[Funland] Tổng hợp thông tin về vụ không có thông tin Nơi sinh trên Hộ chiếu mới của VN

xukthal.

Xe lăn
Có qui định trong ICAO 9303 luôn. Phần eMRTD!
Đơn giản nó là con IC RFID như cái thẻ ngân hàng của các cụ thôi!
Thế do mình chưa đáp ứng đủ qđ, th nào dễ nó bỏ qua, th khó tính hoặc ghét sẵn rồi thì nó ko cho, thế thôi.

onghabeo

Xe tăng
Chắc cái lứa thủ khoa mấy năm trước đã ra trường và tư vấn vụ này , à mà cả cái CCCD chip e làm hơm 1 năm vẫn chưa thấy đâu , tự nhiên bọn VNPT nó đớp tiền cpn của mình
Cảnh sát, an ninh toàn điểm cao chót vót mà sao hết căn cước công dân đến hộ chiếu làm ăn chán thế cc nhỉ :-/ :-/

nickky

Xe hơi
ICAO doc 9303
Qui chuẩn hộ chiếu đọc được bằng máy! Để nó tiện tra soát!
Còn làm ngược thì mất công khi nước chưa đủ mạnh. Như công hàm nó gửi BNG khi tra 1 hộ chiếu trẻ em nó phải tìm trong danh sách dài 7 trang của nhà mình - mà vẫn chưa đảm bảo được tính chính xác! Nó không thích phải tra cứu tay thì tạm thời ngưng cấp visa - thế là đủ hành dân mình rồi
ICAO 9303 quy định trường Nơi sinh là trường thông tin tùy chọn cụ ah, phần lớn hộ chiếu các nước có trường này, HC cũ của VN cũng có nhưng không có cũng không sai. Vấn đề chắc nằm ở chỗ khác cụ ah

mabu44

Xe tăng
Không xử lý khéo mà các nước EU nó đồng loạt cấm như Đức thì VN lại về thời đồ đá chứ ko đùa. Cấm vận như trước thì không phát triển được. Cả hệ thống nghiên cứu mà lại sơ xuất cũng vô lý nhỉ, hoặc có thể là bọn nó akay nên vượn cớ lý do để cấm thôi.

meoluoi

Xe điện
Nơi sinh thì chỉ có 2 chỗ phải không các Cụ

dvhung243

Xe điện
Dưng mà cũng mua việc vào người nhỉ

Đại khái cứ giấy tờ thì in cmn tên , ảnh , ngày tháng năm sinh , quốc tịch ...vào ,cả thiên hạ nó thế , mình cũng thế , thể hiện cái gì ở đây để ai có nhu cầu đi đức lại phải đợi , xin ...Đúng là vẽ rắn thêm chân

Chíp có cũng tốt , trước nay không có cũng sao đâu

Dacia90

Xe tăng
Du học sang Đức và sang Đức đi làm việc cũng là nhu cầu của phía Đức muốn thu hút tiền và tận dụng chất xám cũng như sức lao động của người nước ngoài, hiện tại tuy vị thế nó cao hơn nhưng không vì thế mà mình phải lùi trong chuyện thể diện quốc gia, chơi kiểu gì lại chơi vào Hộ chiếu của nước khác, em không nghĩ Đức nó gân được lâu.
Lần tới in quả đại bàng chìm vào HC cho đẹp. Vụ việc này phía mình cũng không nhún rồi. Từ mấy năm trước tụi quản lý người nước ngoài nó đã sử dụng phần mềm có đầy đủ dấu huyền, chữ ơ, â, ă, ả...rồi, nên không có chuyện nhầm hay trùng vì tên không dấu nữa.

myob

Xe tăng
Mẫu mới đang bị Đức không cho nhập cảnh là có gắn chip mà cụ từ 1/7/2022 Hộ chiếu Việt Nam được làm mới 100% gắn chíp chứ có phải không có chíp đâu.
Mà Hàn nó triển khai trước mình cả năm mà Đức chả nói năng gì...Cái này là mình học Hàn. Từ cách làm đến nội dung bên trong của Hộ Chiếu luôn.
Học ai không học lại học ông Hàn Quốc… học luôn mấy nước phương Tây, Mỹ, Nhật đi vì các nước đó giao dịch nhiều với họ… Thôi thì dùng hộ chiếu này đi Hàn vậy

xukthal.

