tdtd

Xe điện
Cháu cũng phải cắt giảm, cho thợ nghỉ bớt rồi. Không có người nước ngoài sang đầu tư thì xây dựng công nghiệp tèo, dẫn tới bọn e cũng....

Bên em đang xin vc hết sức khó khăn, thất nghiệp tăng mạnh. Nhiều hãng phá sản hoặc sx cầm cự. Chẳng cần nói đây xa, ngay tiệm của ngan già em cũng giảm 1 nửa doanh số. Đồng nghĩa giảm số giờ làm của nhân viên. Chia sẻ ngày giờ làm để cùng nhau vượt qua. Hy vọng cuối năm hoặc đầu năm sau. Khi nhận đc vaccin kinh tế sẽ dần dần đi bằng lấy đà vượt lên. Chứ bh càng ngày càng xuống.

Hooks

Xe tăng
Kiểu gì cũng chửi được cụ nhỉ.
Em theo dõi thời sự, và cảm thấy chính sách rất ngon. Thực thi có thể có vấn đề, nhưng định hướng thì rất tốt.
Vâng, chính sách vĩ mô nhiều cái rất tốt, có lợi cho người dân, nhưng bên dưới thực hiện luôn có vấn đề về "đọc và hiểu".

binhsu7273

Xe cút kít
Cụ post bài này lên tý nữa là hàng xe gạch đến xếp đầy thớt đó, trước có mấy Nick còn báo cho BQT để xử lý nữa cơ. ;))

DE.VN

Xe tăng
Các cụ sợ hãi dần đi.
Tiết kiệm đến tối đa là cách tốt nhất để giữ an toàn thời gian này.
Cụ viết thế này, tí Ad xóa thớt giờ .
Bên em đang xin vc hết sức khó khăn, thất nghiệp tăng mạnh. Nhiều hãng phá sản hoặc sx cầm cự. Chẳng cần nói đây xa, ngay tiệm của ngan già em cũng giảm 1 nửa doanh số. Đồng nghĩa giảm số giờ làm của nhân viên. Chia sẻ ngày giờ làm để cùng nhau vượt qua. Hy vọng cuối năm hoặc đầu năm sau. Khi nhận đc vaccin kinh tế sẽ dần dần đi bằng lấy đà vượt lên. Chứ bh càng ngày càng xuống.
Bên Hà Lan nhà cụ cũng oải nặng thế à ? Bên em thấy mấy siêu thị điện máy hay quần áo cao mấy tầng, nhưng chỉ có mỗi tầng dưới có một, hai nhân viên tính tiền. Còn mấy tầng trên không có nhân viên nữa, muốn hỏi tư vấn cho hàng hóa là không tìm thấy người. Ngày xưa chưa dịch thì mỗi tầng cả chục nhân viên săn sóc khách hàng.

harman_kardon

Xe điện
Cụ viết thế này, tí Ad xóa thớt giờ .

Bên Hà Lan nhà cụ cũng oải nặng thế à ? Bên em thấy mấy siêu thị điện máy hay quần áo cao mấy tầng, nhưng chỉ có mỗi tầng dưới có một, hai nhân viên tính tiền. Còn mấy tầng trên không có nhân viên nữa, muốn hỏi tư vấn cho hàng hóa là không tìm thấy người. Ngày xưa chưa dịch thì mỗi tầng cả chục nhân viên săn sóc khách hàng.
Vâng, nặng nề lắm cụ. Tiệm ngan em vậy còn đỡ nhiều do nằm trong mail. Chứ nhiều tiệm ngoài TT thê thảm hơn nhiều. Các tiệm quần áo giầy dép, túi... cứ gọi là vắng như ma ám. Hãng em làm ngoài bọn em là nhân viên chính thức thì còn có vc. Nhân viên qua cty môi giới cắt giảm 90%.
TV đưa tin Tỷ lệ xin trợ cấp tăng đột biến. Bên HL vốn rất nhiều vc làm mà giờ còn như vậy luôn.
Nhà cửa đăng lên là tranh nhau đấu giá mua, giờ thì lại trở lại mặt đất như hồi kt ảm đạm năm 2014.

