[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

bizluxi

Xe máy
Các bác cứ nhìn đi mà không nhìn lại. Giả sử các bác đã ăn mì một tháng rồi, giờ vẫn chả thấy tương lai đâu cả, có ăn mì tiếp được 1 tháng nữa không?, hay cải thiện bữa ăn để tự cứu mình ... nhỡ có bị bệnh không có chỗ chữa phải tự chữa ở nhà ... nguy kịch chưa chắc đã được vào viện ... đừng cái gì cúng cứ đòi hỏi và đổ cho ý thức của thằng dân ... trong một cộng đồng được tổ chức kém.
Câu này của cụ ý là chốt trong đó lỏng lẻo, thông chốt thường xuyên? Ý thức dân và người canh chốt kém Dẫn đến mãi không hết dịch?

còn phân tích ví dụ của cụ:

- ăn mỳ tôm 1 tháng( số ít không phải 10tr dân ăn mỳ cả tháng). Sau 1 tháng sẽ phân ra có ý thức và vô ý thức:

+ có ý thức: tiếp tục mỳ tôm hoặc đổi sang ăn cơm, trứng tiết kiệm. Ít tiền mà không biết nấu cơm thì next ( trong khi nấu cơm rẻ hơn mỳ và no hơn)

+ vô ý thức: tiếp tục ra chỗ đông người với hàng ngàn lý do, có thể mắc bệnh, bệnh có thể nặng, có thể không được nhận vào bệnh viện cấp cứu vì quá tải(nếu số lượng người vô ý thức nhiều ) dẫn đến người đó chết, người khác bị lây cũng chết. Thời dịch mà muốn đầy đủ như không dịch dẫn đến người chết. Lúc này chửi ai? Chửi vô ý thức hay chửi 1 bác sĩ, máy thở,.. không cứu ( trong khi đó vô tình làm quá tải không cứu được bệnh nhân khác và bệnh nhân covid)

Captcha

Xe tải
Thế này thảo nào TP HCM không dập được dịch cũng đúng thôi... làm ăn kiểu này thì mấy ông nghỉ đi thôi,,, đúng là bây giờ chỉ còn lây bệnh qua mấy cái chợ và siêu thị mà thôi.. thế mà TP HCM làm ăn kiểu này thì thua rồi
Bùi Hữu Nghĩa này sau chợ Bà Chiểu giáp quận 1, Ca phường ngay đó, nói chung ẩn sau bộ mặt kinh tế thì những vấn đề lớn khác nó mới lộ ra, cần kỷ luật.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Thế này thảo nào TP HCM không dập được dịch cũng đúng thôi... làm ăn kiểu này thì mấy ông nghỉ đi thôi,,, đúng là bây giờ chỉ còn lây bệnh qua mấy cái chợ và siêu thị mà thôi.. thế mà TP HCM làm ăn kiểu này thì thua rồi
Hai cái ảnh (báo chính thống) thì thấy rõ thực trạng và nhiều vấn đề Hcm đang đối mặt.

thienluc76

Xe tải
Nếu được như này là tốt quá các cụ Nguồn: https://www.facebook.com/profile.php?id=100003030640225
Sau một ngày được giao nhiệm vụ, Quân đội đã bắt đầu triển khai phát lương thực, thực phẩm đến người dân.
Một cư dân mạng đã đăng vào group trên FB loạt ảnh về những món lương thực, thực phẩm như lương khô, thịt hộp... của quân đội cấp phát cho người dân. Được biết, đã có một số hộ gia đình nhận được vật phẩm này từ các anh bộ đội. Mọi người đã đăng lên lời cám ơn tấm lòng quân - dân của lực lượng Quân đội nhân dân Việt Nam.
P/s: Thay vì chia sẻ hình ảnh người dân đổ ra đường mua thực phẩm thì hãy chia sẻ những hình ảnh này để người dân an tâm ở nhà.
Quân đội và chính quyền sẽ đảm bảo lương thực, thực phẩm cho mọi người những ngày giãn cách sắp tới.
Chỉ có nỗ lực của Chính phủ, chính quyền và các lực lượng chưa đủ. Dịch bệnh chỉ có thể bị đẩy lùi khi người dân cùng chia sẻ khắc phục khó khăn và đoàn kết, hợp tác.

