[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

shiluo

Xe container
Phạm Ngọc Thạch đợt này các cháu làm để chuẩn bị thi ĐH nên đông (em đổi từ 12 số sang thẻ chip mất cả buổi chiều)
Các cụ, mợ nào mà làm lần đầu, đổi từ 9 số sang thì phải về Phường nhé, đến nơi bị trả lại mất công đi lại. Ở PNT chỉ làm cho những ai có thẻ 12 số giờ đổi sang thẻ chip thôi

duongctt

Xe tăng
Liên quan đến sự khác nhau giữa CMTND, sổ hộ khẩu và sổ đỏ mà em phải làm 3 cái đơn đính chính khác nhau. Đi đâu cũng đòi bản sao công chứng 3 loại trên! Không có gì khổ bằng liên quan đến thủ tục hành chính!
Em cũng vừa có trải nghiệm vãi mod với mấy con số này.
Số là COVID mãi không thôi, đói quá đành cắm sổ đỏ ăn qua ngày. Trên sổ đỏ ghi số CMND cũ, ngày cấp cũ nên bank nó không nhận, vì trên quận cũng không xác nhận cho chúng nó. Nhốt 2 con bé con ở nhà, tồng tộc chạy lên 1 cửa quận thì yêu cầu: phải có giấy xác nhận của CA nơi cấp căn cước là: tuy 1 người có 2 số nhưng chỉ là 1 mà thôi, duy nhất người đó thôi. Thôi thì lại xách mông lên CA, chị cán bộ nhỏ nhẹ hỏi:
CMND cũ đâu rồi?
Cán bộ hỏi câu khó vãi, chả nhẽ lại đấm nhau.
Thế CMND cũ cấp ở đâu?
Dạ ở quê ạ.
Vậy thì về quê xin xác nhận: số CMND này đã được CA XXX cấp ngày yyzz.
Thôi cán bộ cho em xin số bác gửi xe, để em nhờ bác í hướng dẫn.
Ok, bãi gửi xe tiếp dân 24/7 nhé.
Mày ra foto cho tao 1 bản căn cước về đây, có nhớ số CMND cũ không? Viết vào đây, đóng phí đây, đưa số đt đây, mai tao gọi ra lấy.
Mở mồm ra hỏi bác giữ xe mỗi câu là xong, cám ơn bác Minh râu đã chỉ lối. Hành trình tìm lại chính mình thật dễ dàng khi có Bác.

7usd

Xe điện
Nhà cháu mới đổi CCCD năm 2019, mới đây chỗ cháu sáp nhập 3 phường chập làm 1. Nghe đồn lại sẽ đổi CCCD sang loại chíp.
Chắc như cụ còn lâu. Giờ đang ưu tiên đổi từ Cmt sang trước. Tối nay phường em bắt đầu nhận đổi.

hung303

Xe điện
E đọc trên Tinh tế có người nhận là đã được lấy CCCD chip, nói là quét QrCode trên CCCD mới sẽ xem được số CMND 9 số cũ, đỡ phải giấy A4 xác nhận. Cụ nắm được thông tin, việc này có chuẩn không ạ?
Mục tiêu là vậy và còn hơn thế nữa, trong thẻ chip có đầy đủ các thông tin cá nhân, nhưng muốn nhanh thì cứ phải từ từ :) , VN sẽ áp dụng mã số định danh cho trẻ em và số đó theo suốt đời để quản lý thông tin được tốt hơn

Chỉnh sửa cuối:

Xế Độp

Xe điện
Cụ nào biết kế hoạch khi nào HN triển khai làm cccd mới ko nhỉ, cmnd của e hết hạn rồi, chờ làm mới luôn thể mà chưa thấy động tĩnh gì !

hung303

Xe điện
Rất đơn giản, tại thời điểm này có nhiều người có nhu cầu in 9 số cũ nhưng không phải là tất cả.
Tương lai gần số người có nhu cầu sẽ ít đi và tiến tới bằng 0, chẳng lẽ lại làm mẫu mới hoặc để trống?
Cá nhân tôi có 1 tờ A4 xác nhận, trong vòng 1 ngày tôi đi thay đổi gần hết những thứ cần thay đổi như thẻ ngân hàng, sổ đỏ...
Tờ A4 tôi cất trong tủ phòng trường hợp sau này cần.
Ý tưởng ghi 9 số cũ rõ ràng là tối kiến.
Chắc cụ bên bộ tư pháp :)
Nếu có dòng ghi thêm cho những người cso CMT 9 số thì đỡ phải cần tờ A4 của cụ và đỡ phải đi lại các nơi để đổi thông tin. Só người có CMT 9 số lên đến hàng chục triệu người, cụ thử nhân lên với số lượt cụ phải đi thì thấy chi phí cũng ko nhỏ. Đặc biệt có 1 số người không nhỏ điều kiện đi lại cũng ko thuân lợi, chưa kể có những người ít dùng đến CMT , CCCD nhưng đùng 1 cái phải cần đến thì lúc đấy có nhiều cái ko xủ lý ngay được
Rõ ràng chỉ 1 dòng chữ nhỏ trong CCCD (còn trống nhiều chỗ có thể ghi thêm chữ) giảm đc rất nhiều công sức của xã hội

Chỉnh sửa cuối:

No Fear

Xe điện
Không biết máy sản xuất chạy ổn chưa mà em làm trước Tết khoảng 3 tuần giờ vẫn chưa có CCCD Chip.

