[Funland] Tổng hợp thông tin về ngành Du lịch Phú QUốc

nguyenlamcatba

Xe buýt
E dân HP, đi ra Cát Bà hoặc Hạ Long còn bị chặt chém banh xác luôn, nói gì đến khách du lịch. Nhiều lúc chán chả buồn để ý. Có tiền cứ đi Thái, Trung, Nhật thấy còn xứng đáng với đồng tiền bỏ ra
đợt tới cụ đến cát bà ủng hộ cơ sở bên em nhé.

river8x

Xe tải
đợt tới cụ đến cát bà ủng hộ cơ sở bên em nhé.
Mợ cho e xin thông tin cơ sở bên mợ ạ. Nhiều lúc muốn ủng hộ ngành du lịch quê hương mà toàn gặp phải những thành phần "mài dao cả năm đợi tới mùa hè" thì e chịu ạ, biết rằng đó là lẽ dĩ nhiên nhưng cũng phải vưa vừa phai phải thôi, chứ làm ăn kiểu đó chỉ phục vụ đc khách vãng lai tới 1 lần rồi cũng chạy mất dép, tiếng xấu đồn xa, cuối cùng lại thành gậy ông đập lưng ông

tieunhilang

Xe điện
Em thấy nhiều nơi cũng vậy chứ ko riêng PQ, e nhớ cách đây 5 năm nhà e đi Nha Trang, xuống sân bay gọi xe và nhờ bác tài chỉ quán ăn trước khi về ks, trước khi đến quán cũng nói rõ với bác tài là bọn e đang mệt chỉ ăn đơn giản thôi vì máy bay bị delay 5h, sai lầm lại nhờ bác tài xem quán có gì ngon gọi giúp luôn, ngồi lúc thấy bê ra đầy bàn, tôm ,cua ,bề bề, mực đủ cả. Mọi người hơi bất ngờ nhưng thôi đã gọi đành ăn vậy, ăn xong thanh toán hết 5củ/5 người lớn 3trẻ con, cả nhà khá choáng vì trước đó chỉ đoán hết 2-3 củ thôi, đồ ăn toàn món phổ thông tôm cua.. chứ ko có món dắt tiền gì cả, e thấy đắt hơn nhiều ở PQ năm trước đi. Kinh nghiệm đi du lịch là hỏi rõ giá cả trước khi sử dụng bất cứ dịch vụ gì.
Tốt nhất vào khu du lịch đã gồm gói ăn uống vui chơi. Nếu đi ăn chơi thì tách đám tài xế ra, ví dụ: cụ muốn ăn ở điểm A thì đặt xe tới khu đó, đi bộ 1 vòng rồi mới vào quán ăn.
Đối với trường hợp "tài xế dẫn đến" thì xác định 10-20% bữa ăn của cụ được tính cho tài xế.
Đầu tiên là hỏi giá, nếu cụ không hỏi là quán tha hồ chém cụ, cái này em không nói nữa
Nếu cụ hỏi quán sẽ mang menu cho cụ, nhưng là menu đặc biệt (menu có giá khác hẳn các menu thông thường, chẳng lẽ cụ lại chạy sang bàn khác lấy menu so sánh). Giá trên menu này sẽ chênh khoảng 10% để trả cho tài xế
Nếu cụ tỉnh táo, giả vờ sang bàn khác cầm menu về, rồi ngồi nghiên cứu thì quán vẫn có thể chém cụ, vì một số món sẽ không ghi ở menu mà quán gợi ý bằng mồm: ví dụ cơm, canh cà, trứng tráng, thịt rang, ... thì những món này giá sẽ gấp đôi. Ngoài ra, với những món cụ gọi, sẽ bị cắt xén thực phẩm trên đĩa, 1 cân tôm chỉ còn 7 lạng.
Nếu cụ nhậu thì càng chết nữa, khi cụ có tý men thì thành con rối luôn.

chemvovan

Xe buýt
Đơn giản nhất là các ông kinh doanh nhà hàng trong đó tự thành lập một cái hiệp hội, tự đưa ra quy tắc kinh doanh cho các thành viên trong hội (ví dụ không hoa hồng, ...) Các thành viên tham gia hội sẽ được cấp giấy chứng nhận để chưng ra trước quán. Thành viên nào vi phạm sẽ có chế tài phù hợp (không cấp phù hiệu trong một thời gian/vĩnh viễn).