219219
22 bình luận
22 lượt chia sẻ

Thích

Chia sẻ
Nếu trong mỗi túi hàng như này kèm theo 01 tờ giấy căn dặn người dân, kèm sdt hỗ trợ và cấp thêm mã số cá nhân của túi quà, để khi cần thì dân chỉ cần gọi đt trợ giup và cung cấp mã số là bên hỗ trợ tìm dễ ràng. Mã cá nhân có thể là quận, phường, tổ dân phố ...làm được như vậy thì người trong tâm dịch thêm an tâm.

vnposh

Xe điện
Đà Nẵng đang áp dụng kỷ luật thép.... mọi người ngồi yên tại chỗ.. có người đi chợ hộ... hy vọng sẽ thành công ngay từ đầu....

"Ai ở đâu ở yên đó", bác tổ trưởng "choáng" với đơn mua hộ 43 món
Sao phải choáng nhỉ.
Quyết như tướng điều binh: Chỉ mua lương thực, thực phẩm thiết yếu (thịt, cá, gạo, rau), thuốc sử dụng hàng ngày cho những ngày đầu, được càng nhiều gia đình càng tốt.

Bao cao su, thịt bò Kobe, trứng cá hồi,… thì phải chờ.

newmtc

Xe tăng
Bác có ở trong đó ko hay do bác đọc trên báo thấy bảo dân Sg vẫn ra đường nhiều...bla bla. Và bác hiểu theo kiểu: bị dịch như này do ý thức Ng dân. Vâng thằng “dân” dễ đổ lỗi nhất ấy.
Nếu không " trị " được dân thì là quyền yếu kém! Trong đó không chỉ là mệnh lệnh hành chính mà còn phải làm sao để an dân, khi lòng dân đã bất an thì dễ lật thuyền! Khi tình hình đã bung bét như thế này thì đương nhiên lãnh đạo không thể không có tí trách nhiệm gì được!

Dungha1985

Xe hơi
Đấy là cụ là người bình thường thì ăn kiểu gì cũng được.

Như bố em bị tiểu đường, chế độ ăn phải tối giản tinh bột, ăn nhiều rau xanh, hoa quả. Ăn như tiêu chuẩn quân đội thì chả mấy chốc mà tèo.

Đừng nghĩ giống như thời bao cấp vậy, cào bằng mỗi người 13kg gạo, 2 cái áo may ô...

Em vẫn nghĩ biện pháp cản trở thương mại (đóng cửa chợ, chợ đầu mối...) là các chính sách dở nhất của TP HCM, là nguồn cơn rối loạn như hiện nay.
Mẹ em cũng tiểu đường 21 năm rồi. Bữa ăn chỉ hạn chế tinh bột chứ không phải cần nhiều rau xanh. Cơ bản các cụ là vận động ít thì năng lượng nạp vào phải ít và kiêng đường. Chứ rau xanh chỉ để mát ruột và tốt tiêu hóa thôi. Các cụ ăn nhiều loại củ mới tốt. Mà các loại đấy để lâu được. Caia chính vẫn là ăn ít và thuốc tốt. Hà Nội mới chỉ thị 15 mẹ em đã mua thuốc đủ dùng 3 tháng luôn. Tình hình chưa căng lắm thì vẫn đi khám và lấy thêm thuốc.

