[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Nhạc

Xe container
Cách đây có gần tiếng ông post cái này, rồi làm câu hỏi Tây sống sao, nhiều người ăn uống thế nào? Giờ ông xoay đổi ngay được nội dung. Có nhiều cụ trên này mà chú ý như tôi thì tôi không hiểu cái nick này của ông nó mang tính chất gì trong diễn đàn này nữa.

Nick này là bao người dùng hay ông bị đa nhân cách????
Gọi là lật đi lật lại 2 mặt của v đề. Tắt là lật 2 mặt ạ :D

Vova

Xe container
Hy vọng 15 ngày tới là đủ để Hà Nội tìm được số f0 đang ở đâu đó trong cộng đồng. Với cả em cũng nghĩ là với nhưng ai chẳng may bị thành f0, được điều trị khi hệ thống chưa bị quá tải thực ra là yên tâm. Covid chỉ kinh khủng khi không có máy thở, thiếu giường bệnh, thiếu oxy ... thôi. Còn đâu việc của người dân là tuyệt đối chấp hành, góp sức cùng Nhà nước.

Vẫn phê pha vì mới ngày đầu thí điểm. 16 của Hà Nội là 16 dỏm chả khác mấy ngày trước là bao. Hàng ăn nhiều chỗ vẫn mở bán cho khách. Chứ như bên SG siêu thị còn phải xếp hàng cả buổi mới được vào mua mấy quả trứng thì gay lắm. Mà ăn Pizza mãi sao được ;))
Về thực hiện cách ly thế nào em chịu vì vẫn đang ngồi trong nhà, nhưng em nghĩ cách ly theo chỉ thị 16 không phải là chỉ cho Hà Nội. Có chỉ thị 16 thì các địa phương khác xung quanh Hà Nội được phép thực hiện các biện pháp mạnh hơn với người về từ Hà Nội, và điều này là rất quan trọng. Các tỉnh xung quanh TpHCM cũng bị ảnh hưởng nặng nề do Covid, và đây là điều em nghĩ khu vực trong đó làm chưa tốt khi dịch bắt đầu bùng phát. Giờ ngoài này không chỉ là dập dịch ở HN mà còn phải bảo đảm an toàn cho các tỉnh khác nữa.

dacchung

Xe tải
Em nghĩ là đi quá nhanh vì có thể đã đánh giá nhầm lẫn về tốc độ lây lan và số lượng người nhiễm… có thể khi tp nghĩ F0 ít thì giai đoạn nó đã ở F0 tương đối và khi tp xác nhận F0 là tương đối thì vù phát lên F0 quá nhiều… nên nếu ở giai đoạn 1 là F0 ít mà triển khai truy vết trong khi thực tế F0 đã tương đối thì việc làm như vậy không triệt để và mất thời gian vàng rồi… nhưng phải đánh giá lại là đợt biến chủng Delta này lây quá nhanh và có kiểu hoả mù ( không triệu chứng, triệu chứng nhẹ) khiến rất khó đoán. Hà nội đợt này đã rút kinh nghiệm từ tp Hcm là tăng mạnh biện pháp phòng dịch. Nếu trước đây ở tp hcm có số ca vài chục người thì vẫn chỉ dừng lại ở khâu truy vết, khoanh vùng nhỏ.
Nhiều cụ trên này phải cho vào tổ tư vấn của TT về phòng chống dịch mới đúng.

dacchung

Xe tải
Hải Phòng, Quảng Ninh là hình mẫu học tập cho cả nước. Chống dịch rất tốt từ chủng Vũ Hán qua chủng Anh rồi chủng Ấn. Chính quyền hành động quyết đoán, nhanh, sớm, kịp thời. Dân tình không loạn.

Cả nước năm ngoái còn tuyên truyền chống Covid như chống giặc mà năm nay lại thờ ơ, trong khi giặc mạnh gấp đôi, gấp ba. Trong chiến tranh kỷ luật là yếu tố then chốt quyết định kết cục, dù phải hy sinh nhiều tiện nghi cá nhân. Hiện trạng Covid các nước xung quanh, các tỉnh trong nước đợt dịch này là minh chứng tiêu biểu cho điều đấy.
Chuyển sang chủ động tấn công nhưng lại lơ là trong phòng thủ một chút là bị ngay.

