SƠN CƯỚC

Xe điện
Xin lỗi cụ nhá việc này em làm hằng ngày cụ nhé cụ khỏi phải dạy em. Em muốn á sẵn cái mẫu em đem ra dùng, cụ khỏi phải dạy khôn em.
Ô thế cụ sài 1 mình à ... thế thì cụ sắp thành người giầu nhất nghĩa trang rồi đó ...kkk

Hangmango

Xe máy
Nghĩ cũng buồn cười. Cả tháng nay vtv ngày nào cũng ra rả đưa tin về fakenews, tác hại nguy hiểm, hình thức xử phạt.. blah.. blah.. Giờ cũng đưa tin fake, chưa đc kiểm chứng như thật lên sóng. Chả khác j tự vả mồm mình. Ca này vtv cũng nên tự giác ủng hộ pc covid 7-15 củ theo đúng luật m tuyên truyền.
Về 2000 máy thở thì việc các bác có tấm lòng với cố quốc đã rất đáng trân trọng r. Có thể thời điểm này chưa đưa vào sx đc ngay nhưng chống dịch là lâu dài, nhìn xa thì hành động này rất đáng quý, giúp đất nước tự chủ về sức khỏe toàn dân. Thật sự cảm ơn hai bác!

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giờ mà nhiều người đói á ?
Thì có mà mấy cái kho dự trữ chả bị cướp sạch, chứ họ chịu ngồi chế đói !

Ông này đi gieo rắc khủng hoảng làm gì vậy??
Dịch bệnh hoành hành thì cả chủ lẫn công nhân đều nghèo đó là điều không ai có thể phủ nhận. Nhưng bảo dân sẽ bị đói hàng loạt thì sẽ không bao giờ có nhé( chấp cả bẹnh dịch hoành hành 2,3 năm nữa)
Vì sao???
Vì đại bộ phận công nhân tha phương cầu thực nhưng họ vẫn có nông thôn hậu thuẩn ở quê, 70% dân số vẫn ở lĩnh vực nông nghiệp. Giàu thì khó chứ đói không dễ. Họ không quay về để làm ruộng thì lương thực thực phẩm tiếp tế ở quê vẫn cho họ đủ khả năng duy trì. Nông dân VN hầu như đều sở hữu ruộng đất.
Việt Nam là kinh tế thị trường nhưng có cái đuôi định hướng XHCN mà hằng ngày các cụ hay mỉa mai đây, thì nếu bệnh dịch hoành hành lâu dài nó sẽ phát huy tối đa. Lúc đó lương thực, thực phẩm , nhu yếu phẩm sẽ được phân phối cho dân ( bằng những công ty nhà nước) mà không cần phải quốc hữu hóa. Chính vì hiện tại nhà nước vẫn nắm toàn quyền trong tay những công ty sản xuất và phân phối những nhu yếu phẩm cơ bản.

UWBothell

Xe tải
E
Covid đến cửa nhà cụ rồi đó . Cụ mở ra đón nó với nụ cười của cụ đi... rồi hỏi nó luôn máy thở của tao đâu....kkk
Em tuân thủ khuyến cáo của cơ quan y tế: không ra đường, rửa tay sạch sẽ, không tụ họp, đồ ăn đã trữ từ trước, khẩu trang sát khuẩn đầy đủ. Cụ khỏi lo cho em. Cụ lo cho bản thân cụ ấy. Hy vọng nhân tài đáp ứng lời kêu gọi của cụ. Chứ cụ hết hoi kêu gọi , mở miệng nhiều quá covid nó bay vô rồi.

Autum leaf

Xe buýt
Đúng rồi!
Mỗi nước cóp truyền thống lịch sử văn hóa khác nhau.
Mỗi nước có điều kiện kinh tế , chính trị xã hội và phong tục khác nhau.
Vì vậy mỗi nước tùy theo tình hình mà có cách xử lý sao cho tốt nhất ,hợp lý nhất với hoàn cảnh đó. Lấy phương pháp xử lý của nước này áp dụng triệt để cho nước kia là cực đoan và phi logic.
Hãy tôn trọng sự khác biệt, chính phương Tây là những người dương cao khẩu hiệu này!
Vì vậy, mỗi khi nói về thể chế , về chính trị, văn hóa xã hội, an ninh quốc phòng, ngoại giao mong các cụ Pro Tây đừng có lấy những giá trị của Phương Tây mà đòi áp dụng triệt để rồi chê bai các phương pháp xử lý của Vn nhé!
VN vẫn với tiêu chí: Không can thiệp vào công việc nội bộ của các nước, và mong các nước cũng đừng chõ mỏ vào công việc nội bộ của VN.
Hãy tôn trọng sự khác biệt và ngừng phê phán như khẩu hiệu của các bạn Tây nhé các bạn Pro Tây!
Hình như trong cái thread này chỉ có các bạn VN lên án, chê bai cách chống dịch của Tây thôi, chưa ai chê cách chống dịch của Vietnam cả :D
Ngay cả cái tiêu đề của thread này cũng vậy