Chuẩn trai Nam

Xe tăng
Cụ đoán xem :D Nước mà cách đây 4 tháng chúng ta rất hả hê cười nhạo, chửi họ là ăn lông ở lỗ, bọn tiền sử, vô ý thức... Giờ chúng nó hết dịch rồi :D
Còn hiện giờ tính riêng SG, ca chết trong ngày, tỷ lệ chết vượt nó luôn rồi đấy :) Mà chúng nó mới 10% dân số được tiêm 2 mũi thôi

Nhiều nước châu Âu hết dịch rồi cụ, trong đó 1 nước có cả thớt dài ngoẵng trên offer, nhưng m không đú được. Cụ đọc báo VN thì đâu chả thấy thảm họa :D
- Ấn Độ làm gì mà đác
Nhưng những người tiêm rồi tử vong thấp, là lực lượng tăng cường hỗ trợ tuyến đầu, chứ bh ngồi chờ tuyến đầu thất thủ à. Cụ nghĩ giải pháp nào để chi viện cho tuyến đầu đi, đầy người còn chưa kịp tiêm đã lao ra tuyến đầu, nói như cụ thì ai cũng biết, vấn đề giải pháp nào để giảm tải cho bác sỹ.
- Em gõ bằng đt nó lâu , em hạn chế : nhưng F0 đã bình phục họ gồm : người già , trẻ em , người bệnh nền , người khỏe . Trong đội này thì chỉ có thể huy động được người khỏe ( trước lúc nhiễm ) và tỷ lệ là bn phần trăm . Trong bao nhiêu phần trăm đó có bao nhiêu người bình phục hoàn toàn thể trạng trước khi nhiễm , có phải theo dõi sau biến chứng gì không . Người đã bị F0 gia đình họ thường lại có thêm người F0 , họ có thể phải ở lại hỗ trợ gia đình . Người F0 đã khỏi muốn huy động họ lại phải lấy tinh thần xung phong .
- Đội đấy thì đúng là chỉ bê vác được thôi , nhưng hiện những công việc gì cần bê vác vận chuyển ( đơn giản là việc chân tay ) liên quan đến các cơ sở y tế thì có nhiều bộ phận hỗ trợ ( quân đội , thanh niên , sinh viên tình nguyện ) nếu họ hoàn toàn hồi phục thể trạng để xung phong thì rất tốt ( nhưng chiếm tỷ lệ bn) . Còn các công việc liên quan đến chuyên môn thì họ không được đào tạo ( phần này mới là thiếu trầm trọng , bs,yt, đ …)
- Tại các công việc không phải là các cơ sở y tế thì họ tham gia được như các người khác nếu họ cảm thấy và được cho phép là an toàn . Nhưng em thấy các công việc này hiện không quá thiếu nhân lực ( trừ lái xe và xe cứu thương mà chủ yếu là thiếu xe chứ không thiếu tài )

hoangdong1269

Xe buýt
Vâng, người nhà e trong đó. Cả cái văn phòng chính công ty e trong đó. Ảnh trên báo chí cũng ko fake, em tin vậy. Em rất khách quan. Có chỉ đạo giời đi chăng nữa mà mỗi người ko tuân thủ thì cũng ko có kết quả. Nếu dân tuân thủ, ở trong nhà, 1 tuần đi chợ 1 lần, đảm bảo giữ khoảng cách mà lúc đó dịch vẫn bùng thì lúc đó hãy đổ lỗi cho chính sách. Cùng áp dụng các hình thức như vậy, sao tỉnh khác ổn mà tỉnh mình ko ổn. Hãy tự hỏi mình trc khi đổ lỗi cho bất cứ ai.
Hà Nội thử cấm đến 23/9 xem dân có ra đường không ? Chẳng qua dân HN và dân Bắc nói chung vẫn tích lũy nhiều hơn dân Nam và đa số dân Bắc vào trong Nam đều làm Công nhân là nhiều nên sức chịu đựng của dân HN và dân Bắc cao hơn . Kéo dài đến lúc hết chịu nổi giống nhau hết. Đói đầu gối phải bò thôi.
HÃY THÔNG CẢM VÀ CẦU NGUYỆN CHO NHÂN DÂN MIỀN NAM. ĐỪNG CHÊ TRÁCH HỌ

Nếu có lỗi ở đây thì là lỗi của ai cũng biết là ai. ( Dù thật tâm họ cũng muốn tốt nhưng năng lực, tài năng kém)

nvui0118

[Tịch thu bằng lái]
Thì hồi nãy em nói mà họ ko quan tâm chứ ko phải hết, số ca daily vẫn nghìn ca
Thôi em chịu với các cụ rồi, cùn thực sự. Còn đòi phải không có ca nhiễm mới công nhận họ hết dịch cơ. :-o
Không biết cả đời cụ có cảm cúm bao giờ k nữa. Chả lẽ VN cả ngày vài nghìn người bị cúm thường cũng là dịch???

