[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

Đại Ba

Xe điện
Lây nhiễm chủ yếu thông qua các hoạt động giao dịch, tiếp xúc không an toàn !
Nói chuyện, trao đổi hàng hóa, trao đổi tiền mặt không sát khuẩn, qua vật nuôi như chó, mèo...
Nói chuyện cần ly bao xa, có chắc là 2 mét không?

Virus tồn tại trên bề mặt hàng hoá và tiền tệ bao lâu? Đã THỰC NGHIỆM việc lây nhiễm qua trao đổi hàng hoá chưa?

Đã thống kê được bao nhiêu bệnh nhân bị lây nhiễm Covid qua trung gian vật nuôi chưa? Có bao nhiêu vật nuôi đã dương tính mà không chết vì Covid? Nếu ko chết thì đề nghị nghiên cứu khả năng sinh kháng thể chống covid ở vật nuôi.

V.v....

Em nghĩ vừa rồi TT sạc lãnh đạo Thanh Xuân Trung và Kiên Giang cũng vì không sâu sát, không cụ thể, không hiểu rõ vấn đề như thế đấy.

taplaioto

Xe điện
Mở bên trong Hà Nội sau khi đã tiêm xong, và cách ly với các địa phương xung quanh. Tiêm đến đâu mở ra đến đấy.
Hà Nội, Sài Gòn, Bình Dương, Đồng Nai sẽ tiêm trước vì là vùng trọng điểm.
Chủ yếu là vaccin có đủ hay ko thôi ạ.
Cái này mà delay thì mọi kế hoạch đều đổ bể !

DVHNTV

[Tịch thu bằng lái]
Phường em hôm qua khua tất cả mọi người ra test. Làm em hôm nay như ngồi trên đống lửa, không làm được việc gì. Cứ có điên thoại (số lạ) gọi đến là giật thót mình, chỉ sợ có thông báo tin xấu thì tôi. Hết ngày hôm nay không có tin gì báo là an tâm, các cụ nhỉ?

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Anh bí đó chắc chưa đọc bài vận dụng chủ nghĩa... vào chống dịch có post trên thớt này mấy hôm trước. Tiếc là Chã xóa mất tiêu, đó là cùng 1 dạng học mà không biết hành, chỉ hót mót, khi gặp thực tiễn thì hết hót. Con virus tàu nó cắn lộ ra nhiều thứ lắm.
Làm lđ mà không rõ lúc nào hành động ra sao, trọng tâm trọng điểm cần xử lý và cần sâu sát thì cần cccc gì lãnh đạo, cứ đọc NQ từ năm 1976 đến giờ là chỉ đạo chung được tuốt, có cái gì sai đâu.
Em nghe đoạn hội thoại có thấy Ttg nói điện thoại nhiều lần..., vậy là đám sứ quân này bố láo. Ai trông vào ai trong hệ thống và trong quan hệ quan - dân nó phơi bày ra đó.
Hậm hực gì, tốn cơm, tốn tiền, tốn nhiều thứ của quốc gia dân tộc này để nuôi chúng.
Dịch bệnh thiên tai mới lộ ra tác phong lãnh đạo, em thấy bác nào tận tậm vì nhân dân đồng bào nó thể hiện ra hết cụ ạ. Có mấy con số đó là phải thuộc nằm lòng, đã gọi là ưu tiên chống dịch thì phải nắm được những thứ cơ bản nhất, đằng này lớ nga lớ ngớ, em xem mà thấy cũng vừa buồn cười vừa thấy chán.

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
lây chéo còn có dăm ba kiểu
cả nhà ở chung thì chắc ko 5k rồi. chả lẽ bắt họ khẩu trang cả ngày
Theo cụ ngày nào cũng nổ hơn chục ngày nay rồi thì là bao nhiêu nhà rồi ạ, một hai nhà còn được đây hàng chục nhà lây nhiễm thì phải xem lại công tác quản lý và lấy mẫu XN

Jangmi

Xe buýt
Cái bác bảo tuyên dương vì từ chối tiêm Sinopham diện rộng em thấy vừa bị xì lốp xong, chả hiểu sao bác ấy lại nghĩ thế là đúng ko biết

