C180K

Xe buýt
Em nhân viên của EVN đây, em chả thấy lương của em tăng xu nào, thậm chí còn giảm chút it. Được cái lương bình quân như báo viết là em bám thật chặt và không rời xa EVN ngay. Tiền điện cứ thấy giảm là mừng, nó mà tăng thì cũng chán như các cụ luôn. Buồn cười nhất là có đợt họp chi bộ sếp nói là" rất mừng là chúng ta đa được tăng giá điện" em ngồi dưới thì nghĩ " mừng cái loằn, bố lại phải mất thêm tiền"

Lái lùn

Xe hơi
Hậu dịch có lẽ đây là gương sáng về tăng trưởng.

Reinhard

Xe buýt
TT Trump tuyên bó là Mỹ đã nghiên cứu vaccine ngừa Sars-Cov-2 từ 11.01.2020 (trước 1 ngày TQ công bố sơ đồ gen nCovy 12/01)... Chẳng lẽ Mỹ che giấu ca nhiễm bệnh Covid-19??? TQ được Trump vô tình thanh minh về nguồn gốc lây lan ra TG chăng?! :-?

Cụ quên đổi múi giờ (hoặc nhớ nhầm) rồi. Nhóm nghiên cứu người TQ công bố sơ đồ gen của SARS-CoV-2 trước 3h chiều 11/1/2020 PDT mà cụ (vì em thấy có bài báo đăng ngày giờ đó đã nhắc đến vụ này rồi)

Nguyen Hoa DN

Xe tải
Mợ vô viện xem dùm số lượng bệnh nhân nội trú với bệnh nhân nặng chứ đừng tự nghĩ ạ, chia ra thằng thì đi chống dịch con thì ở nhà làm luôn việc của thằng kia trực luôn lịch của ông nọ đó ạ.
Chả phải tụe nghĩ nhé, voẹ mình làm bác sĩ lương giảm 2tr/tháng :)

Kitcat

Xe container
Ghi số công tơ và thu tiền điện thường là nv mới và bằng cấp thấp, có thể 1 vài trường hợp cá biệt e k biết nhưng vì họ có ghi theo cách nào đi nữa thì lương k tăng giảm và tổng số điện trong X năm vẫn thế nên ko tiểu xảo như cụ lo lắng đâu
Cụ chưa biết là điện tính giá bậc thang ạ? Nếu chỉ có 1 mức giá thì cụ nói mới đúng cụ ạ!

juve99

Xì hơi lốp
Cụ chưa biết là điện tính giá bậc thang ạ? Nếu chỉ có 1 mức giá thì cụ nói mới đúng cụ ạ!
E có biết, nhà e mấy thế hệ làm nghành này, nhưng như e nói đó, có cố tình tiểu xảo đi nữa thì nv ghi số cũng k dc hưởng lợi và ko thay đổi số X tổng dc. Chưa kể quá dễ và đơn giản để người ít hiểu biết cũng kiểm tra xác thực dc. Nếu thực sự muốn gian họ gian ngay từ khâu thí nghiệm công tơ, kiểu như 7 ăn 10 hơn là ăn chênh giá theo định mức

konachi102

Xe buýt
Công bằng mà nói thì EVN đã "vất vả" làm việc suốt trong thời gian dịch bệnh Covid-19 hoành hành... Thêm vào đó họ c cũng gặp may vì giá dầu giảm sâu ===> dôi dư ra khá nhiều tiền: giá bán điện vẫn như cũ mà giá đầu vào (dầu, LPG, khí đồng hành, than, cước vận tải...) lại giảm ===> EVN cũng đã giảm cước điện sinh hoạt 10% (cho KH sử dụng <300kwh/tháng) nên tăng lương thưởng để động viên nhân viên là hợp lý chứ sao lại GATO/thắc mắc nhỉ?! 👍
vất vả bằng bác sĩ và công an quân đội ko ? chẳng qua độc quyền nên nó thế . Giờ cho 4,5 cty tư nhân làm xem

Kitcat

Xe container
E có biết, nhà e mấy thế hệ làm nghành này, nhưng như e nói đó, có cố tình tiểu xảo đi nữa thì nv ghi số cũng k dc hưởng lợi và ko thay đổi số X tổng dc. Chưa kể quá dễ và đơn giản để người ít hiểu biết cũng kiểm tra xác thực dc. Nếu thực sự muốn gian họ gian ngay từ khâu thí nghiệm công tơ, kiểu như 7 ăn 10 hơn là ăn chênh giá theo định mức
Chênh giá theo định mức chắc ăn hơn nhiều, năm nào cũng làm 1 lần, dồn 1 tháng ghi tăng, tính tiền hệ số cao hết những số tăng lên. Các tháng khác ghi giảm xuống. Gian thí nghiệm công tơ để lại bằng chứng rành rành ra
Cả 1 ngành đã hạch toán kinh tế riêng mà cụ bảo k hưởng lợi, dạ nếu k hưởng thì ăn phạt nhé. Đến bác sỹ còn phải viết lên vnexpress về chuyện bs phải chỉ định mổ khi chưa cần thiết mổ vì có cái quota của bv liên quan tới cái đó, bv cũng đã tự chủ tài chính từ thời mợ Tiến ;)

Dan du an

Xe cút kít
Chênh giá theo định mức chắc ăn hơn nhiều, năm nào cũng làm 1 lần, dồn 1 tháng ghi tăng, tính tiền hệ số cao hết những số tăng lên. Các tháng khác ghi giảm xuống. Gian thí nghiệm công tơ để lại bằng chứng rành rành ra
Cả 1 ngành đã hạch toán kinh tế riêng mà cụ bảo k hưởng lợi, dạ nếu k hưởng thì ăn phạt nhé. Đến bác sỹ còn phải viết lên vnexpress về chuyện bs phải chỉ định mổ khi chưa cần thiết mổ vì có cái quota của bv liên quan tới cái đó, bv cũng đã tự chủ tài chính từ thời mợ Tiến ;)
Công nhận trong một số trường hợp tự chủ tài chính mà không có các cơ chế giám sát minh bạch và không vụ lợi thì nguy hiểm khôn cùng. Nhưng mà thôi, nói thế là ********* đó.

