[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

anhkhoai

[Tịch thu bằng lái]
Tóm lại là HN cũng đang giãn cách như SG, điều kiện như nhau sao HN ra đường không nhiều bằng SG?
Vì một nơi dù đói, dù thiếu, có ăn mỳ hay đợi cứu trợ người ta vẫn tuân thủ cụ ah (cứ đọc cái thớt chia sẻ về zalo connect là biết).

Còn một nơi hở ra là bảo ko đủ, em ko thể hiểu nhu cầu méo gì lắm thế, chưa có trường hợp bị đói chết, mà chỉ có mấy ngàn trường hợp bị lây rồi chết oan uổng.

hoangdong1269

Xe buýt
Bây giờ mà TPHCM với quân đội hỗ trợ tiến hành khoá chặt toàn thành phố, các con hẻm khoá chặt không cho liên thông với nhau, người trong hẻm ko được đi ra ngoài, toà nhà chung cư khoá chặt không được ra ngoài... tạo thành các vùng biệt lập. Sau 1 tháng xét nghiệm từng vùng, nếu vùng nào không phát sinh F0 thì mở cho ra ngoài, vùng nào còn thì tiếp tục khoá chặt. Liệu như thế có dập tắt được dịch?
Trong mỗi vùng tổ Covid cộng đồng sẽ thu giấy yêu cầu mua giúp hàng cho các nhà rồi chuyển ra ngoài cho quân đội mua hộ và trả cho các nhà. Người trong nhà ko ra ngoài suốt 1 tháng.
Chắc chỉ còn cách này

XSim

Xe container
Một vài lý do giải thích hiện tượng người SG đổ ra siêu thị hôm qua:

1. Chuỗi cung ứng của SG đứt gãy lung tung, ko làm tốt như HN, nên khả năng người dân mua dự trữ những mặt hàng mình cần kém hơn HN.

2. Dân SG đổ ra đường hôm qua một phần vì chán lời hứa của CQ quá rồi. Hứa mà không nêu được sẽ làm gì để thực hiện lời hứa ấy, thông tin rối rắm, mệnh lệnh thò ra thụt vào. Nhiều nhà chưa đói ngay đâu nhưng sợ hai tuần sau không đủ ăn nên vội đi mua sắm. Cái này CQ phải chịu trách nhiệm, không thể đổ cho dân "thiếu hiểu biết" được.

3. Một số khá lớn người dân bị ảnh hưởng bởi tin đồn và tâm lý hoang mang lan tràn. Trong khi nếu bình tĩnh suy nghĩ, ta sẽ thấy được thực tế (tức là khả năng thực thi của CQ) thường nằm ở khoảng đâu đó giữa tin đồn và những lời tuyên bố chính thức. Chính quyền đến giờ cũng lúng túng rồi, nên để thư thả cho họ vài ba ngày họ sẽ nghĩ ra các biện pháp triển khai. Y như rằng, sau 1 buổi chiều, CQ đã họp báo cho phép người dân đi chợ trở lại dù có hạn chế. Vậy nếu ai mà bình tĩnh được, dự trữ tốt, để vài ngày sau đi chợ sẽ vắng người ngay. --> người nhà em thuộc loại này, may quá!
Em không nói đợt này, việc theo số đông tích trữ đồ vét sạch siêu thị xảy ra nhiều lần rồi, cả HN cũng từng bi thế, nhưng thôi là tâm lý đám đông em không nói. Cái này đã xảy ra vài lần người nào đủ tính táo sẽ biết là không cần phải làm thế.

Cái em nói là nhìn chung em thấy các bác SG vẫn ra đường tung tăng lắm, như là chả sợ dịch ấy, và cũng chả cần biết cả nước đang phải dồn nguồn lực giúp mình ấy. Như kiểu không biết (hay không cần biết) nhà mình đang khó khăn ấy.

Mouser

[Tịch thu bằng lái]
Website
www.facebook.com
Bây giờ mà TPHCM với quân đội hỗ trợ tiến hành khoá chặt toàn thành phố, các con hẻm khoá chặt không cho liên thông với nhau, người trong hẻm ko được đi ra ngoài, toà nhà chung cư khoá chặt không được ra ngoài... tạo thành các vùng biệt lập. Sau 1 tháng xét nghiệm từng vùng, nếu vùng nào không phát sinh F0 thì mở cho ra ngoài, vùng nào còn thì tiếp tục khoá chặt. Liệu như thế có dập tắt được dịch?
Trong mỗi vùng tổ Covid cộng đồng sẽ thu giấy yêu cầu mua giúp hàng cho các nhà rồi chuyển ra ngoài cho quân đội mua hộ và trả cho các nhà. Người trong nhà ko ra ngoài suốt 1 tháng.
Với điều kiện như hiện tại thì câu trả lời là 0

bentley8

Xe điện
Nay 32k dân khu HH (ngoài khu hh4) đã xét nghiệm mà chưa thấy nổ trên thông báo của sở ê tí HN, hy vọng chưa có vấn đề.

tvu732

Xe buýt
Em không nói đợt này, việc theo số đông tích trữ đồ vét sạch siêu thị xảy ra nhiều lần rồi, cả HN cũng từng bi thế, nhưng thôi là tâm lý đám đông em không nói. Cái này đã xảy ra vài lần người nào đủ tính táo sẽ biết là không cần phải làm thế.

