa điểm điều trị nêu trên.

Tình hình sức khỏe mọi người tới thời điểm này, trộm vía vẫn ổn định ạ. Có sốt, ho và các biểu hiện của Sars-nCov-2 như những bệnh nhân khác, nhưng tới thời điểm này vẫn được coi là kiểm soát và nhẹ. Hi vọng, những người còn lại đang điều trị cũng sớm khỏi như chị dâu trưởng. Chúng ta tin vào kinh nghiệm điều trị và sự chăm sóc của các y bác sĩ Việt Nam.

Trong khu cách ly cũng có những trường hợp như gia đình bác em và các bác sĩ cũng đã sắp xếp cho những người có kết quả + gần đây đi điều trị rồi ạ.
Chị dâu trưởng nhà cụ phải điều trị mấy ngày? Cụ nói cụ thể thêm được gì để chúng em rút kinh nghiệm được k ạ? (Nếu k phiền ạ) Cảm ơn cụ nhiều!

Hung Phuc

Xe điện

tpsbh

Xe hơi
Các cụ thân mến,

Sau gần 2 năm đối mặt với đại dịch này, dù cũng chứng kiến tận mắt những ca mắc và điều trị khi thực hiện hỗ trợ khẩn cấp tại nước ngoài, nhưng chưa bao giờ em mong nó xảy đến với những người bạn, người thân gia đình em tại Việt Nam.

Chỉ trong 2 tuần qua thì điều không mong muốn ấy đã đến. Lần lượt là những người bạn, người thân trong Saigon, rồi giờ là người thân gia đình em ở chính ngay tại Hanoi. Vậy là nó đã hiển hiện rõ và không còn vô hình mơ hồ như năm ngoái với chủng mới Delta này…

Từ case 95 Láng Hạ, người nhà đầu tiên nhà em tại Văn Miếu được đánh số ca + trực tiếp liên quan, sau đó là cả gia đình nhà bác em cùng thằng cháu em mới 6 tuổi… tất cả đều được đưa vào cách ly khi được ghi nhận là F1 ngay sau đó (cách đây 16 ngày). Người dương tính đầu tiên thì đã và đang được điều trị, những người còn lại tới hôm kia thì mong ngóng để được về cách ly tại nhà, mọi người ai cũng thấp thỏm chờ đợi…

Nhưng con covid này nó vẫn vậy, vẫn rất biết làm chúng ta thất vọng và đau đớn. Gần đến ngày về thì bác gái em xét nghiệm +, thằng cháu 6 tuổi bình thường rất lì, rất biết chịu đựng mà hôm kia nó khóc gào hết nước mắt khi bác sĩ đưa bà đi điều trị và nó biết nó sẽ không được về nhà như lúc đầu bác sĩ động viên và nói với nó mỗi ngày.

Sáng nay, mẹ cháu và cháu cũng có xét nghiệm +, em nhận tin mà đau quặn lòng, cháu em còn bé quá, nhớ hình ảnh mấy cháu bé đợt rồi đi cách ly điều trị đầy xót xa mà giờ nó lại xảy đến với cháu mình…

2 đứa trẻ nhà em (lớn hơn nhưng trong gia đình là em họ) nghe tin mà nãy ăn cơm chúng nó buồn lắm, bọn trẻ nó hiểu chuyện các cụ ạ, cứ hỏi bố ơi bao giờ anh và các bác cùng ông bà trẻ mới được về…

Giờ phòng cách ly còn bác trai em… tiếp tục theo dõi 14 ngày nữa. Cả nhà mỗi người đi điều trị 1 nơi, hi vọng chiều nay chị dâu và cháu được sắp xếp tại cùng 1 điểm điều trị.

Còn nhớ những ngày đầu em tham gia thớt cũng nhiều cụ, cập nhật mọi tình hình từ những nước mình đang công tác, mọi số liệu cảnh báo, thống kê, giờ đã gần 2 năm. Không nghĩ đến một ngày, covid nó lại ngay cạnh mình đến thế trước đây…

Hôm nay cũng là mùng 1, sáng thắp hương khấn em chỉ cầu xin Tổ tiên phù hộ sức khỏe, an lành tới toàn thể mọi người. Cầu chúc cho tất cả các cụ các mợ những điều tốt đẹp nhất.