Xe lăn
Bọn Anh nhợn nó ko quan hệ với mình mấy, quan hệ rất ít so với đội Âu lục mà nó còn ko cấm cửa, các nước khác ở Âu lục nó ko cấm, chỉ mỗi Đức? b-)

Tookies

Xe điện
ICAO 9303 quy định trường Nơi sinh là trường thông tin tùy chọn cụ ah, phần lớn hộ chiếu các nước có trường này, HC cũ của VN cũng có nhưng không có cũng không sai. Vấn đề chắc nằm ở chỗ khác cụ ah
Chịu khó đọc refer! Nó không đủ chỗ để phân tích chi tiết việc optional lại quan trọng không kém mandatory!
Loanh quanh ao làng ĐNA thì không sao, nhưng sang chỗ khác là có 🌟 ngay!
Nó có thống kê CSDL POB của đội nhập cư bất hợp pháp đấy cụ ạ!

Cũng giống như bọn Sin nó bắt các chị em phải show 500$ khi checkin ấy! Nhiều khi bọn em trêu phải kiểm tra series tiền như POB, chứ chục chị em gõ mang có 500$ rồi luân phiên checkin. Chuyến Sin về ngày nào chả gặp vài chị em bị từ chối nhập - dữ liệu bị đưa vào blacklist vô hiệu - vì không đi được là chị em lại về đổi hộ chiếu rồi lại kiếm chỗ khác, hãng bay khác để lên đường :))

Chỉnh sửa cuối:

toimuondie

Xe container
Không bắt buộc cụ ah, hồ chiếu quyền lực nhất TG hiện nay là anh Nhật bủn cũng không có thông tin nơi sinh nhưng vẫn chả sao. HC Hàn Quốc cũng không có thông tin nơi sinh còn lại phần lớn là có. Chắc bọn quốc xã nó vẫn cay cú cái gì đó thôi
Em nghĩ không phải cay cú đâu cụ.
Hộ chiếu của VN tuân thủ quy định, nhưng 1 nước nào đó vì nhu cầu kiểm soát của họ, họ đòi thêm thông tin, cụ thể ở đây là Đức đòi thêm nơi sinh, đây là nhu cầu chính đáng của họ. Cái đáng nói là VN đã gửi mẫu cho các tổ chức liên quan, các nước từ tháng 2 năm 2022 nhưng họ không phản hồi.
Thông thường trong trường hợp này sẽ có giải pháp, ví dụ phát sinh 1 tờ thị thực rời.
Ví dụ VN và 1 vài nước không công nhận hộ chiếu TQ dù họ tuân thủ quy định của ICAO vì hộ chiếu TQ có in hình lưỡi bò. Việc tạm dừng nhập cảnh 1 thời gian nhanh chóng chấm dứt khi 2 bên đồng ý phát sinh thêm 1 tờ rời.

Tookies

Xe điện
Lần tới in quả đại bàng chìm vào HC cho đẹp. Vụ việc này phía mình cũng không nhún rồi. Từ mấy năm trước tụi quản lý người nước ngoài nó đã sử dụng phần mềm có đầy đủ dấu huyền, chữ ơ, â, ă, ả...rồi, nên không có chuyện nhầm hay trùng vì tên không dấu nữa.
Tém lại đi cụ ơi!
Chuẩn MRTD - eMRTD 9303 không cho phép các ký tự đặc biệt kiểu địa phương/dân tộc ở 2 dòng dữ liệu đọc bằng máy!
Cụ cứ đưa hộ chiếu VN cho hội nhân viên Hàn, Nhật, Trung đọc - là bọn nó quáng ngay nếu chỉ nhìn tên.

Visa nó cấp cũng in theo chuẩn 9303 đấy! Không có dấu ở tên VN đâu

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Giả sử có một nước nào đó họ bẩu tôi không chấp nhận cái hình vẽ này trên hộ chiếu của bạn, thì nó cũng giống như ta không chấp nhận cái hình vẽ trên hộ chiếu của một nước nào đó mà thôi.

