Mưa tháng 11

Xe tăng
Cách nay mấy tháng thấy những thảm cảnh ở Ấn Độ qua TV. Nay thì nó xảy ra ở tp HCM. Không biết trách ai, chỉ là vì bản thân mọi người chủ quan không đề phòng và hạn chế tiếp xúc. Ai cũng nghĩ co vi không đụng tới mình đâu (vì mình có bao giờ nhìn thấy nó đâu). Nhưng cứ sau một đợt tập trung vui vẻ (đợt 30-4 vừa rồi chẳng hạn) là nó lại bùng lên. Có lẽ nó xuất phát từ dịch ở Cam mà sang. Cam toang rồi mà SG vẫn không cảnh giác.

mecucbon

Xe hơi
Em xin chia sẻ là hình ảnh chụp mà báo chí nói là fake thì đó là thực tế xảy ra ở đây. Chỉ là địa chỉ không đầy đủ, chưa rõ vì người viết cũng chụp vội. Khu chỗ đó (Âu Cơ) là nhà có nhiều người mất chung 1 nhà là sự thật. Vì chỗ em hàng tuần, vẫn có thông tin chia sẻ thêm lời cầu nguyện cho Gđ Ông/ Bà này có người mất, bị bệnh nặng vì Covid,... Nên chú ý rửa tay, sát khuẩn tay nắm cửa nhà, xịt cồn khi nhận hàng, xông nhà, ăn uống đầy đủ. Bệnh này cần thần kinh vững vì nhà mà có người bị là hoảng, hoang mang, dễ suy sụp.

Matxech

Xe container
Chào các cụ ! Em mở thớt này để chia sẻ những gì em trải qua và những suy nghĩ của em trong những ngày vừa qua tại Sài Gòn và quãng đường di cư ra bắc . Trong bài có một số hình ảnh em đăng chỉ để chứng minh rằng em nói thật và để các cụ dễ hình dung chứ không nhằm khoe khoang hay mục đích gì khác ( vì đây là nick phụ của em )
Đầu tháng 7 em nhận được tin chi nhánh công ty trong Sài Gòn có một bạn dương tính (thôi xong ! ) công dừng hoạt động . Các bạn có nhà tại Sài Gòn thì cách ly tại nhà , các bạn ngoại tỉnh thì ăn ở tại công ty (có 20 ở lại) . Hai hôm sau tiếp tục phát hiện các bạn tại công ty dương tính ( công ty em có que test ) bên em có báo y tế nhưng do lúc này số ca mắc tại Sài Gòn cũng khá nhiều rồi lên 6 ngày sau y tế mới đến xét nghiệm kết quả là 8 bạn dương tính và hai hôm sau đưa đi viện dã chiến . Thấy tình hình không ổn em quyết định bay vào Sài Gòn .

( em xin phép xoá anh vé mb )

Sài Gòn đón em bằng cơn mưa tầm tã . Trái với suy nghĩ của em . Trên đường em thấy khá nhiều người đi lại .
Đầu tháng 7 đã ntn mà còn cố tổ chức thi tnthpt
Ko hiểu đầu các lđ nghĩ ji hay con covist nó chừa dân Việt Nam ra.
Mấy chục nghìn thí sinh kèm mấy chục nghìn ph đưa đón nữa

neptune1999

Xe tải
Mình ở kp 3 An lạc ,khu mình bị phong tỏa từ 18/6 đến 15/7 thì được gỡ phong tỏa ,tess 5 lần không có ca nhiễm nhưng từ khi được gỡ phong tỏa không biết như thế nào mà hiện nay nhiễm rất nhiều ,chung cư có 6 lốc thì nhiễm cả 6 , riêng lốc mình ở thì 12/15 tầng có hộ là F0 , tầng mình ở có 3 hộ đi cách ly ,cư dân thì cho rằng lây nhiễm do đi chung thang máy . Bác nào ở chung cư thì nên chú ý vấn đề này nếu có ca fo ở chỗ mình ở nhé