Covid không thể lấy đi của chúng ta tất cả…
Chúc gia đình cụ chóng khoẻ ạ! Người nhà cụ đã tiêm mũi nào chưa ạ?
Người đầu tiên mà bị covid em biết, cũng là 1 thành viên OTF. Nghe cụ ấy bảo em dương tính rồi mà mãi mới hiểu ra, lúc đó khoảng giữa tháng 5, Covid ở HN còn ít. Lần đầu thấy Covid gần mình đến thế. Sau đó nhắn tin hỏi thăm thì không thấy trả lời nữa, Sn 90-91 trẻ khoẻ.
Giờ thì Covid gần lắm rồi. Người nhà em còn tiếp xúc cả ổ dịch mấy chục người, may mà chỉ thoáng qua, đánh giá nguy cơ thấp. Cũng đang chờ đây ạ.

Dân Tổ

Xe container
Chị dâu trưởng nhà cụ phải điều trị mấy ngày? Cụ nói cụ thể thêm được gì để chúng em rút kinh nghiệm được k ạ? (Nếu k phiền ạ) Cảm ơn cụ nhiều!
Dạ em cũng chỉ nắm được về thời gian điều trị từ 21/7 đến 2/8 ạ, chị dâu trưởng là xn dương tính hôm 20/7, ngay trong ngày là đã được chuyển vào cách ly điều trị luôn tại NĐ Tw2. Ngày xuất viện chính thức là 2/8 theo em thấy bên nhà bác em báo vậy. Cũng may là 1 số người điều trị cùng thời gian đó cũng được đánh giá là những ca nhẹ như chị ấy nên cũng lần lượt ra viện và về theo dõi từ 2/8 cho đến 6/8.

Còn về phác đồ điều trị thì em không nắm được ạ, cái này phải thời gian tới mới tổng hợp được vì về chuyên môn điều trị vợ em hiểu biết hơn em, em chỉ có kiến thức hỗ trợ sơ tán, cảnh báo khẩn cấp và điều phối hỗ trợ cấp cứu.

formen

Xe lăn

hocsinhe

Xe tải
Làm mà không đồng bộ thì dễ lại bị ăn chửi. Phải thêm 1 giấy có in mã QR nữa bên cạnh giấy đi đường, thẻ căn cước

Sao không làm hệ thống Một cửa, lấy mã CCCD làm nền tảng, các bộ, ngành, doanh nghiệp cập nhật thông tin vào. Sau này chỉ cần một mã QR tham chiếu tới hệ thống một cửa là xong, bỏ hết các giấy tờ đi.

Mỗi địa phương,mỗi bộ ngành một kiểu, đường đến 4.0 còn xa lắm

Chỉnh sửa cuối:

pass

Xe buýt
Oh thế thì cụ không biết rồi, bia rượu tại nhà nhậu 2-3 anh em lai rai suốt nha. Ngày cấm đi làm, thì đêm nhu cầu giao lưu lại càng mạnh hơn trước. Công chức nhà nước, sáng đi làm tối vẫn về nhậu với bạn bè tuần mấy buổi!
Giờ chỉ có cấm bia rượu may ra mới hạn chế được các thánh nhậu tại gia.
Chắc chỉ có anh em chỗ cụ thôi, thời buổi này tối có ai rỗi hơi vác xe đi sang nhà bạn để nhậu không ? Lấy 1 vụ rồi nhân điển hình thành đa số cán bộ, công chức nó hơi quá

tpsbh

Xe hơi
Chắc chỉ có anh em chỗ cụ thôi, thời buổi này tối có ai rỗi hơi vác xe đi sang nhà bạn để nhậu không ? Lấy 1 vụ rồi nhân điển hình thành đa số cán bộ, công chức nó hơi quá
Thì cứ cấm bia rượu đi là biết. Chắc chắn là không hiếm chuyện nhậu tại gia 2-3 người (những người này không cùng 1 gia đình) ở HN đâu ạ.

LienPhuong

Xe điện
chị này lên sóng lần 2
Bà này chắc bị thần kinh nhỉ, đọc mấy câu trả lời thấy không bình thường.

