[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

No money

Xe hơi
Nếu ko có việc thiết yếu, tốt nhất ae ta ở nhà đúng y/c phòng chống dịch. Em thấy như HCM bây giờ quá căng thẳng, mong HN giữ đc.

Mountain Men

Xe buýt
Em đang đi rút tiền và khám răng.
Đường vắng, cửa hàng cửa hiệu đóng cửa hết.
Chợ tạm vãn, chỉ có vài hàng bán trong nhà.
Chợ chính thì thấy phải quét mã nên hơi tắc chút
.....

ung_sung_tu_tai

Xe container
Đúng rồi

Ví dụ cụ thể
Xét nghiệm đầy ông có vi rút viêm gan B mà có phải ông nào cũng phát bệnh đâu

Cụ Phó Thủ nói cũng có ý đúng đó.
Không phải cứ có virus, có mầm bệnh là bệnh nhân hết. Nó phsir ở tải lượng nào đó, gây ra hậu quả cần chăm sóc y tế nào đó...
Nhiều lại virus vi khuẩn nó tiềm tàng trong cơ thể con người, chỉ khi nào người ta sức khỏe yếu nó mới "nổi dậy" tấn công. Nếu coi những người mang virus, vi khuẩn là bệnh nhân chắc cả thế giới là bệnh nhân mất...
Em thì vẫn thấy băn khoăn về vụ cách ly tập trung dẫn tới quá tải nguồn lực và nguy cơ lây chéo hiện nay tại tp HCM.

Xinxàphòng

[Tịch thu bằng lái]
Cần thì cũng thiết chứ chả ngại. Riêng vụ tích trữ vaccin thì chỉ có dở hơi vì hạn nó ngắn e ko thấy lý do gì để tích trữ ?
Thực ra, để vaccine thực sự phát huy tác dụng, cần tối thiểu 4 tuần (với mũi 1). Như vậy, việc tập trung tiêm cho tâm dịch vừa khó khăn, nguy cơ và không hiệu quả - quan trong nhất là phải tăng cường năng lực chữa trị, thực hiện nghiêm túc và mạnh mẽ việc cách xa xã hội và có chính sách an sinh thật tốt.
Việc tiêm vaccin bao vây cho các vùng đang quản lý tốt dịch sẽ nhanh chóng, ít nguy cơ và mang lại miễn dịch cao nhất. Tốt thì tốt thật, đúng thì đúng thật ... nhưng nó mất đoàn kết...:-s

Violet8

Xe hơi
E dự ngày mai mới đông, đầu tuần nhiều cơ quan công sở vẫn huy động đi làm
Cụ đúng này. Nhà em ngay vòng xoay, hôm nay vắng lắm, sang thứ 2 lại tấp nập. Em ở SGN, đã gần tháng áp dụng chỉ thị 16 rồi nên em biết.

3077

Xe container
Hn ngày vài chục ca mà em thấy gần mình lắm rồi, bạn bè, đôngf nghiệp, nơi ở đều có F1. Trước giờ chưa khi nào vậy. Thế mới thấy nếu lên mấy nghìn như HCM thì gần như ai cũng là f0 được

trancannam

Xe điện
Các quận chưa nặng cố gắng khóa chặt, tiêm hết cho đội người già, bệnh nền thì cũng tốt chứ cụ. Có cụ gì bảo U40 mà còn die kia kìa. Ngay cả SG đến 100k thì cũng mới 1% dân, 99% còn lại vẫn cần. Cái chính là dân SG ko chịu ở yên 1 chỗ thì tiêm như không vì trong tg chờ vaccin phát huy hiệu quả thì kịp lây nhiễm tóe loe.
Thì cứ khóa 1 quận trong 3 ngày, tập trung tiêm vaccine cho người U40. Bệnh viện thì bệnh nhân nhẹ, ko triệu chứng ở nhà, năng cao năng lực vận chuyển cấp cứu, máy móc. Tập trung vào tầng lớp nguy cơ. Cần tinh chứ chứ ko cần đa.

xe mất phanh

Xe container
hqua 12h e mới về tới nhà... sáng ngủ dậy làm trận bóng nho nhỏ, vừa ăn sáng xong, đang sai gấu pha cho cốc cf :D. tận hưởng ngày nghỉ tết ko phải đi chúc tết.

ocean1

Xe điện
Hn ngày vài chục ca mà em thấy gần mình lắm rồi, bạn bè, đôngf nghiệp, nơi ở đều có F1. Trước giờ chưa khi nào vậy. Thế mới thấy nếu lên mấy nghìn như HCM thì gần như ai cũng là f0 được
Đừng quá bi quan cụ ạ, cứ làm tốt mọi thứ, để bảo vệ mình và gia đình bình an theo khuyến cáo y tế. Rồi dịch cũng sẽ đi qua. Em chắc chắn như thế, vì đã trải qua giai đoạn đó rồi.

Masha123

Xe buýt
Sáng nay TP HCM đã tổ chức tiêm cho người bán hàng rong, shipper, tài xế, ... rồi. Cụ ngồi lướt OF chả biết gì mà cứ phán.

