langthangnoidau

Xe buýt
Đến chịu các bác nói từ việc tự may khẩu trang chuyển sang tự nghiên cứ sx máy thở. Đến 1 loạt hãng ô to lớn mới chỉ ngấp nghé nghiên cứu kia kìa. Tốt nhất các bác tuân thủ quy định cách ly để khỏi phải xài đến cái máy này

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Máy thở chỉ dùng trường hợp đặc biệt. Đợt ông già em tai biến nặng nằm 108, cả phòng cũng chỉ có 1 cái máy thở. Không phải là thiếu mà là chỉ 1 trường hợp đó cần dùng. Nhưng mà ông đó dùng xong đến hôm sau là trả về luôn còn các trường hợp còn lại đều không cần.

masterlazy

Xe tải
Tesla cần 2 tuần là sx được máy thở. Em thấy nó chẳng có gì khó cả (chủ quan của em nhé), chủ yếu CP ko cho cty tư nhân làm rồi hành chính quan liêu thôi. Chứ để cty tư nhân, chắc sx ào ạt

huongdo03

Xe tăng
Những người bây giờ vẫn kêu la sợ
Tại sao vẫn chưa cho nghỉ hết khối công sở, cấm đi lại phong toả hết toàn quôc đi cho 1 công đôi việc, chứ 15/4 chưa kiểm soát đc mới ra lệnh phong toả, em thấy như đang làm dần dần chứ chưa mạnh tay hẳn.
Làm việc kiểu đến đâu hay đến đấy. Giờ cứ đóng cửa HN, nhốt tất cả trong nhà 15 ngày thì ai bị khắc tòi ra ngay, chứ cứ đi lông nhông thế kia thì biết đến bao giờ mới xong. Chợ vẫn họp, hàng tạp hoá vẫn bán, nhân viên bán hàng của các cty vẫn đi đầy đường thế có mà còn khướt.

Bố khỉ 123

Xe điện
4k hay 400k máy hay nhiều hơn nữa là mà để lây lan như bọn mẽo và bọn âu thì cũng toang, cái cần nhất bây giờ ko phải là máy thở, mà là người dân phải nghe theo kêu gọi của các cấp, ở yên tại chỗ, đừng đi lại giao du nhiều, cố gắng 15 ngày sẽ lại ok

VW Golf

[Tịch thu bằng lái]
Chả sai lệch gì cả, e vừa bị cúm đau nhức mình mẩy thứ 6 vừa rồi đây, mua lá xông về T7 khỏi luôn. trước hết nó là cúm thì dùng các bài chữa cúm, còn ho là triệu chứng chính của covid thì phải phòng bị cái họng trước tiên là đương nhiên... nếu bị nặng cầm cự được với nó là cơ thể sẽ sản sinh đề kháng.
Đây là trích của 1 e bị covid bên Anh và phải tự chiến đấu ở nhà nhé:
“Vì vậy mình quyết định nghe theo bạn mình uống kháng sinh và vỗ cho long đờm ở phổi. Quả nhiên ẹo ra đc 1 ít, thấy hít thở cũng thông thoáng hơn. Hiện tại mình như cây thông noel, :(( mỗi phút lại nháy đau ở 1 chỗ, nhưng không đau kinh khủng như trước và thở tốt hơn.”
Bọn tây nó thống kê: Ca nhẹ (85%) thì trong vòng 1 tuần là khỏi, còn lại 10% phải nhập viện, nặng (5%) phải thở máy.
Với người trẻ tuổi (chym còn ngóc lên được tức là còn khá trẻ): Covid19 không đáng sợ lắm.

Cháu tôi, người Việt 100%, ở Đức, vừa dính Covid19 và đã khỏi bệnh hoàn toàn. Nó 24 tuổi, con gái.
Chia sẻ cùng các bác:

Triệu chứng thì nó bị Hỏng khứu giác (ngửi rất kém), rồi hỏng Vị giác (nếm đồ ăn cũng kém).
Sau đó mới đến Ho và Sốt.
Ban đầu nó cố không đi viện, đến khi Sốt thì nó có đi, đi cửa riêng.
Nó được xét nghiệm và kết quả Dương tính.