LWH

Xe tải
Dịch bệnh thiên tai mới lộ ra tác phong lãnh đạo, em thấy bác nào tận tậm vì nhân dân đồng bào nó thể hiện ra hết cụ ạ. Có mấy con số đó là phải thuộc nằm lòng, đã gọi là ưu tiên chống dịch thì phải nắm được những thứ cơ bản nhất, đằng này lớ nga lớ ngớ, em xem mà thấy cũng vừa buồn cười vừa thấy chán.
Em cũng không nhịn được cười khi bác thủ bồi thêm câu hỏi "Ở đâu" sau khi anh bí được gà bài.
Đúng là cái câu đó mang tính "triệt hạ" rồi, nhưng cũng chả ai hỏi chi tiết đến thế nếu anh bí thuộc bài.

congthuong

Xe điện
Phường em hôm qua khua tất cả mọi người ra test. Làm em hôm nay như ngồi trên đống lửa, không làm được việc gì. Cứ có điên thoại (số lạ) gọi đến là giật thót mình, chỉ sợ có thông báo tin xấu thì tôi. Hết ngày hôm nay không có tin gì báo là an tâm, các cụ nhỉ?
Nhiều mẫu nên cũng chưa biết được. Có thể là 1 tuần mới có KQ. :))

FujiS5200

Xe điện

Ngoc Que

Xe tải
Sáng nay, khu em có 3 bạn Y tế mang y cụ, que thử đến trước cửa từng nhà gọi ra test. Em bị ngoáy mũi đến giờ vẫn còn hơi đau.
Họ đến Test từng nhà vì con hẻm rộng 4m với 42 nóc nhà bên em đã có 3 nhà bị dương tính.
Đầu tiên có một cô bé 20t sốt, test tại nhà thì cả nhà dương tính. Nhóm Zalo xóm xôn xao, họ nghi vấn cô bé đi với người yêu bên ngoài nên bị. Em thấy việc đó là không thể, hẻm làm vùng xanh, ra đường lớn mỗi hướng cách 300m có chốt gác . Tuần trước em cần đi rút tiền, ở chốt gặp 1 bạn bộ đội trẻ măng. Bạn ấy rất mềm mỏng nhưng cương quyết, yêu cầu em quay lại vì không giấy, cần gì thì nhờ tổ trưởng. Cuối cùng phải đưa thẻ nhờ TT đi rút. Có muốn ra ngoài xa hơn 500m cũng không thể.
Y tế vào đưa đi cách ly, nhà đó có 1 em bé dưới một tuổi cả ba mẹ và em dương tính nên họ cho cách ly tại nhà.
Hôm sau thì nhà đối diện test ra dương tính và hôm qua thì nhà bên cạnh dương tính.
Giờ thì không hiểu đường lây nhiễm thế nào, em cách nhà đó 4 căn, em và cả xóm đang nín thở chờ kết quả.
Thế này thì bao h mới mở cửa dc. Cụ ở SG à?

jazzzzz

Xe lăn
Nói chuyện cần ly bao xa, có chắc là 2 mét không?

Virus tồn tại trên bề mặt hàng hoá và tiền tệ bao lâu? Đã THỰC NGHIỆM việc lây nhiễm qua trao đổi hàng hoá chưa?

Đã thống kê được bao nhiêu bệnh nhân bị lây nhiễm Covid qua trung gian vật nuôi chưa? Có bao nhiêu vật nuôi đã dương tính mà không chết vì Covid? Nếu ko chết thì đề nghị nghiên cứu khả năng sinh kháng thể chống covid ở vật nuôi.

V.v....

Em nghĩ vừa rồi TT sạc lãnh đạo Thanh Xuân Trung và Kiên Giang cũng vì không sâu sát, không cụ thể, không hiểu rõ vấn đề như thế đấy.
social distandcing theo khuyến cáo của WHO tối thiểu là 1m, những thứ khác chưa ai thống kê đc.
Nếu thực hiện tốt việc giãn cách giữa người với người tại nơi công cộng, nơi làm việc… sẽ hạn chế lây lan.
CT15 - 16 là hay lock down là để hạn chế người dân ra đường nhằm đảm bảo giãn cách. Nếu người dân tự ý thức sẽ ổn còn không thì 10 hay 3 người vẫn tụ tập thì huề cả làng.