Cái em nói là nhìn chung em thấy các bác SG vẫn ra đường tung tăng lắm, như là chả sợ dịch ấy, và cũng chả cần biết cả nước đang phải dồn nguồn lực giúp mình ấy. Như kiểu không biết (hay không cần biết) nhà mình đang khó khăn ấy.
Em có update ý số 4 cụ/mợ ạ, ý gần như cụ nói đấy. Em cũng ko phải khen SG hết cả đâu.

Mitomxoan

Xe tăng
Vùng có F0 khóa chặt và nhốt f0 1 tháng cho lây hết và chuyển nặng hả cụ??? :))

asukapvt

Xe hơi
Nay 32k dân khu HH (ngoài khu hh4) đã xét nghiệm mà chưa thấy nổ trên thông báo của sở ê tí HN, hy vọng chưa có vấn đề.
Chỗ HH thì dự là sắp tới vẫn tăng. Ý thức của khu đấy thì cả tp phải nể.

XSim

Xe container
Với điều kiện như hiện tại thì câu trả lời là 0
Nếu tình hình không khả quan hơn thì em nghĩ sẽ có lúc đó đấy, nguồn lực của cả nước đủ để làm điều này ở SG.

thuongnho

Xe buýt
Thực ra bgywowif S
Em cũng cùng suy nghĩ như cụ, cả nước đã phải nhường vaccine, bao nhiêu lực lượng y tế vào giúp SG chống dịch mà cảm giác dân trong đó cứ nhởn nhơ như không. Cứ tưởng tượng mình phải nhịn ăn nhịn mặc để giúp thằng em mà nó cứ tiêu xài như phá thì nghĩ có tức không? Chẳng lẽ kệ nó, tự làm tự chịu?
Thực ra người SG đa số tuân thủ. Em nói chuyện với nhiều ngườu trong đó, hỏi thăm tình hình thì họ cũng cố thủ trong nhà lắm. Nhưng thành phần dở ông dở thằng, muốn tự do, muốn dc trợ cấp, muốn dc ưu tiên... cũng nhiều và lại nói to làm dân càng ko tin cq, càng làm chống dịch khó khăn hơn, lây nhiễm kinh hơn và ảnh hưởng thêm nhiều người. Vì vậy em thấy mỗi người cần phải góp tiếng nói vào công tác chống dịch. SG có ổn thì cả nước mới ổn dc.

Anycar

Xe tăng
Không thấy ai nói về mấy cái gói hỗ trợ trong TP HCM hình như gần ngàn tỉ. Một là chưa ai được nhận, hai là nhận rồi nhưng vẫn kêu đói (hoặc hóa bia rồi).

vitngoc

Xe điện
Bình Dương, Đồng Nai, Long An có vẻ sẽ kiểm soát được dịch vào cuối tháng.
Các cụ SG thì không biết thế nào :T

bentley8

Xe điện
Ko xong đợt này chơi ván mới chỉ còn mỗi cách thiết quân luật. BD sát vách có vẻ ổn vì BN ra đã nhiều hơn BN vô. Số tăng chỉ là do tăng cường XN, chứ SG đếm số F0 chả còn chính xác như lời anh Mãi rồi.

Nhạc

Xe container
Vùng có F0 khóa chặt và nhốt f0 1 tháng cho lây hết và chuyển nặng hả cụ??? :))
Nghe tàn nhẫn, nhưng vĩ mô họ chọn chấp nhận rủi ro đối với 1000 người để cứu 1 triệu người. Cụ thấy thế nào ?

XSim

Xe container
Hôm qua em lại nghĩ nếu VN mà có được những nền tảng bán hàng online đủ mạnh như Alibaba hay Amazon thì có thể yêu cầu toàn dân ở nhà, mua bán gì thì qua online. Tuy nhiên, việc này khó thực hiện được ngay vì các nền tảng sẵn có như Tiki, Shopee, Lazada, ... chỉ chiếm phần nhỏ thị phần, không thể thay thế được các kênh siêu thị, chợ tạp hóa truyền thống. Nếu đưa tất cả lên online thì khả năng cao hệ thống đặt hàng của họ sẽ sớm bị sập vì quá tải, chưa kể vấn đề logistics, shipper không đủ.

Tuy nhiên, nếu xác định dịch lâu dài thì cũng có cách, nhà nước hoàn toàn có thể tập trung nguồn lực xây dựng nền tảng bán hàng online như thế cho toàn dân, ít nhất là các mặt hàng thiết yếu như lương thực, thực phẩm, y tế, ... chính quyền, quân đội sẽ thực hiện khâu logistics, phân phối hàng hóa đến người dân.

Trạng thái
Thớt đang đóng