[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

tuyetchinh29

Xe buýt
Khả năng chống dịch nó phụ thuộc trực tiếp vào trình độ quản lý nhà nước, kỷ luật của dân... nếu đám trộm cướp 50-60kg chạy lông nhông ngoài đường còn chả kiểm soát nổi thì kiểm soát Covid vô hình e khó. Tôi ko hy vọng gì mấy về việc trong Nam có thể dập dịch như Bắc giang. Giờ còn con bài cuối, cho tiêm 12000 tình nguyện viên Nanacovax thật nhanh, nếu an toàn thì BYT phê duyệt khẩn cấp, đặt hàng vài chục triệu liều tiêm ngay và luôn cho miền Nam, ngoài ra dồn vắc xin nhập được trong vài tháng tới vào Nam. Bản lĩnh của người làm tướng là dám ra quyết định khó khăn trong giây phút sinh tử, chứ cứ rón rén ngày mai làm giống ngày hôm nay thì bốc mứt.
Cháu thấy nguyên liệu làm vắc xin trên thế giới đang có những thông tin là thiếu, rồi ông này có nhưng ko bán cho ông kia, liệu nhà mình có phải nhập nguyên liệu không hay tự trồng được, cái này cụ nào có thông tin không ạ?

Vô-va

Xe tải
Cháu thấy nguyên liệu làm vắc xin trên thế giới đang có những thông tin là thiếu, rồi ông này có nhưng ko bán cho ông kia, liệu nhà mình có phải nhập nguyên liệu không hay tự trồng được, cái này cụ nào có thông tin không ạ?
Nanogen tự trồng bác nhé. Họ nuôi cấy một loại virus để thu hoạch protein gai, sau đó làm sạch và dùng làm vắc xin. Tóm lại vắc xin chỉ có protein gai, ko có virus, khác hẳn vắc xin của Nga và TQ là chính virus, Nanocovax xịn xò hơn nhiều chứ.

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Khả năng chống dịch nó phụ thuộc trực tiếp vào trình độ quản lý nhà nước, kỷ luật của dân... nếu đám trộm cướp 50-60kg chạy lông nhông ngoài đường còn chả kiểm soát nổi thì kiểm soát Covid vô hình e khó. Tôi ko hy vọng gì mấy về việc trong Nam có thể dập dịch như Bắc giang. Giờ còn con bài cuối, cho tiêm 12000 tình nguyện viên Nanacovax thật nhanh, nếu an toàn thì BYT phê duyệt khẩn cấp, đặt hàng vài chục triệu liều tiêm ngay và luôn cho miền Nam, ngoài ra dồn vắc xin nhập được trong vài tháng tới vào Nam. Bản lĩnh của người làm tướng là dám ra quyết định khó khăn trong giây phút sinh tử, chứ cứ rón rén ngày mai làm giống ngày hôm nay thì bốc mứt.
Quyết định là của tập thể cụ nhé. Chả ai có quyền cá nhân quyết việc đó đâu.

vitngoc

Xe điện
Nanogen tự trồng bác nhé. Họ nuôi cấy một loại virus để thu hoạch protein gai, sau đó làm sạch và dùng làm vắc xin. Tóm lại vắc xin chỉ có protein gai, ko có virus, khác hẳn vắc xin của Nga và TQ là chính virus, Nanocovax xịn xò hơn nhiều chứ.
Giống kiểu của Novavax cụ nhỉ?
Ông này cũng làm rõ lâu, nhiều nơi vẫn ngóng hàng Novavax vì ít phản ứng phụ.

Dan du an

Xe cút kít
Bộ Y tế chiều 27/6 công bố "bệnh nhân 14656" tử vong sau một ngày xác định dương tính nCoV.

