vumessi

[Tịch thu bằng lái]
Đúng rồi!
Mỗi nước cóp truyền thống lịch sử văn hóa khác nhau.
Mỗi nước có điều kiện kinh tế , chính trị xã hội và phong tục khác nhau.
Vì vậy mỗi nước tùy theo tình hình mà có cách xử lý sao cho tốt nhất ,hợp lý nhất với hoàn cảnh đó. Lấy phương pháp xử lý của nước này áp dụng triệt để cho nước kia là cực đoan và phi logic.
Hãy tôn trọng sự khác biệt, chính phương Tây là những người dương cao khẩu hiệu này!
Vì vậy, mỗi khi nói về thể chế , về chính trị, văn hóa xã hội, an ninh quốc phòng, ngoại giao mong các cụ Pro Tây đừng có lấy những giá trị của Phương Tây mà đòi áp dụng triệt để rồi chê bai các phương pháp xử lý của Vn nhé!
VN vẫn với tiêu chí: Không can thiệp vào công việc nội bộ của các nước, và mong các nước cũng đừng chõ mỏ vào công việc nội bộ của VN.
Hãy tôn trọng sự khác biệt và ngừng phê phán như khẩu hiệu của các bạn Tây nhé các bạn Pro Tây!
Lại tổ lái sang chín chị rồi à (?)
Ông Hồ cũng đã nói, trong tuyên ngôn độc lập; " Hỡi đồng bào cả nước. Tất cả mọi người sinh ra đều có quyền ..."

Thì tự do dân chủ là quyền tự nhiên của mọi người dân VN chứ có phải là "giá trị" riêng gì của Tây (?)
Cu hiểu biết nông cạn quá nên thôi lái về chính trị đi nhé để khỏi lạc chủ đề hehe

Chỉnh sửa cuối:

hanoii30

Xe tải
Hiện vn đang bị cỡ 200 ca covid+ nếu ko dốc sức n cứu sx máy thở thì ko may lúc lên 10.000 thì vn cũng như ý thôi . Bên mỹ tiên tiến thế, ông chum cũng phải kêu gào sx máy thở huống chi vn còn kém về khả năng sx mà còn ko bắt tay vào thì chỉ có ngồi chờ chết thôi .
Thôi cụ đi sx máy thở đi . Đừng phí time với bàn phím nữa mà. Hô hào làm máy thở trên OF là cụ đi sai đường lối rồi. Phải đến các viện nghiên cứu, trường đại học lớn hô hào kêu gọi . Đi ngay đi cụ chắc vẫn kịp

hoanganhhn83

Xe tải
Em không phải cuồng mỹ
Nhưng nước bạn thế này đúng là đại ca thế giới
Chứ nước bên cạnh nó phát khẩu trang còn chọn lọc được nhận:

Trong thông báo ngày 27-3 của Bộ Ngoại giao Mỹ, số tiền sẽ hỗ trợ 64 quốc gia đang đối mặt với nguy cơ dịch bệnh do virus corona chủng mới, trong đó bao gồm Việt Nam.

Theo đó, 210 triệu USD sẽ được hỗ trợ thông qua nguồn quỹ của Cơ quan Phát triển quốc tế Hoa Kỳ (USAID) và 64 triệu USD được Bộ Ngoại giao Mỹ chi cho Cao ủy Liên Hiệp Quốc về người tị nạn (UNHCR).

"Các cơ quan Chính phủ Mỹ đang làm việc cùng nhau để ưu tiên hỗ trợ nước ngoài dựa trên sự điều phối và nguy cơ tác động" - thông báo cho biết.

Việt Nam sẽ nhận gần 3 triệu USD để chuẩn bị hệ thống phòng thí nghiệm, kích hoạt hệ thống giám sát phát hiện trường hợp khả nghi và dựa trên sự kiện, hỗ trợ chuyên gia trong việc ứng phó và chuẩn bị, truyền thông về rủi ro, phòng ngừa và kiểm soát lây nhiễm…

Tại Đông Nam Á, nhiều nước cũng nhận được sự hỗ trợ. Cụ thể, Campuchia sẽ nhận được 2 triệu USD, Indonesia nhận 2,3 triệu USD, Lào nhận gần 2 triệu USD, Philippines nhận gần 4 triệu USD và Thái Lan nhận 1,2 triệu USD.