Hộ chiếu của VN tuân thủ quy định, nhưng 1 nước nào đó vì nhu cầu kiểm soát của họ, họ đòi thêm thông tin, cụ thể ở đây là Đức đòi thêm nơi sinh, đây là nhu cầu chính đáng của họ. Cái đáng nói là VN đã gửi mẫu cho các tổ chức liên quan, các nước từ tháng 2 năm 2022 nhưng họ không phản hồi.
Thông thường trong trường hợp này sẽ có giải pháp, ví dụ phát sinh 1 tờ thị thực rời.
Ví dụ VN và 1 vài nước không công nhận hộ chiếu TQ dù họ tuân thủ quy định của ICAO vì hộ chiếu TQ có in hình lưỡi bò. Việc tạm dừng nhập cảnh 1 thời gian nhanh chóng chấm dứt khi 2 bên đồng ý phát sinh thêm 1 tờ rời.

Tookies

Xe điện
VN ở thế yếu nên mới ngậm ngùi nghĩ ra trò visa dán trên tờ in rời! Để lấy thu bù thiệt hại!

Chứ mạnh mẽ thì từ chối luôn như thằng Đức cớp, hoặc mang kéo ra phang phần tranh chấp hay in visa dán đè hết lên như thằng Ấn Đụ! TQ có 10 trang lưỡi bò thì 1 lần nhập cảnh in dán đè 10 cái bản đồ VN lên xem - ông nào cầm HC ấy đi chỉ làm trò cười! Lần nhập cảnh thứ 2 là hết chỗ dán visa :))

Chỉnh sửa cuối:

ung_sung_tu_tai

Xe container
Vâng
Theo báo viết, thì công hàm của họ gửi mình đã nêu khá chi tiết và rõ ràng nguyên nhân tại sao họ không chấp nhận mà. Họ nói rõ rằng, với cách làm của ta (xác định nơi sinh qua số định danh; và chưa có chip thì xác định qua danh sách dài 7 trang) và cách làm + điều kiện hiện tại của họ thì họ không kiểm soát được ( họ kiểm tra thủ công, nhiều nơi họ không đủ khả năng làm theo cách của mình) vì thế mà họ tạm thời chưa chấp nhận mà thôi

Chứ họ cũng chả nói là cái HC của mình có đúng quy chuẩn quốc tế hay không.
Vậy tại sao mình lại cãi là cái của tôi đúng chuẩn hay không nhỉ

Trích dẫn

Nguyên nhân do thiếu thông tin về nơi sinh. Chỉ có thể xác định được nơi sinh thông qua số định danh cá nhân có 12 chữ số và thông qua việc đối chiếu với một danh sách dài 7 trang.
Theo công hàm, không có nơi sinh thì không thể xác định được rõ ràng người mang hộ chiếu, đặc biệt vì nhiều trường hợp trùng họ. Đối với cơ quan chính quyền ở Đức, việc tìm nơi sinh thông qua số định danh trong hộ chiếu là không thể thực hiện được. Trong khi kiểm tra ở Đức (khi nhập cảnh, xuất cảnh, khi kiểm tra trong nước) sẽ phải luôn đối chiếu bằng thủ công với danh sách. Không thể cho rằng mỗi một người làm nhiệm vụ kiểm tra đều có danh sách này.
Thêm vào đó, hiện nay có nhiều hộ chiếu nộp vào Đại sứ quán mà không có số định danh cá nhân, đa số là hộ chiếu của vị thành niên, cũng như một số hộ chiếu mà nơi sinh tìm thấy được lại không trùng khớp với nơi sinh thực sự.

Chịu khó đọc refer! Nó không đủ chỗ để phân tích chi tiết việc optional lại quan trọng không kém mandatory!
Loanh quanh ao làng ĐNA thì không sao, nhưng sang chỗ khác là có 🌟 ngay!
Nó có thống kê CSDL POB của đội nhập cư bất hợp pháp đấy cụ ạ!