hoadt84

Xe hơi
Hóng tin các cụ chứ gđ này công việc của cháu cũng chán lắm :(

Chọc là thủng

[Tịch thu bằng lái]
Em lo vấn đề bạo loạn hoặc tăng tỷ lệ tội phạm do số lượng người thất nghiệp và gặp bế tắc bùng nổ. Thời điểm này có lẽ nên chuẩn bị và tích trữ vũ khí cá nhân hiệu quả cao như súng săn, súng ngắn.

hd-vt

Xe container
(TBKTSG Online) - Dù đã làm lượng khách du lịch giảm hơn 50% trong 5 tháng qua nhưng "bóng ma" Covid-19 vẫn chưa dừng lại. Theo nhiều doanh nghiệp, đỉnh điểm khủng hoảng của ngành du lịch sẽ đến trong vài tháng tới và có thể, ngay cả những công ty lớn cũng khó trụ lại.
Theo số liệu từ Bộ Văn hóa Thể thao và Du lịch, trong quí 1 và quí 2, ước tính có khoảng 95% doanh nghiệp lữ hành quốc tế đã dừng hoạt động; 137 doanh nghiệp xin thu hồi giấy phép, tăng gấp ba lần so với cùng kỳ. Covid-19 đã làm lượng khách quốc tế đến Việt Nam trong 5 tháng qua giảm hơn 50%, khách nội địa giảm 58%.

.
Hình như thớt này của cụ, em xin hỏi tý ạ.
Em Côvit, nó vật cho thế giới khật khừ. Thiệt hại hàng tỷ đô.
Nhưng, em nghĩ. Nó chả đốt cháy cái gì, chả đập phá tài sản gì, chỉ là một phút ngừng cho thế giới suy nghĩ. Vậy nó phá hoại cái gì?

Vd, Nhà cụ đang cho thuê, giờ người ta ngừng thuê nhà cụ và cụ rên mất hàng đống tiền. Cụ mở nhà hàng, giờ ít người tới ăn và cụ rên mất hàng đống tiền.

Thực tế, cụ chả sản xuất cái quái gì cho nhân loại, vắng cụ chả làm cho xã hội bớt văn minh lên.

Văn minh là tạo ra của cải rẻ bền hơn, phát minh những thứ bớt tàn phá môi trường, con người bớt lo cơm áo gạo tiền. Đấy mới là văn minh tiến bộ. Còn giờ chỉ là hoang dã, vặt lông nhau. Lý luận kinh tế hiện tại chỉ là u mê nhau thôi ạ, em nghĩ thế.
Fun hehe.

DE.VN

Xe tăng
Nhưng, em nghĩ. Nó chả đốt cháy cái gì, chả đập phá tài sản gì, chỉ là một phút ngừng cho thế giới suy nghĩ. Vậy nó phá hoại cái gì?
Vd, Nhà cụ đang cho thuê, giờ người ta ngừng thuê nhà cụ và cụ rên mất hàng đống tiền. Cụ mở nhà hàng, giờ ít người tới ăn và cụ rên mất hàng đống tiền.
Thực tế, cụ chả sản xuất cái quái gì cho nhân loại, vắng cụ chả làm cho xã hội bớt văn minh lên.
Fun hehe.
Nếu cụ Fun thì em cũng trả lời Fun.
Cụ viết những dòng trên là cụ không có não, hay não cụ đã ngừng hoạt động. Hêhê

hd-vt

Xe container
Nếu cụ Fun thì em cũng trả lời Fun.
Cụ viết những dòng trên là cụ không có não, hay não cụ đã ngừng hoạt động. Hêhê
Coi như em không có não đi, xin mời cụ..
À quên:)), những thớt đầy chất xám như này thì em làm chân thằng hề khuấy đảo thôi ạ, để cc khác uyên thâm vật cụ, cụ cẩn thận đấy:D.

