[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

Cartoner

Xe điện
Cập nhật.
Lại một đêm với những giấc ngủ ngắn khó khăn và mộng mị...Diễn tiến có vẻ phức tạp hơn mình tưởng, ban ngày gần như hết sốt chỉ còn ho. nhưng đêm thì lại sốt cao. Mình đã xông và vẫn chưa muốn dùng đến tây y ( từ nhỏ gần như chưa phát hiện bệnh tật) đêm nay nếu vẫn sốt và ho nhiều - sẽ dùng thuốc hỗ trợ.
Chia sẻ.

Mình gửi các cụ trang tổng hợp và theo dõi sự lây lan và tỉ lệ tử vong tại các địa phương trên toàn nước Đức để các cụ tiện quan tâm đến người thân của mình- các cụ kéo xuống bên dưới rồi tìm nơi mình quan tâm.

Không cụ ạ, ý mình nói người giao hàng bên DHL và Hermes chứ ko phải giao đồ ăn.
Em không biết sốt Covid như thế nào, chứ sốt thường thì bác sĩ bạn em khuyên là uống thật nhiều nước, nước ấm để tăng đề kháng của cơ thể. Virus đang đánh nhau kịch liệt với kháng thể của cụ, cụ tiếp nước vào người giống như việc các binh sĩ kháng thể được tiếp thêm đạn.
Chúc cụ mau khỏe 💪. Buổi tối đi ngủ mở nhạc nhẹ cũng đỡ phải nghĩ linh tinh cụ ạ.

AVANZA

Xe tăng
Nick FRA thì chắc một là Pháp hai là USA hai cường quốc covid. Chúc nhà cụ mau khỏi bệnh.

• Vodka
Reactions: FRA

funlachinh

Đi bộ
Ko. Người Đức cụ ạ, Người Việt có ca mới đây nhất tử vong là trường hợp một chú ở München người Đà nẵng ...
[/QUOTE]
Hồi tháng 4 có 1 người Việt tên Sơn ở Munich chết vì covid, giờ lại thêm 1 người cũng ở Munich bị chết. Cụ có biết tình hình người Việt ở bên Đức nói chung bị mắc và chết vì covid bao nhiêu không ah ? Tôi có người bạn thân ở Berlin, hồi cuối tháng 3 có nhắn tin bị mắc covid, sau đó đến giờ bặt tin luôn, mà bạn này không có gia đình nên không biết tình hình thế nào. Thấy lo lắng. Chúc cụ và gia đình sớm đánh bại cô vi !

• Vodka

hairyscary

Xe điện
Cập nhật.
Lại một đêm với những giấc ngủ ngắn khó khăn và mộng mị...Diễn tiến có vẻ phức tạp hơn mình tưởng, ban ngày gần như hết sốt chỉ còn ho. nhưng đêm thì lại sốt cao. Mình đã xông và vẫn chưa muốn dùng đến tây y ( từ nhỏ gần như chưa phát hiện bệnh tật) đêm nay nếu vẫn sốt và ho nhiều - sẽ dùng thuốc hỗ trợ.
Chia sẻ.

Mình gửi các cụ trang tổng hợp và theo dõi sự lây lan và tỉ lệ tử vong tại các địa phương trên toàn nước Đức để các cụ tiện quan tâm đến người thân của mình- các cụ kéo xuống bên dưới rồi tìm nơi mình quan tâm.

Không cụ ạ, ý mình nói người giao hàng bên DHL và Hermes chứ ko phải giao đồ ăn.
Nếu cụ nói xông như ta xông hơi ở nhà thì cụ nên thôi. Cúm do virus, xông không có tác dụng gì.
Nếu chưa dùng paracetamol buổi tối thì cụ nên uống, để hạ sốt hòng có giấc ngủ tốt hơn và có sức để chiến đấu tiếp.
Cụ cố gắng uống nhiều nước. Nước điện giải hay nước pha bằng viên muối, nước trái cây. Uống nhiều lần, mỗi lần một ít.
Cụ cố gắng giữ phòng ấm và thông khí ở mức tốt nhất có thể. Cơ thể sẽ cần nhiều oxy hơn, và không khí ít oxy sẽ làm các giấc ngủ mệt hơn.

Chúc cụ mợ nhanh vượt đỉnh.

