[Funland] Tổng hợp thông tin về Tập đoàn Vạn Thịnh Phát - Trương Mỹ Lan

manhcsic

Xe tăng
cụ dùng từ "lỗi" theo kiểu phạm lỗi đối với những người lỡ mua trái phiếu An Đông, em cho là chưa chính xác. Phải dùng từ "sai lầm" thì đúng hơn. Và theo em thấy thì ai lỡ mua thì giờ đều nhận ra sai lầm của họ cả. Sai lầm vì lỡ cả tin vào một ngân hàng có tên tuổi, có thương hiệu mà họ đã tin tưởng gửi gắm tiền tk trong nhiều năm, để rồi bị nhân viên ngân hàng cho ăn thịt lừa và ngân hàng úp sọt họ một vố đau như vậy!

giờ tuy họ có thể mất tiền nhưng tật thì ngân hàng sẽ mang cụ nhé! Và cả đội nhân viên hội thịt lừa của ngân hàng đó nữa! Nhân quả là có thực đấy, đừng vội đắc chí cụ nhé!
Nói cái gì mới mới tý đi, khả năng năm sau thịt lừa app DN ls cao lại nói em tưởng, em nhầm, em tin... Trong khi tay mình ký rõ "Hợp đồng hợp tác"

beloren2021

Xe buýt
Bình quân đầu người là cứ chia trung bình theo đầu người giữa tỷ phú triệu phú với cả người vô gia cư cụ nhé! Cụ nếu chỉ căn cứ vào mấy cái số liệu tổng hợp đó thì coi như chả hiểu gì về tình hình thực tế nước mỹ những năm 1930 cụ nhé. Thời điểm đó đồng UsD vẫn được neo theo giá vàng, được bảo đảm bởi vàng nên đồng Usd vô cùng giá trị! Ai đó mà thu nhập được 5k usd một năm là thu nhập khá lớn đó; có thể coi như 1 gia tài đấy cụ! Nếu cụ đọc các tác phẩm văn học Mỹ viết về thời điểm đó thì có lẽ cụ sẽ tin, là 500usd có khi mua được 1 trang trại hay một mảnh đất có thể chứa một mỏ dầu nếu gặp may!
Em cũng phục cụ Alaska_ , một chiến chủ à quên trái chủ, chiến đấu không biết mệt mỏi với biết bao cụ trên này. Cũng chúc cụ chân cứng đá mềm trong cuộc chiến đòi lại công bằng cho 40k trái khổ chủ.

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Hai cụ nghiên cứu xem thế nào mà thu nhập trung bình đầu người hàng năm ở nước Mỹ giai đoạn 1930 mà đủ mua tận 10 cái trang trại thế? Mà đó là năm khủng hoảng đấy, chứ năm 1929 mua tận 12 cái trang trại.

View attachment 7524831
Cụ thích lấy cái số liệu bình quân đầu người để quy ra bds, thì em mời cụ tham khảo số liệu bình quân đầu người ở VN năm 1991:

thu nhập bình quân đầu người việt nam năm 1991 - Tìm trên Google: https://www.google.com.vn/search?q=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&client=safari&channel=iphone_bm&ei=6pCAY87IEo2C-QaqqLHYAQ&oq=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&gs_lcp=ChNtb2JpbGUtZ3dzLXdpei1zZXJwEAMyBQghEKABOgoIABBHENYEELADOgIIKToFCAAQgAQ6BggAEBYQHkoECEEYAFCeDFivFGCKJWgBcAB4AIABjgGIAYsCkgEDMC4ymAEAoAEByAEIwAEB&sclient=mobile-gws-wiz-serp#ip=1

Với giá đất hồi đó thì thu nhập bình quân đầu người một năm của dân VN thời đó đủ để mua đến mấy trăm m2 đất ở Hà Nội và có khi cả mấy ha đất ở các tỉnh!

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Em cũng phục cụ Alaska_ , một chiến chủ à quên trái chủ, chiến đấu không biết mệt mỏi với biết bao cụ trên này. Cũng chúc cụ chân cứng đá mềm trong cuộc chiến đòi lại công bằng cho 40k trái khổ chủ.
cụ thử thật khách quan mà nói thành thực xem: là thái độ của em khi comment có giống như đang ... đánh nhau không? Mà cụ gọi em là Chiến chủ rồi em đang chiến đấu này nọ?

PlaStork

Xe buýt
Bình quân đầu người là cứ chia trung bình theo đầu người giữa tỷ phú triệu phú với cả người vô gia cư cụ nhé! Cụ nếu chỉ căn cứ vào mấy cái số liệu tổng hợp đó thì coi như chả hiểu gì về tình hình thực tế nước mỹ những năm 1930 cụ nhé. Thời điểm đó đồng UsD vẫn được neo theo giá vàng, được bảo đảm bởi vàng nên đồng Usd vô cùng giá trị! Ai đó mà thu nhập được 5k usd một năm là thu nhập khá lớn đó; có thể coi như 1 gia tài đấy cụ! Nếu cụ đọc các tác phẩm văn học Mỹ viết về thời điểm đó thì có lẽ cụ sẽ tin, là 500usd có khi mua được 1 trang trại hay một mảnh đất có thể chứa một mỏ dầu nếu gặp may!