Các nước châu Phi sẽ nhận từ 470.000 USD đến 7 triệu USD để đối phó với dịch.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Tuyên dương tinh thần đóng góp của cụ. Vậy cụ đi góp sức sản xuất máy thở sớm đi , chứ ở đây ôm bàn phím là muộn đấy
Nếu em là tiến sỹ , kỹ sư chế tạo ....máy thì em cũng chả cần cụ nói . Nhưng em kêu gọi nhân tài cao thủ vn sx máy thở cho vn , chứ em ko bàn lùi như mấy ông cò bán máy thở ngoại ... dù biết sx máy thở tinh vi rất khó , nhưng sx máy thở ở mức option phù hợp cho tình hình khẩn cấp thì sẽ dễ hơn . Ít ra sẽ ra tăng chia sẻ cho ai nặng dùng máy tinh vin, ai nhẹ rồi thì dùng máy ít tinh vi hơn ... cái chính là phải vó thêm nhiều máy thở chạy đc

Autum leaf

Xe buýt
Như quan điểm trung lập của cụ cũng tốt thôi nhưng cá nhân em cay mũi hộ đồng bào ta ở Tây. Khi mới có dịch, người Việt Nam và TQ đeo khẩu trang ở Tây bị khinh ra mặt. Cụm từ “bọn corona hay bon virus" cũng từ đó mà ra. Các cụ khác thấy Tây nó khinh chịu đc nhục chứ em ko chịu đc! :D
Mỗi nơi là một cư xử văn hóa khác nhau, khi mình làm cái gì khác với cái thông thường ở đó, mình tự mình cách biệt với người chung quanh, nếu mình có bản lỉnh thì mình không cần e ngại ánh mắt của người khác, nhiều khi sự tự tin của mình sẽ làm người ta phải tôn trọng sự khác biệt đó. Giống như ở Vietnam giờ ai không đeo khẩu trang thì sẽ bị kỳ thị nhưng ngược lại ở Mỹ thì sẽ bị kỳ thị, sống ở đâu theo đó thôi. Tuy nhiên dạo này mình ra ngoài đường, đi chợ, đổ xăng đều mang khẩu trang, mang găng tay bảo hộ tỉnh bơ, chẳng thèm quan tâm người khác nghĩ gì, mình đứng cách người khác 2m, làm đúng quy định của chính phủ
Báo cho các bạn Vietnam môt tin vui, hôm nay TT Trump có nhắc đến vụ đeo khẩu trang, ông hỏi Dr. Birx có phải đeo hoài suốt ngày khi đi ra đường không? :D

rachfan

Xe điện
Cái cụ trích dẫn hoàn toàn ko có cơ sở để nói Pháp ko làm đc máy thở. Tronh khi tài liệu chế tạo máy thở thậm trí ở vn có thể in ra đầy bàn . Vật liệu chế tạo đối với pháp cũng ko khó khăn. Vc thiếu máy là 1 vc bất ngờ của tình hình chứ ko phải ko có năng lực chế tạo. Còn Đức sx nhiều máy thở để phục vụ nhu cầu trong nc khi có rất nhiều ng già và nguy cơ bệnh tật cao khi đã vắt hết sức lao động lúc còn trẻ . Vc sx máy thở ở vn nếu dốc sức sẽ làm đc dù mức độ tinh vi chưa bằng máy nc ngoài, nhưng ở mức độ khẩn cấp thì có ở mức thấp còn hơn ko có . Khi giờ các nc ko bán máy thở thì vc tự sx để tự cứu là bắt buộc . Ko có gì cần phải suy nghĩ
Rõ ràng cụ vẫn chưa phân biệt được "Máy trợ thở" (non-invasive ventilator) và "Máy thở xâm lấn" (invasive ventilator).

Tôi đã viết trong 1 post trước: Máy trợ thở (non-invasive ventilator) là máy bổ sung dưỡng khí, dùng trong trường hợp bệnh nhân vẫn còn tự thở được. Máy này đơn giản và VN cố cũng SX được, giá thì từ 10tr đến 120 triệu.

