[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

poiuy

Xe cút kít
Không hiểu ngành y tế thực hiện quy trình phòng chống dịch kiểu gì mà từ năm ngoái đến năm nay nhiều ổ dịch xuất phát từ bệnh viện 🤔
Là vì trong giai đoạn giãn cách, bệnh viện là số ít nơi còn có tập trung đông người.

sakai_yo

Xe lăn
Đã sắp 15 ngày kể từ 21/9, liệu có ra văn bản gì không cc ơi? Nới lỏng tiếp một số hoạt động chẳng hạn?

Chỉnh sửa cuối:

Đại Ba

Xe điện
Đã sắp 15 ngày kể từ 21/9, liệu sắp ra vb gì không cc ơi? Nới lỏng tiếp một số hoạt động chẳng hạn?
Nới đến tụt cả quần rồi, cụ còn muốn nới gì nữa?

Xe bus kín bưng, ko thể cho chạy. Vũ trường, karaoke cũng thế. Tuyến bay, đường sắt thì chờ Sài Gòn hết dịch.

Em nghĩ chỉ còn 1 số vướng mắc về vận chuyển hàng hoá vào ra Hà Nội. Có 1 chút bất cập gây ách tắc và tăng cước vận tải cần nới. Nới nhưng phải đảm bảo ko lây lan dịch bệnh. Vận tải làm tốt thì cuộc sống và công việc sẽ khá hơn trước nhiều.

Đại Ba

Xe điện
Xe ôm chở khách, ăn uống tại chỗ cụ ạ.
Xe ôm tiếp xúc gần quá, dù ko gian thoáng, dễ lây nhiễm cụ ơi. Taxi hạ kính như năm ngoái chưa chắc đã ổn. Ăn uống thì nhiều quán nhỏ, ko thông gió nên cũng khó.

Tất nhiên là sợ thế thì sợ hết. Nhưng em nghĩ nên chờ Sài Gòn mở cửa thí điểm, nếu có lây lan dịch bệnh nhưng ko quá tải y tế thì Hà Nội làm theo, mở sau. Vậy cho an toàn, đúng phương châm của người Hà Nội: "Hà Nội ko vội được đâu".

khanhtb

Xe điện
Sg vẫn hơn 2000 ca mà cho bay khắp nơi thì quản lý kểu gì

bentley8

Xe điện
Cho ăn cho đi thì dễ lây lắm, nay ngoài VĐ thì chưa thấy chỗ khác, trộm vía. Em nghĩ chờ 5 - 7 ngày nữa cho ăn quán với taxi và xe buýt (về chỉ thị 19) là đẹp. Có chờ thì đã chờ lâu rồi, đã đói thì đói lâu rồi, nên thêm vài ngày nữa dân cũng chả kêu nhiều.

Nới đến tụt cả quần rồi, cụ còn muốn nới gì nữa?

Xe bus kín bưng, ko thể cho chạy. Vũ trường, karaoke cũng thế. Tuyến bay, đường sắt thì chờ Sài Gòn hết dịch.

Em nghĩ chỉ còn 1 số vướng mắc về vận chuyển hàng hoá vào ra Hà Nội. Có 1 chút bất cập gây ách tắc và tăng cước vận tải cần nới. Nới nhưng phải đảm bảo ko lây lan dịch bệnh. Vận tải làm tốt thì cuộc sống và công việc sẽ khá hơn trước nhiều.

sakai_yo

Xe lăn
mấy nay chỉ thấy nói đến ổ VĐ, thế 5 ca ngoài cộng đồng mà test ở Med là giả hết à cc?

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
Có vẻ Covid cùng dần đi vào dĩ vãng rồi. HN kiểm soát tốt nên chỉ nổ lẻ tẻ, SG thì đã qua đỉnh dịch nên giờ bắt đầu đi làm ăn sản xuất lại. Giờ chỉ còn lo khâu vaccine cho trẻ em và các tỉnh lân cận thôi.

Hanoi1919

Xe tăng
mấy nay chỉ thấy nói đến ổ VĐ, thế 5 ca ngoài cộng đồng mà test ở Med là giả hết à cc?
Không thấy công bố kết quả test là sai nhưng trong các thống kê số ca nhiễm thì đã trừ đi cả 5 ca rồi :D
- Ngoài ra em cũng thắc mắc là 2 ca test ra kết quả dương tính sau khi chết vì tai nạn lđ và tự tử(cùng 1 ngày) cũng không thấy có bất kỳ ai liên quan bị lây nhiễm hay ảnh hưởng gì. Liệu kết quả xét nghiệm của 2 ca đó có sai ko?