Theo Tiểu ban điều trị, bệnh nhân nữ, 53 tuổi, địa chỉ quận Bình Tân, TP HCM. Ngày 24/6, bệnh nhân xét nghiệm nCoV kết quả dương tính, được Bệnh viện Quận Bình Tân chuyển đến Bệnh viện Phạm Ngọc Thạch, tình trạng hôn mê, thở oxy bóp bóng qua nội khí quản.
Bệnh nhân được cấp cứu, điều trị hồi sức tích cực bằng thở máy qua nội khí quản, an thần, giãn cơ, kháng sinh phối hợp, thuốc điều chỉnh vận mạch; kháng viêm. Tuy nhiên bệnh diễn biến nhanh và nặng dần, bệnh nhân tử vong sáng 25/6.
Chẩn đoán tử vong: Viêm phổi do nCoV mức độ nguy kịch biến chứng suy hô hấp cấp tiến triển, sốc nhiễm khuẩn.
Đây là ca tử vong thứ 41 của đợt dịch này và thứ 76 kể từ dầu dịch.
53 tuổi đã tử vong thì cũng ghê đấy các cụ ạ. Tuy nhiên vì thiếu thông tin nên cũng chả biết chị này có bệnh nền không.

Noname_2015

Xe tăng
Cacs bác cho em hỏi là mấy cái máy test qua hơi thở mà tập đoàn Vingroup tặng cho Bộ Y tế hiện đang được sử dụng ở địa bàn nào ạ?
Hiện mới thấy sử dụng trên tivi. CÒn địa điểm dưới đất thì chưa biết :D

moly

Xe tăng
53 tuổi đã tử vong thì cũng ghê đấy các cụ ạ. Tuy nhiên vì thiếu thông tin nên cũng chả biết chị này có bệnh nền không.
hic, bệnh nền thì nhiều ngưười có lăm ạ, ko bệnh nọ thì bệnh kia, nên cũng đừng chủ quan

Vô-va

Xe tải
Quyết định là của tập thể cụ nhé. Chả ai có quyền cá nhân quyết việc đó đâu.
Bác nhầm nhé, quyết định thực tế là của một người, còn chịu trách nhiệm thì đương nhiên là tập thể. Thực tế ở TP HCM và nhiều thành phố trong Nam nghèo đói đô thị rất khủng khiếp, rất khác với các thành phố miền Bắc, cho nên cực kỳ nhạy cảm với dịch bệnh, ko để lâu được đâu. Ngoài ra giờ để các khu công nghiệp TPHCM, Đồng nai Bình dương dừng hoạt động một thời gian dài thì sau này mở mồm mời nhà đâu từ e là khó nhé, cái đám có tiền nó khôn hơn rận, chúng nó sẽ tìm tỉnh thành có khả năng quản lý tốt hơn để chọn mặt gửi vàng, cho nên đây là vấn đề sinh tử chứ ko phải chuyện đùa.
Giống kiểu của Novavax cụ nhỉ?
Ông này cũng làm rõ lâu, nhiều nơi vẫn ngóng hàng Novavax vì ít phản ứng phụ.
Đúng là giống Novavax đấy bác, Nanogen họ làm được cũng là ghê gớm đấy, ko phải chuyện đùa.

tasx

Xe tăng
VN đã có lợi thế. Là năm 2020, khi chưa có Vắc xin, thì VN đã chống và ngăn ngừa dịch rất tốt, kết quả là thiệt hại rất ít sinh mạng con người. Giờ Vắc xin đã sản xuất hàng loạt. Cũng như cụ nói, rất nhiều quốc gia đã đạt được mục tiêu tiêm để ngừa dịch.
Chúng ta có thể tận dụng cơ hội này thêm vào các biện pháp chống dịch.
Cảm ơn Cụ. Cần những góc nhìn tích cực như thế này. Bỏ qua chuyện tự hào đi, thì đến giờ cũng chưa phải là quá tệ, trong khi vẫn có những giải pháp bổ sung có thể trông chờ, sắp xếp được trong thời gian tới. Em tin rồi Việt Nam sẽ tiếp tục ổn.