Bác sĩ cho thuốc, toàn Hạ sốt, đuổi về nhà tự cách ly. 2 vợ chồng.
Bố mẹ nó đi mua đồ, vứt ở cửa rồi báo chồng nó ra lấy.
Thằng kia ngủ riêng, sinh hoạt vẫn chung, chịch xoặc thì cứ doggy mà gõ.
Sau 4-5 ngày, mọi chuyện kết thúc.
Nó đến viện trở lại, Âm tính. Nhưng vẫn phải cách ly thêm 7 ngày nữa, tại nhà.

Thằng chồng nó chẳng sao cả.

Ongrungf

Xe điện
Máy thở chỉ dùng trường hợp đặc biệt. Đợt ông già em tai biến nặng nằm 108, cả phòng cũng chỉ có 1 cái máy thở. Không phải là thiếu mà là chỉ 1 trường hợp đó cần dùng. Nhưng mà ông đó dùng xong đến hôm sau là trả về luôn còn các trường hợp còn lại đều không cần.
Khi con người ta không thể tự thở được thì mới phải dùng cái máy này hỗ trợ :D
Nhưng 1 khi đã phải dùng đến máy là bệnh nặng cmnr :P :P :P

Greeno

Xe lăn
Website
www.bodetam.vn
Vấn đề 2 cụ này kêu là người lao động công nhân bị chết đói rồi đi trộm cướp ...và bảo chủ thì còn của ăn của để không lo .
Nếu bảo chủ DN bị phá sản thì em nghĩ còn đúng .Còn người lao động thì chỉ nghèo đi chứ đói thì khó và họ vẫn chịu tốt .
Thực tế thì chủ DN có thể phá sản mất sự nghiệp nhưng mức sống cơ bản cũng sẽ hơn hẳn người lao động cụ ạ.
Còn người lao động thất nghiệp vài tháng, trong khi ko có tích lũy gì mới là vấn đề nghiêm trọng.
Các cụ ấy nói rất có lý về các hệ lụy xã hội có thể xẩy ra, đặc biệt là các tệ nạn xã hội sẽ tăng mạnh

selfer

Xe buýt
Nói đâu xa xôi, họ hàng xa nhà em ngay giữa HN đây, có ng nhà nằm khoa thần kinh Bạch Mai trg tháng 3, mới dc cho về nhà. Cả nhà thay nhau chăm sóc trg bệnh viện mà giờ vẫn đi làm đều chợ búa tiếp xúc cả trăm ng mỗi ngày có thấy ai đến cách ly đâu. Mới nhắc nhở bóng gió tý mà cả họ bên đấy đã nhao nhao lên quát ngược lại. Với 45K số điện thoại bệnh nhân ng nhà liên quan đến Bạch Mai thời gian qua mà bộ TTTT đang yêu cầu tự khai báo dịch tễ em nghĩ đến 90% là sẽ ko tự giác khai y như case này. Hài hước cái là mấy hôm trc cũng chính các vị này đọc báo thì chửi các BN17, 34... là thế nọ thế kia, đến khi vận vào mình thì siêu bảo thủ và vô ý thức 1 cách ngu ngốc.
Khó thật,

Giả sử có chế tài, phạt nặng thì tụi này có khi nó còn trốn ý chứ!

Mà không có chế tài thì nó nhơn nhơn!

Gcar

Xe container
Tesla cần 2 tuần là sx được máy thở. Em thấy nó chẳng có gì khó cả (chủ quan của em nhé), chủ yếu CP ko cho cty tư nhân làm rồi hành chính quan liêu thôi. Chứ để cty tư nhân, chắc sx ào ạt
Hình như là cần công nghệ liên quan đến máy nén khí . Bên Mỹ các hãng ô tô nhảy vào làm.

