vnposh

Xe điện
"Người nước ngoài gốc Việt" thì hành hạ bác sĩ, bộ đội, công an rà soát cách ly. "Người nước ngoài xịn gốc thượng đẳng" thì khen "cách ly kiểu Việt Nam" nức nở. :D

@xichlo@

Xe điện
Em thấy các cụ OF vì ghét mấy trường hợp Việt Kiều cá biệt mà trở nên quá định kiến với bộ phận người mình từ nước ngoài về. Thực ra hiện nay nhóm người Việt từ nước ngoài về Việt Nam chủ yếu là du học sinh. Và lực lượng này có thể là con, là em, là người thân của bất kỳ cụ nào trong này. Bây giờ đi du học có phải cái gì đó quá xa xỉ đâu, có cần phải là COCC đâu. Nhà các cụ có điều kiện một tí là có thể cho con đi du học được rồi (và nhà cụ nào có điều kiện thì hầu hết đều muốn tạo điều kiện cho con đi du học), hoặc thậm chí chả cần có điều kiện mà con nó học giỏi nó cũng có thể tự tìm được học bổng đi du học. Đi du học nói rộng ra là chuyện tốt, tốt cho cá nhân và cho cả xã hội. Từ cái thời của em (20 năm trước) thì bạn bè em cũng đi du học Châu Âu hàng loạt và chỉ có một số ít ở lại bên ấy còn hầu hết đều về Việt Nam làm việc sinh sống cả. Thế nên bây giờ cứ chăm chăm bỉ bôi các em các cháu nó thêm gánh nặng cho đất nước là tàn nhẫn. Chúng nó vẫn là con em của chúng ta, và được hưởng quyền lợi của công dân Việt Nam. Trong chuyện này em rất ủng hộ quan điểm nhân đạo của CP nhà mình. Lúc này em chỉ ko hoan nghênh đám Việt Kiều (cái đám đã bỏ quốc tịch VN thì ko xứng đáng được hưởng quyền lợi của công dân VN), và ơn Giời là lãnh đạo nhà mình cũng đã ngừng cấp thị thực cho nhóm người này rồi.

Đối với các cháu lưu học sinh hiện đang mắc lại ở Âu Mỹ, giờ này có lẽ nên án binh bất động và phòng ngừa chặt chẽ. Bây giờ các cháu cũng đã có thuận lợi hơn là các nước đều đã phong tỏa hoặc bán phong tỏa rồi nên việc phòng dịch sẽ ko quá khó khăn như trước nữa. Ở yên trong vòng 1, 2 tuần rồi kiểu gì cũng sẽ có các chuyến bay "nhân đạo" sang để đưa những ai có nhu cầu về nước. Lúc ấy nếu cháu nào có dấu hiệu bệnh rồi thì nên về để còn được chăm sóc chữa trị, còn cháu nào vẫn ổn thì khả năng cao sẽ ổn => nên tiếp tục án binh bất động tại chỗ cho đến khi dịch qua.
Nhìn chung là em và nhiều người đồng ý quan điểm của cụ, ngoại trừ vấn đề “đám Việt kiều bỏ quốc tịch” ạ!

Ví như Việt Nam, là người Mẹ nghèo khó, tần tảo vất vả, sinh ra và nuôi các con trưởng thành, tỏa đi muôn nơi. Con thì có đứa ngoan, có đứa hư, có đứa do hoàn cảnh đi ăn cướp. Cụ xem đã người Mẹ nào chối bỏ đứa con ăn cướp chưa?

Và người Mẹ là đất nước, là Tổ quốc Việt Nam là trăm triệu người dân dưới sự lãnh đạo của Đảng và Chính phủ, luôn luôn đủ khả năng giang rộng vòng tay ôm trọn các con mình vào lòng, dù có khó khăn nhưng sẽ vượt qua tất cả như những lần trước đó.

Đấy chính là sức mạnh bao dung- vô địch!

Viết kiểu tuyên giáo tí ti :))

************* Việt Nam, Chính phủ Việt Nam, là nơi tập hợp nhiều những người con ưu tú nhất, sẽ đủ sáng suốt, có đủ lực lượng để bảo vệ, phát huy và sử dụng hiệu quả sức mạnh bao dung và vô địch đó, vượt qua mọi khó khăn thách thức, lãnh đạo và dẫn dắt toàn Đảng- toàn Quân và toàn Dân đi đến thắng lợi cuối cùng!

