[Funland] Tổng hợp thông tin về đường cao tốc Bắc - Nam, giấc mơ xuyên Việt trở nên dễ dàng hơn

jobber

Xe tăng
Cách 1: Theo QL1A, bác qua cổng chào Thanh Hóa (tức là sang địa phận Thanh Hóa), bác đi 13km thì đến ngã tư khá lớn (rẽ phải là về Khu Kinh tế Nghi Sơn), bác rẽ trái theo đường Nghi Sơn - Thọ Xuân (hoặc có tên khác là Nghi Sơn - Sao Vàng).
Bác cứ theo Google Map chỉ đến nút giao Đông Xuân là được. Đường Nghi Sơn - THọ Xuân đẹp, phong cảnh đẹp, nói chung là lái thích.

View attachment 7968905

Cách 2: Bác cứ theo Google Map chỉ đến Nút giao Đông Xuân, chạy theo GG nó chỉ thì cứ chạy theo QL1A, đi đến đầu thành phố Thanh Hóa, bác rẽ trái theo đường Tây Thanh Hóa và rẽ QL47 và theo QL47 đến nút giao Đông Xuân. Cách 2 thì chạy chậm hơn.
Cách 1 đi Nghi Sơn Thọ Xuân có đi vào Hải Hòa gần ko cụ?

Porsche 911

Xe container
Cách 1 đi Nghi Sơn Thọ Xuân có đi vào Hải Hòa gần ko cụ?
Chưa đến biển Hải Hòa là ta đã rẽ trái rồi. Nên nếu muốn vào biển Hải Hòa thì nên đi theo Cách 2 bác à.

Porsche 911

Xe container
Bãi Vọt, Hà Tĩnh phải chừng tháng 7 năm sau mới thông được cụ ạ.
Em về Đức Thọ nên chỉ mong đoạn Diễn Châu - Bãi Vọt xong sớm, hy vọng dịp 30-4 năm sau về đến Ngã Tư Trổ. Các đoạn từ Bãi Vọt - Quảng Bình - Quảng Trị mới khởi công nên việc cập nhật tiến độ còn ít. Em dự đoán, cuối 2024 may ra mới xong được vì CP đặt KH hết 2025 là xong cao tốc Bắc Nam.

banmotnucuoi

Xe lăn
Em về Đức Thọ nên chỉ mong đoạn Diễn Châu - Bãi Vọt xong sớm, hy vọng dịp 30-4 năm sau về đến Ngã Tư Trổ. Các đoạn từ Bãi Vọt - Quảng Bình - Quảng Trị mới khởi công nên việc cập nhật tiến độ còn ít. Em dự đoán, cuối 2024 may ra mới xong được vì CP đặt KH hết 2025 là xong cao tốc Bắc Nam.
Mấy con này phải 30/4/2025 cụ nhé, kỷ niệm 50 năm ngày thống nhất luôn. Ko biết mặt bằng đẹp như mơ thế bày vành đai 3 có hoàn thành đc vào dịp đấy không, vành đai 4 thì không thể vì mấy gói cầu chưa khởi công

polizia

Xe container
oh thế cũng k giảm được mấy. nếu chạy Đồng Hới mà 7 tiếng thì giảm tải cho Sầm Sơn quá😅
Sau này nếu thông suốt các cao tốc thì cũng bớt đc kha khá đấy. Hiện tại gờ đi hết Mai Sơn đã rẽ ra đi đường cũ nên nó bị chậm, nếu đoạn Quốc lộ 45 nối dài thông suốt đến Hà tĩnh là bớt đc kha khá ròii

Speed_demon

Xe tải
Cách 1: Theo QL1A, bác qua cổng chào Thanh Hóa (tức là sang địa phận Thanh Hóa), bác đi 13km thì đến ngã tư khá lớn (rẽ phải là về Khu Kinh tế Nghi Sơn), bác rẽ trái theo đường Nghi Sơn - Thọ Xuân (hoặc có tên khác là Nghi Sơn - Sao Vàng).
Bác cứ theo Google Map chỉ đến nút giao Đông Xuân là được. Đường Nghi Sơn - THọ Xuân đẹp, phong cảnh đẹp, nói chung là lái thích.

