[Funland] Tổng hợp thông tin về Covid 19 - Phần 6

Covid làm các cụ thiệt hại kinh tế bao nhiêu?

• 200 triệu

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 500 triệu

Lượt chọn: 25 12.1%
  • 1 tỉ

Lượt chọn: 24 11.7%
  • 2 tỉ

Lượt chọn: 19 9.2%
  • Lớn hơn 3 tỉ

Lượt chọn: 45 21.8%
  • Tăng thêm

Lượt chọn: 69 33.5%

• Tổng bình chọn
    206

nguyentoanland

Xì hơi lốp
Ở Vn có ít kênh đầu tư, ngoài đầu tư sản xuất, BĐS, vàng và chứng khoán là các kênh chính. Sản xuất thì phải theo lâu dài ko phải ai cũng làm được, chứng khoán thì ko dành cho số đông, vàng thì giá lên đã rất cao việc đầu tư sẽ tiềm ẩn rủi ro, do đó chỉ còn kênh BĐS là phù hợp trong thời điểm này. Ngoài ra, cộng hưởng cho việc BĐS hút đầu tư là ngân hàng đang huy động lãi xuất thấp, và tâm lý của đầu tư BĐS là chỉ có lãi ít khi lỗ nên giai đoạn này dân vẫn lao vào. Tuy nhiên giai đoạn này, đầu tư BĐS tỷ lệ thanh khoản khá thấp, khó lướt sóng nên nhà đầu tư nào mà dùng đòn bẩy tài chính thì sẽ có nhiều rủi ro.

kingsman1102

[Tịch thu bằng lái]
Toàn đa số là đầu cơ bơm thổi, với thừa tiền mua để gia tăng tài sản sau cho thuê. chứ kì thực thu nhập cũng chỉ đủ để mua được 1 căn đủ sống, rồi lại tiếp tục cày kéo.
Mỗi năm hàng triệu sinh viên ra trường tại HN và SG. Đến 90% muốn bám trụ lại mua nhà ở. Trong khi tổng lượng căn hộ cung ra thị trường 1 năm ví dụ ở Hà nội có 40.000 căn hộ thôi. Thành ra nhu cầu nó vẫn gấp mấy chục lần cung. BDS ko tăng làm sao nổi.

Hanh Ha

Xe tăng
Mấy ông bạn e vừa chốt được quả chứng khoán, ông nào ít cũng được 500tr, nhiều thì được 3-5 tỷ. cũng đang rục rịch đi mua đất với nhà.
Tiền này nó ở đâu ra cụ nhỉ? Nó cũng chảy từ túi ông này sang túi ông khác thôi. Nhưng cái dc ở đây là có nhiều người đào tiền tích kiệm từ két ra để tập chung vào một mối để tăng nguồn lực cho xã hội.

TONGIA

Xe lừa
Trong năm 2020.
Lượng cung căn hộ ra thị trường có giảm.
Nguyên nhân do tác động Covid, triển vọng thị trường xấu, các DN BĐS ngưng ra các sản phẩm mới, tập trung bán các sản phẩm cũ.
Lượng hàng giảm cũng là yếu tố duy trì giá cả trong điều kiện cầu giảm.

Khanhnho

Xe buýt
Chuẩn là bđs thổ cư tăng rất kinh. Lúc đầu em cũng ngạc nhiên nhưng nghĩ kĩ lại do đầu tư kinh doanh không được, lãi ngân hàng thì thấp nên dòng tiền đổ vào bđs.

hai.tranhr

Xe container
Giao dịch đất nền ở khu vực Củ Chi tăng đột biến, phòng công chứng đầy nghịt lun ạ.
Lãi ngân hàng thấp quá nên họ bắt đầu chuyển sang dạng tài sản khác rồi.

biển xanh06

Xe điện
Em kinh doanh sơn trang trí, sơn epoxy các loại. Năm nay em giảm doanh thu kha khá, đang là dịp thời tiết đẹp cuối năm mà vẫn túc tắc. Mọi năm dịp này em làm không kịp thở.
Các công ty sản xuất sơn gần như phải thả, không ép số đại lý như các năm ( số giảm nhiều)

Có cty Hàn Quốc là bạn hàng của em, dự án mới 2021 chưa ký được, 2020 đang làm nốt cái cũ.

Thế nhưng cậu cộng tác với em thì tháng vừa rồi mua 4 mảnh đất Đông Anh, giá từ 600-1 tỷ/ miếng. Mua cho bản thân, em trai , tư vấn cho mẹ và em họ rút tiết kiệm ra mua, do lãi suất tiết kiệm giảm

Có thể lãi tiết kiệm giảm nên bà con đã có tích lũy trước đó rút ra mua coi như dạng đầu tư.

Và cảm giác của em là không an khi tình hình covid trên thế giới vẫn rất căng, Việt Nam mình lẽ nào ko ảnh hưởng gì.

Không dám liều và không có miếng nào nên em chỉ chém bằng bàn phím với các cụ đây:D:D

Lạ thật, một số cụ giải thích việc tăng giá BDS là do lãi xuất tiền gửi giảm!
Em thấy giảm kỳ ngắn hạn thôi, còn gửi từ 6 tháng giảm mấy đâu nhỉ?

Trần Gia

Xe tăng
E thì nghĩ thế này. Nhà nước nắm được số liệu vĩ mô nên điều tiết bằng các công cụ , mà quan trọng nhất vẫn thông qua ngân hàng. Giờ thị trường Ck vs Bds tăng là do Nn hết . Chứ cứ để dân bo bo giữ tiền thì kinh tế đi ngay. E chỉ chưa nghĩ thông, là tình trạng này sẽ diễn ra theo xu hướng thế nào, khi mà của cải vật chất ko tăng do sx đình trệ, nhưng đất đai, vốn hóa của thị trường tăng ầm ầm, sang năm khi Covid hết thì kịch bản nào xuất hiện . Cụ nào thông tỏ cho e đc không ạ

Hanh Ha

Xe tăng
E thì nghĩ thế này. Nhà nước nắm được số liệu vĩ mô nên điều tiết bằng các công cụ , mà quan trọng nhất vẫn thông qua ngân hàng. Giờ thị trường Ck vs Bds tăng là do Nn hết . Chứ cứ để dân bo bo giữ tiền thì kinh tế đi ngay. E chỉ chưa nghĩ thông, là tình trạng này sẽ diễn ra theo xu hướng thế nào, khi mà của cải vật chất ko tăng do sx đình trệ, nhưng đất đai, vốn hóa của thị trường tăng ầm ầm, sang năm khi Covid hết thì kịch bản nào xuất hiện . Cụ nào thông tỏ cho e đc không ạ
Giờ lãi suất đang thấp.6 tháng hoặc 1 năm sau lại tăng cao thì chuyện j sẽ xảy ra ?

phucbqp

Xe hơi
Các cụ có nghĩ là tiền Việt mất giá kinh quá không. Cứ đà này thì người lao động ở thành phố có cơ hội sở hữu nhà nhỉ

Tiger Hunter

Xe container
Tiền ko biết đi đâu thì đổ vào tích trữ trong bđs thôi