[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Đúng là "ăn quả khế trả cục vàng" Cụ nhề! :P
Đồng tiền đi trước đồng tiền khôn!:D
Đợt đấy đúng là Mỹ nó ko quan tâm và chưa sx đc khẩu trang nên thiếu nhiều, VN mình chơi quả fair play nên giờ hưởng phước thôi cụ :D

Thanhvuóng71

Xe điện
Cán bộ cơ sở thế này dân ăn cám hết, đợt này SG ko thanh lọc cán bộ thì sẽ có lúc nát bươm.
May mà có bác Đam đi thực địa ,chứ không thì báo cáo vẫn ổn. Mà mấy ông quản lý không biết đường tự bấm điện thoại kiểm tra nhỉ

TieuFu

Xe container
May mà có bác Đam đi thực địa ,chứ không thì báo cáo vẫn ổn. Mà mấy ông quản lý không biết đường tự bấm điện thoại kiểm tra nhỉ
Nhẽ cũng bấm rồi, cơ mà công khai để người dùng nói trước đỡ phải nhắc !

lamboghi

Xe tải
anh thành cũng vô rồi, ko biết vấn đề giao thương có dc cải thiện ko. kì này all in cho sài gòn

TieuFu

Xe container
anh thành cũng vô rồi, ko biết vấn đề giao thương có dc cải thiện ko. kì này all in cho sài gòn
Nhẽ có hổng lủng rồi ! Có khi xử lý tổng thể !

nếu cụ để ý có Video bác Đam làm việc với P4 hay Q4 gì đó khi hỏi có đảm bảo 100% có đồ ăn không là trả lời bắt đầu ngập ngừng không trôi tuồn tuột như đoạn trước nữa.

cái câu hay mang ra để che lấp là "về cơ bản" đủ ăn, "Về cơ bản" đảm bảo. Về cơ bản....về cơ bản...nó không phải là 100%.

Dungha1985

Xe hơi
Cụ có giấy ra đường ko? Ai cũng ra đng mua đồ thiết yếu là mấy hộp sữa xách tay như Cụ khoe thì loạn hết à?
Cụ ấy mà có giấy đi chợ thì là đúng rồi. Vì đi lấy sữa cách có 500m. Em vẫn phải cầm giấy đi chợ đi mua sữa cho con đây. Muốn mua sữa là phải qua chốt mất 1 phát đi chợ. Chứ mua ở vin dưới chung cư thì không kham nổi đắt hơn 20-30% luôn.

VietSonic

Xe tăng
Hôm qua e cho cu con đi khám ở Vinmec và đi nhổ răng ở viện răng hàm mặt. Nói chung là đường trên phố cũng ko đông, lác đác xe thôi, nhưng có vẻ đông hơn đợt trước, đi đường vẫn thấy thanh niên quần đùi áo 3 lỗ, vẫn thấy 2 bố con đạp xe thể dục, chẳng thấy chốt nào cả chắc giờ chiều chưa phải tan tầm. Dân văn phòng đi lại cũng nhiều, chắc họ phải đi trực.

Chỉnh sửa cuối:

.qddt.

Xe máy
em xin gửi cụ số liệu em google, cụ có thể tự tính. Cụ lưu ý giúp em:

- HN có cả miền núi và trường dân tộc nội trú nên mật độ tổng thể thấp là đương nhiên ạ (nguyên tỉnh Hà Tây cũ nhập về).

- Số liệu HN là số liệu tổng điều tra năm 2019 còn số liệu HCM là số liệu sau khi thành lập TP Thủ Đức.