A98

Xe container
Thế này thì phòng dịch kiểu gì? Thành phố cần trích ngân sách ra để mua lại nông sản, và phân phối cho người dân.
Lúc này ông Đam hoặc ông Chính cần có thông điệp trực tiếp, rõ ràng cho người dân để người dân yên tâm ở nhà. Chứ cứ thế này thì còn chết bao nhiêu người nữa?

Thanhvuóng71

Xe điện
Nói siêu thị là môi trường lý tưởng phát tán và lây lan virus là lý thuyết suông chưa có ai chứng minh được, nếu mà thế các nhà máy cũng tan nát hết rồi. Quê e mấy mùa dịch dân vào siêu thị với cửa hàng tiện lợi mua bán ầm ầm đâu có sao còn tại sao lại vào siêu thị vì chợ dân sinh có 10 cái thì hết 8 cái đóng cửa do có F0 hoặc liên quan đến F0.
NGUY CƠ cao hơn rất nhiều vì nó là môi trường kín , mật độ tiếp xúc đông

X.Gáo

Xe máy
Nói siêu thị là môi trường lý tưởng phát tán và lây lan virus là lý thuyết suông chưa có ai chứng minh được, nếu mà thế các nhà máy cũng tan nát hết rồi. Quê e mấy mùa dịch dân vào siêu thị với cửa hàng tiện lợi mua bán ầm ầm đâu có sao còn tại sao lại vào siêu thị vì chợ dân sinh có 10 cái thì hết 8 cái đóng cửa do có F0 hoặc liên quan đến F0.
Nhà máy mà có F0 không cách ly kịp thời thì ca nhiễm tăng rất nhanh cụ nhé. Trước đây là Bắc Giang chủ yếu lấy trong nhà máy. Bây giờ là Bình Dương thì quá kinh khủng rồi. Trong siêu thị mà có F0 thì cụ nghĩ virus nó có phát tán ra không. Mà môi trường kín như vậy nó sẽ bay đi đâu được. Thực tế, Hà Nội và các tỉnh miền bắc vẫn duy trì chợ dân sinh thì ca nhiễm không tăng mạnh như TPHCM.

TKK

Xe tăng

DIT

Xe điện
Thôi em chịu với các cụ rồi, cùn thực sự. Còn đòi phải không có ca nhiễm mới công nhận họ hết dịch cơ. :-o
Không biết cả đời cụ có cảm cúm bao giờ k nữa. Chả lẽ VN cả ngày vài nghìn người bị cúm thường cũng là dịch???
Vl nói hết dịch nhưng ca vẫn nỗ hằng ngày(ca covid chứ ko phải cúm thường nha), người chết vẫn có. Cụ nói như trump đó, số người chết covid còn ko bằng cúm mùa. Hoặc giống như sin ngừng đếm số. Campuchia ngày chết hơn 10 chắc cũng hết rồi. Ko hiểu tại sao lại chích thêm vaccin. Ai cùn thì tự hiểu

asukapvt

Xe hơi
Hà Nội cũng phải đóng 4 chợ đầu mối đấy. Hà Nội cũng phải đóng các chợ dân sinh tự phát. Những việc đó đều xảy ra khi Hà Nội chỉ có vài chục ca mỗi ngày.

