[Funland] Tổng hợp thông tin cần biết Về căn cước công dân gắn chip

lai 4 fun

Xe tải
Cụ lại nói ẩu rồi. Ko cắt gì nhé, cán bộ họ trả lại sau khi kiểm tra, ko phải nói dối mất mát làm gì cho khổ.
Em cũng ko bị cắt góc gì. Giờ vẫn đang để 2 cái. Chắc tuỳ nơi các cụ ạ.

Vietex

Xe điện
Cụ lại lòe trẻ con

Cái chip nó có cái gì đâu mà cụ nâng cao quan điểm mấy cái vụ tích hợp kia.
Cụ nghĩ nó lưu thông tin cái vé vô con chip kia à.
Nó chỉ đơn giản là có cơ sở dữ liệu về vé và khớp với số cmnd, đến nơi thì tra số cmnd ra vé thôi. Thế thì cmnd 9 số cũng làm được.

Cụ thấy cái máy đọc chip cmnd chưa
Cháu lòe trẻ con làm gì. Nhờ tích hợp mà khi vào xem bóng đá rút ngắn thời gian kiểm tra dữ liệu tiêm vacxin và xét nghiệm. Người ta quét mã QR bằng máy chứ, còn người ta có tra số thủ công không thì cháu chịu.

uaytau

Xe buýt
Có mấy đứa cháu nó hỏi mà em chưa có câu trả lời: Hộ khẩu tỉnh nhưng đang ở Hà Nội, đã khai báo đầy đủ thông tin tại địa phương (tức là đã có thông tin trên CSDL Quốc Gia) thì có làm CCCD tại Hà Nội được không? Làm ở đâu và cần những giấy tờ gì?
Cụ nào biết trả lời giúp em với, cảm ơn các cụ!

Hà Tam

Xe điện
Khi trả thẻ CCCD gắn chíp, tiến hành cắt góc CMND mỗi cạnh góc vuông là 2cm, ghi vào hồ sơ và trả lại CMND đã được cắt góc. Trường hợp công dân yêu cầu trả thẻ CCCD gắn chíp qua đường chuyển phát thì tiến hành cắt góc và trả CMND ngay khi tiếp nhận hồ sơ.

Tôi làm đầu tháng 10.2021, Tân bình TP. HCM, CA quận họ kiểm tra CMND, hỏi vài câu, không xem đến hộ khẩu, sau đó mất 10 phút làm thủ tục lăn tay, chụp ảnh, ký tờ khai... và lấy giấy hẹn trả CCCD qua chuyển phát, xong ra về. Không thu hay cắt góc CMND gì hết, vẫn trả lại và dùng bình thường.

toyennha

Xe lăn
Tôi làm đầu tháng 10.2021, Tân bình TP. HCM, CA quận họ kiểm tra CMND, hỏi vài câu, không xem đến hộ khẩu, sau đó mất 10 phút làm thủ tục lăn tay, chụp ảnh, ký tờ khai... và lấy giấy hẹn trả CCCD qua chuyển phát, xong ra về. Không thu hay cắt góc CMND gì hết, vẫn trả lại và dùng bình thường.
Em chưa làm chip nên em ko ý kiến. Nhưng link em đưa của Đảng Chính thống. Cụ cải được với Đảng thì cụ cứ cải :D

Vietex

Xe điện
Có mấy đứa cháu nó hỏi mà em chưa có câu trả lời: Hộ khẩu tỉnh nhưng đang ở Hà Nội, đã khai báo đầy đủ thông tin tại địa phương (tức là đã có thông tin trên CSDL Quốc Gia) thì có làm CCCD tại Hà Nội được không? Làm ở đâu và cần những giấy tờ gì?
Cụ nào biết trả lời giúp em với, cảm ơn các cụ!
Thứ nhất, nếu cháu cụ muốn làm CCCD ở HN thì làm được. Thứ hai, làm tại công an quận, huyện. Nhưng hiện nay đang có các đợt làm CCCD ở phường, xã thì đợi có loa thông báo thì ra phường, xã làm cho gần. Điều kiện: cần theo CMT cũ và sổ tạm trú.
Cụ có cần hỏi tại sao cần sổ tạm trú không ạ?

uaytau

Xe buýt
Thứ nhất, nếu cháu cụ muốn làm CCCD ở HN thì làm được. Thứ hai, làm tại công an quận, huyện. Nhưng hiện nay đang có các đợt làm CCCD ở phường, xã thì đợi có loa thông báo thì ra phường, xã làm cho gần. Điều kiện: cần theo CMT cũ và sổ tạm trú.
Cụ có cần hỏi tại sao cần sổ tạm trú không ạ?
Chắc có cần hỏi cụ ạ, vì hiện nay không cấp sổ tạm trú nữa rồi.

New car 2023

Xe điện
Cháu lòe trẻ con làm gì. Nhờ tích hợp mà khi vào xem bóng đá rút ngắn thời gian kiểm tra dữ liệu tiêm vacxin và xét nghiệm. Người ta quét mã QR bằng máy chứ, còn người ta có tra số thủ công không thì cháu chịu.

Trên con chip của bác nó chẳng có thông tin gì về Covid đâu, thậm chí cái máy này nó cũng không cần thông tin về Ngày cấp CCCD hay tương tự.
Nó chỉ scan Số CCCD, và hỏi Trung tâm về cái số này. Vậy thôi.

Thế nên, cái họ cần ở đây là QR Code, không phải con chip.