Cụ không nghĩ bán cả trang trại không mua nổi cái xe ford bình dân đấy chứ? Phim Mỹ những năm 40 thấy ô tô ở trang trại khá nhiều, gần như nhà nào cũng có.

Cụ tham khảo thêm bảng giá nhà trung bình ở Mỹ năm 1940 tại 50 bang. Bang rách nát nhất cũng trên 6000$/căn nhà. Các bang khác toàn 20-30K/căn. Đã bao giờ ở Mỹ một trang trại chỉ có giá trị bằng 1/10 căn nhà trung bình tại một bang bét nhất?

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Nói cái gì mới mới tý đi, khả năng năm sau thịt lừa app DN ls cao lại nói em tưởng, em nhầm, em tin... Trong khi tay mình ký rõ "Hợp đồng hợp tác"
Cũ hay mới thì tóm lại là họ chẳng phạm lỗi gì như cụ phán; họ chỉ sai lầm vì lỡ đặt lòng tin nhầm chỗ, nên mới để bị úp sọt và ăn thịt lừa!

cụ nghĩ là vụ này mà không được giải quyết; bọn thịt lừa không bị xử lý, thì năm sau DN vẫn còn có thể phát hành được trái phiếu sao? Cụ mơ ngủ à? Hay vừa từ sao Hoả rớt về trái đất?

PlaStork

Xe buýt
Cụ thích lấy cái số liệu bình quân đầu người để quy ra bds, thì em mời cụ tham khảo số liệu bình quân đầu người ở VN năm 1991:

thu nhập bình quân đầu người việt nam năm 1991 - Tìm trên Google: https://www.google.com.vn/search?q=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&client=safari&channel=iphone_bm&ei=6pCAY87IEo2C-QaqqLHYAQ&oq=thu+nhập+bình+quân+đầu+người+việt+nam+năm+1991&gs_lcp=ChNtb2JpbGUtZ3dzLXdpei1zZXJwEAMyBQghEKABOgoIABBHENYEELADOgIIKToFCAAQgAQ6BggAEBYQHkoECEEYAFCeDFivFGCKJWgBcAB4AIABjgGIAYsCkgEDMC4ymAEAoAEByAEIwAEB&sclient=mobile-gws-wiz-serp#ip=1

Với giá đất hồi đó thì thu nhập bình quân đầu người một năm của dân VN thời đó đủ để mua đến mấy trăm m2 đất ở Hà Nội và có khi cả mấy ha đất ở các tỉnh!
Thu nhập của VN mình hồi đó có hơn 100$. Cái cụ lấy google là ngang giá sức mua so với nước ngoài.
100$ hồi năm 90 mua thế nào được mấy trăm mét đất ở HN, mua sao được mấy ha các tỉnh. 100$ có 4 chỉ vàng hồi đó thôi.

manhcsic

Xe tăng
Cũ hay mới thì tóm lại là họ chẳng phạm lỗi gì như cụ phán; họ chỉ sai lầm vì lỡ đặt lòng tin nhầm chỗ, nên mới để bị úp sọt và ăn thịt lừa!

cụ nghĩ là vụ này mà không được giải quyết; bọn thịt lừa không bị xử lý, thì năm sau DN vẫn còn có thể phát hành được trái phiếu sao? Cụ mơ ngủ à? Hay vừa từ sao Hoả rớt về trái đất?
Hết vụ này đến vụ khác lặp đi lặp lại (bốc họ, hụi, cho vay nặng lãi, cao hơn TP, app by xxxbank, đa cấp...) lúc mất tiền mới tự trách mình là.....

Alaska_

[Tịch thu bằng lái]
Thu nhập của VN mình hồi đó có hơn 100$. Cái cụ lấy google là ngang giá sức mua so với nước ngoài.
100$ hồi năm 90 mua thế nào được mấy trăm mét đất ở HN, mua sao được mấy ha các tỉnh. 100$ có 4 chỉ vàng hồi đó thôi.
Em đưa cả cái link cho cụ, vì trong đó có chỗ nói là ngang giá sức mua, có chỗ nói là thu nhập đầu người vv.

em cứ lấy mức thấp nhất trong một bài trong đường link đó; làThu nhập của VN mình hồi đó khoảng 160usd / năm. Tương đương khoảng hơn 3 chỉ vàng. Dư sức mua có khi cả nghìn m2 đất nếu ở trong ngõ hay ngoại thành cụ nhé! Còn thì lên Tây Nguyên có khi mua cả mấy ha đất không chừng. Hàng xóm của em năm 1990 mua cả một cái ao dễ đến 500m2 ở trong một con ngõ ngõ nhỏ quận Đống Đa mà có 1 chỉ vàng đấy cụ . Còn năm 1992 ngay trước khi sốt đất mà chị bạn em mua 60m2 đất mặt đường Đào Tấn bây giờ mà có 2 chỉ vàng; tức khoảng 100usd. Mua song thì sốt đất; Hàng xóm kề mảnh đất chị bạn em bán được 2 cây, cũng diện tích 60m2. Gần 10tr em có thời điểm sau sốt đất vẫn có thể mua được hơn 100m2 đất mặt đường ở Nhân Chính; nhưng chắc em không có lộc đất cát nên đã không mua đất mà đem gửi tk.