Hooks

Xe tăng
Test đại trà ý cụ là mọi lứa tuổi? Chính vì số lượng quá lớn lên e mới bảo giờ chỉ tập trung số người già? Chỉ số đó còn ko đủ lực thì cụ bảo xét nghiệm đại trà kiểu ji?
Cụ bảo bất công ư? Giờ bọn bị bệnh đông như quân nguyên thì nguồn lực ko thể tập trung vào nhóm đó được. Phương án tối ưu là nhóm yếu và ít. Còn ai thích bị bệnh thì có thể ko phải cách ly. Đây là chính phủ hỗ trợ để bảo vệ họ giữa bầy zombie kia. Hiện tại cách phong tỏa nó cũng là cách ly nhưng nguy cơ lây nhiễm cho nhóm lớn tuổi quá cao khi họ ở chung khu với người bệnh.
"Đông như quân nguyên" thì cùng lắm mới chỉ như Ý, vài chục ngàn người. So với cách ly 20tr người già thì cái nào hơn?
Test và cách ly người bệnh 14 ngày so với cách ly người giá 6-18 tháng cái nào hơn?
Ko test, kiểm soát, ko cách ly dịch bệnh là lỗi do CP anh, giờ bắt người già gánh chịu là sao?

Lunokhod

[Tịch thu bằng lái]
"Đông như quân nguyên" thì cùng lắm mới chỉ như Ý, vài chục ngàn người. So với cách ly 20tr người già thì cái nào hơn?
Test và cách ly người bệnh 14 ngày so với cách ly người giá 6-18 tháng cái nào hơn?
Ko test, kiểm soát, ko cách ly dịch bệnh là lỗi do CP anh, giờ bắt người già gánh chịu là sao?
Bây giờ lại chả đông như quân nguyên. Cách đây mấy tuần con số nhiễm ít hơn rất nhiều nhưng nó không thèm làm. Chọn "thép" không chọn "cá" mà.

Bố ku Ken

Xe hơi
Ai cũng như em du học sinh này thì phố Trúc Bạch cần gì phải cách ly 2 tuần, ko làm người nhà tiên lượng rất xấu như bây giờ. Du học cũng có nhiều loại thật.
Ko thấy nói đi xe gì về nhà, lái xe như thế nào rồi.

vnposh

Xe điện

Y tá ở Anh khóc vì k mua đc thực phẩm
Nếu chính quyền ở Anh không lo cho người làm ở các bệnh viện thì họ làm sao yên tâm làm việc được.

Như cô y tá này, 48 giờ làm việc liên tục đã làm cô mất cơ hội tranh giành "panic buy" với đông đảo người dân Anh.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Có thật sự là chỉ mấy chục k ko? Hay nếu test thật sự thì ở A con số khủng khiếp hơn nhiều. Chính quan chức họ "dự tính" 60k. Cụ chỉ nhìn số ca ở Việt Nam cũng có thể thấy ở A nó âm thầm bao lâu rồi và con số thực sự nó ntn? Nói thật e ko hề tin những con số của A đưa ra. Nói đúng phương án của e là bỏ qua và ko chăm sóc lớp trẻ rồi coi nó tự bị tự khỏi.

WaveX5

Xe tải
Ta cũng đã cấm đoán, phong tỏa gì đâu?
Thật ra hiện nay các biện pháp của ta lại lỏng lẻo hơn cả châu Âu rồi, kể cả Ý hay Anh.
Ông này ở hành tinh khác mới đến à? Cho vào cách ly đi thôi.

Hooks

Xe tăng
Có thật sự là chỉ mấy chục k ko? Hay nếu test thật sự thì ở A con số khủng khiếp hơn nhiều. Chính quan chức họ "dự tính" 60k. Cụ chỉ nhìn số ca ở Việt Nam cũng có thể thấy ở A nó âm thầm bao lâu rồi và con số thực sự nó ntn? Nói thật e ko hề tin những con số của A đưa ra. Nói đúng phương án của e là bỏ qua và ko chăm sóc lớp trẻ rồi coi nó tự bị tự khỏi.
60k, 100k hay 200k mà cách ly có 14 ngày thì vẫn ko bằng so với cách ly 20tr người trong 6-18 tháng. Cháu nói vậy rồi mà cụ ko hiểu thì thôi. Cháu dừng.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
60k, 100k hay 200k mà cách ly có 14 ngày thì vẫn ko bằng so với cách ly 20tr người trong 6-18 tháng. Cháu nói vậy rồi mà cụ ko hiểu thì thôi. Cháu dừng.
E chỉ hỏi cụ làm sao tìm được con số như cụ nói và ko để lọt? Cụ nhìn Việt Nam thì chỉ cần ca 86,87 và 91 đã toát mồ hôi? _ Cụ chỉ cho e phương pháp nào để lọc ra hết mấy chục k đang bệnh và ủ bệnh thôi?