A98

Xe container
Mấy bọn tự xưng chuyên gia với nghiên cứu này có vẻ càng ngày càng ngẫn, hoặc cố tình ngẫn.

Đúng là TQ hay kể cả Mĩ có mơ cũng không thể chế tạo nên con virus này. Trình độ loài người còn xa mới làm được việc tự tạo nên một con virus hay cao hơn là vật sống. Nhưng đem một con virus hay vi khuẩn có sẵn trong tự nhiên về nghịch ngu rồi lỡ làm nó sổng chuồng thì một thằng ngẫn có đủ phương tiện trong tay cũng làm được.

Người ta nghi là nghi cái vế sau thì mấy thằng ngẫn ở trên lại cứ tập trung giải thích vế đầu không thể xảy ra. Chuyên gia quá.
Em không cho là đây là sản phẩm thí nghiệm. Cụ làm phần mềm, cũng biết về testing, chế tạo virus cũng cần testing và điều chỉnh nhiều cycle.
Con virus này khả năng lây cao như vậy nếu là do người làm thì cần qua bao nhiêu test cycle? Chi phí và quy mô test sẽ thế nào?
Nếu nó là sản phẩm tự nhiên thì trước sau gì nó cũng lan ra ngoài. Trong lịch sử chuyện virus nhảy từ loài này sang loài khác là chuyện cơm bữa, cần gì ai nghịch ngu, hay phòng thí nghiệm đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Reinhard

Xe buýt
Chả sai lệch gì cả, e vừa bị cúm đau nhức mình mẩy thứ 6 vừa rồi đây, mua lá xông về T7 khỏi luôn. trước hết nó là cúm thì dùng các bài chữa cúm, còn ho là triệu chứng chính của covid thì phải phòng bị cái họng trước tiên là đương nhiên... nếu bị nặng cầm cự được với nó là cơ thể sẽ sản sinh đề kháng.
Đây là trích của 1 e bị covid bên Anh và phải tự chiến đấu ở nhà nhé:
“Vì vậy mình quyết định nghe theo bạn mình uống kháng sinh và vỗ cho long đờm ở phổi. Quả nhiên ẹo ra đc 1 ít, thấy hít thở cũng thông thoáng hơn. Hiện tại mình như cây thông noel, :(( mỗi phút lại nháy đau ở 1 chỗ, nhưng không đau kinh khủng như trước và thở tốt hơn.”
Bọn tây nó thống kê: Ca nhẹ (85%) thì trong vòng 1 tuần là khỏi, còn lại 10% phải nhập viện, nặng (5%) phải thở máy.
Có quá nhiều thông tin sai lệch trong bài của cụ. Thứ nhất, WHO đã khẳng định rằng súc miệng bằng nước muối ấm KHÔNG có tác dụng gì. Các chuyên gia y tế cũng đã giải thich vụ này nhiều lần, ví dụ như cụ có thể xem câu trả lời ở đây. Nguồn tin sai lệch này bắt nguồn từ một tin lây lan trên FB rằng virus sẽ nằm ở trong họng 4 ngày trước khi đi xuống phổi nên súc miệng có thể tẩy rửa virus - điều này là hoàn toàn không đúng vì đơn giản là virus này không nằm ở bất cứ phần nào của họng mà nước muối có thể tiếp xúc được cả (xem bài em link).

Thứ hai, những gì một cá nhân, thậm chí một vài cá nhân "cảm thấy" không phải là yếu tố khoa học để tin tưởng. Đấy là giả sử "một em" của cụ nói đúng thật, chứ nếu rơi vào trường hợp chém gió thì còn khổ nữa. Có rất nhiều người "cảm thấy" sai lệch, cũng giống như một tỉ mẹo chữa bệnh giân dan vậy.