Còn Máy thở xâm lấn (invasive ventilator) là để dùng cho trường hợp suy hô hấp nặng, bệnh nhân hầu như không tự thở được mà máy phải thở thay.

Cái mà các nước đang thiếu để điều trị Covid lại là Máy thở xâm lấn chứ không phải Máy trợ thở bình thường.

Máy thở xâm lấn giá rất đắt, ít nhất phải 45-50 ngàn đô. Vừa rồi Chính phủ Mỹ đặt hàng công ty Ventec 20 ngàn máy thở mà Ventec chào giá 36 ngàn đô 1 cái.

Sản xuất Máy trợ thở thì đơn giản, nhưng sản xuất Máy thở xâm lấn đòi hỏi rất nhiều bí quyết công nghệ và hoàn toàn không thể tự nhiên nhảy ra làm được. Đó là lý do mấy đại gia công nghiệp như Ý, Pháp, Tây ban nha hiện đang khủng hoảng thiếu máy thở mà cũng không tự làm, vẫn phải trông vào nguồn máy thở từ Đức, Mỹ và Thụy điển.

Xã viên

Xe tải
Hiện vn đang bị cỡ 200 ca covid+ nếu ko dốc sức n cứu sx máy thở thì ko may lúc lên 10.000 thì vn cũng như ý thôi . Bên mỹ tiên tiến thế, ông chum cũng phải kêu gào sx máy thở huống chi vn còn kém về khả năng sx mà còn ko bắt tay vào thì chỉ có ngồi chờ chết thôi .
Để cho hợp nhẽ thì cũng có thể dốc sức thảo luận xem ta có thể sx được máy thở không và mất bao nhiêu lâu.
Cùng với đó thì kêu gọi trợ giúp, đi thuê mượn máy các nước đã khống chế được dịch hoặc năng lực dư thừa.
Mua máy bằng mọi con đường từ chính tắc đến chợ đen.
Và quan trọng nhất là phòng dịch, kiềm chế lây lan, cách ly toàn diện.

Tý phệ

Xe điện
Mệt, cứ tự sướng đê. Ngồi quay tay chay cũng ra dịch

Sheldon

Xe buýt
Có cụ nào có số liệu cụ thể số máy thở trên toàn quốc ko? Bên Đức nghe nói thống kê có khoảng 28 nghìn máy và họ khá yên tâm chống dịch dù đang có khoảng 66 nghìn số người nhiễm covid.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Thôi cụ đi sx máy thở đi . Đừng phí time với bàn phím nữa mà. Hô hào làm máy thở trên OF là cụ đi sai đường lối rồi. Phải đến các viện nghiên cứu, trường đại học lớn hô hào kêu gọi . Đi ngay đi cụ chắc vẫn kịp
Vầng , trên này khối cụ làm ở viện nghiên cứu đến cơ quan rồi vào OF gõ keyboard đó ... hay cụ cũng là 1 trong số đó ... nếu cụ cần thở máy bâu giờ , em tin chắc cụ sẽ nhường cho ông bên cạnh để trở thành anh hùng giương bệnh .. nhỉ ? Kkk

Lemica

Xe tăng
Máy trợ thở/ CPAC (dùng TRỢ GIÚP cho trường hợp khó thở, ngưng thở khi ngủ) và Máy thở/ Ventilator (THAY THẾ việc thở của bệnh nhân bằng máy) là khác nhau.

Máy thở mà HN đang có hơn 200 cái là cái thực sự là sống còn trong việc cứu mạng bệnh nhân Covid19 khi bệnh nghiêm trọng có giá từ 500tr - 1, 2 tỉ.

Công ty Metran của bác sĩ Phúc là phát minh và sản xuất máy thở Humming (loại đắt tiền). Còn theo VTV thì vị này sẽ tặng loại máy trợ thở (chi phí thấp chắc chục triệu đổ lại) thôi chứ bác ấy đâu siêu giàu mà đem 2,400 tỉ đi tặng!!!