xe rùa 2012

Xe container
nhà em có 5 người, nhưng mà giờ thấy tiêm vác xin khó khăn quá, em hỏi các cụ chỗ nào tiêm phòng covid đc ko ạ, khó khăn quá thì em xin 1 xuất cho 1 người để còn chống chọi dịch bệnh
cụ nào biết đăng ký bv nào thủ tục ra sao bật mí nhà em với ạ
cảm ơn các cụ trc

dacchung

Xe tải

thichduongdong

Xe tải
- Giăng biểu ngữ đầy đường, quanh khắp các khu nhà như ở bên TQ thời Vũ Hán.
- Đưa tin số người chết lên VTV thường xuyên, đưa số người già chết, người trẻ chết, cả nhà chết, kể chuyện cho thê thảm vào. Đừng chỉ đăng tin "hôm nay khỏi bệnh bao nhiêu người".
- Làm mấy cái video bệnh nhân đang úp mặt vào bình oxy thở hổn hển như bọn Úc làm, phát vào giờ vàng.
Em tin sẽ có nhiều người dân biết sợ mà có ý thức hơn. Chứ còn vẫn thích tô hồng, hôm nay xây được bao nhiêu bệnh viện dã chiến, ngày mai đưa vaccine Mỹ về, ngày kia sản xuất Sputnik thì ma nào nó sợ. Tuyên truyền kiểu một chiều cũ lắm rồi, phải cân bằng lại đi.
Đăng lên diễn đàn còn bị xóa nữa là. Mình cũng ủng hộ truyền thông là phải trung thực và cập nhật, không định hướng dư luận, để dư luận tự phán xét.

Dh639010

Xe tải
Lễ tân không đại diện chính quyền đâu cụ. Em nhắc cụ là do trường hợp của em tương đồng. 30/4 vào Viện K. Ngày 8/7 có yêu cầu phải khai báo thông tin nên ở nhà và báo cho tổ trưởng TDP. 22h00 Y tế Phường gọi chỉ 5k, giãn cách. Hỏi có đi làm được không thì bảo là được. Có QĐ nào cấm anh đâu, anh đi làm phòng riêng, dãn cách 5k bla bla... là được. Ngày 14/7 ngoáy lần 1, sáng ngày 21/7 ngoáy lần 2 xong. Vui mồm hỏi anh hết phải dãn cách rồi nhỉ thì bảo: Thôi chết không gửi anh QĐ cách ly và gửi ngay QĐ cách ly vào Zalo.
Chắc là đo
Hy vọng 15 ngày tới là đủ để Hà Nội tìm được số f0 đang ở đâu đó trong cộng đồng. Với cả em cũng nghĩ là với nhưng ai chẳng may bị thành f0, được điều trị khi hệ thống chưa bị quá tải thực ra là yên tâm. Covid chỉ kinh khủng khi không có máy thở, thiếu giường bệnh, thiếu oxy ... thôi. Còn đâu việc của người dân là tuyệt đối chấp hành, góp sức cùng Nhà nước.

Về thực hiện cách ly thế nào em chịu vì vẫn đang ngồi trong nhà, nhưng em nghĩ cách ly theo chỉ thị 16 không phải là chỉ cho Hà Nội. Có chỉ thị 16 thì các địa phương khác xung quanh Hà Nội được phép thực hiện các biện pháp mạnh hơn với người về từ Hà Nội, và điều này là rất quan trọng. Các tỉnh xung quanh TpHCM cũng bị ảnh hưởng nặng nề do Covid, và đây là điều em nghĩ khu vực trong đó làm chưa tốt khi dịch bắt đầu bùng phát. Giờ ngoài này không chỉ là dập dịch ở HN mà còn phải bảo đảm an toàn cho các tỉnh khác nữa.
Em có thằng bạn quê Yên Bái đêm qua cả nhà thấy HN ra 16 là bồng bế nhau lên xe chạy xuyên đêm về quê. Vừa về đến nhà thì CA đến bắt cả nhà đi cách ly tập trung luôn! Khổ thân mấy đứa trẻ con đang sướng ở HN giờ phải đi cách ly mấy tuần chỉ vì thằng bố khôn lỏi tưởng tránh đc 16 ở HN!😂😀

vancy83

Xe tải
- Đưa tin số người chết lên VTV thường xuyên, đưa số người già chết, người trẻ chết, cả nhà chết, kể chuyện cho thê thảm vào. Đừng chỉ đăng tin "hôm nay khỏi bệnh bao nhiêu người".
- Làm mấy cái video bệnh nhân đang úp mặt vào bình oxy thở hổn hển như bọn Úc làm, phát vào giờ vàng.
Em tin sẽ có nhiều người dân biết sợ mà có ý thức hơn. Chứ còn vẫn thích tô hồng, hôm nay xây được bao nhiêu bệnh viện dã chiến, ngày mai đưa vaccine Mỹ về, ngày kia sản xuất Sputnik thì ma nào nó sợ. Tuyên truyền kiểu một chiều cũ lắm rồi, phải cân bằng lại đi.
Vâng cụ nếu chỉ xem ti vi thôi thì thấy mọi thứ vẫn đang rất ổn, tất cả đều trong tầm kiểm soát, không có gì đáng lo ngại cả.
Lạc quan tích cực là tốt nhưng không nhìn thẳng vào sự thật cũng rất đáng lo ngại.

