[Funland] Tổng hợp thông tin về tập đoàn Tân Hoàng Minh

tieudaovnt

Xe tăng
Thích nhất từ "gấp thếp" của cụ :D nhưng cụ lấy gì làm tsbđ mà gấp lắm thế? Cụ cứ nghĩ đời thực như phép toán
Thì đấy, em đang bảo THM lập cty con, mua lại 45 căn hộ siêu sang với giá trên trời mỗi căn cả mấy chục tỏi, tất nhiên là thế chấp chính 45 căn hộ này vay 70% đấy cụ, với kiểu làm thế này có năm THM có doanh thu tăng vọt lên 10.000 tỏi, những những năm khác thì doanh thu mấy chục tỉ. Thì em mới đang đặt ra vấn đề liệu các ông lớn như V, S, NVL có làm thế không, và mức độ làm đến mức nào

tobe11

Xe tăng
Nếu V áp dụng bài tương tự THM, lập cty sau đó mua sll căn biệt thự từ V với giá cđt đưa ra 100 tr/m2, vay 80% ,35 năm…. , sau đó lại lập ra cty khác mua bán lòng vòng để gấp thếp số tiền này lên, ví như V1 bán V2 giá 200 tr cũng lại vay ngân hàng 80%, V2 bán V3 giá 300 tr, vay ngân hàng 80%. Như vậy ngân hàng mua lại biệt thự trên với giá 240 tr/ m2… , bong bóng như thế thổi cũng ghê răng đấy, nhà nước tuýt còi cái là đái ra máu ngay
Lượng cung tiền M2 VN khoảng 13 tr tỉ VND, trong khi tổng tín dụng 11 tr tỉ, tức cứ 10 đ ghi có trên tài khoản hoặc tiền mặt có 8 đ phát sinh từ nợ, nhà nước mà dừng bơm tiền qua kênh tín dụng 10-15%/ năm thì cũng căng đấy.
:)) liệu có không cụ.

Chả nhẽ ông Ngân hàng ngu ngơ thế, hay lại cố tình ngu ạ. :D

volts

Xe buýt
{Kinh doanh chuyên nghiệp}

BMZ_Z4

Xe điện
Thì đấy, em đang bảo THM lập cty con, mua lại 45 căn hộ siêu sang với giá trên trời mỗi căn cả mấy chục tỏi, tất nhiên là thế chấp chính 45 căn hộ này vay 70% đấy cụ, với kiểu làm thế này có năm THM có doanh thu tăng vọt lên 10.000 tỏi, những những năm khác thì doanh thu mấy chục tỉ. Thì em mới đang đặt ra vấn đề liệu các ông lớn như V, S, NVL có làm thế không, và mức độ làm đến mức nào
1 tài sản cụ không thể đăng ký giao dịch đảm bảo 2 lần cụ ơi.
Nhưng cụ đọc kỹ các thớt trước xem cái lắt léo của nó có thể có.
Còn cụ thể thì có hồ sơ mới phán được.

badboycms

Xe hơi
em ko bt gì nhiều về bđs, vào đọc thấy cũng nhiều ngóc ngách nhỉ

BinhWalker

Xe điện
1 tài sản cụ không thể đăng ký giao dịch đảm bảo 2 lần cụ ơi.
Nhưng cụ đọc kỹ các thớt trước xem cái lắt léo của nó có thể có.
Còn cụ thể thì có hồ sơ mới phán được.
Đúng rồi có hồ sơ mới nói được cụ tieudaovnt à đoán già đoán non không hay. VTP, Vin, Nova có vẻ too big too fail nên đôi cái nhỏ nhỏ (nếu có) cũng ko nên để ý nữa. Nước nào cũng vậy thôi, như Mỹ sập Lehman Brothers là IB thứ 4, chứ 1,2,3 khó chết lắm.

BinhWalker

Xe điện
Cụ trên nói đúng đấy cụ, món võ này của V không phải là lần đầu xuất hiện, mà từ thời Riverside 1 nhưng hồi đó không phải là để thổi giá mà để tạo thanh khoản vay vốn như cụ đi mua chung cư cụ bỏ ra 3 đồng vốn 7 đồng vay ra mua, tsđb chính là sổ đỏ. Còn tính chất thổi giá của VHOP gần đây cháu nghĩ là để mở đường bán V Hưng Yên và V Cổ loa.
Anh Dũng THM này về vụ huy động trái phiếu cháu vẫn nghĩ là a ý vay hộ 1 anh khác thôi chứ tiêu thế quái nào được 10k tỷ :D
Ý mình nói nếu tsbđ là bđs thì chỉ được 1 lần thôi, "gấp thếp" nhiều lần ko dễ. Còn kiểu tsđb là quyền thu hoặc tín chấp thì e chịu thua, nhất là quan hệ hữu hảo.