AXEGA

Xe tăng
{Salon Chợ xe}
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Việt Nam quyết tâm chống dịch. Mọi người giữ vững 5K nhé🇻🇳🇻🇳>:D<

Thanhrosa

Xe tải
Corona đã tìm ra cách vượt mặt vaccine. Thời gian tới lại nguy cơ mới rồi. Vaccine bất hoạt của Tàu lại sắp lên ngôi =))

maykhoan

[Tịch thu bằng lái]
Bác nhầm nhé, quyết định thực tế là của một người, còn chịu trách nhiệm thì đương nhiên là tập thể. Thực tế ở TP HCM và nhiều thành phố trong Nam nghèo đói đô thị rất khủng khiếp, rất khác với các thành phố miền Bắc, cho nên cực kỳ nhạy cảm với dịch bệnh, ko để lâu được đâu. Ngoài ra giờ để các khu công nghiệp TPHCM, Đồng nai Bình dương dừng hoạt động một thời gian dài thì sau này mở mồm mời nhà đâu từ e là khó nhé, cái đám có tiền nó khôn hơn rận, chúng nó sẽ tìm tỉnh thành có khả năng quản lý tốt hơn để chọn mặt gửi vàng, cho nên đây là vấn đề sinh tử chứ ko phải chuyện đùa.

Đúng là giống Novavax đấy bác, Nanogen họ làm được cũng là ghê gớm đấy, ko phải chuyện đùa.
Cụ lại nói kí thuyết rồi. Cơ chế này những việc quan trọng chả ai dám quyết định táo bạo cả.

bubu08

Xe tăng

Cụ chuẩn về đời sống dân Tp. HCM và miền tây. Dịch bệnh mà kéo dài là rất căng, nhưng cũng có chút an ủi là miền nam không có mùa đông, không có mưa dầm gió bấc nên có thể đỡ hơn 1 chút.

Nếu Nanocovax mà thành công (cỡ 80%) thì đúng là như Chúa trời cho dân Việt bí kíp vậy.

Thanh lâm 12

Xe hơi

ghê gớm như nào thì phải trải qua thực tế mới biết đc,.Em sợ mấy thành phần chém gió, cái gì cũng nhất thế giới lắm

NAVARA EL

Xe máy
Tp HCM căng quá các cụ nhỉ

Hại Điện

Xe container
Hết ngày 27/6: Gần 3,4 triệu mũi vắc xin phòng COVID-19 đã được tiêm chủng.

ahihivn

[Tịch thu bằng lái]
400k liều vắcxin đợt này tiêm diện ưu tiên cho đôi viên chức là chính. Đám công nhân ngoại thành, người già chưa tiêm. Mà giờ dịch đang lan mạnh trong mấy khu ổ chuọt với xóm trọ công nhân. Thấy list chết toàn 5x tuổi trở lên là nhiều.
Covid-19 đã giết chết 26 bác sĩ Indonesia trong tháng 6 trong đó có ít nhất 10 người đã tiêm vắc xin Sinovac của Trung Quốc

ahihivn

[Tịch thu bằng lái]
Đội bác sĩ tiêm xong đợt đầu rồi.
Bọn Indo nó bùng phát dịch như thế này thì cứ xác định là như Ấn Độ thôi... vì dân số Indo nó sống rất đông đúc không khác gì TP HCM .. TP HCM dân số sống cũng dày đặc không cẩn thận thì mệt mỏi đấy...

Mít tố nữ

Xe tăng
Sau 10 ngày đóng cửa trong nhà, đặt hàng mà siêu thị mãi chưa gọi xác nhận giao, sáng nay em đi chợ.
8h30 bà con đứng đông ở chốt kiểm dịch đầu chợ, em quay sang Vissan thịt còn mỗi thịt đùi, lại phi qua Satra may cũng còn ít gà heo.

Lại đóng cửa chờ 15 ngày nữa.

Trạng thái
Thớt đang đóng