Khách du lịch sẽ chỉ tin tưởng đi ăn ở các quán có phù hiệu.

nguyenlamcatba

Xe buýt
Mợ cho e xin thông tin cơ sở bên mợ ạ. Nhiều lúc muốn ủng hộ ngành du lịch quê hương mà toàn gặp phải những thành phần "mài dao cả năm đợi tới mùa hè" thì e chịu ạ, biết rằng đó là lẽ dĩ nhiên nhưng cũng phải vưa vừa phai phải thôi, chứ làm ăn kiểu đó chỉ phục vụ đc khách vãng lai tới 1 lần rồi cũng chạy mất dép, tiếng xấu đồn xa, cuối cùng lại thành gậy ông đập lưng ông
dạ em gửi thông tin cho cụ rùi nha

AHDA

[Tịch thu bằng lái]
Đâu chẳng vậy cụ, loạn cài cào

honglongit

Xe buýt
Em đi Phú Quốc còn bị taxi cò quay chạy lòng vòng cơ, gần đến điểm mình xuống rồi nó lại vòng vào trong ngõ tua thêm 1 vòng nữa :(

hiepchiken82

Xe tăng
đở rồi đi PQ, bị tourguide dẫn đến cửa hàng nước mắm, trời nắng nóng ko khác j hà nội đi vào cửa hàng nước mắm tí thì ngất

Chimchip

Xe tăng
Website
www.eaglesport.com.vn
đở rồi đi PQ, bị tourguide dẫn đến cửa hàng nước mắm, trời nắng nóng ko khác j hà nội đi vào cửa hàng nước mắm tí thì ngất
mấy năm trước e có đi gọi taxi thăm thành phố thì tài xế nói luôn là ac chấp nhận đi 1 số điểm (ghé tiệm kim cương, rượu sim, hồ tiêu...) thì bọn e lấy 600k 1 vòng các điểm thêm mấy khu du lịch. còn nếu ac đi theo km thì sẽ đắt hơn. mình được thông báo trước là ok luôn, họ nói luôn là vào mua hay 0 thì tuỳ ac. lúc đi có nói chuyện với cậu đó thì bảo e từ bắc vào lập nghiệp cũng khá lâu, bám nghề lxe sống đủ ăn.
còn giờ thì chắc cạnh tranh nhiều, nhiều lxe các vùng vào kiếm sống nên chắc 0 còn được như vậy.

XSim

Xe container
Tốt nhất vào khu du lịch đã gồm gói ăn uống vui chơi. Nếu đi ăn chơi thì tách đám tài xế ra, ví dụ: cụ muốn ăn ở điểm A thì đặt xe tới khu đó, đi bộ 1 vòng rồi mới vào quán ăn.
Đối với trường hợp "tài xế dẫn đến" thì xác định 10-20% bữa ăn của cụ được tính cho tài xế.
Đầu tiên là hỏi giá, nếu cụ không hỏi là quán tha hồ chém cụ, cái này em không nói nữa
Nếu cụ hỏi quán sẽ mang menu cho cụ, nhưng là menu đặc biệt (menu có giá khác hẳn các menu thông thường, chẳng lẽ cụ lại chạy sang bàn khác lấy menu so sánh). Giá trên menu này sẽ chênh khoảng 10% để trả cho tài xế
Nếu cụ tỉnh táo, giả vờ sang bàn khác cầm menu về, rồi ngồi nghiên cứu thì quán vẫn có thể chém cụ, vì một số món sẽ không ghi ở menu mà quán gợi ý bằng mồm: ví dụ cơm, canh cà, trứng tráng, thịt rang, ... thì những món này giá sẽ gấp đôi. Ngoài ra, với những món cụ gọi, sẽ bị cắt xén thực phẩm trên đĩa, 1 cân tôm chỉ còn 7 lạng.
Nếu cụ nhậu thì càng chết nữa, khi cụ có tý men thì thành con rối luôn.
Cụ tả nghe hãi quá :)) Em thì phiên phiến thôi, xác định vào quán mới là rủi ro mới, nếu thấy không ổn thì rút kinh nghiệm để lần sau tránh thôi, chứ quán nó cố tình chém mình thì tránh thế nào được (kiểu như thớt hôm qua ghi bún chả 35k đấy).

Nguyên tắc của em là thường sẽ hỏi giá các món trước, đặc biệt là các món hải sản đắt tiền, thấy giá ổn thì mới lấy món. Nhiều quán hản sản là mục đăt tiền này lại không có ghi giá trên menu nhé, thay vào đó là câu "giá tùy mùa vụ" hay đại khái thế.