View attachment 7968905

Cách 2: Bác cứ theo Google Map chỉ đến Nút giao Đông Xuân, chạy theo GG nó chỉ thì cứ chạy theo QL1A, đi đến đầu thành phố Thanh Hóa, bác rẽ trái theo đường Tây Thanh Hóa và rẽ QL47 và theo QL47 đến nút giao Đông Xuân. Cách 2 thì chạy chậm hơn.
Cả 2 cách chuẩn đấy ạ. Vừa rồi lúc đi hướng Bắc-Nam thì em theo Cách 1, lúc về hướng Nam-Bắc thì theo Cách 2. Cả 2 cách em đều đi theo Google Map 😃
Chú ý là nếu đi theo Cách 2 thì có một số chỗ hạn chế tốc độ (biển khu dân cư) và đường khá đông.

pisces_hn

Xe container
Mấy con này phải 30/4/2025 cụ nhé, kỷ niệm 50 năm ngày thống nhất luôn. Ko biết mặt bằng đẹp như mơ thế bày vành đai 3 có hoàn thành đc vào dịp đấy không, vành đai 4 thì không thể vì mấy gói cầu chưa khởi công
Bao giờ cứ phải qua Nghệ An mới ok được. dân ở 2 bên đường 1A đông quá. có chủ trương sớm không cho dân ở 2 bên đường thì có phải đỡ tốn tiền làm cao tốc không. Đúng là sai 1 ly đi 1 dặm.

banmotnucuoi

Xe lăn
Bao giờ cứ phải qua Nghệ An mới ok được. dân ở 2 bên đường 1A đông quá. có chủ trương sớm không cho dân ở 2 bên đường thì có phải đỡ tốn tiền làm cao tốc không. Đúng là sai 1 ly đi 1 dặm.
Cao tốc khác bác ạ, nó liên quan tới nút giao khác mức ở các đô thị nữa.
Sai lầm là mở rộng quốc lộ 1 thêm 2 lane xe và đường tránh chứ không làm cao tốc 2 lane xe, khi nào đủ hay vượt lưu lượng thì tư nhân vào thu phí như bên nhật bản họ làm.
Nhìn quốc lộ 1 đoạn cầu giẽ- ninh bình hay đoạn Bắc ninh bắc giang mà xót ruột. Đông ở mỗi các khu đô thị

doctor103

Xe điện
Em vừa đi Quảng Bình 7h sáng xuất phát, 16h đến nơi ( nghỉ ăn trưa 15 phút tai chỗ ). Vị chi là 9 tiếng.
Cuối năm nay thông tiếp đế Bãi Vọt - Hà Tĩnh thì chắc chạy Đồng Hới còn độ 7,5-8h thôi. Khi nào thông nốt Hà Tĩnh - Quảng Bình thì chắc 6,5-7h thật :D
Cuối năm nay 2023 cao tốc đến Nghi Sơn là mừng rồi (cao tốc đi đến hết Thanh Hóa), đến được Diễn Châu lại càng mừng, còn đến Bãi Vọt, Hàm Nghi thì khó (hoặc không tưởng)

Chỉnh sửa cuối:

pisces_hn

Xe container
Cuối năm nay cao tốc đến Nghi Sơn là mừng rồi (cao tốc đi đến hết Thanh Hóa), đến được Diễn Châu lại càng mừng, còn đến Bãi Vọt, Hàm Nghi thì khó (hoặc không tưởng)
đi qua Nghệ An thì lưu lượng k đông nữa chỉ lúc nào vượt xe tải thì hơi sợ thôi. kể ra có luật cho phép lúc vượt xe được tăng tốc độ tối đa lên 10km/h nữa thì tốt hơn nh đoạn 80 mà em cứ phải đạp lên hơn 90 vượt cho an toàn.

