[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

xukthal.

Xe lăn
Quả này cập nhật vào trang cuối cụa HC được không nhuề?
Chứ làm lại cả quyển mới thì hao tiền phết.
Viết tay rồi đóng dấu vào chắc cũng dùng tạm đc. Đằng nào th10 cũng đổi HC có chip rồi,hoặc cc đi Đức ở lại chơi chờ th 10 sang cũng đc mà ;;)

Tookies

Xe điện
Viết tay rồi đóng dấu vào chắc cũng dùng tạm đc. Đằng nào th10 cũng đổi HC có chip rồi,hoặc cc đi Đức ở lại chơi chờ th 10 sang cũng đc mà ;;)
:))
Đội du học sinh Đức năm nay HC hết hạn sau 1/7 + HC mới cấp khóc tiếng Mán nhé! Nghỉ học hết kì 1.
Mà các bố cũng tự tay bóp *** khi công bố cả thế giới là hộ chiếu mẫu cũ cấp sau 1/7/2022 là vô hiệu! Không cứu được, pha này sấp mặt rồi. Bà con chuẩn bị đi làm lại HC sau khi được cấp mới 1 tháng nhé :P

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Em đọc Thanh Niên thì thấy đoạn này
Trả lời Thanh Niên, Đại sứ quán Đức cho biết, dựa trên công hàm gửi cho Cục Lãnh sự - Bộ Ngoại giao Việt Nam ngày 27.7, những hộ chiếu mới được cấp từ ngày 1.7.2022 tạm thời không được công nhận ở Đức và vì thế không thể cấp thị thực vào những hộ chiếu đó.

Nguyên nhân do thiếu thông tin về nơi sinh. Chỉ có thể xác định được nơi sinh thông qua số định danh cá nhân có 12 chữ số và thông qua việc đối chiếu với một danh sách dài 7 trang.

Theo công hàm, không có nơi sinh thì không thể xác định được rõ ràng người mang hộ chiếu, đặc biệt vì nhiều trường hợp trùng họ. Đối với cơ quan chính quyền ở Đức, việc tìm nơi sinh thông qua số định danh trong hộ chiếu là không thể thực hiện được. Trong khi kiểm tra ở Đức (khi nhập cảnh, xuất cảnh, khi kiểm tra trong nước) sẽ phải luôn đối chiếu bằng thủ công với danh sách. Không thể cho rằng mỗi một người làm nhiệm vụ kiểm tra đều có danh sách này.

Thêm vào đó, hiện nay có nhiều hộ chiếu nộp vào Đại sứ quán mà không có số định danh cá nhân, đa số là hộ chiếu của vị thành niên, cũng như một số hộ chiếu mà nơi sinh tìm thấy được lại không trùng khớp với nơi sinh thực sự.

Phần bôi đậm thứ nhất là phía ĐSQ Đức chưa có cách gì để đối chiếu nhanh ra nơi sinh từ số định danh cá nhân 12 chữ số dù đã có danh sách đối chiếu dài 7 trang. Tức là ĐSQ Đức không làm thủ công được, nên không nhận hộ chiếu mẫu mới.

Phần bôi đậm thứ hai là do lo ngại về việc đưa trẻ em đi có thể liên quan đến hoạt động đưa người nhập cảnh bất hợp pháp hay tội phạm buôn bán người, đây là lo ngại từ phía Đức.

2 phần bôi đậm này, phần 1 về kỹ thuật các bên có thể xử lý được, nhưng đó là vấn đề của Đức, dự là sau một thời gian sẽ hết, phần 2 là vấn đề chung, các bên tăng cường trao đổi hợp tác phòng chống tệ nạn chung, ok mà.

Tuy nhiên, nếu phần nơi sinh là Option không bắt buộc trong thống nhất quốc tế, việc từ chối Hộ chiếu nước khác là hành động không phù hợp ngoại giao trừ trường hợp có những chi tiết không được hoan nghênh như xâm phạm chủ quyền chẳng hạn, có thể là hành động trả đũa nào đó, nếu giao thiệp quađường ngoại giao không thành công, có thể sẽ dẫn tới các hành động tương ứng mang tính đối đẳng dựa theo năng lực và ý chí của mỗi bên. Chắc không đến mức cứng như thế đâu nhỉ, Đức có cái gì mà phải căng thế nhỉ.

xukthal.

Xe lăn
7⅞⅞⁷⅞
:))
Đội du học sinh Đức năm nay HC hết hạn sau 1/7 + HC mới cấp khóc tiếng Mán nhé! Nghỉ học hết kì 1.
Mà các bố cũng tự tay bóp *** khi công bố cả thế giới là hộ chiếu mẫu cũ cấp sau 1/7/2022 là vô hiệu! Không cứu được, pha này sấp mặt rồi
Nó sang Pháp hoặc nước EU khác rồi vào Đức vô tư nhé :))

Tookies

Xe điện
7⅞⅞⁷⅞

Nó sang Pháp hoặc nước EU khác rồi vào Đức vô tư nhé :))
Visa nó không cấp loại D luôn cụ nhé! Và nó warning khối Schengen rồi! Không lừa được chiêu ấy đâu.