Sau bao nhiêu năm VN vẫn ko giữ được kỷ luật cho vay Investment Banking tay trái tay phải dù luật lá đầy đủ.

Nhiệm kỳ trước có vẻ lỏng tay, ko kiềm chế được giá bđs và phình nợ bđs? Quản lý nhà nước ko theo kịp độ tinh quái của thị trường.

Hoặc là bản chất của thị trường là vậy, có tính chu kỳ, muốn cũng ko đỡ được thì thà thúc cho chu kỳ nhanh hơn. Khủng hoảng cũng tốt mà?

Chỉnh sửa cuối:

dadangkyroi

Xe hơi

"chắc chắn tới đây sẽ rất nóng"

Tứ trụ báo rồi đó

BinhWalker

Xe điện
Cụ chủ tịch QH nói nhỏ nhỏ thôi, cụ nói toang thế này thì ko chỉ BĐS mà cả BOT cũng khó kiếm vốn. Lấy vốn đâu để làm giao thông cụ chủ ơi? Vốn ngân sách được bao nhiêu.

cr7m10

Xe tải
Ý mình nói nếu tsbđ là bđs thì chỉ được 1 lần thôi, "gấp thếp" nhiều lần ko dễ. Còn kiểu tsđb là quyền thu hoặc tín chấp thì e chịu thua, nhất là quan hệ hữu hảo.

Sau bao nhiêu năm VN vẫn ko giữ được kỷ luật cho vay Investment Banking tay trái tay phải dù luật lá đầy đủ.

Nhiệm kỳ trước có vẻ lỏng tay, ko kiềm chế được giá bđs và phình nợ bđs? Quản lý nhà nước ko theo kịp độ tinh quái của thị trường.

Hoặc là bản chất của thị trường là vậy, có tính chu kỳ, muốn cũng ko đỡ được thì thà thúc cho chu kỳ nhanh hơn. Khủng hoảng cũng tốt mà?
Món quyền thu thì em thấy là kẽ hở rất lớn cụ ạ, muốn kiểm soát quyền thu thì phải kiểm soát hđ kinh doanh mà bank thì kiểm soát doanh nghiệp thế quái nào được :D
Còn về thị trường thì em nghĩ thị trường nào cũng thế thôi, tạo ra kẽ hở để san lấp cũng là một bước tiến hóa tốt. Nhưng nói thật cụ, em cũng đang lo vãi đái ra đây vì có lỡ dại ôm ít Trái phiếu của masan :(

BinhWalker

Xe điện
Món quyền thu thì em thấy là kẽ hở rất lớn cụ ạ, muốn kiểm soát quyền thu thì phải kiểm soát hđ kinh doanh mà bank thì kiểm soát doanh nghiệp thế quái nào được :D
Còn về thị trường thì em nghĩ thị trường nào cũng thế thôi, tạo ra kẽ hở để san lấp cũng là một bước tiến hóa tốt. Nhưng nói thật cụ, em cũng đang lo vãi đái ra đây vì có lỡ dại ôm ít Trái phiếu của masan :(
Cá nhân e nghĩ Masan ko sao đâu cụ cứ ăn no ngủ kỹ, suốt ngày lo thế thì mụn nổi đầy mặt :D mà hình như tp Masan có bank bảo lãnh thanh toán mà nhỉ?

Altis 2011

Xe điện
Nhân tiện thấy cụ rõ về vấn đề này em hỏi cụ cái?
Ở chỗ em đội nó cứ phân lô bán nên dưới dạng HỢp đồng vay vốn với hợp đồng góp vốn...thì có phải dạng lừa đảo không? thanks
Theo em nắm đươc tất cả thể loại hợp đồng đó đều không có giá trị pháp lý. Tuy nhiên, ko ai cấm họ ra hợp đồng cả nên nếu mình ngu bập vào thì tự chịu thôi.