doctor103

Xe điện
đi qua Nghệ An thì lưu lượng k đông nữa chỉ lúc nào vượt xe tải thì hơi sợ thôi. kể ra có luật cho phép lúc vượt xe được tăng tốc độ tối đa lên 10km/h nữa thì tốt hơn nh đoạn 80 mà em cứ phải đạp lên hơn 90 vượt cho an toàn.
Tình hình đang thế này muốn đi cao tốc hết Nghệ An thì cứ đặt mốc đến 30/04/2024 hoặc 02/09/2024 cho thoải mái

polizia

Xe container
Cuối năm nay 2023 cao tốc đến Nghi Sơn là mừng rồi (cao tốc đi đến hết Thanh Hóa), đến được Diễn Châu lại càng mừng, còn đến Bãi Vọt, Hàm Nghi thì khó (hoặc không tưởng)
Vâng thôi đến đc Diễn Châu cũng ngon :))
Với lại phải nâng lên 90km chứ đoạn Mai Sơn -QL 45 đường vắng tanh mà chạy 80 méo bằng ql1a ngoài đô thị

Porsche 911

Xe container
Vâng thôi đến đc Diễn Châu cũng ngon :))
Với lại phải nâng lên 90km chứ đoạn Mai Sơn -QL 45 đường vắng tanh mà chạy 80 méo bằng ql1a ngoài đô thị
Theo kế hoạch đang được báo chí (trang điện tử) thông tin thì chủ đầu tư và nhà thầu đang đặt mục tiêu là thông xe đến Diễn Châu vào dịp 2/9/2023 này bác ạ. Như vậy, sẽ xong 03 khúc, gồm:
1. Đoạn nút giao Đồng Xuân đến nút giao Vạn Thiện (đoạn này là đoạn cuối của Mai Sơn - QL45.
2. Đoạn Vạn Thiện (QL45) đến Nghi Sơn (nút giao Tân trường).
3. Đoạn Nghi Sơn - Diễn Châu.

Với tiến độ và cường độ thi công như hiện nay, khả năng cao là Đoạn 1 và Đoạn 3 sẽ đạt kế hoạch thông xe dịp 2/9. Đoạn 2 (QL45-Nghi Sơn) em thấy khó, nhiều đoạn còn chưa xong nền.
Nhưng đến hết năm 2023 thì chắc sẽ thông xe đến Diễn Châu.

banmotnucuoi

Xe lăn
Theo kế hoạch đang được báo chí (trang điện tử) thông tin thì chủ đầu tư và nhà thầu đang đặt mục tiêu là thông xe đến Diễn Châu vào dịp 2/9/2023 này bác ạ. Như vậy, sẽ xong 03 khúc, gồm:
1. Đoạn nút giao Đồng Xuân đến nút giao Vạn Thiện (đoạn này là đoạn cuối của Mai Sơn - QL45.
2. Đoạn Vạn Thiện (QL45) đến Nghi Sơn (nút giao Tân trường).
3. Đoạn Nghi Sơn - Diễn Châu.

Với tiến độ và cường độ thi công như hiện nay, khả năng cao là Đoạn 1 và Đoạn 3 sẽ đạt kế hoạch thông xe dịp 2/9. Đoạn 2 (QL45-Nghi Sơn) em thấy khó, nhiều đoạn còn chưa xong nền.
Nhưng đến hết năm 2023 thì chắc sẽ thông xe đến Diễn Châu.
Đoạn 2 em đọc báo thì thấy đang thảm nhựa lớp 2 hết rồi mà. Đoạn 3 đang mắc ở cầu vượt quốc lộ 48 nghệ an vẫn chưa bảo vệ thi công nên ko xong được

Porsche 911

Xe container
Đoạn 2 em đọc báo thì thấy đang thảm nhựa lớp 2 hết rồi mà. Đoạn 3 đang mắc ở cầu vượt quốc lộ 48 nghệ an vẫn chưa bảo vệ thi công nên ko xong được
Đoạn 2 khó xong trước 2/9 bác ạ. Clip được thực hiện đầu tháng 7/2023. Một số đoạn chưa xong nền, ví dụ như đoạn phút thứ 4 và đoạn phút thứ 13 (trong clip nói là ngã ba Bò Đá).

banmotnucuoi

Xe lăn
Đoạn 2 khó xong trước 2/9 bác ạ. Clip được thực hiện đầu tháng 7/2023. Một số đoạn chưa xong nền, ví dụ như đoạn phút thứ 4 và đoạn phút thứ 13 (trong clip nói là ngã ba Bò Đá).
Thông tin của cụ cũ quá rồi ạ, các thông tin mới nhất theo báo đây ạ
Đoạn 1
10km còn lại MS -QL45, đã thảm xong.