• Vodka

bearbie

Xe điện
E nghĩ muốn rõ covid gây chết ntn thì cần công bố:
- số chết vì tất cả các nguyên nhân bình quân/ngày khi chưa có covid,
- con số đó vào thời điểm khi có covid
- số chết do covid/tổng số chết
- số chết do covid theo độ tuổi
....
Công bố cụ thể các con số đó sẽ giúp chúng ta tự hiểu covid nguy hiểm và tác động ntn tới tình hình tử vong của XH, làm thay đổi số ng chết bình quân như thế nào? (Vd ở Mỹ biết đâu trong 1000 ng chết vì covid hàng ngày thì có đến 1-2/3 là kiểu gì cũng chết?)
Còn ở VN thì ngoài 1-2 trường hợp đặc biệt như ô phi công, còn lại e chỉ thấy xảy ra chết với mấy bệnh nhân Đà Nẵng, là những ng có thể nói là cơ thể ko còn sức đề kháng gì, covid hay có khi cảm cúm chỉ là tác nhân làm họ chết nhanh hơn thôi
CDC Mỹ đã trả lời câu hỏi của bác rồi. Họ lấy số tử vong trung bình hàng năm, và thấy rằng năm nay ở Mỹ đã chết "dư" (excess deaths) ra 12%, là 270k hay gì đó rồi. Tức là nếu không có con covid này thì 270k người đó chưa phải chết, cho dù là họ chết trực tiếp hay gián tiếp vì nó.

FRA

Xe tải
Cập nhật.
Đã giảm sốt sau khi dùng paracetamol, ho chuyển sang có đờm, Cơ thể đau mỏi kinh khủng, miệng nhạt đắng ,vị giác, khứu giác vẫn bị ảnh hưởng tuy nhiên có thể thấy tiến triển tốt. vẫn đang tiếp tục chiến đấu.
Chia sẻ:
Sốt cao sẽ gây mất nước và các chất điện giải, cơ thể sẽ yếu dần khó hồi phục. Mất nước và chất điện giải trầm trọng có thể gây ra trạng thái mê sảng (lơ mơ) thậm chí đến hôn mê. Cụ chú ý nhé. Ở VN thường uống bổ sung chất điện giải khi sốt cao.
Chế độ ăn của cụ nên tăng cường các loại hoa quả mềm nhiều hơn bình thường.
Chúc cụ và người thân được bình an!
Em không biết sốt Covid như thế nào, chứ sốt thường thì bác sĩ bạn em khuyên là uống thật nhiều nước, nước ấm để tăng đề kháng của cơ thể. Virus đang đánh nhau kịch liệt với kháng thể của cụ, cụ tiếp nước vào người giống như việc các binh sĩ kháng thể được tiếp thêm đạn.
Chúc cụ mau khỏe 💪. Buổi tối đi ngủ mở nhạc nhẹ cũng đỡ phải nghĩ linh tinh cụ ạ.
Nếu cụ nói xông như ta xông hơi ở nhà thì cụ nên thôi. Cúm do virus, xông không có tác dụng gì.
Nếu chưa dùng paracetamol buổi tối thì cụ nên uống, để hạ sốt hòng có giấc ngủ tốt hơn và có sức để chiến đấu tiếp.
Cụ cố gắng uống nhiều nước. Nước điện giải hay nước pha bằng viên muối, nước trái cây. Uống nhiều lần, mỗi lần một ít.
Cụ cố gắng giữ phòng ấm và thông khí ở mức tốt nhất có thể. Cơ thể sẽ cần nhiều oxy hơn, và không khí ít oxy sẽ làm các giấc ngủ mệt hơn.

Chúc cụ mợ nhanh vượt đỉnh.
Mình cũng làm đúng như lời khuyên của các cụ mợ, Tăng lượng nước bằng ăn cháo loãng , uống nước Chanh+Gừng +Mật ong nóng.Ăn thêm Xoài, Quýt, chuối... Đêm qua đã ngủ được dài hơn nhưng vẫn ra mồ hôi trộm - Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ.
Đã phải cầu viện đến lực lượng hỗ trợ , đây là phiên hiệu các đơn vị.

anhtrangvn

Xe buýt
Cập nhật.
Đã giảm sốt sau khi dùng paracetamol, ho chuyển sang có đờm, Cơ thể đau mỏi kinh khủng, miệng nhạt đắng ,vị giác, khứu giác vẫn bị ảnh hưởng tuy nhiên có thể thấy tiến triển tốt. vẫn đang tiếp tục chiến đấu.
Chia sẻ:

Mình cũng làm đúng như lời khuyên của các cụ mợ, Tăng lượng nước bằng ăn cháo loãng , uống nước Chanh+Gừng +Mật ong nóng.Ăn thêm Xoài, Quýt, chuối... Đêm qua đã ngủ được dài hơn nhưng vẫn ra mồ hôi trộm - Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ.
Cố lên cụ! Còn lên post bài được là còn chiến đấu tốt!