Chỉnh sửa cuối:

bocubau

Xe tăng
Anh bí đó chắc chưa đọc bài vận dụng chủ nghĩa... vào chống dịch có post trên thớt này mấy hôm trước. Tiếc là Chã xóa mất tiêu, đó là cùng 1 dạng học mà không biết hành, chỉ hót mót, khi gặp thực tiễn thì hết hót. Con virus tàu nó cắn lộ ra nhiều thứ lắm.
Làm lđ mà không rõ lúc nào hành động ra sao, trọng tâm trọng điểm cần xử lý và cần sâu sát thì cần cccc gì lãnh đạo, cứ đọc NQ từ năm 1976 đến giờ là chỉ đạo chung được tuốt, có cái gì sai đâu.
Em nghe đoạn hội thoại có thấy Ttg nói điện thoại nhiều lần..., vậy là đám sứ quân này bố láo. Ai trông vào ai trong hệ thống và trong quan hệ quan - dân nó phơi bày ra đó.
Hậm hực gì, tốn cơm, tốn tiền, tốn nhiều thứ của quốc gia dân tộc này để nuôi chúng.
Bí đó quan liêu quá...
Để nhớ ngày nay bao ca thuộc tỉnh mình dễ quá. Thua các cụ OF nhà ta, ngày nào HN bao ca còn đọc vanh vách, thuộc cả tên phường.

elise.cosmetic

[Tịch thu bằng lái]
Trong lúc đấy, tin mừng từ Bình Dương: Tuy là nơi có tiếng dân ý thức kém, nổi loạn nhất nhưng tỷ lệ chết thấp nhất, số ca khỏi lớn hơn hẳn SG :D Khả năng Bình Dương sẽ đạt miễn dịch CĐ và khôi phục sớm hơn cả SG

coquay

Xe container
Cả nước dồn nhân lực, vật lực, vaccine cho SG, HN thì khi tiêm xong hoạt động hạn chế nội Thành phố cho dân tỉnh khác nhờ.
Mở toang ra kiểu ăn cháo đái bát thế thì ai người ta giúp nữa hở cụ?
Hạn chế vài tháng nữa cho dân các tỉnh tiêm hòm hòm rồi cùng mở. Mạnh đc yếu thua!
HN hay SG ko mở ngay đâu e nghĩ thế, kiểu gì cũng phải làm từng bước một ko ai dám đùng cái 21 hay 30 tháng 9 này mở toang ra cả, chỉ mở hé 1 phần trong phạm vị nội đô thôi

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Hướng tiếp cận của Bí thư Đồng Nai theo hướng sống chung với Covid như Mỹ Âu Nhật: đẩy nhanh tiêm vắc xin và quan trọng nhất là mỗi người dân đúng là một pháo đài, nâng cao ý thức phòng chống, hướng dẫn chữa bệnh cho người dân, để dân tự mua test kit để test covid, Fo nhẹ ở nhà, Fo nặng vào bệnh viện, xác định rõ người dân là Trung tâm, quan trọng nhất trên thực chất, xác định rõ vùng xanh có thể có Fo tái lại , mặc dù Đồng Nai có gần 36.000 ca mắc, mỗi ngày gần 1000 ca mới nhưng Lãnh đạo dám quyết mở vùng xanh sau 20/9 và khoanh nhỏ gọn vùng đỏ , hy vọng Đồng Nai thành công để mở rộng ra cả nước

https://tuoitre.vn/dong-nai-binh-thuong-hoa-o-cac-vung-xanh-tu-ngay-20-9-20210914115043642.htm

Chỉnh sửa cuối:

coquay

Xe container
khi test nhanh có kq sau 1h rồi cụ, còn làm tt thì chậm là vài tiếng
họ mà để qua đêm đến h chưa thông báo là ko sao đâu, kiểu âm tính rồi thì cứ để đấy làm vc khác trc thôi

Lemica

Xe tăng
dựa trên số liệu cụ thể ở đâu bác?
Dữ liệu đây cụ:
- 80% F0 không có triệu chứng (dữ liệu trước 25/07 tại Tp. HCM khi đó phân lớn dân số chưa tiêm )
- Cơ quan Y tế công cộng Anh (PHE), vắc xin Pfizer giúp giảm 96% tỷ lệ nhập viện điều trị, vắc xin AstraZeneca đạt tỷ lệ là 92%:
- Viettel Post Lương Tài (liên quan tới Từ Liêm) có 41 ca F0 ngày 17/08 (hầu hết đã tiêm vắc-xin): https://covid19.gov.vn/bac-ninh-nang-muc-canh-bao-chong-dich-sau-khi-xuat-hien-41-ca-f0-lien-quan-den-o-dich-viettel-post-luong-tai-1717448574.htm

Trạng thái
Thớt đang đóng