[Funland] Tổng hợp thông tin về Đường sắt trên cao Cát Linh - Hà Đông

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Chỉ có chửi là giỏi, còn nghĩ và tra cứu thì kém.
Ga trên cao của BT-ST đây, cũng thế thôi. Sân ga còn hẹp hơn sân ga CL-HD nhé.
Còn ga ngầm không cần xây trụ, thích làm rộng thế nào cũng được, ai tiếc?

Nhổn-Ga HN của Pháp kít thơm đây:
Thiết kế thì phải căn cứ mặt bằng và xèng.
Làm nhà thì ông nào chả muốn to đẹp và rộng.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
Cụ muốn có thêm mấy km ngầm cụ xem đg metro trong sài gòn do Nhật và đoạn Nhổn - ga hà nội làm là bao nhiêu tiền chưa ???
Cụ xem tất cả các dự án định đang triển khai bao nhiêu tiền chưa ???
Đg sắt cat linh - hà đông này là rẻ nhất, nhanh nhất và đội vốn ít nhất trong các tuyến rồi cụ còn mong chờ sao nữa ???

Nhìn cái đội vốn này em k hiểu là do 1. trình độ thấp khi làm dự toán hay 2. cố tình để thấp để dễ thông qua chủ trương ở Quốc hôi.
Lí do nào thì cũng k nên có người mất chức, chịu trách nhiệm.
Chưa kể tiến độ nữa.

mèo lang thang

Xe buýt
Em nghĩ nên kẻ 2 đường thẳng song song hoặc hơi loe ra. Sau đó tuyên truyền cách đứng đợi. Phải có gì cụ thể chứ dân ta là hay cãi cố.
Bên em là chỗ cửa toa mở, trên sân ga có 1 mũi tên chỉ hướng đi từ trong toa ra ở giữa, 2 mũi tên chỉ hướng đi vào ở 2 cạnh, nhưng người ta cũng rèn được thói quen đợi bên trong ra rồi mới vào. Ngày đầu mới có cách đây 20 năm cũng chen nhau bạt mạng, lúc nào sân ga cũng phải 6 7 người điều tiết mỗi khi tàu dừng đón trả khách, giờ thì chỉ có 2 3 người vào các khung giờ cao điểm thôi cụ ạ. Ngày những năm đầu 2000, metro ở Đài Bắc bọn cảnh sát dạo liên tục, giờ thì chỉ đi qua quẹt thẻ và vẫy tay ace trực quầy cửa soát vé thôi. Những thói quen tốt cũng mất thời gian học và làm quen, cũng phải 3, 4 năm mới được sự tự giác đấy cụ ạ. Mà bên này nó dùng thẻ rồi, chứ không còn vé giấy nữa, tiện lợi.

mèo lang thang

Xe buýt
Cụ thử nghĩ xem để sân ga đủ rộng, đường tàu phải mở rộng bao nhiêu, đường tàu dẫn vào ga phải mở rộng ra bao nhiêu từ cách ga vài trăm mét, cấu trúc chịu lực thay đổi như thế nào, quy mô xây dựng thay đổi như thế nào, ảnh hưởng đến không gian bên dưới ra sao, rồi hãy phát biểu.
Cụ lại cứ nghĩ ai cũng chịu suy nghĩ như cụ, khó thế :))

mèo lang thang

Xe buýt
Công ty em ở mạn bờ hồ, mấy hôm nay cánh chị em nhà dọc khu vực HĐ đang nghiên cứu vụ xe buýt từ Ga Cát Linh. Nếu có tuyến xe buýt hợp lý thì họ sẽ đi tàu điện hết.
Tư duy này rất hợp lý cụ ạ, như thế sẽ đi bộ nhiều hơn, sức khỏe được nâng cao hơn, khi nhu cầu đi bộ tăng thì TP sẽ phải quản lý vỉa hè cho phù hợp. Cứ dẫn động dần dần sẽ có nhiều thay đổi tích cực.

toimuondie

Xe container
abcz lập nick mới vào đó cụ. Giọng văn quen lắm :))
Nick cũ xoá sạch bài về Cát Linh - Hà Đông rồi
Không phải đâu cụ. Đây là người khác chuyên phụ hoạ. abcz phong cách khác, lịch sự hơn, trơn tru hơn.
Vẫn ngoan cố nói Hà Đông - Cát Linh khởi công 2005?
HĐ-CL thì tính từ khi manh nha dự án, còn các tuyến khác thì tính từ lúc khởi công?