Cũng giống như bọn Sin nó bắt các chị em phải show 500$ khi checkin ấy! Nhiều khi bọn em trêu phải kiểm tra series tiền như POB, chứ chục chị em gõ mang có 500$ rồi luân phiên checkin. Chuyến Sin về ngày nào chả gặp vài chị em bị từ chối nhập - dữ liệu bị đưa vào blacklist vô hiệu - vì không đi được là chị em lại về đổi hộ chiếu rồi lại kiếm chỗ khác, hãng bay khác để lên đường :))
Tém lại đi cụ ơi!
Chuẩn MRTD - eMRTD 9303 không cho phép các ký tự đặc biệt kiểu địa phương/dân tộc ở 2 dòng dữ liệu đọc bằng máy!
Cụ cứ đưa hộ chiếu VN cho hội nhân viên Hàn, Nhật, Trung đọc - là bọn nó quáng ngay nếu chỉ nhìn tên.

Ta vẫn cho là chuẩn mà

Em đọc Thanh Niên thì thấy đoạn này
Trả lời Thanh Niên, Đại sứ quán Đức cho biết, dựa trên công hàm gửi cho Cục Lãnh sự - Bộ Ngoại giao Việt Nam ngày 27.7, những hộ chiếu mới được cấp từ ngày 1.7.2022 tạm thời không được công nhận ở Đức và vì thế không thể cấp thị thực vào những hộ chiếu đó.

Nguyên nhân do thiếu thông tin về nơi sinh. Chỉ có thể xác định được nơi sinh thông qua số định danh cá nhân có 12 chữ số và thông qua việc đối chiếu với một danh sách dài 7 trang.

Theo công hàm, không có nơi sinh thì không thể xác định được rõ ràng người mang hộ chiếu, đặc biệt vì nhiều trường hợp trùng họ. Đối với cơ quan chính quyền ở Đức, việc tìm nơi sinh thông qua số định danh trong hộ chiếu là không thể thực hiện được. Trong khi kiểm tra ở Đức (khi nhập cảnh, xuất cảnh, khi kiểm tra trong nước) sẽ phải luôn đối chiếu bằng thủ công với danh sách. Không thể cho rằng mỗi một người làm nhiệm vụ kiểm tra đều có danh sách này.

Thêm vào đó, hiện nay có nhiều hộ chiếu nộp vào Đại sứ quán mà không có số định danh cá nhân, đa số là hộ chiếu của vị thành niên, cũng như một số hộ chiếu mà nơi sinh tìm thấy được lại không trùng khớp với nơi sinh thực sự.

Phần bôi đậm thứ nhất là phía ĐSQ Đức chưa có cách gì để đối chiếu nhanh ra nơi sinh từ số định danh cá nhân 12 chữ số dù đã có danh sách đối chiếu dài 7 trang. Tức là ĐSQ Đức không làm thủ công được, nên không nhận hộ chiếu mẫu mới.

Phần bôi đậm thứ hai là do lo ngại về việc đưa trẻ em đi có thể liên quan đến hoạt động đưa người nhập cảnh bất hợp pháp hay tội phạm buôn bán người, đây là lo ngại từ phía Đức.

2 phần bôi đậm này, phần 1 về kỹ thuật các bên có thể xử lý được, nhưng đó là vấn đề của Đức, dự là sau một thời gian sẽ hết, phần 2 là vấn đề chung, các bên tăng cường trao đổi hợp tác phòng chống tệ nạn chung, ok mà.

Tuy nhiên, nếu phần nơi sinh là Option không bắt buộc trong thống nhất quốc tế, việc từ chối Hộ chiếu nước khác là hành động không phù hợp ngoại giao trừ trường hợp có những chi tiết không được hoan nghênh như xâm phạm chủ quyền chẳng hạn, có thể là hành động trả đũa nào đó, nếu giao thiệp quađường ngoại giao không thành công, có thể sẽ dẫn tới các hành động tương ứng mang tính đối đẳng dựa theo năng lực và ý chí của mỗi bên. Chắc không đến mức cứng như thế đâu nhỉ, Đức có cái gì mà phải căng thế nhỉ.
Ko hiểu cái chip có trong quy định hay hướng dẫn của ICAO ko? Nếu có thì đó là cái cớ để nó vin vào.
Còn việc em nói kia là vc cũ thôi b-)
Không bắt buộc cụ ah, hồ chiếu quyền lực nhất TG hiện nay là anh Nhật bủn cũng không có thông tin nơi sinh nhưng vẫn chả sao. HC Hàn Quốc cũng không có thông tin nơi sinh còn lại phần lớn là có. Chắc bọn quốc xã nó vẫn cay cú cái gì đó thôi
Thế do mình chưa đáp ứng đủ qđ, th nào dễ nó bỏ qua, th khó tính hoặc ghét sẵn rồi thì nó ko cho, thế thôi.
Không xử lý khéo mà các nước EU nó đồng loạt cấm như Đức thì VN lại về thời đồ đá chứ ko đùa. Cấm vận như trước thì không phát triển được. Cả hệ thống nghiên cứu mà lại sơ xuất cũng vô lý nhỉ, hoặc có thể là bọn nó akay nên vượn cớ lý do để cấm thôi.
Dưng mà cũng mua việc vào người nhỉ