Gagarose

Xe điện
Đúng đó cụ. NT cũng vậy. Lái xe nhiều khi quan tâm chủ yếu là hoa hồng còn gọi là "màu" thôi. Chứ tiền chuyên chở đâu quan tâm.
Ở Nha Trang có lần xích lô còn chở mình đến quán fake quán mình định đến. Cố tình chở luôn. Nhưng đoàn mình đi làm mấy nhóm nên mình vào quán không thấy người đoàn mình nên quay ra luôn. Chủ quán thì luôn khẳng định quán này là quán real

kienvinh

Tháo bánh
Phú Quốc em xem review trên GG map, xong gọi điện thẳng cho quán. Quán mang xe nhà ra đón, giá rẻ hơn cả taxi lẫn grap. (Xe 16 chỗ, nếu điểm đón loanh quanh trung tâm thì free)

Nhưng nói chung đi PQ tính tiền combo đi lại + ăn uống thì đắt lòi, mỗi lần đi ăn mất 500 tiền taxi. Còn nếu không muốn di chuyển nhiều ở gần trung tâm thì lại không nhiều resort mới.
Ở mấy khu resort mới bắt xe ra khu trung tâm Dương Đông ăn, đường xa hơn chục km. Ăn xong bắt xe hơn chục km về.

Gagarose

Xe điện
Em đi NT, bắt taxi ra Thanh Sương ăn, trên đường đi thằng tx cứ gạ quán nọ quán kia ngon hơn, bảo dân địa phương ko ai ăn quán đó blah các kiểu. Sau em phải gắt lên nó mới thôi mà thái độ ra mặt.

Lúc về thì bắt xe lên bar Havana rooftop, thằng tx khác lại gạ đi bar khác, đi mát xa đóng gạch, bảo ko đi thì nó chê nó nói cạnh khóe là tiếc tiền với ko có tiền nọ kia. Bố láo kinh.
May đó cụ, cụ đi theo nó vào bar thì bia nó đổ chan chứa, đóng gạch thì chỉ nhìn thấy đất sét rồi trả tiền ngang đóng gạch.
Hồi mới ra trường ngây thơ đi NT bị 1 lần rồi. Không dám không trả tiền. Trả tiền xong 2 thằng chuồn mà buốt ruột

HI_CLASS

Xe điện
Nói chung đi đến khu du lịch, k tin tay lxe điện/taxi nào hết.Thích ăn ở đâu thì cứ vào thôi, cẩn thận hơn coi review trước. Hôm đầu năm đi Sapa, mấy ae định vào quán của Hải béo -Sapa Tv ăn thì thằng xe điện bảo đông lắm, ra quan khác của nó quen. Thế là nghe theo đi ăn toàn đồ tủ lạnh.
Lại 1 lần năm 2017, cty đi Đà Nẵng. Ông a rủ khách hàng của ống đi chơi, nghe tay taxi đi chỗ "thư giãn chỉ 500k" đến nơi nó thịt mỗi slot 1.5 củ. Méo mặt trả 9 củ/6 ông đi chơi, ông a khóc tiếng Mán.

crazyman.eps

Xe tải
nhà em mới đi Phú Quốc đợt tháng 11 năm ngoái chắc do không phải mùa du lịch nên thấy chi phí cũng khá rẻ. Đoàn em gồm 6 ng lớn, 7 trẻ con thuê 1 xe 16 chỗ theo đoàn 4 ngày 3 đêm hết chưa đến 4tr chạy đủ từ nam bắc đảo, thích đi đâu thì chỉ bác tài chở đến đấy. Cũng có mấy điểm bác tài bảo ghé vào ko mua gì cũng đc nhưng để tết bác ý lấy gói quà tết. Đoàn em cũng vui vẻ ghé vào tham quan, cũng có nhiều cái để ngó nghiêng. Ở resort gì đấy quên xừ mất tên có 800k/đêm mà có mỗi đoàn em ở, ăn cũng bét nhè tính ra mỗi nhà ko tính vé máy bay thì khoảng 6tr chi phí ăn chơi ngủ nghỉ và đi lại trên đảo. Quá rẻ!

tieunhilang

Xe điện
Cụ tả nghe hãi quá :)) Em thì phiên phiến thôi, xác định vào quán mới là rủi ro mới, nếu thấy không ổn thì rút kinh nghiệm để lần sau tránh thôi, chứ quán nó cố tình chém mình thì tránh thế nào được (kiểu như thớt hôm qua ghi bún chả 35k đấy).

