[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Nói gì thì nói, không thể phản bác được vấn đề ý thức phòng dịch chống dịch của người dân và chính quyền SG là kém.
Vì ý thức kỷ luật kém nên khi gặp các vấn đề lớn về y tế, quản lý, cộng đồng thì mọi chuyện mới ngày càng bung bét ra.
Ở HN khu nhà em Cầu giấy, hôm nay tổ trưởng dân phố có thống kê việc ra vào trong thời gian giãn cách. Cứ chủ nhật là có bảng thi đua :)) Thì cả khu nhà em với 300 hộ dân, ngày nhiều nhất có 50 người/xe ra vào khu, ngày ít nhất chưa đến 20.
Nghĩa là gần như cả khu này ở nhà hết. Sáng chiều có vài người đi làm và về là hết.
Một phần nhỏ là do phường lắp hàng rào, barie chặn đường, 1 phần là có người giám sát nhắc nhở. Nhưng nếu cố đi thì chả ai ngăn được. Vấn đề cốt lõi vẫn là ý thức trách nhiệm của cư dân.
Không thể cứ đổ mọi tội lỗi cho cơn đói được.
Và chính quyền SG cũng không thể đổ mọi tội lỗi cho dân được.
Vì ý thức trách nhiệm nó cần có cả ở dân và quan
Bình thường nhiều người thích vào SG chơi và sống vì lối sống cởi mở, thoáng, kiếm tiền dễ… nhưng đúng là ở đời ko ai biết trước được điều gì xảy ra. Dịch bệnh oái oăm này nó làm cho các anh hai SG trở tay ko kịp, quá khó cho SG đợt này rồi, dân thì tứ xứ như hợp chủng quốc hoa kì, khó bảo lắm…vì ai cũng có quyền sống theo cách của mình nên giờ mới bung bét thế này. Chứ ngoài HN và mấy tỉnh miền Bắc thì còn lâu các anh chị được thoải mái tung tăng như vậy :D

Nhạc

Xe container
[/QUOTE]
Tỉnh giờ cũng ko có chỗ cách cho ngườivề chỉ cách cho F1 thôi cụ ạ. Nhưng cứ loay hoay vấn đề an sinh chợ búa mà bung bét nên e thấy cốt lõi vẫn là an sinh, thiết yếu, ăn ở. Cứ giảm tập trung dân được là tốt nhất. Không một cách nào lo ăn cho hết mười mấy triệu con người suốt vài tháng ròng được cả.

Ben BMS

Xe buýt
Thôi các cụ, cờ bạc ăn nhau về gà gáy :D . Còn tận 2 tuần nữa đấy, vừa xem vừa hóng các anh hai SG và miền Nam thế nào thì mới yên tâm được.
Chưa phủ VC thì như hộ đê mùa lũ ấy, chả biết nó bùng/thủng lúc nào.

Nguồn lực chữa trị thì thiếu nhưng nguồn lực phong toả thì còn thoải mái. Chia nhỏ TPHCM thành nhiều vùng nhỏ, cung cấp thực phẩm theo gói rồi chờ đợi các vùng đó bộc lộ xem là xanh hay đỏ để xử lý. Xanh thì tiêm vx, đỏ cứu chữa người nhiễm. 30 ngày sau thì toàn bộ vùng xanh đều có thể giải toả để TP trở lại hoạt động.
Cho giao thoa đi lại giữa các vùng như hiện nay nên ko bao giờ chặn được dịch.
Nguồn lực chữa trị mới cần chứ nguồn lực phong tỏa thì nói làm gì cụ. Xem dân trong đó họ livetream mà phát hoảng.

TieuFu

Xe container
Ai cũng tính như bác và nghĩ ra muôn vàn lý do để ra đường nên mãi không chấm dứt được dịch. Em cũng từng nuôi con nhỏ, thời đó chưa có dịch nhưng bận việc công ty nên tuần em cũng chỉ đi chợ được có 1 lần, về nhà sơ chế từng hộp nhỏ để ngăn đá, 2-3 hôm giã đông nấu 1 lần. Đó là thời chưa có dịch.