Vannl

Xe buýt
Giảm 10% cho mấy số đầu thôi cụ ạ. Còn bao nhiêu vụ giá tăng bất thường rồi lại chìm cụ ạ. Còn bank cụ thấy phí chuyển tiền giảm, 1 số phí khác giảm, bảo lãnh giảm. J chứ bank nhà nc lãi 10k ty là bt cụ ạ.
Em chả bênh ai đâu nhưng cụ nên công tâm chút, nhà em được giảm 68.8K/1.1tr, cỡ 6.5%, mấy hộ kd thì giảm đúng 10%.

NH lãi 10K tỉ thì doanh thu cũng cỡ 4-500K tỉ trở lên, nếu giảm 6% doanh thu là mất tầm 30K tỉ đấy cụ, 40% lợi nhuận thì chỉ là 4K tỉ thôi

juve99

Xì hơi lốp
Nhiều cụ cứ bảo nv điện lực ngon, nói chung nó ổn định và nhàn hơn các nghành khác, có nhiều thời gian chăm sóc gđ thôi. Kể cả làm khối VP hay vận hành, khá nhàn rỗi. Thi thoảng bão lũ hay sự cố còn lại trực ca đi nữa cũng toàn ngủ, hồi bé e theo ô già ngủ ở trạm suốt, ngày xưa cbcnv còn có kiểu tháng nộp 50k, dùng 100 hay 1000 số vẫn vậy nên cho hàng xóm dùng nhờ tẹt ga

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Em chả bênh ai đâu nhưng cụ nên công tâm chút, nhà em được giảm 68.8K/1.1tr, cỡ 6.5%, mấy hộ kd thì giảm đúng 10%.

NH lãi 10K tỉ thì doanh thu cũng cỡ 4-500K tỉ trở lên, nếu giảm 6% doanh thu là mất tầm 30K tỉ đấy cụ, 40% lợi nhuận thì chỉ là 4K tỉ thôi
E hỏi khí ko phải. Cụ lấy số liệu j mà doanh thu bank lên 500k tỷ. Con số có mơ cũng ko có của bất kỳ doanh nghiệp VN nào ở hiện tại. Cụ cập nhật lại đi ko người ta cười cho. Còn evn giảm giá mấy số đầu thì ăn thua j cụ. Dân cơ bản dùng điện vào buổi tối. Thang tiền của những số sau mới giúp EVN bội thu cụ nhé.

muabenem123

Xe container
Hà Nội, ta còn em hàng phố cũ rêu phong...
Chỗ em, tháng 3, có hộ đóng cửa về quê, vẫn trả đống tiền điện, không tăng lương mới lạ.
Nhà e cũng thế đây cụ. 2 vợ chồng vẫn đi làm mùa dịch. Con cái gửi về quê. Tiền điện vẫn bằng tháng trc. Éo hiểu đc luôn.

boyboy1990

Xe điện
E hỏi khí ko phải. Cụ lấy số liệu j mà doanh thu bank lên 500k tỷ. Con số có mơ cũng ko có của bất kỳ doanh nghiệp VN nào ở hiện tại. Cụ cập nhật lại đi ko người ta cười cho. Còn evn giảm giá mấy số đầu thì ăn thua j cụ. Dân cơ bản dùng điện vào buổi tối. Thang tiền của những số sau mới giúp EVN bội thu cụ nhé.
Ngân hàng là đội buôn tiền nên nếu tính doanh thu thì em chưa hiểu là họ sẽ tính thế nào cụ nhỉ?
Em chỉ thấy một vài con số khá khủng, ví dụ tổng tài sản của VCB là trên 1 triệu tỉ đồng, hoặc tổng huy động vốn VCB năm 2019 cũng trên 1 triệu tỉ.

E ko nhầm thì ô EVN suốt ngày kêu lỗ cơ mà. Trong bối cảnh bây h các cơ quan doanh nghiệp phải cắt giảm lương và lợi nhuận thì bố đời EVN vẫn lãi mạnh và vẫn tăng lương. :))
Năm 2020, rất mong cụ Tổng quan tâm đến ô EVN này. :D
bọn EVN này toàn sân sau, các công ty trúng thầu thì 100% là công ty gia đình hoặc móc ngoặc. Bọn này là củi gộc, cần phải được đốt lò!

Anhnv3

Xe buýt
Riêng ê vê en đốt thì củi cháy phải vài năm.

Vannl

Xe buýt
Em nhầm chút với huy động vốn, vcb huy động 1 triệu tỉ thì lãi 20K tỉ. Nhưng nếu chỉ so sánh doanh thu mấy khoản phí của NH với doanh thu tiền điện của evn thì nó khập khiễng quá, evn còn phải trả tiền điện cho bên phát điện, trả tiền cho nhà thầu cung cấp, lắp đặt vttb,...

Còn tiền điện giảm bn thì cụ cứ nhìn hóa đơn nhà cụ, em nghĩ ko dưới 6% đâu