Kia_fote

Xe điện
Em e là miền Nam thời tiết ấm, dân ít bị cảm cúm, sốt virus như miền Bắc nên sức đề kháng kém hơn
Không hẳn cứ to khỏe là hay cụ ạ.
Với bệnh cúm nói chung và Covid-19 nói riêng, không phải cứ khỏe, đề kháng mạnh mà yên tâm. Nhiều trường hợp bệnh nhân Covid-19 đã chết vì nguyên nhân mà y học gọi là Bão Cytokine, xảy ra khi hệ thống miễn dịch của cơ thể phản ứng quá mức cần thiết. Nó huy động một lượng lớn tế bào bạch cầu và thực bào để chống lại virus và những vệ binh quốc gia này sẽ tiết ra rất nhiều chất cytokine gây viêm và hoại tử mô với số lượng quá nhiều không kiểm soát được và tạo ra cơn bão cytokine hủy hoại không chỉ tế bào nhiễm virus mà cả tế bào lành. Khi xảy ra bão cytokin, các mô ở niêm mạc phổi, phế nang bị viêm sưng tràn dịch và dẫn đến thiếu oxy và chết rất nhanh. Đây là lí do chính mà F0 có triệu chứng khó thở phải đc đưa đến BV cấp cứu ngay, nếu đang điều trị tại nhà. Chỉ BS mới có thể chẩn đoán được bệnh nhân có bị bão cytokin hay ko để xử lý kịp thời. Không ngạc nhiên khi có những cụ già 80 mắc bệnh lại khỏi, mà thanh niên 20 lại ra đi!
Về nguyên tắc, đến giờ chưa có thuốc đặc hiệu trị virus, nên hướng điều trị chủ yếu vẫn là thở oxy và để cơ thể tự chiến đấu là chính. Với những người khi biết mình dương tính, dù chưa có triệu chứng thì cũng nên dành thời gian tập thở để tăng cường chức năng phổi. Các bài tập thở đều có trên Google!

Chỉnh sửa cuối:

Cá Tráp Cháu

[Tịch thu bằng lái]
Ăn uống nhiều vào các Cụ, tập thể dục thường xuyên nữa.
Nhóm em 4 thằng đi làm mấy tháng nay bên ngoài, hàng ngày tiếp xúc nhiều người nhiều nguồn nguy hiểm là F1 hay F0 cũng không chừng.
May mắn là tới giờ này vẫn chưa ai bị.
Chứ em xác định là dương tính bất cứ lúc nào.
Em cũng là thằng thuộc dạng không biết sợ là gì, động viên mấy đứa em tiếp tục làm, chứ đứa nào cũng ngán.
Nãy rát họng khạc ra thì có máu, em cũng lo lo.
Nhưng nghĩ chắc do súc họng nhiều quá với hqua có uống 2 chai bia lạnh nên vậy.
Các Cụ ăn uống đầy đủ, ăn nhiều chất bổ dưỡng em nghĩ rất tốt đấy ạ.

HVC

Xe buýt
Thật đau xót hôm qua nhận tin ông anh trong sg mất vi covit , mà ko Có dấu hiệu ji, lên bệnh viện bảo về tự cách ly,2 ngày a đã ko qua khỏi , cuộc sống vô thường quá các cụ ah
Những ca tử vong này chắc ko đc thống kê đâu. Vậy thực tế tử vong chắc phải hơn quá nhiều hơn con số công bố

Phương Nam 02

Xe máy
Cụ chủ có thể share thông tin khi cụ lái xe về HN thì làm sao để vào Thành phố được ạ? Và cụ tự cách ly tại nhà hay cách ly tại trại cách ly tập trung? Em nghe nói HN kiểm soát chặt người về từ vùng dịch, hoặc người từ các tỉnh ngoài không được vào HN trong thời điểm này. Cảm ơn cụ.
Em xin cách ly tự nguyện ở tỉnh cụ a . Hà Nội không đăng ký dc a . Về đến tỉnh là có xe dẫn đường cách ly cả người và xe luôn a