.Bo My

Xe container
Nhìn cái đội vốn này em k hiểu là do 1. trình độ thấp khi làm dự toán hay 2. cố tình để thấp để dễ thông qua chủ trương ở Quốc hôi.
Lí do nào thì cũng k nên có người mất chức, chịu trách nhiệm.
Chưa kể tiến độ nữa.
Cố tình để thấp để không phải ra QH mà sẽ do X ban phát.

A98

Xe container
Cụ lại cứ nghĩ ai cũng chịu suy nghĩ như cụ, khó thế :))
Khổ quá cụ ạ. Làm người cũng nên biết là mình biết chưa đủ, để khi thấy người ta khác mình thì có phản ứng để suy nghĩ, chứ nhiều người cứ nghĩ mình biết hơn thiên hạ, nên khi thấy gì đó mình không hiểu là chửi loạn lên "đ.m. mấy thằng ngu". Khác gì AQ cười người phố không biết ăn hành, không biết cái ghế dài gọi là gì đâu.

MrMilan

Xe điện
CLHĐ khởi công 2005 đến 2021 mới lết dc, BTST - khởi công 2012 vậy đến 2028 vận hành vẫn còn sớm chán (chạy ngầm,dài gấp rưỡi, khởi công sau CLHĐ những 7 năm).
Cụ tính cả từ khi có ý tưởng đến khi chạy à

elevonic

Xe lăn

UBND TP Hà Nội đã phê duyệt phương án kết nối xe buýt với các nhà ga, trong đó ga tàu Cát Linh và ga Yên Nghĩa có 16 tuyến xe buýt, ga ít nhất có 7 tuyến xe buýt. Nhà ga không có chỗ để ô tô, chỉ đáp ứng được với xe máy, xe đạp" - đại diện Metro Hà Nội thông tin và nhấn mạnh, không được mang xe đạp, kể cả xe đạp gấp lên tàu điện.

Ngày 8/11, đại diện Sở Giao thông vận tải Hà Nội cho biết đã yêu cầu Công ty TNHH Thương mại dịch vụ Khai thác ô tô trông giữ xe miễn phí cho hành khách đi tàu tại khu vực ga Cát Linh hiện nay. Tại điểm cuối là bến xe Yên Nghĩa, khách gửi xe và nộp phí theo quy định của bến là 5.000 đồng/xe. Hành khách có thể yên tâm gửi phương tiện cá nhân để đi tàu điện.

Ni No Kuni 2

Xe điện
Nhiều thánh ở thớt này cứ so Paris, New York, Tokyo, Seoul vào đây làm gì. Công nghệ tàu điện của TQ nó bằng thậm chí vượt tất cả các thằng này rồi. Tất cả các thành phố lớn của TQ metro nó như màng nhện hết rồi.
Còn làm ở VN đến đâu, ra sao là do mình đặt hàng. Quay sang BT-ST đi, cũng ko hơn gì đâu. Nên xem kỹ xem thằng tàu giờ nó ở đâu rồi hẵng gõ phím.

chemvovan

Xe buýt
Nhiều thánh ở thớt này cứ so Paris, New York, Tokyo, Seoul vào đây làm gì. Công nghệ tàu điện của TQ nó bằng thậm chí vượt tất cả các thằng này rồi. Tất cả các thành phố lớn của TQ metro nó như màng nhện hết rồi.
Còn làm ở VN đến đâu, ra sao là do mình đặt hàng. Quay sang BT-ST đi, cũng ko hơn gì đâu. Nên xem kỹ xem thằng tàu giờ nó ở đâu rồi hẵng gõ phím.
Thật so làm cái gì. Mình chưa đi châu Âu bao giờ, nhưng đều đã được trải nghiệm tàu điện ở các nước châu Á như Sing, Hàn, Mã, Thái rồi. Nói chung là cứ có tàu điện để đi là ngon rồi.
Trong khi chờ xây thêm các tuyến khác để tạo thành mạng lưới thuận tiện, mà có lẽ ít cũng phải 5 - 10 năm nữa HN mới xong đc 2 - 3 tuyến, thì nên nghĩ cách làm sao kết nối hệ thống xe buýt với tuyến 2A này thật ngon.