Bố ku Ken

Xe hơi
Hình như HN tính đến phương án sử dụng trường học làm nơi cách ly, chữa bệnh phải k cccm. Hnay f1 nhà em được nhắc đến lấy sách vở, đồ dùng học tập
Thế cũng tốt vì học dinh đang đc nghỉ học. Nếu sử dụng các trường thì năng lực cách ly tĂng mạnh

A98

Xe container
E chỉ hỏi cụ làm sao tìm được con số như cụ nói và ko để lọt? Cụ nhìn Việt Nam thì chỉ cần ca 86,87 và 91 đã toát mồ hôi? _ Cụ chỉ cho e phương pháp nào để lọc ra hết mấy chục k đang bệnh và ủ bệnh thôi?
Contact tracing thôi cụ. Tìm tất cả những người tiếp xúc. Nếu không được thì sẽ phải giới nghiêm và mở rộng test.
Còn có bao nhiêu ca ủ bệnh thì không biết được. Lành dữ thế nào 2 tuần nữa ta sẽ biết.

Chay.Sa.Hinh

[Tịch thu bằng lái]
Contact tracing thôi cụ. Tìm tất cả những người tiếp xúc. Nếu không được thì sẽ phải giới nghiêm và mở rộng test.
Còn có bao nhiêu ca ủ bệnh thì không biết được. Lành dữ thế nào 2 tuần nữa ta sẽ biết.
Vâng ở số lượng ít thì còn được ở số lượng lớn thì ko đủ sức làm e cứ nhìn từ mình thì suy ra. Hơn nữa ngoài tiếp xúc trực tiếp thì con virus này tồn tại trong môi trường ngoài khá lâu? Vậy có nguy cơ lây nhiễm. Vì vậy tập trung làm khiên bảo vệ người già là mục tiêu nhìn và lắm bắt được. Chứ cứ vồ theo bóng e ko kịp như tình huống Anh Quốc hiện tại. Vầng e cũng mong họ qua dịch mau cho mình đỡ, hôm nào ở mình cũng báo du học sinh bị + , mà buồn

VoCan

Xe điện

Liên quan đến ca nhiễm Covid-19 ở phường 2, Q.8 (bệnh nhân thứ 64), có 17 hộ thuộc diện cách ly tại chỗ. Một số hộ không yêu cầu phường cung cấp nhu yếu phẩm nhưng nếu nhà nước hỗ trợ thì họ nhận.
"Tuy nhiên, có 4 hộ yêu cầu cung cấp lương thực, thực phẩm. Phường đã làm việc với các hộ này này nhưng họ đòi nhiều thứ như... táo New Zealand, nho Mỹ trong khi quy định thì quận chỉ được cung cấp thực phẩm thiết yếu, tối đa 50.000 đồng", ông Thảo cho biết. Hiện phường đã ứng tiền cung cấp thực phẩm cho các hộ này 3 ngày một lần.
Cho họ vào khu cách ly , tha hồ đòi hỏi

taplai2012

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

Brighter2020

Xe tải

VoCan

Xe điện
Còn căng.
Đơn cử, hai Điều dưỡng 86 và 87 phát lộ triệu chứng rồi mới XN dương tính, trước đó các điều dưỡng này có tiếp xúc với một số y bác sĩ trong BV nên khả năng có lây cho ai không còn phải nín thở chờ ít hôm. Báo đưa là cách ly tại BV gần 150 y bác sĩ điều dưỡng.
BS chuyên khám tim mạch huyết áp cho chú em là bs BMai, giờ thành f2 nằm co ro ở 1 căn hộ của gia đình k dám về với vợ con.
Trên vừa đọc thấy lđ nào thông báo 1,2 tuần nữa là đỉnh dịch thì chắc là nói trường hợp này, kiểu gì 1,2 tuần nữa nguồn lây cũng lộ ra thôi , đúng đó là đỉnh dịch thật , nhưng nếu vượt qua thì sẽ ổn vì giờ nguồn từ việc nhập cảnh đã kiềm soát được