fanmu1234

Tháo bánh
Mấy thread này chắc không lâu sẽ biến mất.
Hôm trước em cũng chia sẻ những hoàn cảnh thực tế trong SG mà người quen, người thân và gđ em đang trải qua, và bị xoá hết.
- Ngừơi nhà em, NV y tế Bv sản (chích 2 mũi) vẫn bị (+). Cả nhà 6 người F0, do em chị làm XNK vẫn đi làm. Cậu em thấy mệt đi khám và cuối cùng là cả nhà bị (có 2 em bé: 6t và 1t, 2 Bố Mẹ, 2 vc cậu em) bị ngày 23/7. Cách ly tại nhà. Ngày 2/8, Bố chị khó thở, được vào BV phổi PNT, chị đi nuôi và nhiễm. Ngày 4/8, Bố chị mất. Chị đi cách ly bên Q7. Hôm nay, Phường tới nhà bàn giao tro cốt của Ông. Hẻm nhà chị là hẻm rộng 5 mét, trong khu đã có 13 gđ bị. Nhà chị là bị sau khi cuối hẻm có 1 gđ bị nhiễm trước đó 1 tuần. Nguồn lây là khác nhau vì 2 nhà cách nhau và không có qua lại. Nhà chị phía đầu hẻm, cách nhau cũng 60 mét. Nhớ rửa tay cẩn thận và tăng sức đề kháng. Virus vô hình mà gây nhiều đau thương quá.
Người quen của em đang làm trong BV covid bảo tuần nào BV xét nghiệm cũng có NV y tế bị dương tính.

Tuy dương tính nhưng không bị nặng, vẫn làm việc bình thường

Phương Nam 02

Xe máy
Finelife HĐ Centrosa phải ko bác? Khu này dân trí khá cao rồi, nhìn ảnh em thấy ko hẳn là đông nhưng mọi người đứng gần nhau quá.
Nhân viên y tế và TNV ở SG đang vất vả lắm. Cảm ơn bác và các MTQ đã ủng hộ cho bệnh viện dã chiến. Mong bác và gia đình, bạn bè mạnh khoẻ nhé.

Hôm nay bạn sales nhà em test nhanh dương tính (nhà em cty gia đình, WFH từ CT10). Bạn ấy bảo chỉ ở nhà và nhận hàng qua shipper. Gần đây em đọc thấy một số trường hợp chỉ nhận hàng từ shipper cũng nhiễm nên khá lo lắng.
Trong tình trạng y tế quá tải như hiện nay, mọi người ở SG có thể mua kit test nhanh ở hệ thống Long Châu, Pharmacity hoặc mua online trên fado.vn để có thể chủ động test cho bản thân và gia đình.
Đây là lần thứ 3 em nhận tin bạn bè, người quen nhiễm bệnh, mỗi lần như vậy em ko có tâm trạng để làm gì nữa. Nhưng bạn em còn phải nhận những tin buồn hơn thế, anh chị họ em còn phải chứng kiến những cảnh đau lòng hơn thế, mà chỉ nghe kể thôi em cũng thấy tim mình thắt lại.
Cccm chưa trải qua có thể sẽ nghĩ em đa cảm hay nói quá cảm xúc của mình, nhưng thật sự khoảng 2 tuần nay chưa ngày nào em ko rơi nước mắt. Thường xuyên hồi hộp, lo lắng, tim đập nhanh. Cảm giác bất an và xót xa..
Nên em mong mọi người ở HN nếu ko thật sự cần thiết thì hãy ở nhà, bởi tình hình gần đây rất giống với SG hồi đầu tháng 6. Nhưng HN giãn cách triệt để sớm hơn chứ ko như SG, khi phát hiện thì virus đã lây lan quá rộng trong cộng đồng rồi.

Mong một ngày thật gần đoạn đường này sẽ lại làm người ta bực mình vì kẹt xe giờ tan tầm..

Vâng HD cụ a ! Mỗi khi nghe tin bạn mắc hay người quen mình mất cảm giác như dịch bệnh nó đến gần mình hơn cụ nhỉ !

hong.viwaco

Xe container
Mình ở kp 3 An lạc ,khu mình bị phong tỏa từ 18/6 đến 15/7 thì được gỡ phong tỏa ,tess 5 lần không có ca nhiễm nhưng từ khi được gỡ phong tỏa không biết như thế nào mà hiện nay nhiễm rất nhiều ,chung cư có 6 lốc thì nhiễm cả 6 , riêng lốc mình ở thì 12/15 tầng có hộ là F0 , tầng mình ở có 3 hộ đi cách ly ,cư dân thì cho rằng lây nhiễm do đi chung thang máy . Bác nào ở chung cư thì nên chú ý vấn đề này nếu có ca fo ở chỗ mình ở nhé
Ở chung cư còn có khả năng lây nhiễm qua hệ thống thông gió bằng giếng trời cụ nhé :(