Mũi tên bạc

Xe container
Mỗi nước, mỗi thể chế chính trị, mỗi dân tộc có một cách xử lý, chống dịch, phù hợp với dân chúng và đời sống của họ. Xong mỗi một thiên tai, đại nạn người ta sẽ biết cần phải làm gì để điều chỉnh, sửa chữa sai lầm. Sai lầm phải trả giá đắt hay rẻ cũng tùy cách suy nghĩ của dân chúng và lãnh đạo nhưng có điều chắc là lãnh đạo sai lầm sẽ không thể " rút kinh nghiệm " mà sự nghiệp chính trị sẽ đi đong.
Các bạn cũng không thể áp dụng cách chống dịch ở Vietnam lên các nước phương Tây và Mỹ. Ở trong hoàn cảnh khó khăn của mỗi nước, hãy để người dân và chính phủ của họ quyết định cho cuộc sống của họ
Như quan điểm trung lập của cụ cũng tốt thôi nhưng cá nhân em cay mũi hộ đồng bào ta ở Tây. Khi mới có dịch, người Việt Nam và TQ đeo khẩu trang ở Tây bị khinh ra mặt. Cụm từ “bọn corona hay bon virus" cũng từ đó mà ra. Các cụ khác thấy Tây nó khinh chịu đc nhục chứ em ko chịu đc! :D

Gagarose

Xe điện

Xã viên

Xe tải
Giả sử cụ bị covid + và phải dùng máy thở , em tin chắc cụ sẽ nằm đó chờ chết thôi , vì sẽ ko có máy cho cụ thở dù là cái máy cùi nhất .
Như cụ mơ ước, thì sẽ:
Thiếu máy thởi, tập hợp tinh hoa vật lực sản xuất máy thở trong phút mốt,
Thiếu bác sỹ, tập hợp nhân tài, thủ khoa lại, trong phút chốc có đầy bác sỹ !
Bọn Ý văng minh thiếu cả máy thở lẫn bác sĩ khi bùng phát, khi nội lực bất tòng tâm thì chỉ còn kêu gọi sự tương trợ mà thôi.
Ăn ở tốt thì sẽ có (nước, người) giúp máy thở !

SƠN CƯỚC

Xe điện
E

Em tuân thủ khuyến cáo của cơ quan y tế: không ra đường, rửa tay sạch sẽ, không tụ họp, đồ ăn đã trữ từ trước, khẩu trang sát khuẩn đầy đủ. Cụ khỏi lo cho em. Cụ lo cho bản thân cụ ấy. Hy vọng nhân tài đáp ứng lời kêu gọi của cụ. Chứ cụ hết hoi kêu gọi , mở miệng nhiều quá covid nó bay vô rồi.
Cụ copy cũng nhanh , vậy thì ngồi yên và khích lệ nhân tài vn sx máy thở đi , ko làm đc thì đừng bàn lùi .

hanoii30

Xe tải
Em đang đây . Em ko bàn lùi vc vn cố gắng tự sx máy thở trong giai đoạn này , chỉ có mấy ông trong này là cò bán máy thở ngoại vào bàn lùi thôi cụ ợ ...
Tuyên dương tinh thần đóng góp của cụ. Vậy cụ đi góp sức sản xuất máy thở sớm đi , chứ ở đây ôm bàn phím là muộn đấy