Nguyên tắc của em là thường sẽ hỏi giá các món trước, đặc biệt là các món hải sản đắt tiền, thấy giá ổn thì mới lấy món. Nhiều quán hản sản là mục đăt tiền này lại không có ghi giá trên menu nhé, thay vào đó là câu "giá tùy mùa vụ" hay đại khái thế.
Không phải tiếc tiền mà, sợ ôm cục tức mợ ạ, đi chơi mà cảm giác bị lừa gạt nó mất vui.
Thực ra bán hàng có nghệ thuật, ở nơi du lịch xác định là đắt hơn nơi khác, vì họ phục vụ người có tiền, nhưng giá cả phải chấp nhận được, tuỳ nơi, nhưng chênh khoảng 10-30% là hợp lý. Tại sao? Du lịch là có mùa, họ phải bù đắp chi phí lúc trái vụ.
Nhưng ở Việt Nam là mặc định đi du lịch là giàu, là phải chém bọn giàu, Ông trước học ông sau, toàn chiêu trò lừa gạt. Cách đây 20 năm, đi biển SS phải hỏi giá để tránh bị lừa, hỏi quả dừa bao nhiêu tiền thì chủ quán bảo 30k, mặc cả 20k chủ quán đồng ý, lúc thanh toán 50k/2 quả, chủ quán bảo 1 quả mặc cả thì giá 20k, quả kia không mặc cả nên giá vẫn 30k. Uống bia thì 15k/lon, chủ quán lấy 10 lon uống hết 5 lon, chủ quán tính 100k, chủ quán bảo bán 15k/lon nhưng mua lại chỉ 10k/lon, mua 10 lon là 150k bán lại 5 lon là 50k vậy phải trả 100k. Các cụ ở SS đừng buồn, nhưng đó là sự thật

Kia_fote

Xe điện
Toàn dân Bắc hoặc Bắc miền trung vào PQ làm nó mới nhiều khôn vặt = ngu vậy. Để dân Nam làm sự nguyên sơ chân chất sẽ còn nhiều hơn.
(Em Bắc gộc sống Hnoi nhé)
Cái này em hoàn toàn đồng ý với cụ, dù em cũng Bắc gộc, và vô Nam được hơn 20 năm rồi =))

khong_co_xe

Xe tăng
Chắc Cụ Mợ nào đã đi PQ, thì ko lạ gì việc này, đặc biệt cái tên Hương Đảo nhỉ. Cứ ngây thơ hỏi cần mua sắm là được tài xế dẫn ngay đến Hương Đảo, giá có thể cao hơn 20-30% so với các siêu thị địa phương gần đó. Còn lỡ hỏi ăn chỗ nào ngon, là thôi xong.

Cảm tưởng, nhiều dịch vụ ở PQ chỉ muốn bán cho du khách 1 lần thôi

Nói các cụ đừng buồn đi chợ đêm Phú Quốc toàn nghe giọng Hải Phòng, Hà nội mời chào, các quán trung tâm Dương Đông thậm chí làng chài Hàm Ninh, bãi vẹm cũng thế cho nên quê quồng là điều bình thường để cạnh tranh, nát mất thôi!

bomong

Xe điện
Ở Nha Trang có lần xích lô còn chở mình đến quán fake quán mình định đến. Cố tình chở luôn. Nhưng đoàn mình đi làm mấy nhóm nên mình vào quán không thấy người đoàn mình nên quay ra luôn. Chủ quán thì luôn khẳng định quán này là quán real
Hơn 20 năm trước, ban đêm xích lô NT chở đi karaoke, bịp bợm lắm, bia bật tanh tách mà chẳng có vị gì như quảng cáo. Uống bia chay mà Tốn mấy tháng lương.

Lừa đảo quá thể.

phuongmit

Xe cút kít
Nói các cụ đừng buồn đi chợ đêm Phú Quốc toàn nghe giọng Hải Phòng, Hà nội mời chào, các quán trung tâm Dương Đông thậm chí làng chài Hàm Ninh, bãi vẹm cũng thế cho nên quê quồng là điều bình thường để cạnh tranh, nát mất thôi!
Thật chứ buồn gì cụ, đội đấy vào làm tài chánh, cho vay nhiều mà :))