Nhưng Hà Nội có những điểm khác sau đây:
- Phát phiếu đi chợ để giảm mật độ người trong chợ.
- Hà Nội có rất nhiều cửa hàng tạp hoá bán gần hết các loại nhu yếu phẩm, chỉ ko có thịt cá rau tươi. Các hàng tạp hoá này đường phố nào cũng có vài cái. Thậm chí trong ngõ nghách cũng có, nên giảm tải cho các siêu thị và chợ rất nhiều, dân ko cũng ko phải đi xa nên ít tiếp xúc hơn. Các tiệm tạp hoá này nếu có dấu hiệu tụ tập đông, ko giãn cách 2 mét là công an phường xuống nhắc nhở ngay. Tại sao công an phường biết ngay ? Là vì có nhiều camera chạy bằng cơm - dân báo ấy mà. Dân ngoài này hơi gắt, không dễ tính như trong Nam đâu.
- Khu vực nào có ổ dịch thì phong toả ngay. Như phường Chương Dương có dân phòng tiếp nhận thực phẩm từ bên ngoài rồi giao tới từng nhà để dân ko phải ra khỏi cửa. Tất nhiên có phường làm lỏng lẻo hơn. Sài Gòn cũng có lực lượng làm như vậy, nhưng sau này nhiều quá nên bị quá tải.
Hà nội thì confirm là chủ tạp hoá hầu hết cũng tiêm 1 mũi rồi. Với lại hà nội mô hình tổ dân phố vẫn hoạt động hiệu quả. Khu nhà em có mấy ông xây nhà mới lại lén lén gọi thợ tới bị mấy bà báo tổ trưởng thấy sáng nay ca qua lập biên bản rồi. Tuy hơi chậm nhưng vẫn tận dụng được thời gian vàng chống dịch.

thuongnho

Xe buýt
Hà Nội thử cấm đến 23/9 xem dân có ra đường không ? Chẳng qua dân HN và dân Bắc nói chung vẫn tích lũy nhiều hơn dân Nam và đa số dân Bắc vào trong Nam đều làm Công nhân là nhiều nên sức chịu đựng của dân HN và dân Bắc cao hơn . Kéo dài đến lúc hết chịu nổi giống nhau hết. Đói đầu gối phải bò thôi.
HÃY THÔNG CẢM VÀ CẦU NGUYỆN CHO NHÂN DÂN MIỀN NAM. ĐỪNG CHÊ TRÁCH HỌ

Nếu có lỗi ở đây thì là lỗi của ai cũng biết là ai. ( Dù thật tâm họ cũng muốn tốt nhưng năng lực, tài năng kém)
Cụ nhầm, SG đổ ra đường và rất nhiều bài phản đối sự hạn chế của chính quyền ngay từ ngày đầu giãn cách cơ cụ ạ chứ ko phải bây giờ mới có. Chính vì sự ko tuân thủ nên dẫn đến sự giãn cách ngày càng dài hơn. Ko thể ko giãn cách nếu chưa có vaccine và F0 trong cộng đồng nhiều. CQ ko thể nhìn thấy chết như thế mà vẫn để dân đi lại tự do dc. Người dân cả nước thông cảm cho người miền Nam, ko phải mình e. Cả nước dồn vaccine, vật tư y tế, nhân lực, vật lực cho miền Nam, ko ai kêu ca gì. Cả nhà e, cả chục ông bà già chưa ai dc tiêm vaccine đây. Dân lao động ngoài này cũng đous khổ lắm chứ cụ tưởng thế nào. Nhưng cụ thử xem trên này có ai kêu ca hay thở than việc đó ko. Các em sinh viên y dược chưa ra trường cũng dồn vào hết, có ai ý kiến gì ko?. Nhưng trong lúc mọi người cố gắng, hy sinh như thế thì nhiều người trong đó làm gì? Đổ ra đường, kêu ca, phàn nàn chính quyền, ko cho họ được tự do, chê bai chính quyền yếu kém. Mà việc duy nhất họ cần làm là ở nhà, ko ra đường ngoài đi chợ 1 lần 1 tuần và đảm bảo giãn cách cũng ko làm được. Em tin rằng nếu làm thế chắc chắn chính quyền sẽ ko để ai chết đói. N ko, cứ phải ra đường, cứ phải phản đối, cứ phải đi lại tự do, cứ phải dc ưu tiên...

Trạng thái
Thớt đang đóng