• Vodka

BảoChang

Xe tải
Chúc cụ và gia đình sớm bình phục mau khỏi bệnh

• Vodka

Big Bang

Xe điện
Chúc gia đình Cụ vượt qua sóng gió

• Vodka

Patriots

Xe lăn
Bên đó covid là vặt vãnh, nhiều người bị

Patriots

Xe lăn
CDC Mỹ đã trả lời câu hỏi của bác rồi. Họ lấy số tử vong trung bình hàng năm, và thấy rằng năm nay ở Mỹ đã chết "dư" (excess deaths) ra 12%, là 270k hay gì đó rồi. Tức là nếu không có con covid này thì 270k người đó chưa phải chết, cho dù là họ chết trực tiếp hay gián tiếp vì nó.
Tức là 1/1000 dân số phải chết thêm

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net

hatinh5760

Xe điện
Cập nhật.
Chia sẻ:
Năm ngoái, t cũng đã bị các triệu chứng của Covid, nhưng lúc đó lại được chẩn đoán và điều trị theo Cúm (chuyển) mùa. Sốt 38-39o thì dùng hạ sốt Paracetamol. Ho, sổ mũi nhiều lắm lắm luôn, dùng kháng sinh, khô khỏi ngay. Có thể sức đề kháng tốt. Buồn nhất di chứng là mất khứu giác. Lúc đó thì hoàn toàn không ngửi thấy gì, nhưng từ tháng 3 cho tới bây giờ, (tôi bị từ khoảng tháng 12 năm trước) thì chỉ ngửi thấy 1 loại mùi, cho dù đó là mùi nước hoa, hay mùi nước mắm.

Các bạn nên uống sữa tươi (dân Đức coi như loại nước uống giải độc), ăn củ cải trắng luộc, củ cải đỏ nấu canh nước thịt hầm... (nước cháo trắng chẳng có chất dinh dưỡng, khó tăng sức đề kháng). Uống oresol, bù điện giải...
Chúc, tin các bạn mau bình phục.

Trai_Nam

Xe tải
Cập nhật.
Chia sẻ.

Nếu bị sốt cụ nên uống Paracetamol để hạ sốt. Có thể mua tại bất cứ Apotheke nào mà ko cần phải đi bs.

• Vodka

Ga Leo Cay

[Tịch thu bằng lái]
Chả sao đâu. Chúc gia đình cụ màu khỏi. Chắc 1 tuần là khỏi thôi. Cụ uống thêm nước cam tươi vào.

Trai_Nam

Xe tải
Cập nhật.
Chia sẻ:

Ho thì mua chai Prospan rất tốt.

vharc

Xe tăng
Cập nhật.
Chia sẻ:

Chúc cả nhà cụ sớm hồi phục

• Vodka

FRA

Xe tải
Cập nhật.
Cảm ơn sự quan tâm của các cụ và mợ.
Vậy là đã hơn 4 ngày cách biệt với thế giới bên ngoài, bây giờ là 9h10 sáng. Tiến triển có vẻ khả quan mặc dù chưa thể kết luận điều gì. Đã giảm sốt , đêm qua ngủ tốt hơn, ho cũng giảm, Bây giờ chỉ còn là cơ thể mệt mỏi, Vị giác kém, Khứu giác mất hoàn toàn., Đã kiểm tra thử Phổi bằng cách hít thật sâu và nín khoảng 40 giây thấy không khó chịu, ngột ngạt hoặc căng tức... Chứng tỏ Phổi chưa bị tổn thương trầm trọng.. .
Chia sẻ.
Năm ngoái, t cũng đã bị các triệu chứng của Covid, nhưng lúc đó lại được chẩn đoán và điều trị theo Cúm (chuyển) mùa. Sốt 38-39o thì dùng hạ sốt Paracetamol. Ho, sổ mũi nhiều lắm lắm luôn, dùng kháng sinh, khô khỏi ngay. Có thể sức đề kháng tốt. Buồn nhất di chứng là mất khứu giác. Lúc đó thì hoàn toàn không ngửi thấy gì, nhưng từ tháng 3 cho tới bây giờ, (tôi bị từ khoảng tháng 12 năm trước) thì chỉ ngửi thấy 1 loại mùi, cho dù đó là mùi nước hoa, hay mùi nước mắm.
Các bạn nên uống sữa tươi (dân Đức coi như loại nước uống giải độc), ăn củ cải trắng luộc, củ cải đỏ nấu canh nước thịt hầm... (nước cháo trắng chẳng có chất dinh dưỡng, khó tăng sức đề kháng). Uống oresol, bù điện giải...
Chúc, tin các bạn mau bình phục.
Vâng , Hiện tại mình cũng đang bị mất khứu giác và vị giác kém..
Trên này có 2 loại thuốc cùng có thành phần paracetamol.
Gói bên trên em thấy ghi Paracetamol 1000mg
Gói bên dưới thành phần sẽ gồm Paracetamol 325mg, vitC, chlorphenamin maleat, cafein.
P.s em bổ sung thêm vì cụ nói đến ra mồ hôi trộm: sốt cao mà ra được mồ hôi là tốt ạ, sợ nhất là sốt cao nhưng vẫn không ra mô hôi.
Cụ hoàn toàn đúng, mình chụp cả nhưng thực tế chỉ mới sử dụng Crippostad C nó là một dạng chống cảm cúm và hạ sốt với hàm lượng Paracetamol nhỏ hơn. Loại 1000 mg là cháu nó mua thêm để phòng hờ. Mình cũng rất có nguyên tắc trong việc sử dụng thuốc để tránh lạm dụng liều cao gây lờn thuốc và các tác dụng phụ...
Có đờm nghĩa là kháng thể đang đánh nhau với virus, xác chết sau khi đánh nhau biến thành đờm. Có đờm là biểu hiện tốt.
- tăng lực cho phe ta: các loại tăng cường kháng thể
- giảm lực phe địch: súc miệng họng bằng kháng khuẩn thường xuyên cho giảm nồng độ virus trong hệ hô hấp.
Covid là cái đinh rỉ :) cơ thể tự đánh thắng mà (đại đa số).
P/s. Đừng uống Paracetamol khi sốt nhẹ. Sốt là cơ thể đang sinh kháng thể để chiến virus. Sốt cao thì uống.
Cụ chuẩn .
Nếu bị sốt cụ nên uống Paracetamol để hạ sốt. Có thể mua tại bất cứ Apotheke nào mà ko cần phải đi bs.
Thanks.cụ
Chả sao đâu. Chúc gia đình cụ màu khỏi. Chắc 1 tuần là khỏi thôi. Cụ uống thêm nước cam tươi vào.
Thanks.cụ
Thêm nữa . Có 3 thứ mình thấy hỗ trợ trong lúc này cực kì hiệu quả
- Chiếu mây nhật bản - hai đêm đầu bị sốt người nóng tới mức không thể nằm trên nệm rất may có nó là giải pháp
- Máy lọc khí và bù ẩm . liên quan trực tiếp tới hỗ trợ điều trị hô hấp. cho chất lượng khí tốt với độ ẩm cao tránh khô cổ và khoang miệng, bớt ho...
- Máy massager toàn thân với công nghệ 3D hỗ trợ rất đắc lực những cơn đau nhức mỏi của cơ thể, mỗi lần ngồi 15 phút gần như tan biến...
NT/

milevsko

Xe tăng
E nghĩ muốn rõ covid gây chết ntn thì cần công bố:
- số chết vì tất cả các nguyên nhân bình quân/ngày khi chưa có covid,
- con số đó vào thời điểm khi có covid
- số chết do covid/tổng số chết
- số chết do covid theo độ tuổi
....
Công bố cụ thể các con số đó sẽ giúp chúng ta tự hiểu covid nguy hiểm và tác động ntn tới tình hình tử vong của XH, làm thay đổi số ng chết bình quân như thế nào? (Vd ở Mỹ biết đâu trong 1000 ng chết vì covid hàng ngày thì có đến 1-2/3 là kiểu gì cũng chết?)
Còn ở VN thì ngoài 1-2 trường hợp đặc biệt như ô phi công, còn lại e chỉ thấy xảy ra chết với mấy bệnh nhân Đà Nẵng, là những ng có thể nói là cơ thể ko còn sức đề kháng gì, covid hay có khi cảm cúm chỉ là tác nhân làm họ chết nhanh hơn thôi
Không chủ quan được đâu, thanh niên thì đề kháng tốt, sức khỏe có, dính thì cũng chả sao, Nhưng mầm non nghĩa địa như bọn em mà dính thì 7 dữ/1 lành. Cẩn thận vẫn hơn cụ ạ.
Em xem trên tv (chuyển động 24h) thì cứ 8 giây (8 s) chứ không phải là 8 phút có 1 người tèo. Thế giới đã 58 triệu người nhiễm. Nếu cứ tăng như hiện tại thì chắc 1 s 1 người chết chứ chả phải đếm đến 8 nữa.

Chỉnh sửa cuối: