[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

garungrobi

[Tịch thu bằng lái]
Vợ chồng em gái tui bên Đức cũng bị, ở nhà 1 tuần là thấy khỏe rồi, chắc ng Việt mình ít béo phì như tụi Tây nên khỏe hơn về đề kháng.

Jamebonds

Xe container
Không chủ quan được đâu, thanh niên thì đề kháng tốt, sức khỏe có, dính thì cũng chả sao, Nhưng mầm non nghĩa địa như bọn em mà dính thì 7 dữ/1 lành. Cẩn thận vẫn hơn cụ ạ.
Em xem trên tv (chuyển động 24h) thì cứ 8 giây (8 s) chứ không phải là 8 phút có 1 người tèo. Thế giới đã 58 triệu người nhiễm. Nếu cứ tăng như hiện tại thì chắc 1 s 1 người chết chứ chả phải đếm đến 8 nữa.
Đúng, từ 6x trở nên thì e nghĩ sợ vcđ, thế nên e rất phục a Trump coi covid như ko

milevsko

Xe tăng
Đúng, từ 6x trở nên thì e nghĩ sợ vcđ, thế nên e rất phục a Trump coi covid như ko
Lão Chăm thì nói làm gì, cả hệ thống y tế đồ sộ và hiện đại bậc nhất của Mỹ phải cứu cho lão ấy vì lão ấy là tổng thống. Cứ phó thường dân xem, lại chả ái ra máu.

Jamebonds

Xe container
Lão Chăm thì nói làm gì, cả hệ thống y tế đồ sộ và hiện đại bậc nhất của Mỹ phải cứu cho lão ấy vì lão ấy là tổng thống. Cứ phó thường dân xem, lại chả ái ra máu.
Chửa chắc, tuổi đấy cũng hên xui lắm, bạn Trump tỷ phú vẫn chết thôi

LuckyCar

Xe container
Cảm ơn cụ chủ về câu chuyện người thật việc thật, chúc cụ mợ kiên cường chiến đấu và chiến thắng.

• Vodka
Reactions: FRA

vuahe77

Xe điện
Chả sao đâu. Chúc gia đình cụ màu khỏi. Chắc 1 tuần là khỏi thôi. Cụ uống thêm nước cam tươi vào.
Trước em cúm toàn mua cam theo đúng mùa vắt nước uống còn vỏ rửa thật sạch sau khi ngâm nước muối rồi nhai sống với hạt cam. Tầm vài ba ngày là tịt.

milevsko

Xe tăng
Trước em cúm toàn mua cam theo đúng mùa vắt nước uống còn vỏ rửa thật sạch sau khi ngâm nước muối rồi nhai sống với hạt cam. Tầm vài ba ngày là tịt.
Em bị sốt xuất huyết 2 lần, lần thứ nhất là năm học lớp 10 (chưa có hệ 12 năm) vào năm 1979. Nhà nghèo chả có gì, mẹ em toàn mua chanh vắt ra cho em uống, mà hồi đó đường lại hiếm, nươc chanh chua loet mà em vẫn phải nhắm mắt nhắm mũi uống, ơn giời đận ấy em qua. Nhớ nhất là có lần đi giải ngã lăn ra sân, mẹ phải dìu vào, sau đi học leo lên tầng 3 trường Trương Định mà phải mấy lần mới lên tới nơi.
Năm kia em cũng dính đợt 2, vào bệnh viện bị đuổi về vì hết chỗ. Nhớ kinh nghiệm năm xưa em toàn mua cam chanh uống, may cô thương mà đến giờ vẫn tách tách được trên bàn phím.
Bởi vậy khi cảm cúm uống nước chanh cam và bổ sung vitamin C là cực kỳ tốt cho người ốm. Nhớ có lần ở bên nước ngoài, bị ốm, nửa đêm khát nước em ăn hết 2 cân cam, mà cam của Ý ngọt vô cùng, lại không có hạt, hôm sau vẫn đi làm bình thường.

Chĩm111

Xe điện
Cập nhật.
Đã giảm sốt sau khi dùng paracetamol, ho chuyển sang có đờm, Cơ thể đau mỏi kinh khủng, miệng nhạt đắng ,vị giác, khứu giác vẫn bị ảnh hưởng tuy nhiên có thể thấy tiến triển tốt. vẫn đang tiếp tục chiến đấu.
Chia sẻ:

Mình cũng làm đúng như lời khuyên của các cụ mợ, Tăng lượng nước bằng ăn cháo loãng , uống nước Chanh+Gừng +Mật ong nóng.Ăn thêm Xoài, Quýt, chuối... Đêm qua đã ngủ được dài hơn nhưng vẫn ra mồ hôi trộm - Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ.
Đã phải cầu viện đến lực lượng hỗ trợ , đây là phiên hiệu các đơn vị.
Ngon rồi, chúc cả gia đình cụ bình an ạ!

• Vodka

GBM219

Xe tải
Cập nhật.
Đã giảm sốt sau khi dùng paracetamol, ho chuyển sang có đờm, Cơ thể đau mỏi kinh khủng, miệng nhạt đắng ,vị giác, khứu giác vẫn bị ảnh hưởng tuy nhiên có thể thấy tiến triển tốt. vẫn đang tiếp tục chiến đấu.
Chia sẻ:

Mình cũng làm đúng như lời khuyên của các cụ mợ, Tăng lượng nước bằng ăn cháo loãng , uống nước Chanh+Gừng +Mật ong nóng.Ăn thêm Xoài, Quýt, chuối... Đêm qua đã ngủ được dài hơn nhưng vẫn ra mồ hôi trộm - Cảm ơn các cụ mợ đã chia sẻ.
Đã phải cầu viện đến lực lượng hỗ trợ , đây là phiên hiệu các đơn vị.
Chúc cụ và gia đình chóng bình phục, chiến thắng em Vy!

• Vodka

yêu anh có ô tô

[Tịch thu bằng lái]
Em bị sốt xuất huyết 2 lần, lần thứ nhất là năm học lớp 10 (chưa có hệ 12 năm) vào năm 1979. Nhà nghèo chả có gì, mẹ em toàn mua chanh vắt ra cho em uống, mà hồi đó đường lại hiếm, nươc chanh chua loet mà em vẫn phải nhắm mắt nhắm mũi uống, ơn giời đận ấy em qua. Nhớ nhất là có lần đi giải ngã lăn ra sân, mẹ phải dìu vào, sau đi học leo lên tầng 3 trường Trương Định mà phải mấy lần mới lên tới nơi.
Năm kia em cũng dính đợt 2, vào bệnh viện bị đuổi về vì hết chỗ. Nhớ kinh nghiệm năm xưa em toàn mua cam chanh uống, may cô thương mà đến giờ vẫn tách tách được trên bàn phím.
Bởi vậy khi cảm cúm uống nước chanh cam và bổ sung vitamin C là cực kỳ tốt cho người ốm. Nhớ có lần ở bên nước ngoài, bị ốm, nửa đêm khát nước em ăn hết 2 cân cam, mà cam của Ý ngọt vô cùng, lại không có hạt, hôm sau vẫn đi làm bình thường.
Mùa này đang nhiều cam vàng Cao Phong các cụ mua về mà bổ ăn cả xơ càng tốt, cam xanh Sài Gòn em mới hay vắt nước

hairyscary

Xe điện
Cập nhật.
Cảm ơn sự quan tâm của các cụ và mợ.
Vậy là đã hơn 4 ngày cách biệt với thế giới bên ngoài, bây giờ là 9h10 sáng. Tiến triển có vẻ khả quan mặc dù chưa thể kết luận điều gì. Đã giảm sốt , đêm qua ngủ tốt hơn, ho cũng giảm, Bây giờ chỉ còn là cơ thể mệt mỏi, Vị giác kém, Khứu giác mất hoàn toàn., Đã kiểm tra thử Phổi bằng cách hít thật sâu và nín khoảng 40 giây thấy không khó chịu, ngột ngạt hoặc căng tức... Chứng tỏ Phổi chưa bị tổn thương trầm trọng.. .
Chia sẻ.

Vâng , Hiện tại mình cũng đang bị mất khứu giác và vị giác kém..

Cụ hoàn toàn đúng, mình chụp cả nhưng thực tế chỉ mới sử dụng Crippostad C nó là một dạng chống cảm cúm và hạ sốt với hàm lượng Paracetamol nhỏ hơn. Loại 1000 mg là cháu nó mua thêm để phòng hờ. Mình cũng rất có nguyên tắc trong việc sử dụng thuốc để tránh lạm dụng liều cao gây lờn thuốc và các tác dụng phụ...

Cụ chuẩn .

Thanks.cụ

Thanks.cụ
Thêm nữa . Có 3 thứ mình thấy hỗ trợ trong lúc này cực kì hiệu quả
- Chiếu mây nhật bản - hai đêm đầu bị sốt người nóng tới mức không thể nằm trên nệm rất may có nó là giải pháp
- Máy lọc khí và bù ẩm . liên quan trực tiếp tới hỗ trợ điều trị hô hấp. cho chất lượng khí tốt với độ ẩm cao tránh khô cổ và khoang miệng, bớt ho...
- Máy massager toàn thân với công nghệ 3D hỗ trợ rất đắc lực những cơn đau nhức mỏi của cơ thể, mỗi lần ngồi 15 phút gần như tan biến...
NT/
Hy vọng cụ đã thấy đỡ hơn.
Bây giờ cụ sẽ chẳng có hứng ăn uống, nhưng cần phải ăn để chống bệnh và phục hồi cơ thể.
Cơ thể cụ sẽ cần nhiều đạm, nhưng còn yếu cho tới rất yếu để có thể tiêu hoá được những món ăn nặng, khó tiêu.
Đừng ăn những đồ ăn nặng như steak hay thịt heo tẩm bột rán. Ăn các loại dễ tiêu như sứa, trứng, hay cá. Các kiểu súp đặc như súp cà chua, súp bí ngô nếu có thể. Ngoài ra thì trái cây như các cụ khác đã nhắc.

Huong sang

Xe máy
Cảm ơn những lời chúc của các cụ mợ. Mình xin trả lời ngay là bọn mình đang ở Frankfurt am M - Đức
Phải ngủ, ngủ các cụ mợ ạ. Đêm qua chập chờn + sốt cao nên cơ thể bây giờ như đi mượn. Để chống lại Virus mình nghĩ cần một cơ thể khỏe mạnh
Lưu ý. Chỗ mình thì chưa nhưng đã từng thấy trên vùng Odenwald (rừng Oden) Có hai cụ sau khi hết cách ly ở nhà ko hiệu quả phải vào khu vực cách ly y tế bắt buộc và cũng từ buổi chia tay tại nhà lần ấy cũng là lần cuối trong khi một lời từ giã cũng không kịp trao nhau.
Chúc vợ chồng cụ chủ thớt mau chóng khỏi bệnh , vậy còn trẻ con thì cách ly sao ạ ?

• Vodka

Hanoithu

Xe tải
Ở Munich Đức trước có một cụ ngoài 50 có bệnh nền là tiểu đường chết. Vợ chồng bạn em mới dương tính cách đây 2 tuần, giờ khỏi rồi. Nói chung bị nhẹ, như cảm cúm bình thường. 2 con thì lại không sao. Nói chung nếu ko có bệnh nền, đề kháng tốt thì ko sao. Bạn em cũng tầm hơn 50.
Mong các cụ ở nước ngoài thời gian này chịu khó bồi bổ, tập thể dục có sức chống dịch và đợi vacxin.

FRA

Xe tải
Cập nhật.
Có thể nói ngày thứ 5 trôi qua bình yên, dấu vết còn lại chỉ là ảnh hưởng của virus tấn công nên hai cơ quan Vị, Khứu giác vẫn đang tê liệt.
Mình đã ngưng uống thuốc kể cả thuốc ho vì cảm tưởng càng uống càng ho thêm. Thuốc cho ho khô (trocken) trong khi đã chuyển sang ho có đờm. Tiếp tục theo dõi thêm 2 ngày nữa là có thể viết báo cáo được rồi...
Chia sẻ
Thời gian qua mải mê với chống virus nên Việc khách đến nhà không trà thì rượu cũng chưa được chu đáo. Hôm nay xin được rót mời và cảm ơn các cụ mợ cũng như trả chén cho sự quan tâm và những lời chúc mừng , chia sẻ thật ấm lòng.
Với 5 ngày đêm chỉ nằm và luẩn quản trong căn hộ đã cho mình cơ hội suy nghĩ thấu đáo được nhiều vấn đề với cái tuổi sắp lục tuần.
]
Hy vọng cụ đã thấy đỡ hơn.
Bây giờ cụ sẽ chẳng có hứng ăn uống, nhưng cần phải ăn để chống bệnh và phục hồi cơ thể.
Cơ thể cụ sẽ cần nhiều đạm, nhưng còn yếu cho tới rất yếu để có thể tiêu hoá được những món ăn nặng, khó tiêu.
Đừng ăn những đồ ăn nặng như steak hay thịt heo tẩm bột rán. Ăn các loại dễ tiêu như sứa, trứng, hay cá. Các kiểu súp đặc như súp cà chua, súp bí ngô nếu có thể. Ngoài ra thì trái cây như các cụ khác đã nhắc.
Vâng, cụ hoàn toàn đi trước trong vấn đề này, quả là ăn uống giai đoạn này thật khó khăn.
Chúc vợ chồng cụ chủ thớt mau chóng khỏi bệnh , vậy còn trẻ con thì cách ly sao ạ ?
Cảm ơn cụ mợ, Các cháu ra trường đi làm và ở riêng rồi ạ.

FRA

Xe tải
Rất tiếc chỉ mới rót được 20 chén. Mình sẽ chờ lần lượt mời hết. Thiếu cụ nào thì nt. mình nhé.

hoviba

[Tịch thu bằng lái]
Cập nhật.
Có thể nói ngày thứ 5 trôi qua bình yên, dấu vết còn lại chỉ là ảnh hưởng của virus tấn công nên hai cơ quan Vị, Khứu giác vẫn đang tê liệt.
Mình đã ngưng uống thuốc kể cả thuốc ho vì cảm tưởng càng uống càng ho thêm. Thuốc cho ho khô (trocken) trong khi đã chuyển sang ho có đờm. Tiếp tục theo dõi thêm 2 ngày nữa là có thể viết báo cáo được rồi...
Chia sẻ
Thời gian qua mải mê với chống virus nên Việc khách đến nhà không trà thì rượu cũng chưa được chu đáo. Hôm nay xin được rót mời và cảm ơn các cụ mợ cũng như trả chén cho sự quan tâm và những lời chúc mừng , chia sẻ thật ấm lòng.
Với 5 ngày đêm chỉ nằm và luẩn quản trong căn hộ đã cho mình cơ hội suy nghĩ thấu đáo được nhiều vấn đề với cái tuổi sắp lục tuần.
]

Vâng, cụ hoàn toàn đi trước trong vấn đề này, quả là ăn uống giai đoạn này thật khó khăn.

Cảm ơn cụ mợ, Các cháu ra trường đi làm và ở riêng rồi ạ.
Chúc vợ chồng cụ sớm bình phục. Em cũng đang sống ở Séc, tình hình bên em sau 1 tháng lockdown thì thấy hệ thống y tế cũng giảm tải được nhiều. Trước khi lockdown chính phủ Séc lo ngại sẽ có hơn 10 ngàn bệnh nhân Covid-19 phải nhập viện. Nhưng tới hôm nay thì vẫn duy trì số bệnh nhân đang phải điều trị Covid-19 trong bệnh viện là 5000 ca. Số người tử vong vì bệnh này trên toàn Séc cũng đã vượt 7 ngàn ca. Hy vọng là Châu Âu và Thế giới sẽ vượt qua được đại dịch này.

• Vodka

Sói nhỏ

Chã!
Chúc gia đình cụ sớm bình phục!

• Vodka