[Funland] Tổng hợp tất cả mọi vấn đề liên quan về dịch bệnh viêm đường hô hấp cấp COVID - 19 - Phần 3

Trạng thái
Thớt đang đóng

nhuataiche

Xe container
Thành công nhưng thiệt hại kinh tế cho HN và người dân HN, ngay từ lúc SG nổ nhiều ca mà HN vẫn cho người SG về trong vòng hơn 1 tháng mà ko có bất cứ động thái kiểm soát hay cảnh báo, y/c giám sát cách ly tại nhà, trên of nhiều cụ lúc đó đã kêu nên làm chặt từ lúc đó rồi, nhưng HN vẫn bình chân như vại, để mất 2 tháng CT16 mới ổn dc. Thà làm chặt ngay từ lúc đó thì ko hệ luỵ như bây giờ. Nên nói thẳng nói thật, ko nên ru ngủ để còn rút kinh nghiệm cho đợt tiếp theo. Lạ 1 cái là cứ xong xuôi gần như ổn rồi thì truyền thông lại nhấn mạnh: ko ngăn sông cấm chợ, nào là ko làm đứt chuỗi cung ứng, nào là ko cực đoan phong toả... sao ko kiên quyết phê phán và chỉ đạo HN làm ngay lúc đang thực hiện đi, giờ xong rồi mới ra hàng loạt câu từ đó.
Bác và em đều là dân đen, nói như bác thì hoàn toàn ko phải là vấn đề. Nhưng nếu là người ở vị trí quản lý xh thì ko nói như vậy được, phải nhìn xa hơn, đa chiều hơn.

Em chỉ nói đến đây thôi, nói hết những gì em nghĩ về công tác chỉ đạo chống dịch thì chắc là bị treo nick dài hạn.

blackhole1234

Xe đạp
HN đến thời điểm này có thể nói là đã sạch covid ngoài cộng đồng, khi 30 tiếng rồi ko có ca nhiễm mới.

Giờ cần kiểm soát nguồn dịch từ bên ngoài vào, mà cụ thể là các tài xế luồng xanh từ phía Nam ra là ổn.

TPHCm muốn có tiêu chí riêng để sống chung vì quá nát rồi thì có thể cho phép, nhưng ko thể nào mang cái tư duy sống chung đó áp cho những nơi tiến gần đến zero covid được, mà vẫn phải kiểm soát chặt.

Đọc cmt trên VNE thấy có cmt đc rất nhiều like là ko kiểm soát gì nữa, đi lại thoải mái, ko cách lý F1 chắc là đa số của người ở tphcm và các tỉnh phía Nam, làm gì có cái tư duy kiểu chết chùm thế được. Tệ phải sống chung lại bắt chỗ tốt cũng phải sống chung là vớ vẩn và ngớ ngẩn.

nhuataiche

Xe container
HN đến thời điểm này có thể nói là đã sạch covid ngoài cộng đồng, khi 30 tiếng rồi ko có ca nhiễm mới.

Giờ cần kiểm soát nguồn dịch từ bên ngoài vào, mà cụ thể là các tài xế luồng xanh từ phía Nam ra là ổn.

TPHCm muốn có tiêu chí riêng để sống chung vì quá nát rồi thì có thể cho phép, nhưng ko thể nào mang cái tư duy sống chung đó áp cho những nơi tiến gần đến zero covid được, mà vẫn phải kiểm soát chặt.

Đọc cmt trên VNE thấy có cmt đc rất nhiều like là ko kiểm soát gì nữa, đi lại thoải mái, ko cách lý F1 chắc là đa số của người ở tphcm và các tỉnh phía Nam, làm gì có cái tư duy kiểu chết chùm thế được. Tệ phải sống chung lại bắt chỗ tốt cũng phải sống chung là vớ vẩn và ngớ ngẩn.
Chiến lược của chính phủ vẫn còn là zero covid sao bác ? Báo nào đăng thế ?

quanggialai

Xe điện
Bình Dương, Thu Dầu Một:
Thủ Dầu Một đã về vùng xanh từ ngày 10/9. Gần như 99% dân số đã tiêm mũi 1 được 4 tuần trở lên, để chuẩn bị trở về trạng thái bình thường mới. Thành phố bắt đầu test sàng lọc cộng đồng thì.

Ngày hôm kia 12 ca trong 1 khu phố ở một phường sát chỗ em, ngày hôm qua khu phố em không có ca nào, sáng hôm nay khu phố khác cạnh chỗ em sơ bộ chục ca ( đang đợi pcr để khẳng định)

Cách đây 3 tháng nghe F0 thì sợ xanh mặt. Bây giờ nghe F0 thì cảm giác quá đỗi bình thường, Chai hết rồi.

DasPhantommk

Xe hơi
Trưa nay thấy vtv1 lên bài ca ngợi sinovac,chúng ta chuẩn bị tắm ngập vx đồng chí.

Vulcan V70

Xe trâu
Chứng tỏ còn đông người ở SG chưa tiêm vacxin nhỉ.
Chả bù HN đợt vừa rồi, cứ cầm căn cước là tiêm hết, khỏi đăng ký :D
Đằng nào thành phần dân lao động, ít học, hiểu biết hạn chế, đuổi về làm gì.
Trong ảnh là đi tiêm mũi 2 bác ạ.

blackhole1234

Xe đạp
Chiến lược của chính phủ vẫn còn là zero covid sao bác ? Báo nào đăng thế ?
CP nói thế là cơ sở cho những nơi quá nát như TPHCm có cái cớ để mở cửa mà sống chung, tránh chết dần chết mòn.

Chứ đa phần miền Bắc, bắc miền Trung sắp zero covid lại đòi họ mở cửa thoải mái để du nhập covid vào sống chung à, tào lao.

Cho nên TPHCM có thể mở cửa sống chung, nhưng các tỉnh sạch, zero covid vẫn phải kiểm soát, vẫn phải cách ly.

Ngay bên Anh nó mở cửa tràn lan đấy nhưng người nước khác đến vẫn phải cách ly. Các tỉnh ko có covid cũng thế thôi, phải cách ly những người từ nơi có covid đến, chứ ko thể nào như ko có gì xảy ra được.

nhuataiche

Xe container
CP nói thế là cơ sở cho những nơi quá nát như TPHCm có cái cớ để mở cửa mà sống chung, tránh chết dần chết mòn.

Chứ đa phần miền Bắc, bắc miền Trung sắp zero covid lại đòi họ mở cửa thoải mái để du nhập covid vào sống chung à, tào lao.

Cho nên TPHCM có thể mở cửa sống chung, nhưng các tỉnh sạch, zero covid vẫn phải kiểm soát, vẫn phải cách ly.

Ngay bên Anh nó mở cửa tràn lan đấy nhưng người nước khác đến vẫn phải cách ly. Các tỉnh ko có covid cũng thế thôi, phải cách ly những người từ nơi có covid đến, chứ ko thể nào như ko có gì xảy ra được.
Em đang nói về chiến lược sống chung với covid của chính phủ, chưa có ý kiến riêng nào cả, mà bác bảo là tào lao. Hoặc là bác chưa đọc thông tin về chiến lược đó, hoặc là bác đang bảo chính phủ ra chiến lược tào lao.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Mấy anh miền Nam phản đối mạnh nhất, đòi BYT phải áp dụng tiêu chí riêng cho mình :))
Trong tình thế hiện nay thì k thể dùng 1 công thức chung cho cả nước được.
QK 7, 9 phải 1 kiểu khác. Dịch ăn sâu rồi nên chấp nhận, chỉ hạn chế lượng điều trị và tử vong ở dưới ngưỡng điều trị. Chứ sạch là khó. Chỉ riêng vấn đề này đã khó vì lực lượng y tế tại chỗ chưa thể tự gánh vác được.
Vấn đề là k để dịch loang mạnh từ vùng này sang vùng khác.

leduc0801

Xe tải

Em cũng ý kiến như cụ, SG muốn giảm các tiêu chí thì chỉ áp dụng cho SG thui, chứ ng SG đi ra HN hay về các tỉnh vẫn phải làm chặt để ko ảnh hưởng đến các tỉnh. Ngay như HN tiêm khá tốt bản thân em cũng 2 mũi nhg nếu bây giờ mở về các tỉnh lân cận thì quá nguy hiểm, các tỉnh tỷ lệ tiêm còn quá thấp lan ra 1 cái là chết chùm hết. Hi vọng các vị lãnh đạo và người dân SG tỉnh táo có quyết sách phù hợp, ưu tiên phát triển kinh tế không có nghĩa là thả cửa đi khắp nơi, các cụ SG tiêm phủ vacxin rùi nhg còn bao nhiêu tỉnh thành xung quang và trên cả nước đã phủ được đâu, sai lầm lần trước đã phải trả cái giá quá đắt, hi vọng không có tiếp một sai lầm như thế nữa…

Đại Ba

Xe điện
Như thế nào là sống chung với covid?
Như thế nào là thiết yếu?
Như thế nào là "cần thiết" (trong câu: "chỉ đi ra ngoài khi cần thiết")

Người nói cũng chưa hình dung điều mình nói cụ thể phải làm ra sao thì người nghe còn hiểu lung tung hơn. Thành ra cãi nhau.

Chỉnh sửa cuối:

tromtrau

[Tịch thu bằng lái]
Hà Nội và các tỉnh zero covid sẽ phải mở. Nhưng không có nghĩa là toang hoác kiểu "hòa nước sông chén rượu ngọt ngào". Và thậm chí còn phải nâng cao cảnh giác và kiểm soát với các luồng di chuyển từ bên ngoài.
Chắc chắn sẽ vẫn tiếp tục có các ca f0 do lây nhiễm từ các vùng có dịch. Nhưng phải là f0 trong kiểm soát.

Đại Ba

Xe điện
Bình Dương, Thu Dầu Một:
Thủ Dầu Một đã về vùng xanh từ ngày 10/9. Gần như 99% dân số đã tiêm mũi 1 được 4 tuần trở lên, để chuẩn bị trở về trạng thái bình thường mới. Thành phố bắt đầu test sàng lọc cộng đồng thì.

Ngày hôm kia 12 ca trong 1 khu phố ở một phường sát chỗ em, ngày hôm qua khu phố em không có ca nào, sáng hôm nay khu phố khác cạnh chỗ em sơ bộ chục ca ( đang đợi pcr để khẳng định)

Cách đây 3 tháng nghe F0 thì sợ xanh mặt. Bây giờ nghe F0 thì cảm giác quá đỗi bình thường, Chai hết rồi.
Ok. Vậy là sau Sài Gòn, tới lượt Bình Dương tiến hành xét nghiệm diện rộng. Như Hà Nội đã làm là xét nghiệm toàn dân.

Vài hôm trước, có xu thế mở các trạm điều trị di động cho từng phường ở Sài Gòn, để cách ly tập trung và chữa trị cho người bệnh.

nhuataiche

Xe container
Em cũng ý kiến như cụ, SG muốn giảm các tiêu chí thì chỉ áp dụng cho SG thui, chứ ng SG đi ra HN hay về các tỉnh vẫn phải làm chặt để ko ảnh hưởng đến các tỉnh. Ngay như HN tiêm khá tốt bản thân em cũng 2 mũi nhg nếu bây giờ mở về các tỉnh lân cận thì quá nguy hiểm, các tỉnh tỷ lệ tiêm còn quá thấp lan ra 1 cái là chết chùm hết. Hi vọng các vị lãnh đạo và người dân SG tỉnh táo có quyết sách phù hợp, ưu tiên phát triển kinh tế không có nghĩa là thả cửa đi khắp nơi, các cụ SG tiêm phủ vacxin rùi nhg còn bao nhiêu tỉnh thành xung quang và trên cả nước đã phủ được đâu, sai lầm lần trước đã phải trả cái giá quá đắt, hi vọng không có tiếp một sai lầm như thế nữa…
Bác thử nghĩ xem có bao nhiêu người ở Hà Nội và phía Bắc đang làm ăn trong Nam ? Họ đi đi về về liên tục thì bác tính xem nên áp dụng quy định nào cho họ ?

khanhtb

Xe điện
Muốn lỏng cũng khó
Đồng Nai phát hiện 50 F0 ở một phường sau khi nới lỏng giãn cách
Sau khi nới lỏng giãn cách, lực lượng y tế tiếp tục tổ chức xét nghiệm diện rộng. Đồng Nai ghi nhận trên 50 ca nhiễm Covid-19 mới ở phường Trảng Dài.

F kun

[Tịch thu bằng lái]
Bác thử nghĩ xem có bao nhiêu người ở Hà Nội và phía Bắc đang làm ăn trong Nam ? Họ đi đi về về liên tục thì bác tính xem nên áp dụng quy định nào cho họ ?
Giờ này còn đòi đi đi về về thì chịu rồi. Sao cụ không đòi đi nước ngoài luôn, sáng cafe Sài Gòn, trưa ăn nhà hàng Singapore, tối sang Pattaya xem vũ hội cho sang chảnh.

nhuataiche

Xe container
Ok. Vậy là sau Sài Gòn, tới lượt Bình Dương tiến hành xét nghiệm diện rộng. Như Hà Nội đã làm là xét nghiệm toàn dân.

Vài hôm trước, có xu thế mở các trạm điều trị di động cho từng phường ở Sài Gòn, để cách ly tập trung và chữa trị cho người bệnh.
Nghe giống như là chúng ta đã đổ rất nhiều tiền để trang bị các thiết bị xét nghiệm và chữa trị trong trường hợp có tai nạn lao động, cho nên các thiết bị bảo hộ rẻ tiền từ từ chậm chậm mua cũng được, ko có cũng ko sao.

Trạng thái
Thớt đang đóng