Đại khái cứ giấy tờ thì in cmn tên , ảnh , ngày tháng năm sinh , quốc tịch ...vào ,cả thiên hạ nó thế , mình cũng thế , thể hiện cái gì ở đây để ai có nhu cầu đi đức lại phải đợi , xin ...Đúng là vẽ rắn thêm chân

Chíp có cũng tốt , trước nay không có cũng sao đâu
Bọn Anh nhợn nó ko quan hệ với mình mấy, quan hệ rất ít so với đội Âu lục mà nó còn ko cấm cửa, các nước khác ở Âu lục nó ko cấm, chỉ mỗi Đức? b-)

Chỉnh sửa cuối:

meotamthe

Xe cút kít
Yên tâm đi cụ đội Đức thiếu khí Nga nó sắp giãy chết rồi, cứ để xem có nước nào cũng la làng như Đức ko rồi tính tiếp đi đâu mà vội nhỉ? :D
Vấn đề của ĐSQ Đức là không muốn đối chiếu cái danh sách dài bằng phương pháp thủ công, kiểu gì họ cũng phải chỉnh sửa phần mềm để phần mềm nó đọc và lọc dữ liệu, khi chưa có thì phải thế này thôi, chứ từ chối Hộ chiếu để đẩy căng thẳng lên cao à :D
Mà cụ đánh lái mạnh thế, sao không vào thớt kia cứu nước Đức

Dacia90

Xe tăng
Tém lại đi cụ ơi!

Bữa tụi Sở ngoại kiều bên Đức làm cái thông tin thẻ lưu trú, nó còn quay màn hình ra hỏi tên mày dùng chữ này à...? Kiểu phần mềm nó đưa ra 1 dãy như ấ, ậ, ớ, ừ có sẵn rồi chọn từ ghép vào phụ âm, chứ không cài bộ gõ có dấu như mình. Thẻ nhựa lưu trú bên Đức là tên đầy đủ có dấu nhé.

Tookies

Xe điện
Bữa tụi Sở ngoại kiều bên Đức làm cái thông tin thẻ lưu trú, nó còn quay màn hình ra hỏi tên mày dùng chữ này à...? Kiểu phần mềm nó đưa ra 1 dãy như ấ, ậ, ớ, ừ có sẵn rồi chọn từ ghép vào phụ âm, chứ không cài bộ gõ có dấu như mình. Thẻ nhựa lưu trú bên Đức là tên đầy đủ có dấu nhé.
Bọn nó dùng CP1258 gõ trong thẻ RP- AUFENTHALTSTITEL

Phần đọc máy phía mặt sau vẫn là 9303 + thông tin trên chip RFID thôi cụ ơi. Mặt sau có in POB cụ nhỉ?!

Chỉnh sửa cuối:

namhen

Xe buýt
Em không phản đối comment này của cụ, nó rất hợp lý.
Nhưng em rất ghét những người chưa biết gì đã kết tội cán bộ VN ngu dốt, ngồi xổm lên quy định, thông lệ...
Đối với họ tây luôn đúng, VN luôn sai.
Thực tế là tụi Tây nó cũng sai nhiều, có khi còn nhiều hơn ta (vì nó thường làm nhiều hơn).
Nhưng có một điều chắc chắn là tụi nó biết xin lỗi nhiều hơn khi sai, phải chịu hậu quả trực tiếp hoặc gián tiếp (chịu từ chức khi thằng nhân viên làm sai) nhiều hơn, chứ không có sợi dây Kinh Nghiệm dài như ta!