Reinhard

Xe buýt
Đây là chia sẻ trên zalo, đúng hay ko e ko bàn nhé. Nhưng chính e cuối tuần vừa rồi cũng bị cúm, ko biết covid hay ko nhưng e xông xong khỏi luôn.
Cụ ơi, mấy bài thuốc chia sẻ truyền miệng trên các trang mạng xã hội mà không có nguồn đáng tin cậy dựa trên khoa học, và thậm chí còn ngược với những gì khoa học đã nói thì chia sẻ ở đây làm gì hả cụ. Dịch covid đang nóng trên khắp thế giới, nếu có biện pháp nào có tác dụng kiểu "xông xong khỏi luôn", hoặc khỏi chỉ trong 3-4 ngày thì thì các báo uy tín đã đăng đầy, các nhà khoa học đã khuyến khích người dân làm. Các bạn ấy đưa tin đồn linh tinh mà cụ cũng dễ tin quá (giả sử cụ tin thật). Có một số bạn theo đạo ở Mỹ kêu "cầu nguyện và uống nước thánh được ban phước là không bị bệnh", có nhiều bà ở VN đi viện nói "sắc thuốc dân gian xyz thì chữa khỏi ung thư", chẳng lẽ em cũng chia sẻ với tinh thần "đúng hay không thì không bàn"? :P

Còn bảo triệu chứng giống hệt các trường hợp bị mắc nên cụ tin không phải tin giả thì không nói lên gì cụ ạ. Triệu chứng của covid y hệt như triệu chứng cúm thường, nên nếu cụ vẽ ra tất cả các biểu hiện ốm vì cúm nặng thì triệu chứng cũng sẽ chẳng khác gì triệu chứng của các trường hợp bị mắc covid thôi mà.

Chỉnh sửa cuối:

UWBothell

Xe tải
Cụ copy cũng nhanh , vậy thì ngồi yên và khích lệ nhân tài vn sx máy thở đi , ko làm đc thì đừng bàn lùi .
Mọi người chỉ nhìn vào thực tế và làm cho cụ hiểu thực tế thế nào thôi. Việc lớn đã có nhà nước lo. Nếu có thể sản xuất được thì chưa cần đến cụ phải chỉ cho mấy vị chóp bu biết . Việc của chúng ta là ở nhà , rửa tay , giữ vệ sinh và đừng ra đường khi không cần thiết để tránh gây thêm áp lực cho hệ thống y tế .

Hoàng A Mã

Xe điện
MẤY CÁI ĐỨA NGU VÀ VÔ Ý THỨC GIỜ NÀY CÒN TỤ TẬP Ở CÔNG VIÊN TẬP THỂ DỤC, Ở THỦ ĐÔ MÀ DỐT CẢ LÒ KỂ CẢ LỚN VÀ BÉ.

Vo_thuong

Xe điện
các cụ khỏi lo rồi nhé
- Một giáo sư Việt Nam và cộng sự ở Nhật cho biết sẽ ủng hộ Việt Nam 2,000 máy thở, chính t.h.ủ. .t.ư.ớ.n.g. xác nhận thông tin này.
Nguồn
https://tinhte.vn/thread/tinh-hinh-dai-dich-covid-19-cap-nhat-den-toi-30-03.3105620/
Tin này đã được xác nhận là duck news rồi mà cụ (nhưng được vua tin vịt đưa => ai cũng phải tin cả), theo luật thì chắc thằng đưa tin cũng bị phạt 12,5 củ :(.
Em đọc tin cũng thấy bất ngờ vì kiếm đâu ra 2000 cái máy trong thời gian này, kể cả có tiền tấn (mà mấy cụ giáo sư này chắc chắn ko có tiền tấn như nô bộc ở VN là cái chắc).
Tin được xác nhận lại là hai GS này đồng ý chuyển giao công nghệ để chế tạo máy, mà như thế thì chắc còn lâu mới thấy cái máy đó như thế nào cụ nhé, khéo còn ko triển khai nổi ấy chứ.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Như cụ mơ ước, thì sẽ:
Thiếu máy thởi, tập hợp tinh hoa vật lực sản xuất máy thở trong phút mốt,
Thiếu bác sỹ, tập hợp nhân tài, thủ khoa lại, trong phút chốc có đầy bác sỹ !
Bọn Ý văng minh thiếu cả máy thở lẫn bác sĩ khi bùng phát, khi nội lực bất tòng tâm thì chỉ còn kêu gọi sự tương trợ mà thôi.
Ăn ở tốt thì sẽ có (nước, người) giúp máy thở !
Hiện vn đang bị cỡ 200 ca covid+ nếu ko dốc sức n cứu sx máy thở thì ko may lúc lên 10.000 thì vn cũng như ý thôi . Bên mỹ tiên tiến thế, ông chum cũng phải kêu gào sx máy thở huống chi vn còn kém về khả năng sx mà còn ko bắt tay vào thì chỉ có ngồi chờ chết thôi .