Vietex

Xe điện
Trên con chip của bác nó chẳng có thông tin gì về Covid đâu, thậm chí cái máy này nó cũng không cần thông tin về Ngày cấp CCCD hay tương tự.
Nó chỉ scan Số CCCD, và hỏi Trung tâm về cái số này. Vậy thôi.

Thế nên, cái họ cần ở đây là QR Code, không phải con chip.
Cụ xem lại xem cháu có nhắc chữ nào đến chip không? Không làm cccd mới thì có mã QR không? Tóm lại là cần mã QR thì nên cần làm cccd mới.

Vietex

Xe điện
Chắc có cần hỏi cụ ạ, vì hiện nay không cấp sổ tạm trú nữa rồi.
Không cấp sổ tam trú không đồng nghĩa với không làm đăng ký tạm trú nữa. Luật cư trú mới quy định ở trên 30 ngày tại nơi mới thì phải đăng kí tạm trú. Nên xác định sống ở đâu thì đăng kí tạm trú hoặc thường trú ở đó luôn.
Tại sao làm cccd lại cần có tạm trú hoặc thường trú? Em đoán quy định thế để quản lý nơi ở hiện tại của cư dân.

uaytau

Xe buýt
Không cấp sổ tam trú không đồng nghĩa với không làm đăng ký tạm trú nữa. Luật cư trú mới quy định ở trên 30 ngày tại nơi mới thì phải đăng kí tạm trú. Nên xác định sống ở đâu thì đăng kí tạm trú hoặc thường trú ở đó luôn.
Tại sao làm cccd lại cần có tạm trú hoặc thường trú? Em đoán quy định thế để quản lý nơi ở hiện tại của cư dân.
Kha báo đăng ký tạm trú thì đương nhiên có, nhưng sổ thì không cụ. Giờ khai báo CA Phường tiếp nhận, nhưng không cầm cái gì trong tay mang về cả ấy.

Vietex

Xe điện
Kha báo đăng ký tạm trú thì đương nhiên có, nhưng sổ thì không cụ. Giờ khai báo CA Phường tiếp nhận, nhưng không cầm cái gì trong tay mang về cả ấy.
Đúng 1 nửa thôi. Không cấp sổ nhưng cấp giấy xác nhận tạm trú nên vẫn có giấy mang về. Dùng giấy xác nhận đi làm cccd.

123qwerty

Xe buýt

Quét qr thì liên quan gì gắn chip vậy cụ.
Cccd mới thì đúng là cải tiến, tuy nhiên không phải hù dọa dân để ép nhau đi làm
Quy định rõ ràng là cmnd chưa hết hạn thì ko phải làm cccd. Ông cứ theo đó mà làm thôi, hù dọa dân làm gì

Vietex

Xe điện
Quét qr thì liên quan gì gắn chip vậy cụ.
Cccd mới thì đúng là cải tiến, tuy nhiên không phải hù dọa dân để ép nhau đi làm
Quy định rõ ràng là cmnd chưa hết hạn thì ko phải làm cccd. Ông cứ theo đó mà làm thôi, hù dọa dân làm gì
Quét QR là quét cái mã QR trên CCCD đó cụ, có liên quan gid đến chip đâu? Ai cũng biết. Cháu bảo quét chip hồi nào? Sao cụ hỏi cháu như vậy nhỉ? Cụ định gắp chữ bỏ miệng cháu à?

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Khi trả thẻ CCCD gắn chíp, tiến hành cắt góc CMND mỗi cạnh góc vuông là 2cm, ghi vào hồ sơ và trả lại CMND đã được cắt góc. Trường hợp công dân yêu cầu trả thẻ CCCD gắn chíp qua đường chuyển phát thì tiến hành cắt góc và trả CMND ngay khi tiếp nhận hồ sơ.

Em vẫn còn nguyên cả CMND 9 số, CCCD thường và CCCD chíp :D

davidhaii

[Tịch thu bằng lái]
Quét QR là quét cái mã QR trên CCCD đó cụ, có liên quan gid đến chip đâu? Ai cũng biết. Cháu bảo quét chip hồi nào? Sao cụ hỏi cháu như vậy nhỉ? Cụ định gắp chữ bỏ miệng cháu à?
Em quét thử cái mã QR thì thấy nó chỉ hiện số cmnd cũ, tên tuổi và địa chỉ thôi. Cái chíp đằng sau để làm gì hả cụ.

vudinhtung85

Xe hơi
Nghe nói ATM ngân hàng sắp cho rút tiền bằng CCCD gắn chip cccm ạ, như vậy thì tiện hơn nhiều rồi.

xichhoptau

Xe tăng
Làm từ tháng 4 bây giờ chưa có. các cụ thông thái cho e biết phải làm sao ah? hỏi ông CSKV thì ông bảo lên Quận hỏi!

Mãi Hướng Trung

[Tịch thu bằng lái]
Căn cước công dân gắn chíp là một sự tiến bộ trong quản lý nhân khẩu. Nhưng ở VN có hữu dụng hay không còn phải chờ.
TQ họ dùng công nghệ định danh công dân số 1 thế giới. VN nên sớm học theo.

vudinhtung85

Xe hơi
Làm từ tháng 4 bây giờ chưa có. các cụ thông thái cho e biết phải làm sao ah? hỏi ông CSKV thì ông bảo lên Quận hỏi!
Nếu cụ đã đăng ký gửi bưu điện về nhà thì họ sẽ gửi về, còn không thì phải ra Phường/Quận lấy đó ạ.