Còn giờ,chính quyền họ tổ chức thì việc đầu tiên là có ý thức tuân thủ, tuân thủ rồi nếu có khó khăn thì báo tổ dân phố, phường để được hỗ trợ. Thời này ăn sang thì khó, chứ lương thực để cầm cự nếu chính quyền chưa tổ chức kịp thời thì vay mượn quanh chắc cũng chưa chết đói được. Vấn đề là nhiều người vô ý thức nên thời gian để giải quyết cái đống này đã mất hết thời gian để tổ chức an sinh, xã hội rồi.
Cụ ấy nhìn thấy việc trước mắt là nuôi con nhỏ, còn việc dài hơn là hàng xóm nuôi thì chưa tính !

holland

Xe tăng
Nhà em ở HN, hết chè, em uống atiso, hết atiso em uống táo ngâm vậy...biết làm sao, không thiết yếu chra cần đi mua, mua gà mạch hoạch ship đến no để ở ngõ, ra để tiền ở đấy cho nó, cầm gà về , khử khuân. Rau thì cũng vậy mỗi tuần 1 lần mang đến cửa...gạo mua nhiều nhiều lần trước còn, ăn hết tôm, mì gói...cứ thế đã. Mà dịch thảnh a tiết kiệm, ăn cả rau giá, hơi úa! Còn thực phẩm không bao giờ thừa!
Đúng thế đó. Nhà mình mua đủ loại tích, rau cho cả tuần. Rau hơi úa vẫn lựa để không phí, thậm chí rau ăn ít hơn bình thường. Dịch dã này cứ tiết kiệm, vừa TK tiền vừa đỡ ra ngoài.

Vulcan V70

Xe trâu
Nhà em ở HN, hết chè, em uống atiso, hết atiso em uống táo ngâm vậy...biết làm sao, không thiết yếu chra cần đi mua, mua gà mạch hoạch ship đến no để ở ngõ, ra để tiền ở đấy cho nó, cầm gà về , khử khuân. Rau thì cũng vậy mỗi tuần 1 lần mang đến cửa...gạo mua nhiều nhiều lần trước còn, ăn hết tôm, mì gói...cứ thế đã. Mà dịch thảnh a tiết kiệm, ăn cả rau giá, hơi úa! Còn thực phẩm không bao giờ thừa!
Em thật với Lão chứ thế là quá ok rồi. Chiến tranh, thiên tai dịch bệnh thì chỉ cần gạo, muối và nước mắm để tồn tại cũng là quý lắm rồi. :D
Vâng. Nhà cháu cũng cảm thấy như vậy là rất ổn rồi các bác ạ.

chandai.toinack

Xe điện
Các bác chọn ngày để "lockdown" Sài thành phong thủy thật chứ. Nơi thì mưa to gió lớn, chỗ thì mưa đá ầm ầm. Theo các chuyên gia mê tín gọi bằng mỹ từ thì đó là "có điềm" còn điềm lành hay điềm gỡ thì đợi 15/09 tới mới biết sau 16, 16 plus, 16 pro, 16 pro max thì có 16 pro max plus không đã...
Mưa mấy ngày nay rùi Cụ ơi. Trên Sg e ko roz mưa ko. Nhưng nhà em ở Biên hoà thì mưa to mấy htrc rồi. Nay cũng mưa đá,có nghĩa là ko chỉ Sg mưa đá mà mấy tỉnh trong nam cũng bị. Với em thì e thấy nhiều mưa đá rồi. Nhất là e ở Dlat thì mưa đá rất nhiều. Lúc nhỏ e ở Biên hoà và Sg mưa đá nhiều e ko lạ gì cả.