Joker2k

Xe tải
Góc nhìn luật sư: UBCK không đủ thẩm quyền để hủy các lô TPDN đã phát hành thành công

Em cũng không để ý kĩ, vẫn cứ nghĩ là bên tư pháp huỷ cơ. Theo em nghĩ thì đúng là thông thường những việc ntn phải bên tư pháp mới có quyền huỷ dựa trên các căn cứ chắc chắn về luật. Trường hợp đặc biệt ntn thì ko rõ 😄

Joker2k

Xe tải
Cụ có thể vào link trước e viết.tóm tắt là vậy chứ phân tích kỹ thì dài lắm. E đoán đội này sẽ bị đập ko ngờ lại nhanh đến vậy
Nền kinh tế bong bóng không chịu sản xuất kinh doanh phát triển đất nước mà bị mấy tay to bdes nó thao túng đẩy giá lên tận mây xanh trong khi dân ta vẫn là 1 nước thu nhập thấp thì phải xử lý bọn này đầu tiên.vì dòng tiền không lo sản xuất phát triển công thương dịch vụ mà chỉ lo mua đất đầu cơ thì nền kinh tế sớm sẽ sập.
Đã qua rồi cái thời mấy lão tay to liên kết cùng mấy lão cán bộ biến chất (có le đã bị gô tù gần hết thời chục ,hai chục năm trước) gom đất vàng giá rẻ của dân bán với cái giá gấp trăm nghìn lần rồi mà 1 phút lên tiên thành đại gia hét ra lửa
E Ko bao giờ để ý hay thán phục bất kỳ mấy tay tỉ phú đi lên từ bđs vì nó không giúp ích được gì cho xã hội và đất nước phát triển mà là tiền đề xấu cho 1 nền kinh tế.bds chỉ là 1 phần bổ trợ cho nền kinh tế chứ ko phải đầu tàu vì đất nước có phát triển dân mới có tiền thì giá đất mới tăng được thì mới hợp lú.đằng này toàn bị bơm bẩn thì chắc chắn chính phủ phải ra tay mạnh để cắt bớt mấy cái ung nhọt để cứu nền kinh tế này lại
Xuyên suốt lịch sủ phát triển của các nước tư bản các cụ có thể thấy có mấy người tỉ phú đi lên nhờ bđs không trong khi Vn top 20 tỉ phú trên sàn chứng khoán thì chắc 6 7 ng rồi.Hệ luỵ sau này sẽ rất lớn nếu còn cho đội này tự tung tự tác bơm thổi.sự phân chia giàu nghèo lớn,thay đổi tầng lớp xã hội,lòng dân oán than và chính phủ sẽ không để điều đó xảy ra.cú tin e đi.vài năm tới sẽ đập bỏ khối cái ung nhọt này để làm sạch nền kinh tế
Cụ suy nghĩ tích cực thế là tốt, em cũng mong thế lắm, em mong từ lâu, từ những đợt bong bóng bđs trước và vẫn tin tưởng rằng những thứ ntn sẽ sớm bị đào thải. Nhưng đời không như là mơ, hết đợt sóng này đến đợt sóng khác, triệt một vài thằng này lại sẽ có vài thằng khác lên hoặc những thằng còn lại mạnh lên. Chúng ta cùng chờ xem, rất nhất trí với cụ vấn đề là một đất nc muốn phát triển thì nền sản xuất của cải vật chất phải phát triển, chứ không phải chỉ giàu nhờ “cạp đất”.

Kurumasuki

Xe container
Em cũng không để ý kĩ, vẫn cứ nghĩ là bên tư pháp huỷ cơ. Theo em nghĩ thì đúng là thông thường những việc ntn phải bên tư pháp mới có quyền huỷ dựa trên các căn cứ chắc chắn về luật. Trường hợp đặc biệt ntn thì ko rõ 😄
Nếu tư pháp vào cuộc thì ông cấp phép cho THM phát hành trái phiếu đi tù.
Thế thì ông ý phải huỷ vội chứ còn gì nữa hả cụ?

BinhWalker

Xe điện
Cụ nào nhân từ mua lại dự án cho THM để lấy tiền trả trái phiếu kìa? dự án tòa nhà cao ốc văn phòng tại đường Nguyễn Thị Minh Khai (quận 1, TP.HCM), dự án Hoàng Hải - Phú Quốc, dự án Thiên Bảo - Phú Quốc

dpl

Xe lăn
Cụ nào nhân từ mua lại dự án cho THM để lấy tiền trả trái phiếu kìa? dự án tòa nhà cao ốc văn phòng tại đường Nguyễn Thị Minh Khai (quận 1, TP.HCM), dự án Hoàng Hải - Phú Quốc, dự án Thiên Bảo - Phú Quốc

Shbank ạ :))