Ngoài ra SG đã hỗ trợ xong cho những người khó khăn nhất mỗi người 1,5 triệu và đã lập danh sách để hỗ trợ cho người ít khó khăn hơn để hỗ trợ tiếp. Nói chung SG sợ dân đói làm bậy nên lo đường ăn cho dân trước.
Bên khu em người già cũng được tiêm cách đây mấy hôm rồi, tiêm tại BV quận. Người trẻ có nhu cầu tiêm thì cũng đã lập ds khi nào tới lượt thì sẽ được gọi.

trungduong2211

Xe điện
Nhiều cụ lạ nhỉ, cứ chăm chăm vào số ca tử vong là sao, vừa bất nhẫn vừa gây loạn dư luận. Trong khi tình hình thực tế căng như dây đàn có phải mắt mù đâu mà k thấy. Cả nước dồn lực hết cho Sài Gòn rồi, cả con người, vật tư, trang thiết bị. Rồi cả một số tỉnh Nam bộ khác nữa. Trong khi nơi hỗ trợ vẫn phải đảm bảo nhân lực vật lực giữ cho địa phương mình. Việc quan trọng trước mắt là dập dịch, kiểm soát k bung thêm ra toàn nam bộ. Việc cập nhật số liệu theo qiuy trình từ dưới lên trên, lúc nước sôi lửa bỏng bị chậm là lẽ bình thường. Đến số ca covid thi thoảng còn phải cộng dồn. Các cụ bớt nhặng xị đi, tuân thủ hướng dẫn, yêu cầu chống dịch, bảo vệ mình, gđ mình, cq đồng nghiệp mình để yên cho lực lượng tuyến đầu họ làm việc. Như thế là góp phần chung tay chống dịch rồi.

butchikim

Xe ba gác
Thú thật là em chịu không biết quốc gia của anh này ở đâu. Đánh còn kém hơn Tiến Minh
Cũng như chế độ đi học, dành vài xuất cho con em dân tộc ít người ;))

Cháu chuyển kênh rồi :D

Henry 27

Xe tăng
Cháu nghe thấy thế này: xe vào thành phố phải có luồng xanh

Xe chở hàng k vào thành phố đã được phân luồng từ xa để k qua chốt đó rồi. Tiy nhiên một số bác tài k biết vì nguyên nhân nào đó vẫn đi đến đó “cầu may”.

K biết thế nào nữa,
Luồng xanh, cụ phải có xét nghiệm PCR. Khai xong chờ cấp. Cháu xin từ qua đến giờ chưa được cấp. Hàng hoá lấy từ đêm thứ 6, sáng thứ 7 ra công văn chẳng quay đầu.
Lý thuyết khác xa thực tế cụ ạ.

Sclass2021

[Tịch thu bằng lái]
Thất bại của đợt chống covid lần này theo em có mấy lý do sau:

1. Trong khi Ấn Độ đang vật lộn với chủng Delta siêu lây nhiễm thì chúng ta thay vì nghiên cứu tìm hiểu các đặc tính về chủng này để tìm cách đối phó thì chúng ta ung dung tự tại, suốt ngày chê bai hết Ấn Độ tới Ấn Đụ, rồi đăng tải xác chết trên sông Hằng, ... mà không biết biến thể này nó lây lan kinh khủng như thế nào.

2. Chúng ta đã quá tự tin (đến mức kêu ngạo) rằng chúng ta có biện pháp chống dịch tốt nhất thế giới, cứ có dịch là phong tỏa, truy vết, cách ly rồi dập dịch, ... Xem đó như là bửu bối ngàn năm cho việc chống covid.

Chính từ 2 yếu tố trên đã làm cho chúng ta bị động hoàn toàn khi chủng Delta tràn vào VN. Chúng ta không biết nó lây lan như thế nào, nhanh ra làm sao, trong môi trường như thế nào, một bệnh nhân có thể lây cho bao nhiêu người, ... do vậy nên chúng ta chỉ biết đâm đầu vào phương pháp đã lỗi thời (có sự cải tiến rút kinh nghiệm chút đỉnh để đạt MTK) là khoanh vùng, truy vết, cách ly, dập dịch. Nhưng trớ trêu là chủng Delta này nó lây lan nhanh hơn gấp nhiều lần tốc độ truy vết của chúng ta. Nếu đem cách ly các F1, F2, ... trong cùng một không gian và nếu có 1 F1 nào nhiễm bệnh thì hầu như cả khu cách ly đó dính hết (vì cơ chế và tốc độ lây lan của nó quá kinh khủng) dù ta thực hiện 5K kiểu gì, từ đó kế hoạch của ta thất bại.

Giờ nếu quy trách nhiệm, hãy hỏi Bộ Y tế: anh đã có cảnh báo và đưa ra hướng đối phó về chủng Delta trước khi nó tràn vào VN?
Cụ đừng quên sau 30/4 Delta nó thịt miền Bắc trước, hàng ngàn ca ở BG, BN, HN... nhưng ta vẫn xử đẹp.

Chỉ đến khi nó vào SG, dưới sự lãnh đạo tài ba của các anh trong đó dẫn đến cái kết bây giờ, y hệt như cái cách các anh ấy chống trộm cướp ý

tuyetchinh29

Xe buýt
Đúng rồi

Ví dụ cụ thể
Xét nghiệm đầy ông có vi rút viêm gan B mà có phải ông nào cũng phát bệnh đâu
Cụ bị sao vậy, vấn đề của nó là cách thức và tốc độ lây lan, lây sang nhóm bệnh nền làm sập hệ thống chữa trị. Cụ xem virus bệnh gan lây tốc độ nào? Sao cụ ko ví dụ luôn virus HIV đi, đều là virus cả đó.

XPQ

Xe lăn
Ngày đầu ở nhà chống dịch em được nhận 1 biên bản vì tội thắp hương xong ra ban công hút thuốc-> kích hoạt báo cháy toà nhà.:)) Cộng với làm rơi vỡ cái nồi cơm điện của gấu! Quá nhọ luôn! :))
Tổng thiệt hại bao nhiêu? =))=))=))

Trạng thái
Thớt đang đóng