còn cụ cứ thích lôi số liệu giá nhà trung bình ở Mỹ ra để tham chiếu; em nhắc lại là như vậy là cụ chả hiểu gì lẫn chả nắm được gì về thực tế giá nhà đất tại Mỹ những năm 1930s cả. Thời đó một cái trang trại ở đâu đó có thể rẻ hơn một cái nhà; hay một cái ô tô Ford mới có thể ngang giá hay đắt hơn cả một cái trang trại ở đâu đó cũng là rất có thể cụ nhé! Cụ lưu ý là năm 1990 giá một xe cup DD mới của Nhật; hay xe Honda cũ đời 1991 gì đó có thể mua được 1 căn nhà mặt phố trung tâm Hà Nội đấy ạ!

Chỉnh sửa cuối:

PlaStork

Xe buýt
Cụ lưu ý là năm 1990 giá một xe cup DD mới của Nhật; hay xe Honda cũ đời 1991 gì đó có thể mua được 1 căn nhà mặt phố trung tâm Hà Nội đấy ạ!
Cụ càng nói càng đi xa sự thật. Em sinh ra và lớn lên ở HN đây, năm 92 nhà em có chiếc 82 đời 91 mua hơn 2.300$ - đáng vài cây vàng. Các cụ hồi đó có nói xe này chỉ mua được 1m2 nhà mặt phố trung tâm. Thậm chí mua nhà ở thị trấn Tó - Đông Anh (quê nhà em) cũng chả đủ tiền.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em không rõ có bị thổi còi ở đây không nhưng vừa nãy một cựu đồng nghiệp của em hiện đang làm trên phố Nguyễn Huệ - Quận 1- TPHCM nói đang có tụ tập đông người cổ vũ giải WC do đơn vị kiểm soát dặc biệt có trụ sở trên con phố đi bộ này "độc quyền phân phối và giới thiệu".

beloren2021

Xe buýt
cụ thử thật khách quan mà nói thành thực xem: là thái độ của em khi comment có giống như đang ... đánh nhau không? Mà cụ gọi em là Chiến chủ rồi em đang chiến đấu này nọ?
Chiến ở đây em không nói đến đánh nhau, chỉ là nói cái tinh thần rất “chiến đấu” của cụ đấy ạ

TieuFu

Xe container
Cụ càng nói càng đi xa sự thật. Em sinh ra và lớn lên ở HN đây, năm 92 nhà em có chiếc 82 đời 91 mua hơn 2.300$ - đáng vài cây vàng. Các cụ hồi đó có nói xe này chỉ mua được 1m2 nhà mặt phố trung tâm. Thậm chí mua nhà ở thị trấn Tó - Đông Anh (quê nhà em) cũng chả đủ tiền.
Mua được cái nhà trong ngõ tầm 30 m vuông phố Huế nhá !

PlaStork

Xe buýt
Mua được cái nhà trong ngõ tầm 30 m vuông phố Huế nhá !
Nhẽ nào nhà phố Huế lại rẻ hơn nhà tập thể cụ nhỉ? Năm 90 nhà tập thể tít dưới Thanh Nhàn khu 8/3 cũng chả mua nổi căn 30m với số tiền đó.

xukute

Xe tăng
Nhẽ nào nhà phố Huế lại rẻ hơn nhà tập thể cụ nhỉ? Năm 90 nhà tập thể tít dưới Thanh Nhàn khu 8/3 cũng chả mua nổi căn 30m với số tiền đó.
Năm 1998, nhà bạn em nhà tập thể ~ 60m2 khoảng 60tr. Em vẫn nhớ con số đó vì rất ấn tượng
Còn bác em bán đất dưới hải phòng, 60m2 được 24tr, phải bù thêm tiền mới mua được con future năm 2001.

beloren2021

Xe buýt
Năm 1998, nhà bạn em nhà tập thể ~ 60m2 khoảng 60tr. Em vẫn nhớ con số đó vì rất ấn tượng
Còn bác em bán đất dưới hải phòng, 60m2 được 24tr, phải bù thêm tiền mới mua được con future năm 2001.
Lại muốn hát bài ước gì cụ nhỉ? Giá em đổi được con SH đang đi lấy cái mảnh đất dưới HP của bác cụ

4banhxequay

Xe điện
Chuẩn đấy cụ. Căn TC, GV chỉ tầm 50, 60 triệu thôi, cái super dream đã 28, 30 triệu

biển xanh06

Xe điện