Đoạn 2. còn đâu đó chục km chưa thảm, ko mưa thì hết tháng 7 xong

Đoạn 3. cơ bản thảm xong lớp 1 còn vướng chỗ này cũng đã bảo vệ thi công từ hôm M7. hi vong kịp, nếu không kịp thì lại phải bỏ mất hơn 15km cuối

Porsche 911

Xe container
Thông tin của cụ cũ quá rồi ạ, các thông tin mới nhất theo báo đây ạ
Đoạn 1
10km còn lại MS -QL45, đã thảm xong.

Đoạn 2. còn đâu đó chục km chưa thảm, ko mưa thì hết tháng 7 xong

Đoạn 3. cơ bản thảm xong lớp 1 còn vướng chỗ này cũng đã bảo vệ thi công từ hôm M7. hi vong kịp, nếu không kịp thì lại phải bỏ mất hơn 15km cuối
Bác cứ bám theo thông tin của nhà báo thế này thì làm sao đúng hết được :). Ví dụ, đoạn 1 (QL47-QL45) vẫn còn một đoạn đất yếu ở thôn Phú Mỹ, xã Trung Thành, cách đây 2 ngày vẫn còn khoan làm "cọc bê tông đất" mà. Đoạn 2, em vẫn đang chờ tiếp thông tin cập nhật của anh Mường Ngạo TV và bác Dung SV Channel, chắc một hai hôm nữa là có thôi. Họ đi hết đoạn đường, bay fly cam thì mới rõ 100% tuyến đường bác ạ.

Đoạn phút thứ 19 bác à.

Chỉnh sửa cuối:

banmotnucuoi

Xe lăn
Bác cứ bám theo thông tin của nhà báo thế này thì làm sao đúng hết được :). Ví dụ, đoạn 1 (QL47-QL45) vẫn còn một đoạn đất yếu ở thôn Phú Mỹ, xã Trung Thành, cách đây 2 ngày vẫn còn khoan làm "cọc bê tông đất" mà. Đoạn 2, em vẫn đang chờ tiếp thông tin cập nhật của anh Mường Ngạo TV và bác Dung SV Channel, chắc một hai hôm nữa là có thôi. Họ đi hết đoạn đường, bay fly cam thì mới rõ 100% tuyến đường bác ạ.

Đoạn phút thứ 19 bác à.
Nếu quyết làm xi măng đất thì nhanh thôi ạ, còn vơi lượng máy móc thiết bị trên tuyến thì cày vào trăm mét khoảng 1 tuần lên đến lớp thảm thôi, ngày còn làm phu lục lộ ở dự án cao tốc Hà nội Thái nguyên bọn em 2 cienco làm 200m cuối cùng hết có 3 ngày sau khi có mặt bằng, từ một cái ao :((
Chết các quả gia tải, theo dõi lún này, còn lún còn phải chờ. trước đây pháp vân cầu giẽ có 3 đoạn bộ trưởng cho phép theo đề xuất của tư vấn nhật là lún còn nhỏ 2cm/tháng thì sau này thảm bù sau. và bị dư luận chửi ngành giao thông như gì...

VIKING_VN

Xe hơi

View attachment 7968905

Em đang định chạy theo hướng Nút Đông Xuân ra đường Nghi Sơn - Thọ Xuân nhưng nhìn Google map thì có 1 đoạn có vẻ qua làng (chỗ Trang trại GD và Sinh học hữu cơ T Farm về phía Nam). Cụ cho nhà em hỏi đường đi có thoáng không ạ?
Thanh Hoa.jpg

Alexandre Ciskob

Xe điện
Em đang định chạy theo hướng Nút Đông Xuân ra đường Nghi Sơn - Thọ Xuân nhưng nhìn Google map thì có 1 đoạn có vẻ qua làng (chỗ Trang trại GD và Sinh học hữu cơ T Farm về phía Nam). Cụ cho nhà em hỏi đường đi có thoáng không ạ?
Thanh Hoa.jpg
Đoạn này chạy tốt rồi cụ, chạy Nghi Sơn - Thọ Xuân theo đường cụ vẽ nhanh hơn QL1 phải tầm nửa tiếng