Cuối cùng, em muốn xem "bọn Tây nó thống kê" của cụ dựa vào nguồn nào, vì thống kê của "bọn Tây" mà em đọc là 20% phải nhập viện, và ca nhẹ cũng không "trong vòng 1 tuần là khỏi" như cụ nói. Thời gian ủ bệnh đã 2-14 ngày (một số trường hợp còn ủ bệnh lâu hơn) rồi, "trong vòng 1 tuần là khỏi" thì chẳng hóa ra bị cái khỏi luôn trong ít hơn 3 ngày à?

(Không liên quan đến chủ đề này lắm, nhưng do cụ có nhắc đến trong bài trước của cụ, tên đúng chính thức của bệnh là "covid-19" chứ không phải "viêm phổi Vũ Hán" nhé)

Hoangraptor

[Tịch thu bằng lái]
Nhà em cũng đang đau đầu vụ này đây, chả là có ông gần nhà ngày 23/03 đi khám ở BM, về giấu mọi người đi khắp nơi trong đó có đến nhà em chơi, sáng hôm qua chính quyền mới truy ra và có thông báo yêu cầu ông này cách ly tại nhà :( đã thế gọi hỏi lại vẫn còn giấu). Khổ ông bà già em phải gọi điện báo ngay cho con cháu, người quen rồi tự cách ly ở nhà.
Ô...thế ngại gì mà không ném cho bịch mắm tôm nhỉ? Tiên sư cha cái loại gian dối.

ok.

Xe tăng
Đúng vậy, lúc có quyền lựa chọn thì có thể lựa chọn. Lúc không có quyền lựa chọn... chết đến đít rồi, còn gì liêm sỉ nữa...
Nguyên tắc nó cũng chỉ là Bóp bóng thôi (hoặc dùng cái bơm) xe đạp, đút ống tuy ô vào rồi bơm thôi...
Nếu bố, mẹ, vợ, con các cụ mà bị dịch, rồi nằm chờ chết vì thiếu MÁY THỞ, thì hỏi ở đây có ai đồng ý phương án lắp máy bơm để bơm vào phổi một lượng khí nhất định (ví dụ cho trực quan là máy chạy kiểu: Bơm vào 4 lít khí/ giây - bơm 1 giây, nghỉ 2 giây, bơm 1 giây...) hay không?
Đồng ý cả bốn vó bác ạ.

Dư thời chiến thôi, chữa thế nào cũng được.
Có cái mãi nó vẫn là thời chiến.

Còn trở lại vấn đề người nhà một tý, tỷ dư người nhà bác giờ bị bệnh mà giờ em bốc thuốc để luyện tay thì bác có nghe không, cái ý nó phụ thuộc vào hoàn cảnh bác ạ.

Cái bọn em muốn nói là phương pháp luận lâu dài, còn lại thì hiện tại bọn em ủng hộ bác vì tuân thủ quy tắc đó là kỹ năng sinh tồn tối thiểu cần phải có.

Gcar

Xe container
Chia sẻ cùng các bác:

Triệu chứng thì nó bị Hỏng khứu giác (ngửi rất kém), rồi hỏng Vị giác (nếm đồ ăn cũng kém).
Sau đó mới đến Ho và Sốt.
Ban đầu nó cố không đi viện, đến khi Sốt thì nó có đi, đi cửa riêng.
Nó được xét nghiệm và kết quả Dương tính.

Bác sĩ cho thuốc, toàn Hạ sốt, đuổi về nhà tự cách ly. 2 vợ chồng.
Bố mẹ nó đi mua đồ, vứt ở cửa rồi báo chồng nó ra lấy.
Thằng kia ngủ riêng, sinh hoạt vẫn chung, chịch xoặc thì cứ doggy mà gõ.
Sau 4-5 ngày, mọi chuyện kết thúc.
Nó đến viện trở lại, Âm tính. Nhưng vẫn phải cách ly thêm 7 ngày nữa, tại nhà.