Chỉnh sửa cuối:

Cartoner

Xe điện

Văn minh là tạo ra của cải rẻ bền hơn, phát minh những thứ bớt tàn phá môi trường, con người bớt lo cơm áo gạo tiền. Đấy mới là văn minh tiến bộ. Còn giờ chỉ là hoang dã, vặt lông nhau. Lý luận kinh tế hiện tại chỉ là u mê nhau thôi ạ, em nghĩ thế.
Fun hehe.
Cụ có thể ngừng làm, nhưng không thể ngừng ăn. Thế giới tương tự vậy thôi. GDP của VN từ năm 1990 đến giờ chưa bị giảm năm nào, tuy nhiên, để hiểu cảm giác của sụt giảm GDP thì có thể nhớ lại năm 2008, lúc lạm phát lên cỡ 40-50% trong năm đó.

harman_kardon

Xe điện

Fun hehe.
Cụ viết bài kiểu này thì tư duy của cụ đang gặp nguy cơ rồi. Dịch bệnh nó gây thiệt hại hàng nghìn tỷ $ mà kêu ko phá hoại cái gì. Cụ có phải ăn cơm mặc áo đi giày không ? cụ có đi chơi không ? các cty phá sản hay cắt giảm nhân công vì vc làm không có. lấy đâu tiền mà mua đồ ăn, lạm phát đã khốn khổ rồi, nhưng giảm phát còn khốn nạn hơn gấp mấy lần. đi thuê tiệm, thuê nhà thì phải trả tiền hàng tháng. nhân viên cũng trông chờ vào đó để có vc làm, có lương để chi dùng hàng ngày.
Còn cụ muốn bớt tàn phá môi trường thì TG này phải 1 nữa trở về cát bụi thì có cơ hồi phục sau 100 năm nữa.
Nói đâu xa xôi, HN những năm 80 ao hồ, cây xanh bát ngát, đất nc có nhõn 50/60T dân. giờ gần 100 triệu mà đất ko đẻ ra thêm.
Fun thì fun nhưng cần có tuy duy , chứ nói như này thì TG trở về thời ăn lông ở lỗ sạch

SangSangVu

Xe buýt

Fun hehe.
Để em ví dụ 1 trường hợp phá hoại thế này: nhà cụ có vườn hoa quả, hàng năm đến mùa thì thu hoạch bán sống cả năm. Năm nay do covid nên chả thuê dc người thu hoạch, cả nhà chết đói. Nhà hàng xóm cụ thì đào ao nuôi cá, cung cấp cho nhà máy đồ hộp. Giờ nhà máy đóng cửa vì khu đó dính covid, hàng xóm cụ chết đói. 2 nhà chết đói còn túng quá sang cướp giật của nhau không chừng.

Mr. Pomelo

Xe tải
Để em ví dụ 1 trường hợp phá hoại thế này: nhà cụ có vườn hoa quả, hàng năm đến mùa thì thu hoạch bán sống cả năm. Năm nay do covid nên chả thuê dc người thu hoạch, cả nhà chết đói. Nhà hàng xóm cụ thì đào ao nuôi cá, cung cấp cho nhà máy đồ hộp. Giờ nhà máy đóng cửa vì khu đó dính covid, hàng xóm cụ chết đói. 2 nhà chết đói còn túng quá sang cướp giật của nhau không chừng.
Theo em thì 2 Cụ đó sẽ trao đổi hoa quả và cá cho nhau. Nên hai nhà vừa có cá vừa có hoa quả. Ngày thì ăn cá tai tượng chiên xù cuốn rau sống. Bữa thì cá lóc nướng trui....Rủ thêm mấy nhà kế bên, người hùn rượu, kẻ góp mồi. Khi nào ăn hết thì mới chết.