Nothing2fear

Xe đạp
Tình hình là các trung tâm cách ly ở VN đều quá tải, điều kiện vệ sinh và điều kiện vật chất đều thiếu thốn, thêm vào đó là ý thức của người cách ly không đồng đều, cách ly từ nhiều nguồn khác nhau sẽ làm nguy cơ rất cao cho người bị cách ly. Nguồn lực hỗ trợ và giám sát ở các trung tâm còn mỏng và nhiều lúc chưa được chuyên nghiệp dù đã rất nỗ lực nên cũng khó kiểm soát được. Mọi người bị cách ly tập trung dù là nguy cơ tiếp xúc F hay về từ vùng dịch sẽ phải tự bảo về mình trước. Em chia sẻ checklist này để cccm nào có người nhà sắp bị hoặc nguy cơ bị cách ly tập trung chuẩn bị trước nhé. Chia sẻ gánh nặng và trách nhiệm với cộng đồng bằng cách bảo vệ mình thật tốt :)

Dùng cho ít nhất 14 ngày hoặc hơn :)

1. Nước muối súc họng (dùng thường xuyên nhất là sau khi ăn, có thể được phát)
2. Nước sát khuẩn họng như TB hay Betadine pha loãng (dùng hạn chế lúc ngủ dậy và trước khi đi ngủ)
3. 1 vỉ Tamiflu hoặc Arbidol hoặc Fludon nếu có (để uống phòng nếu cùng phòng và khu nhiều đối tượng nguy cơ cao)
4. Giấy vệ sinh (có thể được phát, nhưng vẫn cần dự trữ)
5. Khăn giấy ướt (bơm thêm cồn 70/90 độ) để lau tay, mặt và đồ dùng cá nhân thường xuyên.
6. Cồn 70/90 độ (để lau và dùng khi hết nước diệt khuẩn)
7. Bàn chải, kem đánh răng (có thể được phát)
8. Xà phòng tắm, nước gội đầu (có thể được phát)
9. Nước rửa tay khô diệt khuẩn (đủ tiêu chuẩn cồn 70%): cái này thường khu cách ly có trang bị để dùng chung nhưng mang riêng cho tiện và đề phòng hết
10. Xà phòng rửa tay nước lifeboy (nếu có) vì dễ sử dụng hơn.
11. Nước muối nhỏ mắt ngày 2 lần
12. Xịt mũi muối biển ngày 2-3 lần khi ngủ dậy và trước khi đi ngủ
13. Thuốc ngậm họng sát khuẩn
14. Ấm siêu tốc, cốc và bình đựng nước riêng
15. Sấy tóc, để dùng khi sấy khẩu trang, gối, bát đĩa v.v. khi cần thiết
16. Dép đi trong nhà và giầy nhẹ tập thể thao hoặc chạy bộ, tất
17. Chăn, ga mỏng, khăn tắm
18. Cắt móng tay, kéo, bát đĩa, thìa đũa (nếu muốn dùng riêng nhưng lau rửa hơi lích kích - phải có nước rửa bát hoặc cồn 90 độ)
19. Sim data để giải trí và làm việc vì wifi hay kẹt do đông người
20. Mắc áo nhôm (tùy trung tâm có phát sẵn)
21. Thuốc dùng hàng ngày theo chỉ định nếu có bệnh
22. Trà gừng hòa tan, trà túi lọc, atiso, cafe v.v. tùy khẩu vị. Thêm 1 lọ multi vitamin sủi dùng hàng ngày.
23. Mấy chai lavie trong trường hợp chưa có nước uống ngay.
24. Găng tay dùng 1 lần (găng y tế thì tốt) vì nếu dùng phòng vs chung sẽ dùng đến.
25. Xịt phòng vs có mùi thơm
26. Dung dịch lau chỗ ngồi bồn cầu (nếu có, không thì dùng giấy hoặc khăn ướt tẩm cồn ok)
27. Khẩu trang (sẽ được phát nhưng quân tử phòng thân)
28. Quần áo nhẹ mặc trong nhà kiêm quần áo ngủ luôn. Ở miền Bác thì thêm áo khoác và áo ấm có mũ trùm thì tốt
29. Mũ và áo mưa 1 lần. Khi về nên mặc dù đi xe nhà hay xe trung tâm. Đến nhà cởi ra vứt đi.

Không biết quên gì ko. Lưu ý là nhiều món sẽ nên được dùng chung trong phòng để nâng cao vệ sinh cho cả phòng nếu ở chung. Họ bị thì mình cũng lên đời :)
Cảm ơn cụ đã chia sẻ thông tin, cho em hỏi là cái này cụ chia sẻ theo kinh nghiệm thực tế hay sao ạ.