Nhưng ở khía cạnh khác, máy trợ thở có thể phát huy được hiệu quả chống dịch hơn cả máy thở vì nó giúp giảm các ca từ nguy kịch ít sang nguy kịch và giảm rủi ro cho bác sĩ khi làm thủ thuật. Khi đó, sự trợ giúp này thật vĩ đại.

Chỉnh sửa cuối:

dtrung

Xe điện
Vụ máy thở theo thông tin ở link này thì VN sẽ phối hợp cùng công ty Metran triển khai thực hiện đề án sx máy trợ thở nhỏ ngay trong tháng tới, CP giao một phó TT phụ trách. Tính khả thi thì chưa biết thế nào.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Rõ ràng cụ vẫn chưa phân biệt được "Máy trợ thở" (non-invasive ventilator) và "Máy thở xâm lấn" (invasive ventilator).

Tôi đã viết trong 1 post trước: Máy trợ thở (non-invasive ventilator) là máy bổ sung dưỡng khí, dùng trong trường hợp bệnh nhân vẫn còn tự thở được. Máy này đơn giản và VN cố cũng SX được, giá thì từ 10tr đến 120 triệu.

Còn Máy thở xâm lấn (invasive ventilator) là để dùng cho trường hợp suy hô hấp nặng, bệnh nhân hầu như không tự thở được mà máy phải thở thay.

Cái mà các nước đang thiếu để điều trị Covid lại là Máy thở xâm lấn chứ không phải Máy trợ thở bình thường.

Máy thở xâm lấn giá rất đắt, ít nhất phải 45-50 ngàn đô. Vừa rồi Chính phủ Mỹ đặt hàng công ty Ventec 20 ngàn máy thở mà Ventec chào giá 36 ngàn đô 1 cái.

Sản xuất Máy trợ thở thì đơn giản, nhưng sản xuất Máy thở xâm lấn đòi hỏi rất nhiều bí quyết công nghệ và hoàn toàn không thể tự nhiên nhảy ra làm được. Đó là lý do mấy đại gia công nghiệp như Ý, Pháp, Tây ban nha hiện đang khủng hoảng thiếu máy thở mà cũng không tự làm, vẫn phải trông vào nguồn máy thở từ Đức, Mỹ và Thụy điển.
Vầng máy thở áp lực âm., hay áp lực dương ... trên mạng có đầy tài liệu .máy trợ thở cũng thế .... Có thể làm đc loại nào thì làm , chứ ko có là ko có ... covid+ nặng ko thở đc là chết

Sheldon

Xe buýt

Hôm trc e có đọc đc là ông sáng chế ra máy thở công bố thiết kế của mình để mọi ng dùng. Ko hiểu có làm giảm chi phí giá thành ko?

https://www.reddit.com/r/UpliftingNews/comments/fpu1kp

Shadow381

Xe điện
Đây là sự cẩu thả của truyền thông, giai đoạn này các bức ảnh đăng lên phải mang KT vào, tơ hơ thế kia nhìn phản cảm.
Em cũng thấy nhiều tay cẩu thả, ảnh các bác ấy đưa lên cẩn thận trọng, người ko biết ảnh lấy báo cũ ra sẽ nghĩ 1 là các bác ấy chủ quan, 2 là dịch ko nghiêm trọng như truyền thông đưa, có khi là dọa dân.

vitngoc

Xe điện
Chưa biết thế nào, trước lỡ chởi ông Hàn nên liệt vị mất! Ít ra anh Mẽo còn mắng thẳng EU kiểm soát kém để anh ý vất vả.

SƠN CƯỚC

Xe điện
Vụ máy thở theo thông tin ở link này thì VN sẽ phối hợp cùng công ty Metran triển khai thực hiện đề án sx máy trợ thở nhỏ ngay trong tháng tới, CP giao một phó TT phụ trách. Tính khả thi thì chưa biết thế nào.
Nghe cụ nói thì còn có hy vọng . Chứ cứ bàn lùi thì chỉ có mấy ông cò bán máy thở ngoại ko muốn vn sx đc máy thở ... vì các ông ý sợ mất cái để đớp ...kkk

06092018

Xe buýt
NewYork bị cách ly cả thành phố rồi.