1081982

Xe buýt
Theo em thì 2 Cụ đó sẽ trao đổi hoa quả và cá cho nhau. Nên hai nhà vừa có cá vừa có hoa quả. Ngày thì ăn cá tai tượng chiên xù cuốn rau sống. Bữa thì cá lóc nướng trui....Rủ thêm mấy nhà kế bên, người hùn rượu, kẻ góp mồi. Khi nào ăn hết thì mới chết.
Ăn xong thì hết vốn, ngân hàng siết nợ

hd-vt

Xe container
Hehe, cc úp sọt em về ý emcôvi làm cho không có cái bỏ vào bụng ạ, các nhà tư bản không có kém lợi nhuận ạ. Vậy ra vẫn còn quanh quẩn chuyện cái đút vào bụng ạ.
Ý em là con người còn lo cơm áo gạo tiền thì cũng chả có gì mà luyến tiếc, phải ca ngợi, phải mau trở lại cái tầm thường đó. Cơm ba bữa quần áo mặc cả ngày.
Tổng thể vẫn là tranh nhau ăn, thế thôi :D. Thế giới này tập trung trí tuệ, nguồn lực để sản xuất ra cái ăn hay sản xuất đồ chơi để xiên nhau nhiều hơn. Mong "dỡ nhà thằng hàng xóm về làm toalet" mới thích hehe.

Ơ, sao không ai bênh em nhỉ, ném đá quá....:((.
:)).

hd-vt

Xe container
Cụ viết bài kiểu này thì tư duy của cụ đang gặp nguy cơ rồi. Dịch bệnh nó gây thiệt hại hàng nghìn tỷ $ mà kêu ko phá hoại cái gì. Cụ có phải ăn cơm mặc áo đi giày không ? cụ có đi chơi không ? các cty phá sản hay cắt giảm nhân công vì vc làm không có. lấy đâu tiền mà mua đồ ăn, lạm phát đã khốn khổ rồi, nhưng giảm phát còn khốn nạn hơn gấp mấy lần. đi thuê tiệm, thuê nhà thì phải trả tiền hàng tháng. nhân viên cũng trông chờ vào đó để có vc làm, có lương để chi dùng hàng ngày.
Còn cụ muốn bớt tàn phá môi trường thì TG này phải 1 nữa trở về cát bụi thì có cơ hồi phục sau 100 năm nữa.
Nói đâu xa xôi, HN những năm 80 ao hồ, cây xanh bát ngát, đất nc có nhõn 50/60T dân. giờ gần 100 triệu mà đất ko đẻ ra thêm.
Fun thì fun nhưng cần có tuy duy , chứ nói như này thì TG trở về thời ăn lông ở lỗ sạch
Sao cứ phải lao về cái hồ để rên là chật chội, mất mảng cây xanh. Thích cây xanh thiếu gì chỗ, rừng vàng biển bạc đấy thây. :D

toyota219

Xe điện
Làm e nhớ tới bảo Xangsane, lúc trời yên mọi người hok biết đang trong mắc bảo. Khéo nhau ra đường lượm tôn, lên mái nhà xửa chửa...Đến khi đỗi gió lại bị nặng hơn lúc đầu. Như Cụ j trên, e j nằm im thở khẽ hi vọng nhặc đc guốc dép...

forhome.vn

Xe tăng
Website
www.facebook.com
Các cụ sợ hãi dần đi.

Ngạch vận tải bên em cảm nhận được mức độ biến động kinh tế sớm nhất.

Đợt ảnh hưởng thứ nhất là thiếu nguyên liệu, các nhà máy bị ảnh hưởng chưa nhiều do còn đơn hàng, vẫn phải giữ công nhân.

Đợt ảnh hưởng thứ hai bắt đầu vài tuần gần đây, sau khi nguyên liệu về đủ, các đơn hàng cũ đã xong, nhưng đơn hàng mới không có hoặc rất ít, nhiều nhà máy sử dụng nhân công nhiều đã buộc phải đóng cửa từng phần hoặc toàn phần.

Hà nội còn may mắn khi có lượng lớn công chức và viên chức sống và sinh hoạt nên đỡ hơn các tỉnh khác, và ảnh hưởng chậm hơn do có độ trễ, nhưng chắc chắn sẽ không thoát được nếu dịch còn tiếp diễn ở châu âu,mỹ.

Tiết kiệm đến tối đa là cách tốt nhất để giữ an toàn thời gian này.
Quả thật sau dịch thì hiện nay mọi thứ mới bắt đầu lộ thiên. Em cho rằng từ giờ tới cuối năm mới là khoảng thời gian khó khăn thật sự khi Mỹ và Châu Âu, Úc chưa thể khống chế được dịch!