kienbinh

Xe điện
Cả tỷ USD/ 12km đs lộ thiên (ko hề có tí ngầm nào) thì làm gì có vấn đề Tiền! Nói "rẻ tiền" là chất lượng hàng lởm chứ giá đầu tư tổng không hề "rẻ" chút nào. Trừ khi đường tàu dát vàng ;))
cụ đánh võng vừa thôi. 18k tỷ làm gì đến 1tỷ đô. hơn 13km đường sắt mà cụ rút gọn còn 12

Chỉnh sửa cuối:

Ni No Kuni 2

Xe điện
Thật so làm cái gì. Mình chưa đi châu Âu bao giờ, nhưng đều đã được trải nghiệm tàu điện ở các nước châu Á như Sing, Hàn, Mã, Thái rồi. Nói chung là cứ có tàu điện để đi là ngon rồi.
Trong khi chờ xây thêm các tuyến khác để tạo thành mạng lưới thuận tiện, mà có lẽ ít cũng phải 5 - 10 năm nữa HN mới xong đc 2 - 3 tuyến, thì nên nghĩ cách làm sao kết nối hệ thống xe buýt với tuyến 2A này thật ngon.
Châu Âu và Mỹ giao thông công cộng lởm hơn châu Á nhiều cụ ạ. Nếu cụ đã đi tàu ở Seoul thì Tokyo hay Thượng Hải nó cũng same same thế và là hình mẫu của giao thông công cộng thế giới rồi.
Việc của HN và SG là phải xây dựng được ít nhất 4-5 tuyến có kết nối hợp lý thì mới phát huy được hiệu quả.
Em đang thấy kiểu mỗi tuyến lấy vốn của 1 thằng, dùng 1 kiểu dư lày sợ sau kết nối có vấn đề. Sau khi có 4-5 tuyến thì làm 1 phát tuyến vòng tròn nữa là bá đạo. Nhưng chắc phải đời con em, chứ lúc đấy em ngồi xe lăn hoặc xuống lỗ mất rồi.

mèo lang thang

Xe buýt
Ở VN nhậu xong mà leo lên leo xuống mấy quả cầu thang khéo ngã dập mặt cụ nhé.
Nhậu xong đi taxi về hết cụ ạ, chả ông nào say rồi đủ sức leo cầu thang rồi đợi tàu điện đâu, có tiền nhậu thì có tiền taxi, nghĩ nhậu say xong đi tàu điện là em thấy thiếu thực tế rồi :D

mèo lang thang

Xe buýt
Nếu có tuyến Bờ Hồ - sân bay Nội Bài mới là chuẩn, chắc chờ làm tàu điện ngầm thôi.
Em nghĩ sẽ có nhưng còn lâu mới có cụ ạ. Như Đài Bắc, hệ thống metro đến 8 tuyến chính nội thị rồi, nhưng tới 2020 mới thực sự chạy tuyến đi sân bay, mà nó cũng chậm tiến độ tới hơn 1 năm, riêng nghiệm thu an toàn đã chậm 9 10 tháng, mãi mới thông qua nghiệm thu an toàn đấy cụ.

Cartoner

Xe điện
Đây là thông báo của chính phủ ngày 13/12/2007. Tức là cách đây 14 năm.
Trong đó có đoạn:
" a) Đồng ý về chủ trương đưa 5 tuyến metro vào danh mục các dự án ưu tiên vận động ODA. Hiện nay, tuyến metro 1 (Bến Thành-Suối Tiên) đã bố trí vốn ODA của JBIC (Nhật Bản). Đối với các dự án đầu tư 5 tuyến còn lại chưa được chuẩn bị, giao Ủy ban nhân dân Thành phố bố trí vốn để lập dự án, làm việc với Bộ Kế hoạch và Đầu tư để khẩn trương triển khai kế hoạch vận động vốn ODA trong thời gian tới."
Tuyến BT ST đã ký thỏa thuận vay vốn ODA của Nhật từ năm 2005 rồi.