Vinhdq164

Xe buýt
Cccm cho em hỏi là em đang làm việc tại HN, mà hộ khẩu thường trú vẫn ở tỉnh thì có làm được cccd gắn chip mới này ở HN không ạ. Em cảm ơn cccm
Cụ có sổ KT3 thì làm dc nhé.Nhưng thủ tục hơi lằng nhằng hơn tí thôi

Vinhdq164

Xe buýt
Không biết máy sản xuất chạy ổn chưa mà em làm trước Tết khoảng 3 tuần giờ vẫn chưa có CCCD Chip.
Chắc sắp có r cụ. Họ vẫn ưu tiên cho các cháu sắp thi hoặc cho các cụ có cmt nào gần hết hạn

Goonner

Xe đạp
Sao em thấy bảo CCCD chíp có lưu cả số CMND 9 số, chỉ cần quét mã QR là ra nhỉ.
E thấy có mỗi trên Tinh tế có bài nói về QrCode có chứa số CMT cũ, không rõ thực hư thế nào.
Nếu thật, thì cũng không rõ đã có văn bản nào hướng dẫn các cơ quan sử dụng mã Qr thay cho giấy xác nhận chưa

Phán Thông

Xe buýt
E thấy có mỗi trên Tinh tế có bài nói về QrCode có chứa số CMT cũ, không rõ thực hư thế nào.
Nếu thật, thì cũng không rõ đã có văn bản nào hướng dẫn các cơ quan sử dụng mã Qr thay cho giấy xác nhận chưa

View attachment 5967576
Mang CMT này ra ngân hàng thì ngân hàng có thiết bị đọc QR để ra 9 số CMT cũ à cụ?

azazzuj

Xe tải
Phạm Ngọc Thạch đợt này các cháu làm để chuẩn bị thi ĐH nên đông (em đổi từ 12 số sang thẻ chip mất cả buổi chiều)
Các cụ, mợ nào mà làm lần đầu, đổi từ 9 số sang thì phải về Phường nhé, đến nơi bị trả lại mất công đi lại. Ở PNT chỉ làm cho những ai có thẻ 12 số giờ đổi sang thẻ chip thôi
Em đang CMT 12 số có làm ở PNT được ko cụ?

Dim tầu

Xe hơi
Tôi có đủ CMT 9 số, CMT 12 số (với tên ông bà già) và CCCD 12 số, đều còn hạn.
Cụ cho em hỏi bây giờ em làm CCCD có chíp mà muốn đưa tên Bố và mẹ vào có được không ạ ? có cửa nào cụ phím em phát !:))

Goonner

Xe đạp
Mang CMT này ra ngân hàng thì ngân hàng có thiết bị đọc QR để ra 9 số CMT cũ à cụ?
Là e đọc được trên Tinh tế thôi chứ e cũng chưa đc kiểm chứng. Nếu bài trên Tinh tế đúng, thì nội dung text trong mã Qr không bị mã hóa --> điện thoại nào cũng quét được. Nhưng nếu để bank & các cơ quan sử dụng chắc phải căn cứ trên 1 văn bản nào đó của CQ nhà nước.

minhnguyenjc

Xe hơi
cháu vẫn đang dùng chưng minh thư cũ. Sắp hết hạn ko biết chờ loại chip này hay đổi sang căn cước trước các cụ nhỉ

Dim tầu

Xe hơi
Chuyện em đi làm CCCD đây hầu các cụ. Lúc đầu em lên Phạm Ngọc Thạch, em thấy cãi cọ nhau ác liệt về thông tin cư trú. Thông tin này 10 năm trở lại đây có bỏ mục xã, huyện phần nguyên quán. Giờ C.A bắt phải thông tin lại đầy đủ từ đầu. May quá, nhà em vẫn còn sổ gốc bên ông bà vẫn còn lưu thông tin xã, huyện nguyên quán. Khi đi làm lại, chị C.A định bác hồ sơ em thì em trình sổ gốc ra, thế là thông luôn. Các cụ lưu ý nhé, sổ HK bìa đỏ hầu hết là bỏ thông tin xã, huyện mục nguyên quán.
CCCM làm ơn cho iem hỏi, bà già em đổi sổ hộ khẩu , loại mới mà bìa màu đỏ ý, không có dòng ghi số CCCD , sau này không biết có bị ...hành không nhỉ ? Em đã từng bị hành kiểu khác rồi nên rất ...dị ứng với thủ tục hành...chính.:((

dinhsuu

Xe buýt
Là e đọc được trên Tinh tế thôi chứ e cũng chưa đc kiểm chứng. Nếu bài trên Tinh tế đúng, thì nội dung text trong mã Qr không bị mã hóa --> điện thoại nào cũng quét được. Nhưng nếu để bank & các cơ quan sử dụng chắc phải căn cứ trên 1 văn bản nào đó của CQ nhà nước.
Em xác nhận là QR code trên thẻ CCCD mới dùng phần mềm đọc QR code nào cũng ra nhé. Có thông tin họ tên, ngày sinh, số CMND cũ, nơi thường trú...

dinhsuu

Xe buýt
E đọc trên Tinh tế có người nhận là đã được lấy CCCD chip, nói là quét QrCode trên CCCD mới sẽ xem được số CMND 9 số cũ, đỡ phải giấy A4 xác nhận. Cụ nắm được thông tin, việc này có chuẩn không ạ?
Thông tin chuẩn đấy cụ.

vnhn

Xe tăng
Của em là CMND 12 số, hạn còn vô biên thì đã cần đổi chưa các cụ, chứ bây giờ nó cấp cho mình cái CCCD mà số khác thì lại phải đổi theo 1 mớ giấy tờ khác nữa, lằng nhằng lắm.