- Em không tìm thấy bất cứ số liệu nào về phần dân cư không đăng ký tạm trú hoặc không có hộ khẩu, theo em hiểu, phần này có thể hiểu là khách vãng lai (quá cảnh sân bay, ga tàu, bến xe...; khách du lịch, người buôn bán từ các tỉnh....), lượng người này khi áp CT16 thì chắc chả còn bao nhiêu, từ vài triệu có thể còn vài chục nghìn. Khi điều tra dân số, người ta điều tra theo hiện trạng tại thời điểm điều tra chứ không điều tra theo hộ khẩu với tạm trú ạ. Em là loại hộ khẩu 1 nơi ở một nẻo, khi điều tra dân số, số liệu của em nằm ở nơi cư trú chứ không phải nơi đăng ký hộ khẩu và khi điều tra cũng không ai hỏi hộ khẩu ạ.

- Em có check lại số liệu dân cư của từng quận của HN thì trùng với số liệu được công bố của TC Thống kê về tổng điều tra dân số 2019.

1) Em không nói mật độ tổng thể. Cụ cứ so mật độ các quận trung tâm thì biết.

2) Em không hiểu cụ nói việc thành lập tp. Thủ Đức liên quan gì, tp. Thủ Đức là gộp 3 quận Thủ Đức, quận 2, quận 9. Báo cáo điều tra dân số 2019 có đủ cả số liệu HN và SG.

3) Cụ đọc điều tra ds 2019 thì sẽ nắm được họ thống kê theo cái gì, phương pháp nào. Tài liệu này, bản pdf tương đối đầy đủ, hiện có trên trang của Tổng cục Thống kê.

4) Tình hình tạm trú và không khai báo phức tạp hơn cụ tưởng nhiều. Cụ nên tìm hiểu thêm hoặc vào đó sống 1-2 năm sẽ rõ.

Tóm lại em vẫn không hiểu cụ định nói cái gì. Chỉ nhắn rằng, mỗi số liệu cụ có, trước tiên cụ cần làm rõ xem số này đến từ đâu, ý nghĩa của nó là gì, và được tạo ra bằng phương pháp nào.

nunachuoi

Xe tăng
1) Em không nói mật độ tổng thể. Cụ cứ so mật độ các quận trung tâm thì biết.

2) Em không hiểu cụ nói việc thành lập tp. Thủ Đức liên quan gì, tp. Thủ Đức là gộp 3 quận Thủ Đức, quận 2, quận 9. Báo cáo điều tra dân số 2019 có đủ cả số liệu HN và SG.

3) Cụ đọc điều tra ds 2019 thì sẽ nắm được họ thống kê theo cái gì, phương pháp nào. Tài liệu này, bản pdf tương đối đầy đủ, hiện có trên trang của Tổng cục Thống kê.

4) Tình hình tạm trú và không khai báo phức tạp hơn cụ tưởng nhiều. Cụ nên tìm hiểu thêm hoặc vào đó sống 1-2 năm sẽ rõ.

Tóm lại em vẫn không hiểu cụ định nói cái gì. Chỉ nhắn rằng, mỗi số liệu cụ có, trước tiên cụ cần làm rõ xem số này đến từ đâu, ý nghĩa của nó là gì, và được tạo ra bằng phương pháp nào.
Vâng thưa cụ, em xin phép ý kiến ạ:

1. Em đã chia thử và mật độ quận trung tâm na ná nhau, cao nhất đều trên dưới 40.000n/km2, còn trung bình toàn nội thành thì như em đã trao đổi ở trên, nghĩa là chênh lệch không đáng kể.
2. Em nói Thủ Đức vì số liệu của HCM (2021) là mới hơn so với HN (2019) khoảng 2 năm, nghĩa là của HN phải cao hơn, do tăng dân số cơ học và tự nhiên, so với số liệu 2019.
3. Tất cả các số liệu về dân số em đều xem trong cuốn này, chính xác như cụ nói là bản pdf trên trang web của Tổng cục Thống kê.
4. Nếu cụ ở HN thì chắc cụ không hiểu được HCM phức tạp thế nào và ngược lại, vậy nên nói đâu phức tạp hơn đâu cần có số liệu, nếu không có số liệu thì chỉ là thày bói xem voi.

Cảm ơn cụ đã tiếp chuyện.

MrSpy

Xe điện
Trạng thái
Thớt đang đóng