Ennho88

Xe tăng
Chỗ này dân cư đông lắm đây. Phức tạp đấy các cụ mợ ạ!
Hãy ở yên trong nhà chống dịch thôi!

thichduongdong

Xe tải
SG lock mà vẫn tăng vùn vụt do quản lý có vấn đề. Nghe anh em trong đó báo một số nhà hàng vẫn mở lén lút, bán hàng giao về. Shipper chạy ầm ầm, ăn nhậu muốn đặt gì cũng có ship.
Vậy làm sao mà ko toang cho đc. Ý thức kém mà quản lý cũng kém nốt
Do lock sớm chưa đến đỉnh dịch thôi. Lock chỉ giảm chứ đâu phải phép màu chặn được dịch, nhìn cả TG thì biết.

Phỗng new

Xe điện
Hà nội năm ngoái 16 một lần rồi, có gì mà phải trốn?
Cụ có thằng bạn "khôn" thật 🤭
Chắc là đo

Em có thằng bạn quê Yên Bái đêm qua cả nhà thấy HN ra 16 là bồng bế nhau lên xe chạy xuyên đêm về quê. Vừa về đến nhà thì CA đến bắt cả nhà đi cách ly tập trung luôn! Khổ thân mấy đứa trẻ con đang sướng ở HN giờ phải đi cách ly mấy tuần chỉ vì thằng bố khôn lỏi tưởng tránh đc 16 ở HN!😂😀

Iphone1

Xe tải
Chính xác. Em ở Sg thấy mọi người ko cảm thấy sợ vì truyền thông các cụ ạ! Chỉ đến khi một số người quen có người nhà đi nhanh, trẻ, ko có bệnh nền, ko triệu chứng đặc biệt, 2 ngày đi luôn thì mới cảm thấy nỗi sợ thấm trong từng nơ ron thần kinh. Đáng sợ là nhiều người ko biết. Em thấy sáng ra vẫn bán trộm dọc đường, người bán tụt khẩu trang tận cằm, người mua đông đúc như ko có chuyện gì xảy ra mới cảm thấy tội cho họ vì ko ý thức con virus này độc tính cỡ nào.
Mà ra đi lặng lẽ, ko kèn ko trống các cụ ạ, ko một nén nhang, chỉ trả ra hũ tro! Người nhà họ đau lắm vì trẻ quá, mà đau ở chỗ không phải cá biệt các cụ ạ, chỉ là thông tin không nhiều người được biết để mà bớt chủ quan, coi thường! Thế gian triệu người có mấy người thân, đến khi ra đi có mấy người đưa. Thật, em căm thù cái đứa đã tạo ra cái con virus kinh khủng này.

Chỉnh sửa cuối:

Vô-va

Xe tải
Các điểm giao cắt của các đường quốc lộ huyết mạch đều nằm trong địa phận HN, chặn hết thì đứt gãy hết chuỗi cung ứng, nền kinh tế quỳ luôn, các ông chỉ chặn lối ra của cao tốc thôi chứ, người ta đi trên cao tốc thì chặn cái gì? Thật sự lo lắng về chế độ ăn thiếu i-ốt của một bộ phận cb.
Cứ chê SG nhưng HN cũng lúng túng ngang ngửa.

Chỉnh sửa cuối:

Dân Tổ

Xe container
Gọi là lật đi lật lại 2 mặt của v đề. Tắt là lật 2 mặt ạ :D
Em lại tưởng OF mình bị lag cơ, vào refresh vẫn thấy cả 2 post mới hài cụ ạ :D

Mà đợt rồi cụ kèo với Chã thế nào mà âm ngựa nhiều thế, em âm đến 3tr thì lại dương lại chả hiểu thế nào =)) Em vừa Vodka thì hết :P

matran241091

Xe tăng
Ở trong hẻm dễ lây hơn ở chung cư à?
chứ sao. mật độ đông hơn, giao lưu nhiều hơn,

Dh639010

Xe tải
Hà nội năm ngoái 16 một lần rồi, có gì mà phải trốn?
Cụ có thằng bạn "khôn" thật 🤭
xem cái ảnh nó gửi cả nhà phải mặc áo nilon màu xanh chuẩn bị phải đi cách ly tập trung mà thấy thương cho bọn trẻ và giận thằng bố quá cụ ạ!😂😀

Trạng thái
Thớt đang đóng