Dân Tổ

Xe container
Chúc gia đình cụ chóng khoẻ ạ! Người nhà cụ đã tiêm mũi nào chưa ạ?
Người đầu tiên mà bị covid em biết, cũng là 1 thành viên OTF. Nghe cụ ấy bảo em dương tính rồi mà mãi mới hiểu ra, lúc đó khoảng giữa tháng 5, Covid ở HN còn ít. Lần đầu thấy Covid gần mình đến thế. Sau đó nhắn tin hỏi thăm thì không thấy trả lời nữa, Sn 90-91 trẻ khoẻ.
Giờ thì Covid gần lắm rồi. Người nhà em còn tiếp xúc cả ổ dịch mấy chục người, may mà chỉ thoáng qua, đánh giá nguy cơ thấp. Cũng đang chờ đây ạ.
Dạ em cảm ơn cụ ạ, em cũng hi vọng gia đình bên nhà bác em cũng may mắn bị nhẹ như chị dâu trưởng nhà bác ấy, rồi mọi người sớm được xuất viện về nhà theo dõi.

Về phần gia đình em thì mới có vợ em tiêm theo viện cô ấy công tác cách đây mấy hôm ạ. Các cụ nhà em thì đăng ký theo phường nên vẫn chờ sự sắp xếp của họ. Còn em thì lại theo chương trình của công ty (Doanh nghiệp nước ngoài) nên vẫn chờ cụ ạ. Những gia đình họ hàng thì ít nhất cũng có 1 người được tiêm trong thời gian gần đây tại các quận Ba Đình, Hoàn Kiếm và Đống Đa ạ.

tomo21311

Xe tăng
Theo em thì tạm thời cho phép các khu chung cư được phép kiểm soát giấy ra đường, chắc sẽ giảm tải được khối.

hocsinhe

Xe tải
Đúng vậy, nên tăng vai trò và trách nhiệm của tổ Covid cộng đồng. Chỉ sợ tổ dân phố ngại va chạm thôi
Theo em thì tạm thời cho phép các khu chung cư được phép kiểm soát giấy ra đường, chắc sẽ giảm tải được khối.

tpsbh

Xe hơi
Dạ em cảm ơn cụ ạ, em cũng hi vọng gia đình bên nhà bác em cũng may mắn bị nhẹ như chị dâu trưởng nhà bác ấy, rồi mọi người sớm được xuất viện về nhà theo dõi.

Về phần gia đình em thì mới có vợ em tiêm theo viện cô ấy công tác cách đây mấy hôm ạ. Các cụ nhà em thì đăng ký theo phường nên vẫn chờ sự sắp xếp của họ. Còn em thì lại theo chương trình của công ty (Doanh nghiệp nước ngoài) nên vẫn chờ cụ ạ. Những gia đình họ hàng thì ít nhất cũng có 1 người được tiêm trong thời gian gần đây tại các quận Ba Đình, Hoàn Kiếm và Đống Đa ạ.
Vậy là những người thân đang dương tính của cụ đã được tiêm 1 mũi trừ em bé ạ? Vậy cũng yên tâm hơn. Mình được nhập viện chăm sóc từ sớm chắc sẽ chóng khoẻ ạ.

panameraf

[Tịch thu bằng lái]
chuẩn cụ, thêm cái tóm ngẫu nhiên người lưu thông, lấy số cty gọi điện xác minh 2 chiều nữa và xác minh qua bhxh nếu ko phải nhân viên đóng bh mà đi làm thì cứ roanh nghiệp mà phạt, mấy cái tối giản ấy mà cũng ko nghĩ ra, chán chả buồn chết, trong khi chờ xác minh thì có thể tạm giữ lại giấy tờ gì đó của người lưu thông, hôm sau xác minh ok thì trả, cho cái giấy hẹn để thông chốt trong 1 -2 ngày sau đó không chuẩn thì cũng tịt ko ra đường được vì mất chứng minh thư, tóm lại là các anh làm ăn chán thật sự, nói chung dạo này đang rộ lên cái lắng nghe mạng xã hội, hi vọng các anh nghe được mấy ý các cụ góp bên trên cứ thể mà triển
Không phải nó ko làm nghiêm với các DN được mà giờ này các DN cũng kiệt sức rồi, ép quá thế nào được, thằng nào còn khỏe thì nó chấp hành, chưa nói đến thiệt hại của DN chỉ cần đơn giản là cho người lao động nghỉ thì Nhà Nước trả lương nhé có được ko. Nó chỉ làm thế nào càng hạn chế người ra đường càng tốt thôi.

Trạng thái
Thớt đang đóng