Visa C thì chỉ đến được nước cấp thị thực - không được transit qua Đức.
Vi phạm nó táng cho 5000€ vào mặt luôn. Mà táng thằng chuyên chở trước tiên

Chỉnh sửa cuối:

xukthal.

Xe lăn

Tứ Vô Lượng

Xe container
Có trả lời rồi cụ nhé, các cụ ấy làm việc xuyên đêm chứ chả đùa.
Trả lời văn mẫu rồi nên soạn cũng nhanh thôi, chỉ có bây giờ xử lý thế nào và hậu quả mới khó

3077

Xe container
Chữ ký thì khi đi xin Visa nó đã bắt ký vào khi kiểm tra sơ bộ rồi. HC ko ký còn lâu nó mới đóng Visa :D
Bọn em ngày xưa mới làm HC, ông Hành chính làm cho cả đoàn ctac hơn chục mạng rồi đi xin Visa phải ký hộ từng người và về dặn mọi người ký cho thuộc chữ ký đấy để ra sân bay ký cho giống ko lại bị từ chối :))
Bậy, trước em đi châu Âu hộ chiếu chả ký trang nào

xukthal.

Xe lăn
Visa nó không cấp loại D luôn cụ nhé! Và nó warning khối Schengen rồi! Không lừa được chiêu ấy đâu
Dân mình tài lắm, cứ sang đc EU hoặc chí ít là châu Âu (Nga và SNG) khắc sang đc các nước khác, ko cách này thì cách khác cụ nhé :))

Tookies

Xe điện
Dân mình tài lắm, cứ sang đc EU hoặc chí ít là châu Âu (Nga và SNG) khắc sang đc các nước khác, ko cách này thì cách khác cụ nhé :))
À đội rơm rạ đấy em không bàn! Chính đội ý làm nó soi POB kỹ càng - đặc biệt soi 15, 36,37,38

meotamthe

Xe cút kít
Em cho rằng có tý đấy, nhất là vị thế nó cao hơn mình nhiều b-)
Du học sang Đức và sang Đức đi làm việc cũng là nhu cầu của phía Đức muốn thu hút tiền và tận dụng chất xám cũng như sức lao động của người nước ngoài, hiện tại tuy vị thế nó cao hơn nhưng không vì thế mà mình phải lùi trong chuyện thể diện quốc gia, chơi kiểu gì lại chơi vào Hộ chiếu của nước khác, em không nghĩ Đức nó gân được lâu.

Tứ Vô Lượng

Xe container
Du học sang Đức và sang Đức đi làm việc cũng là nhu cầu của phía Đức muốn thu hút tiền và tận dụng chất xám cũng như sức lao động của người nước ngoài, hiện tại tuy vị thế nó cao hơn nhưng không vì thế mà mình phải lùi trong chuyện thể diện quốc gia, chơi kiểu gì lại chơi vào Hộ chiếu của nước khác, em không nghĩ Đức nó gân được lâu.
Yên tâm đi cụ đội Đức thiếu khí Nga nó sắp giãy chết rồi, cứ để xem có nước nào cũng la làng như Đức ko rồi tính tiếp đi đâu mà vội nhỉ? :D

soya_milk

Xe tải

xukthal.

Xe lăn
Ko hiểu cái chip có trong quy định hay hướng dẫn của ICAO ko? Nếu có thì đó là cái cớ để nó vin vào.
Còn việc em nói kia là vc cũ thôi b-)

nickky

Xe hơi
Có cụ nào chứng minh được là hộ chiếu bắt buộc phải có Nơi sinh không?
Không bắt buộc cụ ah, hồ chiếu quyền lực nhất TG hiện nay là anh Nhật bủn cũng không có thông tin nơi sinh nhưng vẫn chả sao. HC Hàn Quốc cũng không có thông tin nơi sinh còn lại phần lớn là có. Chắc bọn quốc xã nó vẫn cay cú cái gì đó thôi

xukthal.

Xe lăn

Tookies

Xe điện
Ko hiểu cái chip có trong quy định hay hướng dẫn của ICAO ko? Nếu có thì đó là cái cớ để nó vin vào.
Còn việc em nói kia là vc cũ thôi b-)
Có qui định trong ICAO 9303 luôn. Phần eMRTD!
Đơn giản nó là con IC RFID như cái thẻ ngân hàng của các cụ thôi!
Chip mã hoá toàn bộ thông tin trang nhân thân của hộ chiếu giấy + thêm ảnh nhân dạng!