thichduthu2011

Tầu Hỏa
Đọc thớt này em thấy mắc cười quá. Báo đài đều công khai tình trạng quá tải của bv, đến mức f0 bây giờ phải điều trị tại nhà nếu nhẹ và CQ cũng đã công nhận có thời điểm f0 trở bệnh đột ngột không gọi được xe đến đón chứ có dấu diếm gì đâu mà một số người ố à ngạc nhiên như vừa phát minh được cái bánh xe vậy? Báo đài cũng thống kê được có khoảng 20% có triệu chứng và ~5% nặng khi nhiễm thì mình có thể tính ngay được số ca nặng và hiểu sao các bv quá tải chứ có gì đâu mà cứ lo bị lấp liếm thông tin? Một ngày chết hàng trăm ca là con số quá khủng khiếp trong thời bình nhưng vẫn cứ bảo đang dấu diếm, cq phải khai thật cho người dân sợ thì tào lao quá vì ông nào không sợ thì có mà ... điên :))

p/s : các cụ mợ nào ở SG thì hãy nhìn xung quanh nơi mình ở (cũng là SG nên từng mảnh ghép tỷ lệ cũng không quá xa toàn cảnh thêm nữa ở gần là người thật việc thật chứ không là lời đồn) để xem con số CQ đưa ra có hợp lý không nhé! Em thấy có mấy cụ cứ lấy bạn và người thân đưa vào khiến người đọc thấy sao nhiều thế? Cũng được, nếu đưa số bạn chết thì đưa thêm số bạn còn sống để có con số tỷ lệ vì 1 vài nó nằm trong con số mấy ngàn đã công bố nên không hề có ý nghĩa về mặt thống kê :))

Đại Ba

Xe điện
Vâng, sức khoẻ là quan trọng nhất. Phải thật kiềm chế và khéo léo mới qua được đợt dịch bệnh này cụ ạ.

LienPhuong

Xe điện
Nói chung các cụ ngoài Bắc, những gì mà các cụ nghe thấy, nhìn thấy chỉ là một phần rất nhỏ. Tình hình thực tế ngoài sức tưởng tượng. Các cụ nhớ mà giữ gìn nha.
Cảm ơn cụ, em kể nỗi sợ ra thì có người bảo nhát chết ấy.

Son.Hoang

Xe tăng
Đọc thớt này em thấy mắc cười quá. Báo đài đều công khai tình trạng quá tải của bv, đến mức f0 bây giờ phải điều trị tại nhà nếu nhẹ và CQ cũng đã công nhận có thời điểm f0 trở bệnh đột ngột không gọi được xe đến đón chứ có dấu diếm gì đâu mà một số người ố à ngạc nhiên như vừa phát minh được cái bánh xe vậy? Báo đài cũng thống kê được có khoảng 20% có triệu chứng và ~5% nặng khi nhiễm thì mình có thể tính ngay được số ca nặng và hiểu sao các bv quá tải chứ có gì đâu mà cứ lo bị lấp liếm thông tin? Một ngày chết hàng trăm ca là con số quá khủng khiếp trong thời bình nhưng vẫn cứ bảo đang dấu diếm, cq phải khai thật cho người dân sợ thì tào lao quá vì ông nào không sợ thì có mà ... điên :))

p/s : các cụ mợ nào ở SG thì hãy nhìn xung quanh nơi mình ở (cũng là SG nên từng mảnh ghép tỷ lệ cũng không quá xa toàn cảnh thêm nữa ở gần là người thật việc thật chứ không là lời đồn) để xem con số CQ đưa ra có hợp lý không nhé! Em thấy có mấy cụ cứ lấy bạn và người thân đưa vào khiến người đọc thấy sao nhiều thế? Cũng được, nếu đưa số bạn chết thì đưa thêm số bạn còn sống để có con số tỷ lệ vì 1 vài nó nằm trong con số mấy ngàn đã công bố nên không hề có ý nghĩa về mặt thống kê :))
Có thể là người thông minh nên cụ hiểu nhanh. Nhưng ofer muốn được thấy đúng người trong cuộc họ chia sẻ và xác nhận bệnh dịch thực tế nó khủng khiếp như thể nào. Đó là cách tốt để mọi người nâng cao ý thức phòng dịch và chia sẻ những người khác kho họ chưa hiểu được sự nguy hiểm của dịch này. Có gì mà cụ phải cười to, hơn được người khác thì sướng à.