Vova

Xe container
Có vẻ Covid cùng dần đi vào dĩ vãng rồi. HN kiểm soát tốt nên chỉ nổ lẻ tẻ, SG thì đã qua đỉnh dịch nên giờ bắt đầu đi làm ăn sản xuất lại. Giờ chỉ còn lo khâu vaccine cho trẻ em và các tỉnh lân cận thôi.
Việt Nam đâu chỉ là SG và HN. Em nghĩ nếu các tỉnh không tiêm được nhiều thì chẳng có chuyện Covid đi vào dĩ vãng đâu.

lamien

Xe buýt
Chỗ Melantec rất hay xét no ra FO, nhiều chỗ xn chả bao h thấy F0 trong khi hàng ngày có cả ngàn người xn để di chuyển các tỉnh. Thường chỉ khi có triệu chứng đi xn thì số này mới ra F0. Nên em nghi ngờ việc xn này lắm.

Dungha206

Xe máy
Hà Nam tổng bao nhiêu ca rồi nhỉ. Em vừa thấy có tin chuyển 300 cả Hà Nam lên viện Nhiệt Đới TW. Năng lực y tế của tỉnh thế nào mà đã phải chuyển nhỉ?

Triumf

Xe tăng
Hà Nam tổng bao nhiêu ca rồi nhỉ. Em vừa thấy có tin chuyển 300 cả Hà Nam lên viện Nhiệt Đới TW. Năng lực y tế của tỉnh thế nào mà đã phải chuyển nhỉ?
Hà Nam vẫn chưa ổn lắm đâu cụ.

Báo Hà Nam:

Nokfev

Xe cút kít
Trương Định phố , Hoàng Mai quận , Hà Nội tỉnh ...
Website
www.nhattao.com
Gần 500 ca rồi. Hà Nam có bv BM cơ sở 2 to phết đấy ;))

Triumf

Xe tăng
Gần 500 ca rồi. Hà Nam có bv BM cơ sở 2 to phết đấy ;))
Theo báo Sức khỏe và Đời Sống (Bộ Y tế) số ra hôm nay 04/10/2021, đáng chú ý là: "Theo phân tích dịch tễ, các ca bệnh được phát hiện tập trung chủ yếu ở TP. Phủ Lý, tiếp theo là các huyện Thanh Liêm, Kim Bảng và Bình Lục. Điều đáng lo ngại là nhiều ca bệnh hiện chưa xác định được nguồn lây.

Trước diễn biến phức tạp của dịch COVID-19, UBND tỉnh Hà Nam đã yêu cầu các sở, ngành, cơ quan, đoàn thể và các địa phương tập trung thực hiện đồng bộ các giải pháp nhằm xử lý, kiểm soát các ổ dịch, không để lây lan diện rộng, dập dịch với tinh thần "thần tốc và triệt để", điều trị F0 hiệu quả, quản lý chặt chẽ F1 theo đúng quy định".

Trước đó, theo Vietnamnet:
Theo quyết định 1690, UBND tỉnh Hà Nam thực hiện giãn cách toàn TP Phủ Lý từ 18h chiều ngày 23/9. Tuy nhiên, Thay vì giãn cách toàn TP Phủ Lý, UBND tỉnh Hà Nam mới đây ra Quyết định số 1691 ngày 23/9 áp dụng cách ly các phường, xã theo Chỉ thị 16 của Thủ tướng.

Theo UBND tỉnh Hà Nam, quyết định này được ban hành để thay thế cho quyết định 1690 được ban hành trước đó chưa đầy nửa ngày.

Việc thay đổi phạm vi giãn cách, theo UBND tỉnh Hà Nam là "để phù hợp với tình hình thực tế và để đảm bảo được phát triển kinh tế xã hội".

tieudaovnt

Xe tăng
Sao Có 2 Bv to đùng không dùng đến nhỉ, giờ là lúc đầu tư tiền làm cho xong 2 cái bv dự trù cho miền bắc chứ nhỉ. Lại đem chuyển lên tận ndtw làm gì cho khổ.

Trạng thái
Thớt đang đóng