E chỉ thấy đợt Sg có Phượng Hoàng Lửa - đám mây màu hoả hình rồng chắc có điềm thôi.
Đợt này quân y vào viện trợ. E thấy nói sẽ đi chích vx từng nhà một. Khu nào nhiều F0 là lập trạm y tế di động ngay tại khu đó ( khoanh khu nhỏ). Hy vọng Sg sẽ nhanh khoẻ ♥

haolq

Xe tăng
Em cũng ko rõ sao cứ phải lo đói lắm vậy ? Sáng em nửa gói mì tôm hoặc củ khoai lang, trưa và chiều được sét bát là no , thịt cá thì giảm cân nên chỉ dám gắp lên rồi đặt xuống cho đỡ thèm, chiều tối tập thể dục giảm cân tiếp ... xung quanh khu em thì 10 ông đến 9,5 ông giảm ăn để xuống cân . Nằm nhà ko làm gì tiêu hao ít năng lượng nên ko có cảm giác thèm ăn .

poiuy

Xe cút kít
Nguồn lực chữa trị mới cần chứ nguồn lực phong tỏa thì nói làm gì cụ. Xem dân trong đó họ livetream mà phát hoảng.
Chữa trị giờ bó tay rồi, chỉ có phong toả tốt mới giảm được lây nhiễm từ đó mới có thể chưa trị hết quá tải thôi. Phải phong toả chặt đến mức dân ở hẻm này ko thể sang hẻm khác, ko được đi ra ngoài, vùng đỏ thì còn không được ra khỏi nhà thì mới nhanh giảm số ca nhiễm được.

uman

Xe tăng
Chứ ngoài HN và mấy tỉnh miền Bắc thì còn lâu các anh chị được thoải mái tung tăng như vậy :D
HN thì cũng xô bồ, cũng dân tứ xứ thôi, cụ à :) Cụ thấy mấy ngày lễ Tết, khi dân ngoại tỉnh về quê, thì đường phố HN lại như những năm lâu lắm rồi. :)
Vấn đề là chính sách và các thực thi của chính quyền và ý thức chấp hành pháp luật của dân địa phương ra sao, thì hậu quả sẽ bộc lộ trong các tình huống không bình thường thế đó.

moly

Xe tăng
Em ko theo dõi từ đầu giờ chiều, thấy có quân đội tiếp tế theo khẩu phần mà. Ai ở đâu ở đấy. Thế giờ ko phải vậy à?.

haolq

Xe tăng
Mưa mấy ngày nay rùi Cụ ơi. Trên Sg e ko roz mưa ko. Nhưng nhà em ở Biên hoà thì mưa to mấy htrc rồi. Nay cũng mưa đá,có nghĩa là ko chỉ Sg mưa đá mà mấy tỉnh trong nam cũng bị. Với em thì e thấy nhiều mưa đá rồi. Nhất là e ở Dlat thì mưa đá rất nhiều. Lúc nhỏ e ở Biên hoà và Sg mưa đá nhiều e ko lạ gì cả.

E chỉ thấy đợt Sg có Phượng Hoàng Lửa - đám mây màu hoả hình rồng chắc có điềm thôi.
Đợt này quân y vào viện trợ. E thấy nói sẽ đi chích vx từng nhà một. Khu nào nhiều F0 là lập trạm y tế di động ngay tại khu đó ( khoanh khu nhỏ). Hy vọng Sg sẽ nhanh khoẻ ♥
Chắc anh em SG nhìn nhầm "Rắn" ra "Rồng" rồi ! Rắn thì bị nuôi nhốt đúng như SG hiện nay , Rồng thì mới tự do bay nhảy được .

Xe thả hình

Xe tăng
Đăng bài mang tính quy chụp nhạy cảm về chính trị, văn hoá, xã hội
Điểm cảnh cáo (Hết hạn 1/9/21)

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

newmtc

Xe tăng
thật sự em chẳng hiểu ra sao nữa. vừa mới văn bản,thông báo ko cấm dân đi chọ vùng xanh,....rồi tuần đi chợ mấy lần. ...Ra thông báo đính chính trong vòng 2 tuần vẫn đi chợ, ko cấm...để phản đố tin đồi Rồi lại bụp phát. Làm cứ vài lần như đợt này riết rồi dân nó chỉ itin tin đồn. Đính chiinsh dân nó chẳng tin. Mà đã quyets thế rồi còn để cho đổ xô chen nhay đi chợ để cho lây nốt lần cuối một thể à.
Không có chuyện phong toả, chỉ là cấm đi chợ, rồi abc các kiểu, sài gòn đúng là rối như canh hẹ và nhiều loạn thông tin! Nếu coi đây là trận cuối thì có biện pháp nào mạnh nhất dùng luôn đi !

Trạng thái
Thớt đang đóng