Thằng chồng nó chẳng sao cả.
Bộ Y tế chưa thấy cảnh báo ai mất mũi hay mất vị giác nhỉ. Cả hướng dẫn vụ doggy nữa!

ConDuongBlue

Xe tăng
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Hiện cả Mỹ , Italia cũng phụ thuộc nguồn máy thở từ TQ, nhu cầu là rất lớn. Các thành phố như lớn ở Mỹ, Italia , TBN hiện có sẵn hàng chục ngàn máy thở nhưng hiện đã ko còn chỗ trống, bệnh nhân tử vong hầu hết cũng đến từ việc thiếu thiết bị quan trọng này. Với số lượng máy thở ở VN , nếu lượng bệnh nhân lên tới 4 con số thì sự sống chỉ còn trông chờ vào sự may rủi của chọn lọc tự nhiên.

NGC

Xe tăng
Theo em hongs các chiên ra bên nhà em nói, thì tỉ lệ người phải dùng máy thở là 10% (sau khi tổng kết từ các vùng dịch) đấy là tỉ lệ từ tuần trước, còn tuần này em không dõ. Nêu giả sử thế đúng và VN không bùng phát thì HN sẽ có thể chịu được với 2500 cases nhiễm. Nên em nghĩ cũng là chịu được. Vì như Tp HCM cũng chỉ tiêu chỉ có 150 cases nhiễm thôi.
Nên các cụ cứ bình tĩnh và nhiều khi bên kêu cứ kêu.
Mỗi tính toàn cần theo cơ sở khoa học và thống kê. Thay cho việc lo lắng máy thở thì nên tìm cách triệt để phòng dịch và cần là cứ làm lệnh lockdown khoảng 1 tuần nghỉ lễ.
Không thể tính như thế được cụ ạ .
Máy thở, chẳng phải đắt tiền , vấn đề là vận hành máy thở là phải có đội ngũ chuyên môn .
Trong điều kiện bình thường, các bệnh viện chỉ trang bị số máy thở vừa đủ nhu cầu vì bài toán " chi phí " .
Với những quốc gia có nền y tế công cộng vừa chập chững bước vào tiêu chuẩn chung của thế giới thì số lượng máy móc vật tư y tế tính toán rất sát với " nhu cầu tối thiểu " của cộng đồng .
Dịch bệnh nầy là " bất ngờ " quá nhanh và quy mô toàn cầu nên trong một sớm một chiều , thiết bị vật tư y tế đều cạn kiệt nhanh chóng ...không quốc gia nào có thể hỗ trợ lẫn nhau .
Số máy thở hiện có là đủ dùng cho các loại bệnh hàng ngày - dịch bệnh xảy ra nên sẽ là một vấn đề rất lớn. Không thể nào các bệnh khác tự nhiên biến mất để cụ chỉ dùng máy thở cho riêng em cô vy .

Hooks

Xe tăng
Hiện nay có hiện tượng là một số công ty cho nghỉ làm, nhân viên đã lên kế hoạch để về quê. Phòng mình có 1 đồng nghiệp đã dự định 1, 2 hôm tới về quê. Mình đã có ý kiến là không nên về quê lúc này nhưng người này nói đi xe riêng của gia đình về thì ảnh hưởng gì. Nhận thức như vậy thì thua rồi. Nên cần thiết lúc này là cần lập các chốt chặn ở các đầu mối từ Hà Nội đổ về các tỉnh. Vì nếu cứ để người từ vùng dịch tự do về các tỉnh lúc này là nguy cơ dịch tràn khắp cả nước. Đề nghị CQ xem xét.
Cách đây 4-5 ngày, cậu em nhà cháu chạy đi tỉnh có việc mà đến Quán Gánh thấy có chốt ko cho rời HN. Ko biết lập chốt từ bao giờ. Ko biết các đường khác rời HN có chốt ko?